[Funland] Mẹ già như chuối chín cây

Johnny Cupcakes

Xe điện
Lòng mẹ bao la như biển Thái Bình dạt dào
Tình mẹ tha thiết như dòng suối hiền ngọt ngào
Lời mẹ êm ái như đồng lúa chiều rì rào.
Tiếng ru bên thềm trăng tà soi bóng mẹ yêu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kinh nghiệm của em là chỉ có cha mẹ mới yêu thương con hết lòng thôi!

corolla antils

Xe buýt
Sáng nay buông bút nghiên, xách làn ra chợ, chợ xóm xôn xao. Mua vài món nho nhỏ, mang về hì hụi hì hụi, ngỡ mẹ đi trường hạ giữa trưa mới về. Ngờ đâu sáng nay bà về sớm. Mềm mại hỏi con làm gì, rồi tất tả vét cơm ý muốn rửa nồi vo gạo. Nghe thằng con gắt, lại buông tay ra ghế phòng khách bần thần ngồi.

Mẹ em bảo năm nay tao 86. Nếu thế, bố mà còn thì chắc chắn 105. Tại xưa ông ấy đeo súng lục ở mông nên mê, với lại lính tráng mà thư sinh trắng trẻo, đẹp zai. Nói chung phụ nữ ai mà chả thế, thời binh đao, thấy zai đẹp, lại là sỹ quan cô nào chả mê. Đùa đến thế thôi, chớ có xa hơn, bởi thời gian bên chồng, tính năm chẳng hết hai đầu bàn tay. Cái nhọc nhằn của người phụ nữ xa chồng ngày ấy chỉ nên lắng nghe mà tự cảm nhận, phần nào.

Ơn trời mẹ em vẫn khỏe, vẫn chùa chiền miếu mạo hàng ngày, vẫn hội đoàn xóm phường nô nức. Nhưng giờ mẹ em nấu cơm không còn ngon như trước. Em không ăn được. Nhưng phải để cho bà nấu để bà vui, và vẫn phải ăn dù là ít. Cảm thấy mình vẫn còn có ích cho con cháu là một động lực lớn của người già, vợ em nó bảo thế nên hàng tháng con gấu này vẫn ngửa tay cầm của bà 3 xịch tiền ăn + tiền truyền hình cáp, rồi lại khiến thằng chồng nó giả vờ dấm dúi đưa lại cho bà bằng cách này hay cách khác. Thằng chồng cũng thuộc dạng mất dạy, thỉnh thoảng lại kích đểu để mẹ chồng con dâu cãi nhau cho nó vui cửa vui nhà. Bà cũng chẳng phải vừa, đôi khi thấy con zai con dâu ríu rít là không vui đâu, thế nên phải đập cho gấu vài câu nặng nhọc để bà gật gù, thằng này khỏe mạnh, có sức khỏe mà lại biết bảo ban vợ. keke.

Mỗi lần thằng cháu từ xa zalo về, là bà vui như tết, cười móm mém. Ấy thế mà con cháu gái ở gần thì suốt ngày đe, này thì rửa bát, này thì phơi quần áo, này thì vệ sinh...etc.. Có mà chuyện học hành của nó thì bà chỉ biết có tiền, ôi này tiền đây đi thi ăn xôi đỗ không được ăn xôi lạc đâu nhé... đi chơi với bạn thì phải có tiền nhá, tiền đây... con gái là phải biết son biết phấn, phấn đây tiền đây... nhớ về trả bà tiền thừa là được.

Mẹ già như chuối chín cây. Nhìn dáng bần thần của mẹ trên ghế sofa, lại thương. Vài dòng ở đây cho vơi ủy mị, em k0 post face được. Post face đứa kia biết được lại trách. Mệt.
Đọc bài này thấy cay cay mắt. May mắn E vẫn có đủ Bố Mẹ đẻ và Bố Mẹ vợ vẫn khỏe mạnh, minh mẫn. Đúng là nhiều lúc cách sống và suy nghĩ hai thế hệ khác nhau nhiều lắm, vênh vênh đủ thứ...nhưng cuối cùng vẫn là sự thấu hiểu, cảm thông thì mọi khác biệt giải quyết êm thấm. Mà E thấy cái làm lên sự hòa hợp Bố Mẹ-các con-các cháu đó chính là tình cảm, sự yêu thương chân thành nhất.

Phuha18

Xe tăng
cụ cho em hỏi nhỏ làm MB đến chức nào mới đc làm sỹ quan ạ
Em không chắc chắn lắm vì em nghỉ đã gần chục năm rồi, nhưng mà hình như ít nhất phải là Giám đốc chi nhánh, xong cũng một số điều kiện gì đó mà em không rõ ạ.

ngocquybk

Xe điện
Bố mẹ em già ở với nhau vui và tình cảm, k thích trên HN phố xá ồn ào. Rảnh em lại té về ăn cơm bố mẹ nấu. Chỉ sợ đứa con uống rượu k giữ mình nhưng từ ngày lái xe ít uống ông bà vui ra mặt :D, về toàn nghe kể truyện ngày xưa nhiều bữa tối mịt mới mò về nhà vẫn phần cơm đợi con về ăn. Nhiều bữa cơm ăn thấy chạnh lòng vì già k ở cùng bố mẹ chăm bố mẹ cuộc sống cứ cuốn chảy đi như dòng sông. Chỉ thấy về nhà quê ở với bố mẹ, mới thấy bình yên.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bố mẹ em già ở với nhau vui và tình cảm, k thích trên HN phố xá ồn ào. Rảnh em lại té về ăn cơm bố mẹ nấu. Chỉ sợ đứa con uống rượu k giữ mình nhưng từ ngày lái xe ít uống ông bà vui ra mặt :D, về toàn nghe kể truyện ngày xưa nhiều bữa tối mịt mới mò về nhà vẫn phần cơm đợi con về ăn. Nhiều bữa cơm ăn thấy chạnh lòng vì già k ở cùng bố mẹ chăm bố mẹ cuộc sống cứ cuốn chảy đi như dòng sông. Chỉ thấy về nhà quê ở với bố mẹ, mới thấy bình yên.
Kụ muốn là làm được thây!

bau67

Xe container
Bà nhà Cháu năm nay 96 (Mậu Thìn 1928), đang g trong BạchMai, cả phòng cứ ôm bụng cười với Bà. Sáng qua thay áo, tiền của Tôi phải cho lại vào túi này nhé, cài kim băng cản thận xong là cười. Mà sao Cụ nào cũng thích giữ tiền. Mấy cô xung quanh thấy thế trêu, xin tiền Bà. Bà tháo kim băng lấy ra 1 tờ, soi kỹ thấy tờ 500.000đ, to quá ! Thôi mấy cô chia nhau nhé ! Nhưng Bà cho 1 tờ thì xé ra chia nhau à ? Mỗi cô 1 tờ thì tôi không còn tiền đi xe về ! Thôi để con tôi đến tôi xin chúng nó tiền lẻ rồi chia nhé ! Thế là cất luôn tờ 500 đi ! =))

KeanuR

Xe tăng
Nhà e thì quan điểm con dùng gì bố mẹ dùng nấy, thậm chí e thời vẫn thuê trọ ở Hn mà còn đầu tư cho bme "vay" tiền trc để xây nhà ở quê 3 tầng to đẹp
Giờ e cứ thấy gì hay, vd nhà e mua máy rửa bát là mua thêm 2 chiếc tặng bme 2 bên, e mua cái nồi cơm cuckoo IH bà xg khen cái thì lúc về bà mang 1 cái tương tự về quê
Với e gì có thể nuối tiếc chứ k bgio muốn nuối tiếc điều gì liên quan bme nhà mình, thời gian k trở lại dc

duongqua

Xe container
Giờ mình cứ ở được với các cụ lúc nào là quý lúc đó,nhiều khi tuổi già khó tính hay soi này nọ,cẩn thận quá chung quy cũng tại cái nết kham khổ ngày xưa ăn vào máu rồi nên giờ bắt sung sướng cũng ko dám thoải mái. Nên e có làm gì thì làm trưa nào cũng phải về nhà ăn cơm với các cụ,đi đâu chơi cả nhà mà các cụ ko đi thì cũng chỉ dám đi 4-5 ngày rồi về. Gọi điện về hỏi thăm các cụ liên tục, còn riêng khoản biệt phái công tác hay học bổng đi nước này nước mấy năm,e cũng cũng gạt hết. Coi như con đường công danh mình ko phát triển theo hướng đó,chấp nhận loanh quanh để được ở gần bố mẹ. Nhiều ng bảo thằng này vẫn còn bú tí mẹ, nhưng thôi kệ,mình có ở cùng thì chỉ mình hiểu các cụ quan trọng đối với mình nhường nào. Còn lại mọi thứ chỉ là phù du thôi!

ngocquybk

Xe điện
Về quê chỉ nhìn thấy mấy chậu hoa bố mẹ chăm sóc là thấy vui cho dù hoa chỉ mua chợ phiên và trồng chậu nhựa, bữa em mua cây đắt tiền về bố mẹ nói nhiều quá lên sau thôi :D, em cũng học nhiều tính tích kiệm từ bố mẹ chắc các cụ sống qua thời gian khó nhiều, lên giờ cái gì cũng đơn giản, tích kiệm...
Gửi các cụ mấy ảnh hoa bố mẹ em chăm

Chỉnh sửa cuối:

Cuonglv

Xe tăng
cụ cho em hỏi nhỏ làm MB đến chức nào mới đc làm sỹ quan ạ
GĐ chi nhánh hoặc GĐ các khu vực, miền, GĐ các khối, Ban TGĐ, chủ tịch. Tùy vào phân bổ từ BQP cho MB 1 năm được bao nhiêu trường hợp.

akitsun

Xe tải
Ông bà càng già đi mình càng có nhiều nếp nhăn hơn đó là quy luật cuộc sống nhưng đúng là chỉ có về quê mới có cái cảm giác thanh bình nhất kiểu mặc kệ cuộc đời sóng gió để ngủ yên bên cha mẹ.

donlilama

Xe buýt
Mẹ em...mất cũng được gần 20 năm rồi, khi khó khăn, nhà cửa lụp sụp...thì tần tảo nuôi con, đến khi vừa xây được cái nhà (đang hoàn thiện) thì...ra đi. Giờ mỗi lần lễ Vu lan, tết nhất...lại nhớ và thương MẸ :((!

fadco

Xe container
Đa phần e thấy con trai thường ít tình cảm hơn con gái, nên được như các cụ trên đây thật quý. Càng lớn tuổi, lại càng thấy thương ông bà hơn. Giờ làm gì cũng được, miễn sao các ông bà vui khỏe là tốt rồi, mọi việc khác ko quan trọng.
Em lại thấy con giai khi qua tuổi 40 lại có thiên hướng chăm ông bà hơn con gái:)

Sáng nay buông bút nghiên, xách làn ra chợ, chợ xóm xôn xao. Mua vài món nho nhỏ, mang về hì hụi hì hụi, ngỡ mẹ đi trường hạ giữa trưa mới về. Ngờ đâu sáng nay bà về sớm. Mềm mại hỏi con làm gì, rồi tất tả vét cơm ý muốn rửa nồi vo gạo. Nghe thằng con gắt, lại buông tay ra ghế phòng khách bần thần ngồi.

Mẹ em bảo năm nay tao 86. Nếu thế, bố mà còn thì chắc chắn 105. Tại xưa ông ấy đeo súng lục ở mông nên mê, với lại lính tráng mà thư sinh trắng trẻo, đẹp zai. Nói chung phụ nữ ai mà chả thế, thời binh đao, thấy zai đẹp, lại là sỹ quan cô nào chả mê. Đùa đến thế thôi, chớ có xa hơn, bởi thời gian bên chồng, tính năm chẳng hết hai đầu bàn tay. Cái nhọc nhằn của người phụ nữ xa chồng ngày ấy chỉ nên lắng nghe mà tự cảm nhận, phần nào.

Ơn trời mẹ em vẫn khỏe, vẫn chùa chiền miếu mạo hàng ngày, vẫn hội đoàn xóm phường nô nức. Nhưng giờ mẹ em nấu cơm không còn ngon như trước. Em không ăn được. Nhưng phải để cho bà nấu để bà vui, và vẫn phải ăn dù là ít. Cảm thấy mình vẫn còn có ích cho con cháu là một động lực lớn của người già, vợ em nó bảo thế nên hàng tháng con gấu này vẫn ngửa tay cầm của bà 3 xịch tiền ăn + tiền truyền hình cáp, rồi lại khiến thằng chồng nó giả vờ dấm dúi đưa lại cho bà bằng cách này hay cách khác. Thằng chồng cũng thuộc dạng mất dạy, thỉnh thoảng lại kích đểu để mẹ chồng con dâu cãi nhau cho nó vui cửa vui nhà. Bà cũng chẳng phải vừa, đôi khi thấy con zai con dâu ríu rít là không vui đâu, thế nên phải đập cho gấu vài câu nặng nhọc để bà gật gù, thằng này khỏe mạnh, có sức khỏe mà lại biết bảo ban vợ. keke.

Mỗi lần thằng cháu từ xa zalo về, là bà vui như tết, cười móm mém. Ấy thế mà con cháu gái ở gần thì suốt ngày đe, này thì rửa bát, này thì phơi quần áo, này thì vệ sinh...etc.. Có mà chuyện học hành của nó thì bà chỉ biết có tiền, ôi này tiền đây đi thi ăn xôi đỗ không được ăn xôi lạc đâu nhé... đi chơi với bạn thì phải có tiền nhá, tiền đây... con gái là phải biết son biết phấn, phấn đây tiền đây... nhớ về trả bà tiền thừa là được.

Mẹ già như chuối chín cây. Nhìn dáng bần thần của mẹ trên ghế sofa, lại thương. Vài dòng ở đây cho vơi ủy mị, em k0 post face được. Post face đứa kia biết được lại trách. Mệt.
Câu chữ của cụ hay thế! Bu em năm nay mới gần 6 sọi, vẫn cầm chổi lùa em bình thường :D

mayxanh_hp

Xe tăng
Về quê chỉ nhìn thấy mấy chậu hoa bố mẹ chăm sóc là thấy vui cho dù hoa chỉ mua chợ phiên và trồng chậu nhựa, bữa em mua cây đắt tiền về bố mẹ nói nhiều quá lên sau thôi :D, em cũng học nhiều tính tích kiệm từ bố mẹ chắc các cụ sống qua thời gian khó nhiều, lên giờ cái gì cũng đơn giản, tích kiệm...
Gửi các cụ mấy ảnh hoa bố mẹ em chăm

Nhìn bình yên quá cụ ạ. Vào đây lại nhớ bố mẹ. Bố em mất đc gần 3 năm rồi, cứ nghĩ đến lại nhớ và thương.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thật thậm ghét cái kiểu ví von cải lương ẩm ương thế này. Mẹ em á, 74, như chim ưng luôn. Chuẩn bị ăn chơi châu Âu. Quát con cháu ời ời. Đang học viết chữ đẹp dù chữ đã cực đẹp. Giờ còn đi học ca trù thỉnh thoảng gọi hội tra tấn cả nhà. Con em đứa nào sau này bảo vợ em như thế em vả cho vêu mặt.

Chỉnh sửa cuối:

TalaMit

Xe tải
Em cũng như bác, cũng không hợp tính ông bà, các cụ càng lớn lại càng cả nghĩ, mình thì 1 năm về thăm Bố Mẹ được vài ba lần nên càng phải nhịn, các cụ không phải khó tính nhưng vì thương con thương cháu mới vậy, nghĩ thế nên càng thấy thương ông bà.
Đúng bác ạ, ko phải các cụ khó tính mà nhiều thói quen dc hình thành từ những năm tháng cũ, dk kinh tế khó khăn, xong lại kiểu cứ ki cóp cho con cháu làm e bực lắm, vừa bực vừa xót, nói mãi ko nghe, lúc nào cũng phải làm công tác tư tưởng. Nhiều lúc cáu kỉnh to tiếng xong lại thấy hối hận, nghĩ mình ra ngoài xh bị vật ko trượt phát nào mà vẫn chịu đựng dc mà đến lúc về nhà với chính bố mẹ mình lại vậy. Sau 30 tuổi thì trầm tính hơn, biết sợ thời gian hơn, biết điều chỉnh tâm trạng hơn 1 tý tẹo, nói các cụ ko tin mà có thời gian em ở cùng với ob 2 tuần mà em bị đau dạ dày luôn (cũng lâu phết rồi)