[Funland] Mô hình kết nối doanh nghiệp BNI

zaiwaz123

Xe điện
Nếu cụ quan tâm thực sự có thể inbox em, em dẫn chứng cho cụ, cụ có thể tự kiểm nghiệm sau đó công khai kết quả ở đây
Cái dẫn chứng nó cũng chẳng phải tài liệu mật mà inbox, tôi biết thì rồi các cụ khác cũng biết, vậy cụ cứ show lên đây cho các cụ khác tham khảo luôn một thể.
Biết đâu lại lùa thêm được một số cụ nữa tham gia.

Chỉnh sửa cuối:

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em bán tương ớt Mường Khương và gạo tẻ đặc sản Sén Cù Mường Vi thôi mà cũng có ông mời em vào món này.
Em bẩu, thôi các anh, các chị cứ ủng hộ trước cho em vài đơn đi đã, để em còn báo cáo vợ em. Em mới có tiền đóng quỹ tham gia.
Vậy mà chả thấy ai ủng hộ em đơn nào.
Hihihi. Em có khôn như gà không ạ?

noxorid

Xe đạp
Một loại thuốc bổ nhưng không phải thuốc chữa bệnh cho doanh nghiệp.
Vào giao lưu vui như một dạng club chứ khó giúp gì cho sự phát triển của doanh nghiệp trừ cái đơn vị sở hữu BNI
Đúng bản chất vấn đề

dpl

Xe lăn
Em thì xin mãi mà hội ý ko cho e vào 😢
Đi họp 2 lần rồi :((

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái dẫn chứng nó cũng chẳng phải tài liệu mật mà inbox, tôi biết thì rồi các cụ khác cũng biết, vậy cụ cứ show lên đây cho các cụ khác tham khảo luôn một thể.
Biết đâu lại lùa thêm được một số cụ nữa tham gia.
Dẫn chứng thì cụ phải đi kiểm chứng chứ, nói khơi khơi ra vài cái tên mà các cụ tin được à, mà thông tin làm ăn của doanh nghiệp người ta cụ cứ muốn công khai lên mạng xã hội để làm gì. Nếu cụ muốn kiểm chứng thì em inbox tên và địa chỉ doanh nghiệp, cụ tự đi kiểm chứng. Em không có nhu cầu lùa ai cả.

TrongNghia

Xe buýt
Em bán tương ớt Mường Khương và gạo tẻ đặc sản Sén Cù Mường Vi thôi mà cũng có ông mời em vào món này.
Em bẩu, thôi các anh, các chị cứ ủng hộ trước cho em vài đơn đi đã, để em còn báo cáo vợ em. Em mới có tiền đóng quỹ tham gia.
Vậy mà chả thấy ai ủng hộ em đơn nào.
Hihihi. Em có khôn như gà không ạ?
Món này vào tốt mà, miễn là chất lượng, giá cả và nguồn cung của cụ ổn. Cụ vào là để đi kết nối cung cấp sỉ cho các nhà hàng, bếp ăn, siêu thị, chứ không phải để đi bán lẻ lọ tương ớt, cân gạo cho các thành viên. Còn nếu cụ chỉ xác định bán lẻ thì thôi.

Chỉnh sửa cuối:

TrongNghia

Xe buýt
Em thì xin mãi mà hội ý ko cho e vào 😢
Đi họp 2 lần rồi :((
Vâng, vậy chắc cụ không đạt tiêu chuẩn hoặc không thấy có nhu cầu tham gia rồi. Làm khách mời 2 buổi rồi là cụ cũng không được mời nữa đâu, nếu ai mời cụ cứ bảo đã đi 2 lần rồi, họ sẽ không mời nữa, đỡ phiền cụ.

Anita Emi

Xe điện
Vô tình gặp được thớt này, thấy nhiều cụ toàn nghe nói hoặc chưa hiểu gì về BNI vào phán như đúng rồi, là thành viên BNI hơn 1 năm rồi, cũng hiểu được 1 chút về tổ chức này, em xin có vài lời ạ.
BNI là viết tắt của cụm từ Business Network International, là tổ chức kết nối kinh doanh toàn cầu. BNI được tổ chức thành các cấp từ toàn cầu, quốc gia, khu vực và nhỏ nhất là các Chapter, mỗi Chapter có từ vài chục đến hàng trăm thành viên. Trong mỗi Chapter thì các thành viên được độc quyền ngành nghề (Không có 2 thành viên nào trong cùng 1 Chapter cùng kinh doanh 1 ngành nghề).
Phương thức hoạt động của BNI là hình thức tiếp thị truyền miệng, một trong các hình thức tiếp thị đáng tin cậy nhất hiện nay nhưng nó cũng đòi hỏi người làm kinh doanh phải tập trung vào việc phát triển sản phẩm, dịch vụ tốt nhất có thể, đáp ứng yêu cầu cũng như thỏa mãn mong muốn của khách hàng để khách hàng trở nên trung thành và tin tưởng để kết nối các khách hàng tiềm năng khác cho mình.
Chính vì dựa trên hình thức tiếp thị truyền miệng nên các thành viên BNI phải tham gia các buổi họp Chapter hàng tuần. Đây là thời gian để các thành viên giới thiệu sản phẩm, dịch vụ của mình với các thành viên khác và khách mời. Trong mỗi buổi họp, mỗi thành viên và khách mời thường có khoảng 20-30s để giới thiệu sản phẩm dịch vụ của mình, đối tượng khách hàng mà mình hướng tới và mỗi tuần sẽ có 1 thành viên được trình bày bài giới thiệu 8 phút để giới thiệu chi tiết hơn. Khi các thành viên biết về sản phẩm, dịch vụ của nhau, họ sẽ có thể dùng thử cũng như giới thiệu, kết nối khách hàng cho thành viên khác. Ví dụ như em đang kinh doanh ắc quy, nhưng nếu biết ai có nhu cầu về sơn, về du lịch, về bao bì,…thì em đều có thể giới thiệu cho các thành viên khác (trong BNI gọi đây là trao cơ hội kinh doanh cho đồng đội).
Tuy nhiên, để được đồng đội giới thiệu khách hàng cho mình thì tự mình phải xây dựng uy tín qua việc hiện diện thường xuyên, qua chất lượng, sản phẩm dịch vụ cung cấp, vì người giới thiệu khách hàng cho mình là người ta đã đặt cược cả uy tín của họ vào mình. Một số người cứ nghĩ là đăng ký tham gia BNI xong nộp phí là tự cơ hội kinh doanh đến với mình. Suy nghĩ như vậy là sai lầm và chắc chắn người đó sẽ sớm thất vọng và rời khỏi.
Buôn có bạn, bán có phường. Tham gia BNI em có thêm nhiều người bạn cùng chia sẻ, giúp đỡ, động viên trong công việc kinh doanh. Ngoài ra, BNI có một kho tài liệu về kinh doanh mà các thành viên có thể học miễn phí, những buổi đào tạo 5p rất thú vị trong mỗi cuộc họp giúp thành viên quản trị điều hành doanh nghiệp của mình tốt hơn cũng như phát triển công việc kinh doanh.
Ngoài ra, các thành viên BNI còn có thể lập các Power Team gồm các thành viên có cùng tập khách hàng để phục vụ khách hàng tốt nhất cũng như tạo cơ hội kinh doanh cho nhau (Ví dụ, 1 đội gồm kỹ sư thiết kế, nhà thầu xây dựng, cung cấp sơn, làm nội thất, rèm cửa, điều hòa, nhôm kính,…). Các thành viên BNI không chỉ có thể tìm kiếm cơ hội kinh doanh mà còn có thể tìm được các nhà cung cấp đầu vào uy tín, chất lượng và giá cả hợp lý,…
Để trở thành thành viên BNI thì cũng có những điều kiện nhất định như phải là chủ doanh nghiệp hoặc người có quyền quyết định nhất định trong doanh nghiệp, doanh nghiệp phải có đăng ký kinh doanh, có địa điểm kinh doanh hoặc nơi sản xuất rõ ràng, phải đóng phí thành viên (tất nhiên rồi, em mở gian hàng trên OF cũng phải trả phí mà).
Các thành viên BNI tham gia là để cùng phát triển công việc kinh doanh, thành công hay thất bại là ở sự nghiêm túc, cố gắng của mỗi người. Nếu các cụ không thể dậy sớm 1 tuần 1 buổi vì công việc kinh doanh của mình thì chả lẽ thành công nó tự đến?
Network này tốt mà, chỉ là không phải tốt cho mọi loại hình doanh nghiệp thôi. Ví dụ như mảng kinh doanh ngành hẹp, đặc thù... thì BNI ít tác dụng.

Cụ làm ô tô thì em nghĩ tham gia ổn. Ai đi họp cũng có thể là khách hàng của cụ được :))

dpl

Xe lăn
Vâng, vậy chắc cụ không đạt tiêu chuẩn hoặc không thấy có nhu cầu tham gia rồi. Làm khách mời 2 buổi rồi là cụ cũng không được mời nữa đâu, nếu ai mời cụ cứ bảo đã đi 2 lần rồi, họ sẽ không mời nữa, đỡ phiền cụ.
Vâng thì e làm phụ hồ nên họ ko cho vào :D

TrongNghia

Xe buýt
Network này tốt mà, chỉ là không phải tốt cho mọi loại hình doanh nghiệp thôi. Ví dụ như mảng kinh doanh ngành hẹp, đặc thù... thì BNI ít tác dụng.

Cụ làm ô tô thì em nghĩ tham gia ổn. Ai đi họp cũng có thể là khách hàng của cụ được :))
Vâng, em cũng không nói nó phù hợp với mọi ngành nghề, nhưng rất nhiều ngành cứ tưởng không phù hợp mà khi tham gia lại thấy có cơ hội. Ví dụ ở trên có cụ hỏi bán BCS có vào được không. Thực ra trong BNI cũng có nhiều thành viên là dược sĩ, có hiệu thuốc, hoặc các thành viên BNI có mối quan hệ với các hiệu thuốc. Đó chính là nguồn khách hàng sỉ của cụ ấy đấy. Nên phù hợp hay không nó tùy thuộc vào khả năng và góc nhìn của cụ ấy.

Batman

Xe điện
Tự cày thôi bác Carrier, jont nhóm này phí thời gian, phí tiền. Thành viên toàn tiny company.

TrongNghia

Xe buýt
Em thấy slogan này rất hay và phù hợp với Trung tâm điều phối và ghép tạng quốc gia. Còn kinh doanh thì vẫn mang bản chất vì lợi nhuận thôi, gà hay thóc tùy tuỳ nhận thức và độ tỉnh táo của từng người.
Kinh doanh thì ai cũng phải có lợi nhuận, nhưng lợi nhuận thế nào là phù hợp. Hơn nữa, cho là nhận ở BNI nó mang ý nghĩa giữa các thành viên với nhau nhiều hơn. Anh phải cho đi thời gian tham gia các cuộc họp, sự kiện, tìm kiếm khách hàng cho đồng đội thì mới dần tạo dựng được hình ảnh, uy tín rồi người ta mới giới thiệu khách cho anh. Chứ còn chăm chăm vào chỉ lùa gà thì chắc chắn gà chạy sạch.
Còn ở góc độ kinh doanh, anh phải mang lại cho khách hàng những sản phẩm chất lượng, dịch vụ, giá cả tốt thì dần dần mới có uy tín, mới nhận được niềm tin của khách hàng. Đó cũng chính là cho và nhận. Bán hàng mà cứ nghĩ về gà với thóc thì khó lắm.

zaiwaz123

Xe điện
Dẫn chứng thì cụ phải đi kiểm chứng chứ, nói khơi khơi ra vài cái tên mà các cụ tin được à, mà thông tin làm ăn của doanh nghiệp người ta cụ cứ muốn công khai lên mạng xã hội để làm gì. Nếu cụ muốn kiểm chứng thì em inbox tên và địa chỉ doanh nghiệp, cụ tự đi kiểm chứng. Em không có nhu cầu lùa ai cả.
Em thì nghĩ nếu DN nào đó nhờ BNI mà tăng trưởng DS được 30% hẳn là họ rất tự hào và không những thế họ còn muốn nhiều người biết đến DN của họ.
Chẳng việc gì phải lo lộ hay lọt thông tin.

AMATAX

Xe điện
Mấy năm trước em cũng được mời đại diện cho 1 lĩnh vực dự khán khoảng 1 tuần, thấy diễn đàn cũng kết nối được 1 số đối tác tiềm năng cho nhau. Hôm nào cũng phải dậy sớm từ 6H nghe chay trên trời dưới biển các lĩnh vực chả liên quan đến lĩnh vực của mình, nên chán ko join nữa.
Cũng có thể có hiệu quả đối với 1 số ngành nghề nhất định nhưng phải có đo lường cân nhắc giữa thời gian, công sức, phí hội viên, chi phí khác và kết quả sau 1 khoảng thời gian tham gia.
Năm nay đc mời nhưng e giới thiệu cho người khác.

phuongmit

Xe cút kít
Em xin trích lời cụ dưới, đơn giản là hữu xạ tự nhiên hương thôi cụ. Nếu BNI hđ hiệu quả, kết nối tốt vậy thì các hiệp hội DN sẽ đứng ra quảng bá, thậm chí Cục xúc tiến thương mại, VCCI...
Thú thực em chưa dc nghe ai quảng bá về BNI ngoài tv của họ.
Bi èn ai nhận diện dễ nhất là mồm hô tiền tỉ nhưng tiêu tiền lẻ, 1 ấm trà mạn châm 3.14 lần nước sôi. Và e nhìn thì thấy các doanh nghiệp lớn, đại ca thì hình như chưa có ai là thành viên của mô hình này, hay tại e chưa dc gặp

Ryan848

Xe container
Bi èn ai nhận diện dễ nhất là mồm hô tiền tỉ nhưng tiêu tiền lẻ, 1 ấm trà mạn châm 3.14 lần nước sôi. Và e nhìn thì thấy các doanh nghiệp lớn, đại ca thì hình như chưa có ai là thành viên của mô hình này, hay tại e chưa dc gặp
Chắc do bản thân mình thôi GS, nên ai mời em join hội này em để từ chối :D

Batman

Xe điện
Loạn quanh bên nhà tổ chức thành công nhất:))
Nhà quản lý doanh nghiệp khỉ gì mà phải đi họp giao lưu kiếm việc từ 6h sáng đề còn kịp đi làm, ko ảnh hưởng đến giờ hành chính thì cũng đến ạ. Chả có nhẽ phải vội về chấm vân tay:D
Giờ chấm công của em từ 7h30 sáng đến 17h30 chiều, thích chấm lúc nào thì quẹt mặt vào mở cửa là ok. Mà ngày nào khó ở thì để mai chấm, mang xe đi cafe cũng được.

Batman

Xe điện
Có phải đóng phí không cụ. Em thấy toàn Ceo trong đó thôi
Cụ cứ đóng đủ phí, dí cậu culi bên cụ tham gia là cũng thành ceo ráo. ;)
Cũng là ceo nhưng ceo bên bni nó lạ lắm.
Ofer có cụ gì bán xe máy cũng là hội viên đó, em chưa nhớ ai, chỉ thấy cụ đó có mở thớt chia sẻ thì phải.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ cứ đóng đủ phí, dí cậu culi bên cụ tham gia là cũng thành ceo ráo. ;)
Cũng là ceo nhưng ceo bên bni nó lạ lắm.
Ofer có cụ gì bán xe máy cũng là hội viên đó, em chưa nhớ ai, chỉ thấy cụ đó có mở thớt chia sẻ thì phải.
Mục đích là lùa các cụ trên này tham gia.

Demchinhhang.net

Xe container
Giờ chấm công của em từ 7h30 sáng đến 17h30 chiều, thích chấm lúc nào thì quẹt mặt vào mở cửa là ok. Mà ngày nào khó ở thì để mai chấm, mang xe đi cafe cũng được.
Thế mà chưa thấy cà phê đâu đấy.