[Funland] Mẹ yêu - bài hát tưởng của Phương Uyên lâu nay

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn

rachfan

Xe container
1 năm không đủ để bài hát lan sang VN . Ấy là chưa kể nguồn wiki chưa chắc đã đúng

Mà 2 bài này hòa âm, tiết tấu có hơi giống, nhưng nghe khác nhau mà.
phần điệp khúc nó lấy y chang giai điệu,cụ nghe kỹ lại đi
Những bài hát sáng tác theo cùng điệu thì luôn có cảm giác có những đoạn giống nhau.
Ví vụ những bài cùng một điệu tanggo , rumba .... thì luôn có lúc lên xuống gần giống nhau, đoạn điệp khúc cũng hay có cấu tạo giống nhau.

Cụ thấy nó y chang, vậy cụ viết các nốt lên xem cung bậc có giống không ?!
Hai bài này về giai điệu cơ bản là giống nhau các cụ ạ, đặc biệt là phần điệp khúc.

Nếu chỉ có 1 vài câu nhạc giống nhau thì còn bảo ngẫu nhiên, nhưng giống cả giai điệu và cấu tứ âm nhạc như trên thì không phải là ngẫu nhiên chút nào.

Những năm 1990 là mấy năm nhá nhem, nghĩa là sự tiếp xúc của dân chúng VN với văn hóa nước ngoài không đều. Người có điều kiện thì nhanh, người không có thì mãi không biết. Nên mới có chuyện vài nhạc sĩ VN bằng quan hệ riêng của mình tiếp xúc với nhạc nước ngoài nhiều và sớm hơn, mới lấy bài hát nước ngoài ko phổ biến ở VN cải biên giai điệu, đặt lời và bảo mình sáng tác.

Chắc các cụ chưa quên vụ nhạc sĩ Bảo Chấn lấy nhạc Nhật đặt lời ra "Tình thôi xót xa", hay Quốc Bảo sao chép Blackmore's Night thành Tuổi 16. Hai vụ này đều coi như đặt dấu chấm hết cho sự nghiệp 2 vị.

Phương Uyên thì lâu lắm không sáng tác nên vụ Me yêu này chắc cũng ồn ào vài hôm rồi chìm. Bài hát này lâu quá rồi.

congthuong

Xe điện
Hai bài này về giai điệu cơ bản là giống nhau các cụ ạ, đặc biệt là phần điệp khúc.

Nếu chỉ có 1 vài câu nhạc giống nhau thì còn bảo ngẫu nhiên, nhưng giống cả giai điệu và cấu tứ âm nhạc như trên thì không phải là ngẫu nhiên chút nào.

Những năm 1990 là mấy năm nhá nhem, nghĩa là sự tiếp xúc của dân chúng VN với văn hóa nước ngoài không đều. Người có điều kiện thì nhanh, người không có thì mãi không biết. Nên mới có chuyện vài nhạc sĩ VN bằng quan hệ riêng của mình tiếp xúc với nhạc nước ngoài nhiều và sớm hơn, mới lấy bài hát nước ngoài ko phổ biến ở VN cải biên giai điệu, đặt lời và bảo mình sáng tác.

Chắc các cụ chưa quên vụ nhạc sĩ Bảo Chấn lấy nhạc Nhật đặt lời ra "Tình thôi xót xa", hay Quốc Bảo sao chép Blackmore's Night thành Tuổi 16. Hai vụ này đều coi như đặt dấu chấm hết cho sự nghiệp 2 vị.

Phương Uyên thì lâu lắm không sáng tác nên vụ Me yêu này chắc cũng ồn ào vài hôm rồi chìm. Bài hát này lâu quá rồi.
Em dị ứng với những từ "cơ bản", "về cơ bản" lắm.

Nói cụ đừng giận nhé, những kẻ nói kiểu này thì thường chả có gì "cơ bản"

Hãy chứng minh bằng viết sheet ra, đừng "cơ bản" nữa đi cụ.

rachfan

Xe container
Em dị ứng với những từ "cơ bản", "về cơ bản" lắm.

Nói cụ đừng giận nhé, những kẻ nói kiểu này thì thường chả có gì "cơ bản"

Hãy chứng minh bằng viết sheet ra, đừng "cơ bản" nữa đi cụ.
Không cần bản nhạc cụ ạ, bài hát của Ph Uyên không giống 100% giai điệu với bài hát HK nhưng giống ở tầng sâu hơn là cấu tứ âm nhạc và phát triển giai điệu. Đến câu ngắt trước khi vào cao trào cũng y như nhau.

Rất khó tin rằng Ph Uyên sáng tác hoàn toàn độc lập với bài hát HK.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Không cần bản nhạc cụ ạ, bài hát của Ph Uyên không giống 100% giai điệu với bài hát HK nhưng giống ở tầng sâu hơn là cấu tứ âm nhạc và phát triển giai điệu. Đến câu ngắt trước khi vào cao trào cũng y như nhau.

Rất khó tin rằng Ph Uyên sáng tác hoàn toàn độc lập với bài hát HK.
Đơn giản là cụ đưa bản nhạc ra thì ai cũng sẽ thấy không có điểm nào giống.

Còn dùng thuật ngữ bác học cao siêu kiểu " tầng sâu", "cấu tứ âm nhạc" "phát triển giai điệu" chả qua chỉ để lòe người không biết.

Tất cả các nhạc sĩ đa phần đều dựa trên 1 điệu nào đó để sáng tác, nên nói độc lập hoàn toàn thì chả nhạc sĩ nào làm được, trừ mấy ông viết cổ điển thì may ra, mà làm được có khi chả ai thèm nghe bài đó.

Nói vui thế này: ca sĩ nào cũng dựa vào 5-7 nốt nhạc, loanh quanh mãi kiểu gì chả có lúc giống nhau đôi chỗ.

PS: "phát triển giai điệu" là thuật ngữ sáng tác, chả liên quan tới bài hát, cũng được sổ vào khoe chữ là 1 ví dụ.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ đòi sheet chắc người nhà nác ăn lộc đúng không. Sheet thì đầy ra. Hãy sáng tác thực thụ đi đừng bú fame nữa!

piston

Xe container
Giống nhau đến mức độ buồn cười :((

fanmu1234

Xe container
ca khúc Mẹ yêu của nhạc sĩ Phương Uyên giống phần điệp khúc bài Anh yêu em trong một album của ca sĩ Hồng Kông Vương Kiệt đã có mặt trên thị trường băng đĩa Việt Nam từ những năm cuối thập niên 80!
Cách đây 20 -25 năm thì các ca khúc "nhạc trẻ" đa phần là copy ý tưởng giai điệu của HongKong, lúc ấy nhạc TQ chưa nổi ở Vn nhé. Đan Trường, Lam Trường, Cẩm Ly, Lý Hải ... đều hát loại nhạc kiểu này.

Em cũng có nghe bài Mẹ yêu của PU, cách đây 20 năm em cũng có ý nghĩ sao giống nhạc HK thế, nhưng vì không hâm mộ nhạc trẻ VN, cũng như chẳng quan tâm PU nên em cũng chẳng tìm hiểu thêm.

fanmu1234

Xe container
Đúng là bài này mình thấy phần lớn là ở phần điệp khúc, còn nhạc bây giờ đạo nhạc thường chỉ dám lấy 1 phần giai điệu thôi, hoặc như Sơn Tùng hình như có lấy 1 ít beat từ bài nào đấy mà bị chửi lên chửi xuống là đạo nhạc
Bây giờ internet phổ biến, thêm công nghệ AI nữa, cho máy nghe 2 bài nhạc ghi ngờ , nó phát hiện ra giai điệu, nốt nhạc trùng lắp ngay.

Đó là lý do Sơn Tùng bị chửi =))=))=))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lời bài hát không liên quan đến mấy bài hát TQ, còn giai điệu thì các nhạc sỹ cũng học nhau cả thôi, cái nào hay thì học nhưng không bắt chước 100% thì cũng chấp nhận được.

Để có một lời bài hát có ý nghĩa cũng khó phết đấy các cụ ạ

Jangmi

Xe buýt
Cách đây 20 -25 năm thì các ca khúc "nhạc trẻ" đa phần là copy ý tưởng giai điệu của HongKong, lúc ấy nhạc TQ chưa nổi ở Vn nhé. Đan Trường, Lam Trường, Cẩm Ly, Lý Hải ... đều hát loại nhạc kiểu này.

Em cũng có nghe bài Mẹ yêu của PU, cách đây 20 năm em cũng có ý nghĩ sao giống nhạc HK thế, nhưng vì không hâm mộ nhạc trẻ VN, cũng như chẳng quan tâm PU nên em cũng chẳng tìm hiểu thêm.
Thời đấy Đan Trường, Lam Trường, Cẩm Ly.... hát nhạc Hoa lời Việt cụ ơi, còn bài Mẹ yêu này là PU sáng tác

Jangmi

Xe buýt
Lời bài hát không liên quan đến mấy bài hát TQ, còn giai điệu thì các nhạc sỹ cũng học nhau cả thôi, cái nào hay thì học nhưng không bắt chước 100% thì cũng chấp nhận được.

Để có một lời bài hát có ý nghĩa cũng khó phết đấy các cụ ạ
Thời đấy gọi là học hỏi lẫn nhau còn bây giờ là đạo nhạc

Kurumasuki

Xe container
Hôm nay đọc báo thấy nói Phuong Uyen bỏ Thieu Bao Trang để cưới Thanh Hà lai tây mà choáng quá các cụ ạ.
Thanh Hà bỏ bạn trai kém 12 tuổi sau chục năm chung sống đã sốc lắm rồi.

bubu08

Xe tăng
Em nghe chả giống Mẹ yêu của PY hồi 20 năm trước lắm
Đồng ý với cụ, tôi cũng thấy chỉ có 1 chút gì đó hơi hơi giống ở phần điệp khúc (ít thôi), còn lại khác biệt.

Virus Love

Xe buýt

Hồi ấy rất nhiều ca sĩ nổi lên nhờ cover lại nhạc HK. Phải công nhận nhạc HK lúc đó dễ nghe dễ tiếp cận giới sinh viên học sinh

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thời đấy gọi là học hỏi lẫn nhau còn bây giờ là đạo nhạc
Mình nghe lời bài hát nó thuần Việt và cũng rất sâu sắc, còn giai điệu thì nếu có hay thì học cũng tốt. Thế giới sáng tạo cũng cho phép kế thừa mà, miễn là đừng copy 100% của người ta là được rồi, nhân loại sáng tạo ra cái gì hay cũng là để cho hậu thế học theo mà

Jangmi

Xe buýt
Mình nghe lời bài hát nó thuần Việt và cũng rất sâu sắc, còn giai điệu thì nếu có hay thì học cũng tốt. Thế giới sáng tạo cũng cho phép kế thừa mà, miễn là đừng copy 100% của người ta là được rồi, nhân loại sáng tạo ra cái gì hay cũng là để cho hậu thế học theo mà
Ngày xưa mới dễ dãi thế cụ à, chứ bây giờ chỉ giống vài nốt thôi cũng đã bị quy tội đạo nhạc rồi

Jangmi

Xe buýt
Người tàu vốn nổi tiếng hàng nhái cụ nhỉ!
Đây là video hát live trên sân khấu thôi còn bài hát nhạc Hoa này cũng ra mắt cách đây hơn 20 chục năm rồi cụ ạ nên chưa biết ai nhái của ai đâu