[Funland] Mì chính có tốt không các cụ ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lan1675

Xe hơi
Mì chính nhà mình vẫn dùng bt, nhưng nghe nói dùng nhiều cũng ko tốt cho sk phải ko các cụ ?

Cho 1 tô đùi, cánh không mì chính, nhớ là không mì chính nhé.
Vâng em ăn lườn vẫn có mì chính, chẳng biết cụ nào nhiều mỡ máu hơn cụ nào đâu =))
Quan điểm của em mì chính không độc, đừng có ăn nhiều và dị ứng thì đừng có ăn.
Vào quán mà hét toáng lên cho 1 tô bắp không hành, không mì chính nhé,.... Nó cứ sao sao ấy :))

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ăn là cho mì chính, em ăn mì chính từ bé những năm 80 hồi đó MC khá đắt, ko phải nhà nào cũng dễ mà có.
Vk em thì ăn MC nó kêu mổ lưng và cổ, bị dị ứng

Sky_Walker

Xe hơi
Định nghĩa chất độc em học từ hồi đại học: Không có chất nào là không độc, chỉ có liều lượng làm nên chất độc :D

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Mì chính cũng tốt họ sx theo qui chuẩn tiêu chuẩn attp bao nhiêu năm nay rồi cũng toàn hãng tên tuổi của nhật taiwan cả, đừng lạm dụng vs dùng đồ giả là đc, nhiều quán ăn mua đồ nhái

The Gunner

Xe tải
Nên dùng muối tinh luyện là tốt nhất cụ nhé, còn hạt nêm và mì chính thì thành phần cũng như nhau cả thôi

Babetta6868

Xe tăng
Mấy bạn Nhựt Bổn mà dùng mì chính thì em nghĩ là nó không hoặc ít hại :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cho 1 tô đùi, cánh không mì chính, nhớ là không mì chính nhé.
Vâng em ăn lườn vẫn có mì chính, chẳng biết cụ nào nhiều mỡ máu hơn cụ nào đâu =))
Quan điểm của em mì chính không độc, đừng có ăn nhiều và dị ứng thì đừng có ăn.
Vào quán mà hét toáng lên cho 1 tô bắp không hành, không mì chính nhé,.... Nó cứ sao sao ấy :))
Nhiều người cứ thích tô vẽ tác hại của mì chính.
Chẳng cái gì quá mà không hại.
Nhưng, tránh mì chính thì cũng như các cụ nói "Tránh vỏ dưa, lại gặp vỏ dừa". Mì chính là sản phẩm của bất cứ thứ đạm động vật hay thực vật nào sau khi tiêu hóa. Tùy loại đạm mà tỷ lệ của nó nhiều hay ít. Nó là 1 dạng a xít amin thay thế được nên khi không đủ thì sẽ được cơ thể chuyển từ các a xít amin khác sang.
Muốn tránh cơ thể không hấp thụ phải mì chính thì cố đừng ăn phải một chất đạm nào (ai thấy giỏi thì cứ thử 1 tuần thôi)!

Atmosphere

Xe tải
mì chính chẳng có gì hại nếu biết cách nấu và dùng đúng hàng thật, đúng liều lượng. chỉ dùng khi đã nấu gần xong và nhiệt độ không quá 120 để mì chính không phân hủy thành chất có hại thôi. e nấu vẫn cho bình thường

Helen Thach

Xe hơi
Em chả biết có hại k. Nhưng quê em 100% ăn mì chính và hạt nêm. Thấy mn vẫn khỏe mạnh bt. Nhưng nhà em hiện h cũng chỉ ăn bột canh Hải Châu thôi. Thấy vẫn có lác đác mì chính lẫn trong bột canh. Chắc k sao nhỉ.

DrH2012

Xe buýt
Mỳ chính thành phần là Sodium Glutamat, đây là 1 chất vừa tạo cảm giác ngon miệng, vừa liên quan đến hoàn thiên trí não. Liều độc của mỳ chính rất cao, các cụ nấu ăn bthuong không bao giờ đến được tầm đó đâu. Tin đồn mỳ chính đun ở nhiệt độ cao tạo thành chất gây ung thư là việc làm rất mất dậy để dọn đường cho hạt nêm vào VN. Bản chất hạt nêm cũng không khác mỳ chính là mấy.
Em vẫn nấu mỳ chính bthuong, ai bị dị ứng mỳ chính thì đổi sang thứ khác, còn không thì cứ dùng bthuong.

sansonsan

Xe tăng
Em thì cũng nghe nhiều thông tin nhưng nhiều khi không muốn nói .em chỉ hỏi bên phương tây họ có ăn mì chính ko ? và bên Nhật là nước sx mì chính thì họ có dùng nhiều ko ? chắc nhiều cụ ở nước ngoài thì trả lời hộ

DrH2012

Xe buýt
Em thì cũng nghe nhiều thông tin nhưng nhiều khi không muốn nói .em chỉ hỏi bên phương tây họ có ăn mì chính ko ? và bên Nhật là nước sx mì chính thì họ có dùng nhiều ko ? chắc nhiều cụ ở nước ngoài thì trả lời hộ
Tây thì e kbiet, nhưng JAV thì có cụ à. Sodium glutamat được dùng nhiều mà.

cupido1

Xe tải
Nhiều người cứ thích tô vẽ tác hại của mì chính.
Chẳng cái gì quá mà không hại.
Nhưng, tránh mì chính thì cũng như các cụ nói "Tránh vỏ dưa, lại gặp vỏ dừa". Mì chính là sản phẩm của bất cứ thứ đạm động vật hay thực vật nào sau khi tiêu hóa. Tùy loại đạm mà tỷ lệ của nó nhiều hay ít. Nó là 1 dạng a xít amin thay thế được nên khi không đủ thì sẽ được cơ thể chuyển từ các a xít amin khác sang.
Muốn tránh cơ thể không hấp thụ phải mì chính thì cố đừng ăn phải một chất đạm nào (ai thấy giỏi thì cứ thử 1 tuần thôi)!
Cụ lý luận rất ko hợp lý. Có biết tại sao khoa học khuyên 1 ngày ăn max 50gr đường nhưng với hoa quả thì ăn càng nhiều càng tốt ko? ;))

Khác nhau ở liều lượng!
Mỳ chính là acid glutamat - một loại acid amin có Natri. Natri ko có nhiều trong thịt, cho nên 1 muỗng mỳ chính cho vào nồi canh thì bằng cả lượng mỳ chính tự nhiên trong thịt ăn trong 1 tháng rồi.
.

Patriots

Xe lăn
Cháu toàn tự làm muối gia vị, nấu ăn chỉ cho muối đó vào, không bao giờ nấu ăn cho mỳ chính

Trạng thái
Thớt đang đóng