[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

IP man

Xe lăn
Ý toang? Chắc là lời của mấy ông đang cho tay vào quần và mồm hô khẩu hiệu.

Thống kê số người chết theo quý của Italia.
Quý 1/2019 ~ 186 nghìn ca chết (không bao gồm coronavirus).
Quý 1/2020 ~ 165 nghìn ca chết (bao gồm cả do coronavirus). Giảm 20 nghìn.

XSim

Xe container
Thụy Điển bảo chưa hề theo "miễn dịch cộng đồng", thế là giờ làm gì có nước nào theo nữa đâu.

Foreign Minister Ann Linde told Swedish TV on Wednesday that Trump was "factually wrong" to suggest that Sweden was following the "herd immunity" theory -- of letting enough people catch the virus while protecting the vulnerable, meaning a country's population builds up immunity against the disease.
Sweden's strategy, she said, was: "No lockdown and we rely very much on people taking responsibility themselves."

meoung

Xe tải
Chứng cứ quá hay. Cứ cố đổ lỗi cho ncov làm gì. Ncov nó lại đáng sợ thế cơ :))

Cháu đọc xong thì hiểu là bọn dãy chết nó nghĩ rằng sống chết có số, đằng nào tao cũng già rồi, chết cũng chả tiếc, thà chết còn hơn bức bí trong nhà. Tây lông nó văn minh nên nó nghĩ thoáng thật! Nó cũng đờ ếch thèm care việc nó dính bệnh sẽ làm lây lan bệnh cho người khác. Nó cũng không thèm nghĩ xem nó không cần sống nữa nhưng nhỡ những người khác vẫn muốn sống tiếp thì sao?
Cụ này nói chuyện buồn cười.
Tôi bị HIV là lỗi của tôi. Để HIV của tôi lây cho bạn, là lỗi của bạn chứ.
Mọi người phải tự có trách nhiệm với cuộc sống của chính mình. Không ai buộc phải có trách nhiệm với cuộc sống của người khác cả.

mitdac1819

Xe điện

Mọi người phải tự có trách nhiệm với cuộc sống của chính mình. Không ai buộc phải có trách nhiệm với cuộc sống của người khác cả.
Sao HIV không để lây nhiễm cho 60 % để tạo miễn dịch cộng đồng luôn đi cụ =))

dz0r0

Xe điện

Cụ đừng ngụy biện. Cụ biết cụ bị AIDS mà cứ không đeo ủng để lây sang đối tác thì cụ sai chắc rồi. Tự có trách nhiệm với cuộc sống của mình là đúng. Có trách nhiệm với xã hội và cộng đồng cũng là điều nên có đối với một cá nhân trong cộng đồng.

meoung

Xe tải
Sao HIV không để lây nhiễm cho 60 % để tạo miễn dịch cộng đồng luôn đi cụ =))
Cụ bị sao thế? HIV có miễn dịch chống lại được à????
Cụ đừng ngụy biện. Cụ biết cụ bị AIDS mà cứ không đeo ủng để lây sang đối tác thì cụ sai chắc rồi. Tự có trách nhiệm với cuộc sống của mình là đúng. Có trách nhiệm với xã hội và cộng đồng cũng là điều nên có đối với một cá nhân trong cộng đồng.
Cụ quan hệ với gái lạ cụ ko điều tra bệnh tật của họ, cụ không đeo bao... để bị bệnh, đó là lỗi của cụ. Bao giờ cụ định đeo bao mà họ bảo là "e khỏe mạnh, chơi trần đi anh", đấy mới là lỗi của họ. Cụ nhắm mắt nhắm mũi gọi 1 con gái lạ vào chơi xong đi chân đất, bị dính HIV lại đổ lỗi cho nó, đấy mới là ngụy biện.

dz0r0

Xe điện
Cụ bị sao thế? HIV có miễn dịch chống lại được à????

Cụ quan hệ với gái lạ cụ ko điều tra bệnh tật của họ, cụ không đeo bao... để bị bệnh, đó là lỗi của cụ. Bao giờ cụ định đeo bao mà họ bảo là "e khỏe mạnh, chơi trần đi anh", đấy mới là lỗi của họ. Cụ nhắm mắt nhắm mũi gọi 1 con gái lạ vào chơi xong đi chân đất, bị dính HIV lại đổ lỗi cho nó, đấy mới là ngụy biện.
Cụ lại ngụy biện lập luận của mình sang hướng khác. Còm này của cụ ngược với còm cụ quote còm của cháu.

meoung

Xe tải
Cụ lại ngụy biện lập luận của mình sang hướng khác. Còm này của cụ ngược với còm cụ quote còm của cháu.
tôi ko thấy ngược chỗ nào. Ngắn gọn, là cụ để người khác lây HIV cho mình, là lỗi do cụ tự không biết bảo vệ bản thân.

dz0r0

Xe điện
tôi ko thấy ngược chỗ nào. Ngắn gọn, là cụ để người khác lây HIV cho mình, là lỗi do cụ tự không biết bảo vệ bản thân.
Còn cháu đang nói đến việc cụ biết cụ bị AIDS mà vẫn đi lây cho người khác là cụ vô trách nhiệm, có thể nói là có tội nữa. Vậy cụ đã thấy cụ đã và vẫn đang nói ngược vấn đề cháu nói chưa ạ?

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Còn cháu đang nói đến việc cụ biết cụ bị AIDS mà vẫn đi lây cho người khác là cụ vô trách nhiệm, có thể nói là có tội nữa. Vậy cụ đã thấy cụ đã và vẫn đang nói ngược vấn đề cháu nói chưa ạ?
Và cái đấy là bị xử lý hình sự đấy :) có tội lây truyền HIV cho người khác mà

ngaycu

Xe buýt
Và cái đấy là bị xử lý hình sự đấy :) có tội lây truyền HIV cho người khác mà
Đến nản cụ nhỉ, "không bắt buộc có trách nhiệm với người khác", mời thằng cụ đó gõ cửa vào gặp anh Chung, rồi bỏ khẩu trang ho vào mặt ảnh phát! Chắc sẽ được sáng mắt ra.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Các bác bảo vệ cho MDCD sử dụng căn cứ yếu quá.

1. Về tỷ lệ tử vong: trước khi lan tràn như bây giờ tỷ lệ tử vong theo khuyến cáo chỉ dừng ở mức 2-3% . Tuy nhiên, khi dịch lan rộng, dẫn đến quá tải hệ thống chăm sóc sức khoẻ thì tỷ lệ này sẽ tăng lên. Ví dụ như Ý hiện tại là 13% và TBN - nơi có dân số trẻ hơn Ý đã là hơn 10%. Nếu giả sử hai nước trên thả cho virus tự lây lan thì tỷ lệ chết sẽ tăng nhanh và cao hơn nữa. Tại Ý,Anh, TBN , không phải tất cả các ca chết trong ngày đều được xét nghiệm Covid19, nghĩa là có thể con số chết vì covid19 trên thực tế sẽ cao hơn. Nên nếu giả sử như TBN nếu thả cho tự lây nhiễm với con số 60% ( như con số của Uk trc đây để tạo MDCD) thì con số chết sẽ là: 60x0.6x0.1 tức 3.6 triệu dân

2. Về vaccine: hiện tại Sars-cov2 biến đổi khá nhanh, các nhà khoa học tiếp tục phân tích để tìm thành phần ổn định của virus để dựa vào đó làm vaccine, nếu không sẽ đứng trước nguy cơ vaccine vừa sản xuất ra đã lạc hậu ngay rồi.

3. Về các mô hình dự báo: em nhớ xưa có topic “học toán để làm gì” , giờ lại hăng say làm toán :) các mô hình dự đoán đều dựa trên các công thức toán học cả. Khi một hàm toán học có quá nhiều tham số, thậm chí biến đổi một cách bất định thì giải kiểu gì cũng cho kết quả có sai số rất lớn, và thực tế ngoài ý nghĩa chính trị cho một vài người thì nó chẳng có ý nghĩa gì khác. Cái này các bác nên tham khảo cái vị giáo sư toán nào đấy, ở cái nôi của cách mạng thế giới, dùng sim của Pháp để nhắn vào số ủng hộ 1407 mãi không được ý, nhờ vị ý giải cho !

4. Về hiện tượng tái nhiễm sau khi đã điều trị khỏi và âm tính với virus đã xuất hiện không còn chỉ ở TQ mà còn cả HQ. Trong khi, trước đây các nhà khoa học tuyên bố nếu khỏi và có kháng thể chống mại virus thì sẽ miễn nhiễm với virus 2 năm. Nhưng hiện tượng tái nhiễm đã làm các nhà khoa học đang phải tập trung nghiên cứu để tìm lời giải.

Do đó, với một loại bệnh mới cho một chủng virus mới cùng với những yếu tố:
- Virus mới và giới khoa học đầu như không biết gì về nó.
- Biến đổi nhanh, khả năng lây truyền nhanh
- Tỷ lệ tử vong cao
- Không có vaccine/đến khi có thì có nguy cơ vaccine trở nên lạc hậu
- Không có thuốc điều trị đặc hiệu
- Xuất hiện nguy cơ tái nhiễm ở ngay những người mới được điều trị khỏi
- Các con số thống kê hiện không giúp ích được nhiều cho việc dự báo

Thì cái MDCD kia chỉ là một thứ nhảm nhí.

MDCD chỉ là một pha chữa cháy của chính trị gia khi sự đã lỡ nhằm che đậy sự chủ quan không phòng chống dịch. Một cách lấp liếm không hơn không kém, vậy mà nhiều vị ở đây vẫn ủng hộ được thì cũng tài :) liệu các vị ấy có phải những người mấy hôm rồi ra đường mà không đeo khẩu trang, rồi tụ tập không nhỉ ? nghi lắm :D

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt

Ý toang là đúng rồi chứ khẩu hiệu gì hả cụ. Cụ đừng lấy số liệu về tổng số chết, vì số liệu cụ đưa ra rất khập khiễng (do phụ thuộc quá nhiều yếu tố). Giả sử số liệu của cụ chính xác (em chưa kiểm chứng), nhưng so sánh hai số liệu rồi nói Ý không toang thì không phải chính xác (các chuyên gia, nhất là các y bác sĩ Ý chắc sẽ kều ầm ĩ ngay). Cụ nói số người chết ở Ý trong Q1 2020, giảm 20,000? Đúng vậy, nhưng cụ nên biết nếu không có covid thì số liệu ấy đã giảm đến 32,000. Nói cách khác, vì covid, hơn 1/3 số lượng giảm tử vong ở Ý (12,000 / 32,000), so sánh giữa Q1 2020 và Q1 2019, đã biến mất. Thực tế, tỉ lệ này còn cao hơn vì Ý không thống kê đầy đủ những ca chết vì covid. Số người chết vì các lí do ngoài covid (vd tim mạch, ung thư, v.v...) giảm trong q1 nhờ nhiều yếu tố không có nghĩa số lượng tử vong vì covid không đáng kể, vì hai cái này không liên quan nhiều.

Vậy tại sao bảo Ý toang? Rất đơn giản, vì các bệnh viện đã quá tải; Vì người bệnh đã phải nằm ngoài trời do không còn giường bệnh; Vì các nhân viên y tế (bác sĩ, y tá, v.v...) phải è cổ ra làm việc thêm giờ, phải chấp nhận nhiễm bệnh (10% những ca nhiễm covid-19 của Ý là nhân viên y tế) để bảo vệ người khác, phải nghiến răng chọn lựa ai thả cho chết, ai cứu với số lượng lớn; Vì các bạn Ý đã phải phong tỏa còn nghiêm ngặt hơn cả ở VN từ cả tháng trước, nhưng số người chết, mặc dù có giảm, vẫn đang ở mức 400-600 mỗi ngày. Nếu như vậy chưa phải toang thì thế nào cụ mới gọi là toang? Trong tháng 3, khu vực Milan công bố số người chết vì covid bằng tổng số tất cả các lí do tử vong khác, vậy không toang covid thì đến bao giờ mới đáng quan tâm đây?

Cụ so sánh giữa HIV và covid hơi khập khiễng quá. HIV lây chủ yếu theo đường tình dục và đường máu (dùng chung kim tiêm chẳng hạn), còn covid chỉ hít thở cũng có thể nhiễm bệnh. XXX và truyền máu còn kiểm soát được, chứ cụ nói tự bảo vệ mình với covid kiểu gì trong khi (1) khẩu trang không có tác dụng bảo vệ 100%, kể cả N95 (trong khi đa phần mọi người tại VN còn không có N95 để dùng) và (2) virus không màu, không mùi, không vị, có thể tồn tại trong các hạt bắn lơ lửng trong không khí cả tiếng đồng hồ. Chẳng lẽ đi đến đâu cũng nhịn thở?

Chỉnh sửa cuối:

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Mà quên, như các bác ủng hộ MDCD ở đây, nếu Ý ổn như thế thì ra hạn lệnh cách ly cả nước đến 3/5 làm quái gì :)

Black Rexton

Xe tải
MDCĐ là con đường tất yếu ạ. Các cụ cứ gạch đá em thoải mái, em nói theo logic của em chứ chả cổ xúy gì MDCĐ. Không một nền kinh tế nào chịu nổi tình trạng cách ly, GCXH kéo dài. Cũng không thể cứ theo mãi cách cách ly, truy vết, khoanh và dập như hiện nay của VN. Tổng chi phí cho việc tìm 1 ca nhiễm và xử lý cách ly các F, điều trị...là quá lớn, quá sức chịu đựng của Chính phủ.
Kịch bản đẹp nhất bây giờ là GCXH vừa phải, cố kéo dài tình trạng số lượng các ca nhiễm mới ở mức thấp đủ sức chịu tải của hệ thống y tế và chờ có vacxin. Em chỉ dám mơ thế thôi còn thực tế thì em đã cảm nhận được xu hướng MDCĐ có kiểm soát rồi. Các cụ cứ chờ vài tháng nữa xem sao nhé.

bomon

Xe tăng
Vẫn câu hỏi em hay vứt vào mặt mấy người bảo chết ít mà. Năm nay chết ít hơn tại sao năm ngoái Ý không phải xếp giường bệnh ngoài sân (tự google tìm ảnh đi nhé)

IP man

Xe lăn
Cụ nói số người chết ở Ý trong Q1 2020, giảm 20,000? Đúng vậy, nhưng cụ nên biết nếu không có covid thì số liệu ấy đã giảm đến 32,000.
Con số này của cụ là có thống kê không hay cụ tự nghĩ ra. Nếu tự tưởng tượng thì giải tán. Thớt này tranh luận trên cơ sở khoa học chứ không phải lớp học viết truyện viễn tưởng.
Thực tế là năm ngoái del có virus thì chết còn nhiều hơn năm nay có virus. Del hiểu toang ở đâu?

IP man

Xe lăn
Vẫn câu hỏi em hay vứt vào mặt mấy người bảo chết ít mà. Năm nay chết ít hơn tại sao năm ngoái Ý không phải xếp giường bệnh ngoài sân (tự google tìm ảnh đi nhé)
Ảnh không phải là thống kê, đơn giản thế thôi.
Thế giới này nhiều fake news lắm rồi.

meoung

Xe tải
Nếu biết mình bị hiv mà còn cố tình lừa người khác qhtd để lây, thì giống ví dụ trên e đã nêu cụ nhé. Theo e, nếu cụ để mình bị lây hiv, cụ nên tự trách mình thì tốt hơn.
Đến nản cụ nhỉ, "không bắt buộc có trách nhiệm với người khác", mời thằng cụ đó gõ cửa vào gặp anh Chung, rồi bỏ khẩu trang ho vào mặt ảnh phát! Chắc sẽ được sáng mắt ra.
Cụ ơi nếu em ko bị ncov, thì về mặt pháp luật, anh C giỏi lắm xử lý e hành chính 200k :))
Việc biết mình bị hiv nhưng cố tìm cách lây cho người khác/biết mình bị ncov, cố tình lây cho người khác, nó khác hoàn toàn với việc không biết mình bị hiv nên qhtd/ không biết mình bị ncov, nên cứ vô tư sinh hoạt cộng đồng.

Dan du an

Xe ba gác
Em vừa xem ti vi thấy bảo Pháp, Đan Mạch rồi Mỹ đều đang xem xét sẽ nới lỏng các lệnh hiện tại và khôi phục kinh tế. Không biết như vậy có nghĩa là mở lại hàng không hay chưa.

Trạng thái
Thớt đang đóng