[Funland] Mệt mỏi vì mua nhà

BINH MINH 07

Xe điện
Không cùng góc nhìn thì khó tranh luận lắm. :))
Trước ở nhà thuê full đồ 9tr/tháng chả thấy áp lực gì. Đơn giản là 3 tỷ mua nhà đem gửi tiết kiệm cũng thừa tiền thuê nhà, chưa nói đầu tư.
Sau mua nhà vay nợ 3 tỏi, tháng phải trả 2% thì áp lực vãi ra. :))

Đi thuê mà tháng nào cũng phải áp lực tiền nhà như cụ nói thì lấy đâu ra tiền mua nhà mà so? =))
Có 3 tỷ cách đây 5 năm là mua được 1 căn 100m2 ở times nhưng không mua mà để gửi nhận lãi vừa đủ tiền thuê hằng tháng, giờ 3 tỷ mua được 60m2 của cái nhà đó.

ubisapro

Xe trâu
Nhà e năm 2012 bán 1, mua 2, toàn nhà đất. Đến giờ vẫn sợ :)). Ko bán thì ko có xèng mua nên dây mơ rễ má đủ kiểu. Bách nhục.

Bán thì thôi, mình ngồi nhà tiếp. Chứ đi mua đợt đó e đếm sơ sơ nhà e đi ngắm khoảng hơn 100 cái nhà :))

thuyhtt

Xe tăng
Em có cái nhà hơn 40m2 xây 3 tầng ở Định Công, mặt ngõ 337 mà mệt mỏi vì bán. Cả khu chả ai bán để tham khảo giá. Bác nào biết giá cả khu này không?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Có 3 tỷ cách đây 5 năm là mua được 1 căn 100m2 ở times nhưng không mua mà để gửi nhận lãi vừa đủ tiền thuê hằng tháng, giờ 3 tỷ mua được 60m2 của cái nhà đó.
Cụ hỏi sai rồi.
Bây giờ phải hỏi là: 3 tỷ giờ nên mua 60m2 hay đầu tư chỗ khác lấy 200tr đi thuê nhà? 5 năm nữa 60m2 đó có lên 6 tỷ không?
Nhìn về quá khứ thì lúc nào chả giỏi :))

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ hỏi sai rồi.
Bây giờ phải hỏi là: 3 tỷ giờ nên mua 60m2 hay đầu tư chỗ khác lấy 200tr đi thuê nhà? 5 năm nữa 60m2 đó có lên 6 tỷ không?
Nhìn về quá khứ thì lúc nào chả giỏi :))
Quá khứ là thứ chứng minh chính xác nhất còn tương lai là thứ người ta có thể khoác lác thế nào cũng được.
Làm gì có câu hỏi nào ở đây, chỉ là sự khẳng định.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Quá khứ là thứ chứng minh chính xác nhất còn tương lai là thứ người ta có thể khoác lác thế nào cũng được.
Làm gì có câu hỏi nào ở đây, chỉ là sự khẳng định.
5 năm trước đoán được covid bơm tiền thì đã đi buôn khẩu trang với mua bitcoin, về mua lại 5 cái nhà 60m2 của cụ rồi :))
Đầu tư cực quan trọng tính THỜI ĐIỂM. 3 tỷ không mua nhà, nhưng gửi tiết kiệm, giữ thanh khoản chờ đầu tư cái khác.

Quê bầm

Xe điện
5 năm trước đoán được covid bơm tiền thì đã đi buôn khẩu trang với mua bitcoin, về mua lại 5 cái nhà 60m2 của cụ rồi :))
Đầu tư cực quan trọng tính THỜI ĐIỂM. 3 tỷ không mua nhà, nhưng gửi tiết kiệm, giữ thanh khoản chờ đầu tư cái khác.
Giữ bank chỉ nên là tạm thời nếu có cơ hội rút ra mua cái khác chứ để lâu ko an tâm vì giai đoạn này ls quá thấp cụ ạ, chỉ hiệu quả khi ls nó ở mức khác bây giờ.
Nhưng mà nếu dính fomo nghe mấy lão hò hét NN bơm ngập tiền nào là tiền mất giá sắp thành giấy …. Mà theo mấy cụ ra vđ 4-5, SS hay ôm mấy cái cc đã bị bơm thổi mạnh rồi có khi lại vỡ alo ạ

Tuananh13102022

Xe hơi
Như này gọi là có tiền cũng không sung sướng gì đấy ah

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Giữ bank chỉ nên là tạm thời nếu có cơ hội rút ra mua cái khác chứ để lâu ko an tâm vì giai đoạn này ls quá thấp cụ ạ, chỉ hiệu quả khi ls nó ở mức khác bây giờ.
Nhưng mà nếu dính fomo nghe mấy lão hò hét NN bơm ngập tiền nào là tiền mất giá sắp thành giấy …. Mà theo mấy cụ ra vđ 4-5, SS hay ôm mấy cái cc đã bị bơm thổi mạnh rồi có khi lại vỡ alo ạ
Chuẩn rồi cụ. Thấy bơm tiền đi mua tài sản là chuẩn.
Chứ trước khi có covid thì gửi tiết kiệm cũng không sai.
Và bây giờ cố mua time này thì 3-5 năm nữa liệu có tăng tiếp? :-?

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Có tiền thì nên mua.
Thuê cc để ở khi:
- Tiền để mua đất hoặc kinh doanh. Sau 5 năm bán đất đi sẽ mua được 2 căn cc. Gửi tiết kiệm là dở.
- Khi thị trường sốt nóng, cảm giác lên đỉnh. Tạm thuê để xem tình hình

caisua

Xe lăn
E thấy mua nhà mệt hơn thuê nhiều chứ cụ. Thuê nhà ở một tgian ko thích thì bốc đi. Đây mua nhà là xác định ở lâu dài, tìm kỹ lưỡng, cân nhắc lên xuống chả chốt được ấy chứ
Quý 2 là giá thuê đồng loạt tăng lên 30% theo giá chung cư thì các bác thuê lại cuống

Có 1 điều lạ là những thớt như này 100% các ông khuyên thuê nhà để dành tiền buôn bán, ôm đất..abc..xyz đều tin là cứ buôn, cứ kinh doanh là thành công. Kinh thật.

xedaphuyenthoai

Xe tải
Có 1 điều lạ là những thớt như này 100% các ông khuyên thuê nhà để dành tiền buôn bán, ôm đất..abc..xyz đều tin là cứ buôn, cứ kinh doanh là thành công. Kinh thật.
các cụ có câu "Phi thương bất phú" mà cụ. Buôn bán có lỗ có lãi, nhưng dòng tiền vận chuyển liên tục, còn mua nhà xong tiền cụ chết 1 chỗ với nhà của mình, đồng ý nhà sẽ tăng, bán sẽ lãi, nhưng cụ bán nhà thì cụ lại phải mua nhà chỗ khác, mà nhà chỗ khác lại tăng theo thì cụ lấy tiền đâu ra mua? Thế nên ngôi nhà cụ đang ở tăng thì tăng thật chứ số tiền lãi đó không xuất hiện trong túi cụ luôn. Đất thì cụ còn ôm để đấy, bán dù có lỗ có lãi mà ko cần lo chỗ chui ra chui vào sau này đúng không?

các cụ có câu "Phi thương bất phú" mà cụ. Buôn bán có lỗ có lãi, nhưng dòng tiền vận chuyển liên tục, còn mua nhà xong tiền cụ chết 1 chỗ với nhà của mình, đồng ý nhà sẽ tăng, bán sẽ lãi, nhưng cụ bán nhà thì cụ lại phải mua nhà chỗ khác, mà nhà chỗ khác lại tăng theo thì cụ lấy tiền đâu ra mua? Thế nên ngôi nhà cụ đang ở tăng thì tăng thật chứ số tiền lãi đó không xuất hiện trong túi cụ luôn. Đất thì cụ còn ôm để đấy, bán dù có lỗ có lãi mà ko cần lo chỗ chui ra chui vào sau này đúng không?
Ý em là đời biết tiến thì nên biết lùi. Buôn gì thì buôn, những cái như nhà để vợ con ở, tiền học cho con, tiền chợ cho vợ là phải tính riêng ra.
Vợ chồng 25 lấy nhau, đẻ con ra xong cứ đi ở trọ để ông chồng ôm đất với buôn bán, kể cả 100% thành công thì 4x ngồi trên đống tiền cũng hết hứng.

Quê bầm

Xe điện
Ý em là đời biết tiến thì nên biết lùi. Buôn gì thì buôn, những cái như nhà để vợ con ở, tiền học cho con, tiền chợ cho vợ là phải tính riêng ra.
Vợ chồng 25 lấy nhau, đẻ con ra xong cứ đi ở trọ để ông chồng ôm đất với buôn bán, kể cả 100% thành công thì 4x ngồi trên đống tiền cũng hết hứng.
Nhà có F1 nó chuyển cấp, vợ hoặc chồng có thay đổi chỗ làm mà cứ mua chung cư thì chạy theo mua cc liên tục sao được hả cụ, khi chưa rủng rỉnh quá thì cứ cho thuê tạm chỗ hiện tại dù là nhà đất cho thuê rẻ thêm tiền đi thuê cái cc gần chỗ F1 học h tiện chỗ làm, cái cc giá 5 tỏi thuê cũng chỉ quanh 15tr/ tháng thôi, cái cc 7-8 tỏi thì thuê cỡ đôi trục củ/ tháng, nếu chưa có cái nhà nào thì đi thuê hơi lo tí chứ có đôi ba cái rồi đi thuê cái ở gần F1 học nó đơn giản về tâm lý. Kể cả ko phải vay bank mà giờ ném 5-7 tỏi vào cái chung cư theo lời hô hào của mấy cụ cc tăng giá kinh quá hay tiền mất giá thành lá tre thì e rằng chỉ đi vỗ béo cho mấy ông ấy thôi

Justforfuntoo

Xe container
Em mua nhà cccc gần trường của F1. Trường đấy có từ mẫu giáo đến cấp 3, là 15 năm học, chả phải chuyển đi đâu
Học đh thì đi du học hoặc tự túc phương tiện, chả cần gần nhà nữa
Nhà cccc tăng giá theo thời gian, an cư lạc nghiệp, sau khi ở cccc, yên tâm con cái học hành, chú tâm làm ăn, lướt lát bds, tài sản đã tăng thêm vài lần
Đời là mấy tí

quangzizi

Xe tăng
Em đào thớt vì đang nghĩ chuyện nhà cửa cho đứa lớn chuyển cấp, lại CC hay nhà đất. Đọc qua thấy buồn cười, giờ ko mua đc cái gì 2 ngủ với 3 tỷ ở Times. Ngược dòng luôn có nguy cơ bị đè chết.

qazwsxedc

Xe tăng
Em đào thớt vì đang nghĩ chuyện nhà cửa cho đứa lớn chuyển cấp, lại CC hay nhà đất. Đọc qua thấy buồn cười, giờ ko mua đc cái gì 2 ngủ với 3 tỷ ở Times. Ngược dòng luôn có nguy cơ bị đè chết.
Đồng cảm với bác, giờ giá cc ảo ma canada thật!

veno

Xe tải
Đầu năm 22 đó em cũng đi xem ngay sau tết, giá cao nên trong đầu nảy ra suy nghĩ 'hay là lấy tiền gửi ngân hàng rồi thuê, tính ra lãi gửi vẫn hơn tiền thuê', sau thì vẫn quyết định mua luôn cho ổn định, tuy hơi vượt tổng tiền dự chi ban đầu nhưng được căn ưng ý sau 10 ngày nghiên cứu, may mà chốt chứ không thì giờ nhẹ cũng phải bỏ ra thêm hơn 1 tỷ nữa.

cairong_2011

Xe container
Mua nhà CC ngoài chuyện giá cả, vị trí còn là cái duyên. Em mua căn ở đầu Bưởi chỉ trong vòng gần 1 tháng (ko tính thời gian chờ đợi thống nhất ngày gặp để thanh toán bàn giao nhà và giấy tờ). Cũng may gặp đúng VIP bán nhà ko cần xiền nên mua nhanh, ko cần đặt cọc. Sau khi mua 2 tháng thì xong sổ đỏ.