[Funland] Mệt mỏi vì mua nhà

LionKingMT

Xe tải
Cách đây mấy tháng em rao căn 02 tòa T3 ở Times, căn góc 97,4 mét 3.8 tỷ trên OF các cụ chém tơi bời. Trong 1 tuần có khách đến chốt với nhà em 3770 + 30 triệu cho môi giới (em không trả tiền môi giới vì em tự rao). Tổng ra cũng 3.8
Liệu có việc các cụ trên OF không nắm được thông tin về giá mà lại lên đây tham khảo nên khó mua chăng?

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Mua qua môi giới ý còn đa phần chủ nhà tự rao bán họ tính toán sợ mất phí môi giới nên sẽ ngáo giá khó nhai lắm, nhà ở rồi nó ko theo 1 giá nào cả tuỳ vào việc cần gấp tiền hay ko của chủ nhà. Cụ tìm cái dự án mới xây mà mua.

t_t_7love

Xe tải
Chuyện quá bình thường trong giao dịch BĐS cụ ơi, vậy nên mới sinh ra việc đặt cọc, muốn làm gì thì làm cứ sai là phải đền cọc vậy thôi.. Cũng một phần khéo do các cụ mua, đến xem rồi không mạnh dạn chốt luôn cứ lăn tăn, cân đo đong đếm rồi thành ra mất cơ hội.

LionKingMT

Xe tải
Cụ chủ cho em thông tin căn cụ muốn tìm, giá cụ mong muốn rồi em tìm cho. Em ở trong Times nên có nhiều kênh để mua trực tiếp mà không qua cò

ubisapro

Xe trâu
mua hay bán cũng nhọc như nhau cả thôi :))

TamAn7810

Xe tăng
Trước e bán mà mất khoảng gần 3 tháng, gặp có khi trên dưới 50 khách, ngày nào sale cũng dẫn 2,3 người tới xem...

Quê bầm

Xe điện
Cụ cứ bình tĩnh sẽ hạn chế bị cài thôi, cò nó hành giờ phải sống chung với lũ, chủ nhà họ nói giá thu về còn phó thác cho cò. Mua khó vậy nhưng khi bán cũng ko đơn giản đâu cụ

LionKingMT

Xe tải
Trước e bán mà mất khoảng gần 3 tháng, gặp có khi trên dưới 50 khách, ngày nào sale cũng dẫn 2,3 người tới xem...
Cụ cứ chốt tiêu chí rõ ràng cho Sale thì ít phải tiếp khách. Em cũng bán chỉ trong 3 tuần và tiếp khoảng 5 khách

tasx

Xe tăng
Cứ thảnh thơi mà mua Cụ ạ. Nếu cần chỗ ở gấp thì thuê căn ở đấy / gần đấy để có cảm nhận thực tế. Chỉ có người mua bắt sóng mới vội, còn mua ở thì tội gì vội vàng. Bạn em áp dụng chiến lược này (không phải ở TImes). Sau 06 tháng ở thuê, cái căn nó mục tiêu là hoa hậu, á hậu thì hóa ra lại không phù hợp. Cái căn được xếp là ớ hậu hóa ra lại phù hợp nhất (tài chính, hướng, không gian sinh hoạt ...). Sinh hoạt trong hội cư dân, nó biết trực tiếp chủ nhà nhưng cũng không cần trực tiếp do chủ nhà thích làm việc qua môi giới, giá rẻ hơn thị trường 1-2 giá. Mất thêm 01 tháng giao dịch, 02 tháng sửa chữa. Phí môi giới bên bán chịu, bạn môi giới làm đúng chức năng dịch vụ để cho mọi việc suôn sẻ, chẳng láo nháo được với bên nào.

Thêm ạ, Cụ lạ lẫm thì khó cọc ngay vì cần thời gian cân nhắc, có khi mất cơ hội, ai cũng vậy thôi. Nhưng nếu đã trong hang hổ thì vấn đề này lại được dễ dàng giải quyết, hở ra là chốt :)) . Thế nên những người như Cụ dễ trượt cũng là lẽ thường.

Chỉnh sửa cuối:

Red Butler

Xe buýt
cái này thì làm sao mà tìm đc chính chủ mới khó cụ ạ. em thấy vấn đề này vô cùng bất cập. Mấy trang bds toàn đội ngũ có chiếm lĩnh. Cụ có trang nào hay chỉ chúng em với
Cái này trong các khu chung cư họ thường có diễn đàn nội bộ dành riêng cho cư dân, cụ phải nhờ người quen ở đó để vào làm thành viên hoặc cụ thuê nhà rồi đăng ký thôi.

Quê bầm

Xe điện
Chính sự nóng vội sợ mất cơ hội hay bị doạ tăng giá nên cò mới khoẻ cài giá hành khách hỏi, nếu mua để ở thì cứ thuê cái ở 6 tháng đến 1 năm cũng chả sao, có khi lại gặp cơ hội sau tốt hơn mối trước như lấy vợ ấy, các cụ mà giả định lấy một trong số người yêu cũ giờ có khi khóc ko ra tiếng và ko thể có những thứ trong hiện tại

Ni No Kuni 2

Xe điện
Sau một thời gian tìm nhà tại khu Times city, em thấy rất chi là gian nan. Phần lớn chủ các căn hộ ở đây toàn vợ chồng trẻ, quan điểm không nhất quán, nay nói bán, mai lại thôi. Mua bán cứ như trò đùa, người mua nhiệt tình quá thì sợ hớ, hứa hẹn chỉ để cho vui. Khi có một căn nào bán thì có đến hàng chục sales gọi điện cho chủ nhà nên nó gây ra sự sốt ảo, làm chủ nhà hoang mang tưởng nhiều người mua và mức giá mình đưa ra là quá thấp. Nhưng thực chất chỉ có một hoặc hơn một người hỏi mua thôi các chủ nhà trẻ tuổi ạ.

Theo hành trình tìm nhà của em thì nhận thấy người bán không nhiều người có chữ tín, họ hy vọng căn hộ sẽ lên giá nhiều và nhiều hơn nữa. Người mua thì cứ đi tới đi lui, hẹn lên hẹn xuống, đi xe hàng trăm cây số lên tận thủ đô để xin được gặp mặt chủ căn hộ tinh túy. Xong đa phần thất vọng ra về với bao công việc bị lỡ dở ở nhà.

Đặc biệt căn hộ ở Park hill ko có chỗ đỗ oto nhưng giá cứ tăng được là vì sao các cụ? Em nghĩ mãi ko thông
Sang long biên mà mua cụ ê. Giờ mua times làm gì.

kvboto

Xe container
1. Các khu Chung cư, nhà ở của Vin 2 năm qua bị cả Chủ và Môi giới tự cao tự đại, tự lăng xê,... và thổi giá lên cao, kỳ vọng giá quá cao,....
- Ai thích cái hào nhoáng, cái tiếng đó,... nhiều hơn là giá thì sẽ thấy dễ mua, mới mua được
- Ai tính về tiền, quan tâm đến giá trị phải trả so với các chỗ khác nhiều hơn thì sẽ rất khó mua

2. Mua nhà thì cần sự tự chủ:
- Nếu qua Môi giới: Không dễ dãi đi xem bừa bãi, đặt ra tiêu chí cụ thể, cứ yêu cầu cung cấp ảnh, khu vực địa lý,... để xem trước, nếu đáp ứng >70% tiêu chí thì mới đi xem thực địa, không thì thôi, kg đi xem lan man bằng lời giới thiệu mồm,...
- Gặp chủ nhà mà muốn kiểu đắt bán chơi, rẻ để đó, nhà có mấy người mà người nói bán, người không thì té luôn, chả cần hỏi.

3. Đàm phán với người bán với quan điểm:
- Cần mua nhưng hài hòa đáp ứng win - win cả bên mua và bên bán, chủ động tìm dẫn chứng thị trường, xung quanh khu vực,... để cả bên bán và bên mua thấy là giao dịch hợp lý đôi bên.
- Chưa mua được thì tiền vẫn là của mình, trong túi mình, ngày ngày sinh ra thêm tiền (tối thiểu lãi bank)
- Không, chưa mua chỗ này thì còn cơ hội, còn được lựa chọn mua chỗ khác, mua rồi mà không thoải mái thì chính mình bị thiệt.

Chỉnh sửa cuối:

Ni No Kuni 2

Xe điện
Do hội sale cụ ạ. Nó hành cả 2 đầu. Người mua và người bán đều lạc vào mê hồn trận của chúng nó.

TUCSON9389

Xe điện
Sau một thời gian tìm nhà tại khu Times city, em thấy rất chi là gian nan. Phần lớn chủ các căn hộ ở đây toàn vợ chồng trẻ, quan điểm không nhất quán, nay nói bán, mai lại thôi. Mua bán cứ như trò đùa, người mua nhiệt tình quá thì sợ hớ, hứa hẹn chỉ để cho vui. Khi có một căn nào bán thì có đến hàng chục sales gọi điện cho chủ nhà nên nó gây ra sự sốt ảo, làm chủ nhà hoang mang tưởng nhiều người mua và mức giá mình đưa ra là quá thấp. Nhưng thực chất chỉ có một hoặc hơn một người hỏi mua thôi các chủ nhà trẻ tuổi ạ.

Theo hành trình tìm nhà của em thì nhận thấy người bán không nhiều người có chữ tín, họ hy vọng căn hộ sẽ lên giá nhiều và nhiều hơn nữa. Người mua thì cứ đi tới đi lui, hẹn lên hẹn xuống, đi xe hàng trăm cây số lên tận thủ đô để xin được gặp mặt chủ căn hộ tinh túy. Xong đa phần thất vọng ra về với bao công việc bị lỡ dở ở nhà.

Đặc biệt căn hộ ở Park hill ko có chỗ đỗ oto nhưng giá cứ tăng được là vì sao các cụ? Em nghĩ mãi ko thông
xác định mua nhà nó là cái duyên, thổ công họ chọn mình. nếu mua được thì tốt và ko mua thì còn tiền, cũng vẫn tốt, cho nó nhẹ đầu
vừa rồi em định chốt một căn cc, cái nhà này đang cho thuê đến hết t2 mới đến hạn trả nhà. e thống nhất với bên bán là thực hiện mua bán và thanh toán luôn trong t12 và hết t2 e sẽ nhận nhà. như vậy về lý thì e sẽ là ng hưởng cái tiền thuê nhà kia thế mà bên bán vẫn cứ nghĩ họ được hưởng. thế là em cho stop luôn, ko mua đc vẫn vui

TRINHNX72

Xe tải
Khuyên cụ chân thành nhé, em đã từng bị áp lực như cụ, thất vòng như cụ khi hàng ngày, tháng đi xem nhà để mua mà giá cứ tăng hàng ngày, rồi đi mua thì người bán toàn là "giả" do cò dắt mối.... Thật ra tất cả do Cò, có tới hàng 1000 cò hàng ngày gọi, hẹn, làm nhiễu thông tin cả người mua và người bán, nó giả vờ gọi điện tăng giá gây áp lực vô hình hoặc khi cụ đi cả chặng đừong dài đến gặp chủ nhà thì nó đã cho vài thằng vu vơ gọi trước cho chủ trả giá thật cao làm chủ nhà tưởng bở và gặp cụ rất kiêu.... Cho nên khuyên cụ 1. Phải vào diễn đàn trong khu thì có thông tin chuẩn người bán thực, ở trong diễn đàn họ đăng lên thì ít bị nhiễu và người mua, bán gặp nhau trực tiếp.
2. Khi cụ đi mua nhà nên giấu tên và số ĐT vì bọn cò nó dựa vào đó tìm hiểu và dẫn dắt cụ vô cùng mệt mỏi.
Em đã từng bị lừa nhiều, rút ra bài học thì cũng mất tiền tỉ, mong Cụ lưu ý cho bản thân
E năm ngoái bán 2 CC, mua 1 căn mà chốt trong có 1 tháng. Bán nhà nhiều người cứ lăn tăn hơn kém 50 100tr, thực ra rất khó biết dc, chủ yếu mình thích & nằm trong khả năng tài chính là chốt thôi

20.6 năm ngoái e ra Công chứng bán căn CC 2PN, sau đó 30.6 ra CC mua căn 3PN. mà hồi đó khổ lắm ra CC phải đi chui, vì mình đã nhận/đặt cọc rồi, rồi thêm thủ tục thế chấp vay NH nữa. Sau đó lại phải bán tiếp 1 căn nhà TT cũ nữa để trả bớt tiền vay bank

cairong_2011

Xe container
Mua nhà cũng phải có duyên. Em đã mua 2 căn ở Tập thể và CC chỉ trong lần gặp và xem ngay lần đầu.

Trailer

Xe buýt
Cách đây mấy tháng em rao căn 02 tòa T3 ở Times, căn góc 97,4 mét 3.8 tỷ trên OF các cụ chém tơi bời. Trong 1 tuần có khách đến chốt với nhà em 3770 + 30 triệu cho môi giới (em không trả tiền môi giới vì em tự rao). Tổng ra cũng 3.8
Liệu có việc các cụ trên OF không nắm được thông tin về giá mà lại lên đây tham khảo nên khó mua chăng?
Trước em cũng rao 1 căn T8 trên Of, các cụ cò vạc vào chém và dìm tơi bời. Sau 1 tuần có cư dân sang xem và chốt luôn trong vòng 30’.