[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Joker Tiger

Xe tăng
Nói chung , sau khi toát hết mồ hôi nghe các cụ tranh luận , em tự rút ra kết luận cho riêng mình : Miễn dịch cộng đồng là mơ ước của loài người để có thể tồn tại trên trái đất này , còn làm cách nào để đạt được điều đó thì mỗi quốc gia lại có cách đi riêng và trên OF ...còn cãi nhau ạ :D
Cụ phải viết là Các nhà khoa học Of đang tranh luận :D

vo nho

Xe điện
Có câu mồ cha không khóc, khóc đống mối. Đó là thói chung của một cơ số dân trí thức Đông Á Bệnh Phu.
Thói chung của Đông Á Bệnh Phu chứ có phải của VN-Đông nam á đâu.

Nguồn gốc câu nói có biết không? mà đưa vào đây. =))=))=))=))

meoung

Xe tải
Miễn dịch cộng đồng chỉ là cái chiêu lừa bíp mà thui... Vì đơn giản là sinh ra vắc xin để làm gì khi đã có thể miễn dịch cộng đồng. :)):)):))
1. Vaccine giúp những người tiêm được lây nhiễm chủ động, và cơ thể phản ứng với virus 1 cách mạnh khỏe nhất.
2. Thực hiện MDCD liên tục trong thời gian dài gây tiêu tốn sức lực vào việc theo dõi và kiểm soát.
>> Vaccine vẫn là phương án tối ưu nhất, không có nghĩa những phương án khác là lừa bịp. Sai về mặc logic.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tư duy của các cụ đang bị định hướng theo media là toàn nhìn những thứ khổng lồ như ở quy mô quốc gia. Còn thực tế là nó triển khai tập trung theo từng vùng, từng vùng lại chia thành từng vùng nhỏ hơn, nguyên tắc chia để trị. Ví dụ như thằng TQ thì nó tập trung vào Hồ Bắc, thì các nguồn lực ở các nơi khác có thể điều về tập trung cho Hồ Bắc. Như thế nếu nguồn lực tính trên tổng số dân thì yếu, nhưng thực tế nguồn lực tập trung cho Hồ Bắc thì lại đủ mạnh.
Hồ Bắc thì cách ly triệt để, có thể nói là nghiêm khắc nhất thế giới. Các tỉnh thành khác của Trung quốc lây nhiễm ít mà cũng phải phong tỏa đến tận bây giờ, hoạt động sản xuất còn chưa phục hồi. Nếu TQ không làm chặt như thế thì giờ toang lâu rồi. Bên Châu âu hạ tầng y tế tốt thế mà đang lo vỡ trận, cũng phải tính đến deo khẩu trang và cách ly giống mấy nước Châu á rồi.

belo

Xe điện
1. Vaccine giúp những người tiêm được lây nhiễm chủ động, và cơ thể phản ứng với virus 1 cách mạnh khỏe nhất.
2. Thực hiện MDCD liên tục trong thời gian dài gây tiêu tốn sức lực vào việc theo dõi và kiểm soát.
>> Vaccine vẫn là phương án tối ưu nhất, không có nghĩa những phương án khác là lừa bịp. Sai về mặc logic.
Em nghĩ cụ nên đọc thử lịch sử một số bệnh như đậu mùa, dịch hạch để xem trước khi có vaccine thì miễn dịch cộng đồng có tác dụng như cái tên của nó không ạ. Đánh giá là quyền của cụ nên em không phân tích.

meoung

Xe tải
Em nghĩ cụ nên đọc thử lịch sử một số bệnh như đậu mùa, dịch hạch để xem trước khi có vaccine thì miễn dịch cộng đồng có tác dụng như cái tên của nó không ạ. Đánh giá là quyền của cụ nên em không phân tích.
Cụ đang so sánh giữa MDCD và Vaccine đấy ạ? Nếu có, mời cụ đọc lại post của e ạ.

belo

Xe điện
Cụ đang so sánh giữa MDCD và Vaccine đấy ạ? Nếu có, mời cụ đọc lại post của e ạ.
Em không so sánh hai thứ đó, nếu cụ ngại đọc thì để em nói luôn là những bệnh dịch trên luôn quay lại và gây thiệt hại lớn.

IP man

Xe lăn
Hồ Bắc thì cách ly triệt để, có thể nói là nghiêm khắc nhất thế giới. Các tỉnh thành khác của Trung quốc lây nhiễm ít mà cũng phải phong tỏa đến tận bây giờ, hoạt động sản xuất còn chưa phục hồi. Nếu TQ không làm chặt như thế thì giờ toang lâu rồi. Bên Châu âu hạ tầng y tế tốt thế mà đang lo vỡ trận, cũng phải tính đến deo khẩu trang và cách ly giống mấy nước Châu á rồi.
Khái niệm "Âu, Mỹ vỡ trận" hình như toàn từ truyền thông VN mà ra :))

congthuong

Xe điện
Tranh luận thì ít nhất phải có nền tảng kiến thức tối thiểu là hiểu nghĩa các khái niệm, hiểu vấn đề.

Khi bạn còn không hiểu khái niệm MDCD, thì nên dừng và học hỏi thêm.

PS: Dịch hạch không phải bệnh virus, không có vaccine ...

IP man

Xe lăn
Em trả lời rồi, cụ tự tìm đi các nguyên nhân tuyệt chủng loài đấy, vì em cũng chẳng việc gì phải di chứng minh với cụ :;)
Cụ lái ác quá... cụ bảo là có loài diệt chủng do virus, em nhờ cụ dẫn chứng hộ em để chứng minh lời này của cụ không phải hồ đồ. Cụ không làm được thì thôi, em cũng ko nỡ ép :P

vo nho

Xe điện
Nghe có vẽ sai về mặc logic không giống lừa bịp. :-/:-/:-/
>>> Thứ nhất miễn dịch của người không phải kiểu lan tỏa như anh vi rút đâu! 1 người có kháng thể là chuyền qua cho người khác được. Người nào thì biết người đó...tất nhiên có 1 số loại thì có thể chuyền từ mẹ sang con khi bà mẹ mang bầu, nhưng phần lớn là phải tự hình thành khi bị virus thâm nhập vào cơ thể. Do đó mới sinh ra Vaccine (Vaccine chứa các phiên bản suy yếu của virus hay phiên bản gần giống như virus) các loại bệnh chuyền nhiễm...
>>>Thứ 2 nếu Thực hiện MDCD mà chưa biết rõ mối nguy hiểm của virus khác gì kiểu đào thải tự nhiên...con khỏe mạnh sống, con non, già yếu ngỏm.
vậy là ta chấp nhận hi sinh đồng loại của mình? có vẽ em không thuộc loại máu lạnh đó đâu.

Nó hợp lý và không bịp bợm nếu ko phải là con người..,

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Khái niệm "Âu, Mỹ vỡ trận" hình như toàn từ truyền thông VN mà ra :))
Cụ đọc kỹ "đang lo" vỡ trận. Thế như Ý, Tây ban nha, Newyork bây giờ thì không phải "vỡ trận" thì là cái gì? là chống dịch thành công à? :))

Xế Độp

Xe điện
Cụ lái ác quá... cụ bảo là có loài diệt chủng do virus, em nhờ cụ dẫn chứng hộ em để chứng minh lời này của cụ không phải hồ đồ. Cụ không làm được thì thôi, em cũng ko nỡ ép :P
Tìm hiểu đi cụ, em bảo rồi, google ko tính phí mà :;)

IP man

Xe lăn
Cụ đọc kỹ "đang lo" vỡ trận. Thế như Ý, Tây ban nha, Newyork bây giờ thì không phải "vỡ trận" thì là cái gì? là chống dịch thành công à? :))
Em bẩu đấy là khái niệm do truyền thông VN nghĩ ra. Nhiều cụ đang dùng những khái niệm mà cũng không hiểu nó là như nào :(

Trạng thái
Thớt đang đóng