[Funland] Mẹ già như chuối chín cây

HUNGCLB

Xe đạp
Cụ giống e. Theo học hết năm 2 sỹ quan thì xin ra.
Nhìn các sếp vất quá, toàn ở doanh trại năm về nhà đc mấy lần; số người kiếm đc tiền thì ít!
Em thi đỗ vào Trường Sỹ Quan Lục Quân 1 nhưng mọi người khuyên không nên học vì theo nghiệp này thì vất vả và chắn xa gia đình, xa Cha Mẹ... Em ngẫm thấy cũng đúng nên chuyển qua học ngành khác, kết quả là sau khi học xong, vào Tp.HCM làm việc, tới nay đã xa gia đình, Bố, Mẹ 26 năm rồi. Haizz....:(

huyhung123

Xe điện
Em thi đỗ vào Trường Sỹ Quan Lục Quân 1 nhưng mọi người khuyên không nên học vì theo nghiệp này thì vất vả và chắn xa gia đình, xa Cha Mẹ... Em ngẫm thấy cũng đúng nên chuyển qua học ngành khác, kết quả là sau khi học xong, vào Tp.HCM làm việc, tới nay đã xa gia đình, Bố, Mẹ 26 năm rồi. Haizz....:(
Kk cùng trường với em đấy. Học 2 năm mới xin ra được, e ra quân đầu năm thứ 3!

Tuấn 3s

Xe tăng
Sáng nay buông bút nghiên, xách làn ra chợ, chợ xóm xôn xao. Mua vài món nho nhỏ, mang về hì hụi hì hụi, ngỡ mẹ đi trường hạ giữa trưa mới về. Ngờ đâu sáng nay bà về sớm. Mềm mại hỏi con làm gì, rồi tất tả vét cơm ý muốn rửa nồi vo gạo. Nghe thằng con gắt, lại buông tay ra ghế phòng khách bần thần ngồi.

Mẹ em bảo năm nay tao 86. Nếu thế, bố mà còn thì chắc chắn 105. Tại xưa ông ấy đeo súng lục ở mông nên mê, với lại lính tráng mà thư sinh trắng trẻo, đẹp zai. Nói chung phụ nữ ai mà chả thế, thời binh đao, thấy zai đẹp, lại là sỹ quan cô nào chả mê. Đùa đến thế thôi, chớ có xa hơn, bởi thời gian bên chồng, tính năm chẳng hết hai đầu bàn tay. Cái nhọc nhằn của người phụ nữ xa chồng ngày ấy chỉ nên lắng nghe mà tự cảm nhận, phần nào.

Ơn trời mẹ em vẫn khỏe, vẫn chùa chiền miếu mạo hàng ngày, vẫn hội đoàn xóm phường nô nức. Nhưng giờ mẹ em nấu cơm không còn ngon như trước. Em không ăn được. Nhưng phải để cho bà nấu để bà vui, và vẫn phải ăn dù là ít. Cảm thấy mình vẫn còn có ích cho con cháu là một động lực lớn của người già, vợ em nó bảo thế nên hàng tháng con gấu này vẫn ngửa tay cầm của bà 3 xịch tiền ăn + tiền truyền hình cáp, rồi lại khiến thằng chồng nó giả vờ dấm dúi đưa lại cho bà bằng cách này hay cách khác. Thằng chồng cũng thuộc dạng mất dạy, thỉnh thoảng lại kích đểu để mẹ chồng con dâu cãi nhau cho nó vui cửa vui nhà. Bà cũng chẳng phải vừa, đôi khi thấy con zai con dâu ríu rít là không vui đâu, thế nên phải đập cho gấu vài câu nặng nhọc để bà gật gù, thằng này khỏe mạnh, có sức khỏe mà lại biết bảo ban vợ. keke.

Mỗi lần thằng cháu từ xa zalo về, là bà vui như tết, cười móm mém. Ấy thế mà con cháu gái ở gần thì suốt ngày đe, này thì rửa bát, này thì phơi quần áo, này thì vệ sinh...etc.. Có mà chuyện học hành của nó thì bà chỉ biết có tiền, ôi này tiền đây đi thi ăn xôi đỗ không được ăn xôi lạc đâu nhé... đi chơi với bạn thì phải có tiền nhá, tiền đây... con gái là phải biết son biết phấn, phấn đây tiền đây... nhớ về trả bà tiền thừa là được.

Mẹ già như chuối chín cây. Nhìn dáng bần thần của mẹ trên ghế sofa, lại thương. Vài dòng ở đây cho vơi ủy mị, em k0 post face được. Post face đứa kia biết được lại trách. Mệt.
Muốn khóc quá cụ ơi :(

Tuấn 3s

Xe tăng
nên em cũng hay lấy lý do liên hoan gia đình để cả nhà tụ tập. Mỗi lần đầy đủ thì tầm 3 mâm. Điều cả ba gia đình nhà các chị và em gái về cho đông đủ.
Em luôn là người tổ chức sự kiện, mấy bà phụ nữ và đám trẻ thì tự vào bếp làm nụng, ai bận làm việc thì đến giờ ăn gọi về.
Em nói được và làm được, nên việc đoàn kết các thành viên trong gia đình lớn thì không thành vấn đề.
Cụ nói làm em chợt nảy ra ý định lần tới khi đủ ông bà ra HN chơi, em sẽ tổ chức 1 buổi, và cố gắng lấy đó thành lệ quen. Chứ ngoài này có 2 chị em, gia đình cả, mang tiếng lớn đầu mà ko chịu nghĩ cho cảm xúc của các cụ ở quê. Haizz, thấy mình lỗi quá ạ

Nguyen8099

Xe máy
Có tuổi rồi, nghe hát văn thấm lắm.
Gửi cụ:
Em hơn 30 chục. Nhưng mà chỉ nghe hát văn. Kiểu câu từ thâm sâu, sâu sắc, nó có ý nghĩa nhiều. Trước e mở cả tầng chung cư của em ko nghe quen, nhưng sang e uống chè nhiều nghe quen rồi ko nghe lại khó chịu :))...... Cụ nghe bài " Dân Văn Chầu Tổ " đi

Nguyen8099

Xe máy
Nghe trọn bài này mới thấy câu từ thấm thía và mới thấy giây phút bên bố mẹ đáng trân trọng các cụ ạ

Batman

Xe điện
Cụ nói làm em chợt nảy ra ý định lần tới khi đủ ông bà ra HN chơi, em sẽ tổ chức 1 buổi, và cố gắng lấy đó thành lệ quen. Chứ ngoài này có 2 chị em, gia đình cả, mang tiếng lớn đầu mà ko chịu nghĩ cho cảm xúc của các cụ ở quê. Haizz, thấy mình lỗi quá ạ
Vâng Cụ, việc đoàn viên là điều rất tốt để liên kết tình cảm giữa các thế hệ.
Ngoài Tết và giỗ thì em còn có mấy ngày cắc cớ, sinh nhật con trai/gái, mừng cháu này vào chỗ này, cháu kia vào chỗ khác, đại thể là tìm dịp hợp lý để tụ thôi ạ.

TalaMit

Xe tải
Sáng nay buông bút nghiên, xách làn ra chợ, chợ xóm xôn xao. Mua vài món nho nhỏ, mang về hì hụi hì hụi, ngỡ mẹ đi trường hạ giữa trưa mới về. Ngờ đâu sáng nay bà về sớm. Mềm mại hỏi con làm gì, rồi tất tả vét cơm ý muốn rửa nồi vo gạo. Nghe thằng con gắt, lại buông tay ra ghế phòng khách bần thần ngồi.

Mẹ em bảo năm nay tao 86. Nếu thế, bố mà còn thì chắc chắn 105. Tại xưa ông ấy đeo súng lục ở mông nên mê, với lại lính tráng mà thư sinh trắng trẻo, đẹp zai. Nói chung phụ nữ ai mà chả thế, thời binh đao, thấy zai đẹp, lại là sỹ quan cô nào chả mê. Đùa đến thế thôi, chớ có xa hơn, bởi thời gian bên chồng, tính năm chẳng hết hai đầu bàn tay. Cái nhọc nhằn của người phụ nữ xa chồng ngày ấy chỉ nên lắng nghe mà tự cảm nhận, phần nào.

Ơn trời mẹ em vẫn khỏe, vẫn chùa chiền miếu mạo hàng ngày, vẫn hội đoàn xóm phường nô nức. Nhưng giờ mẹ em nấu cơm không còn ngon như trước. Em không ăn được. Nhưng phải để cho bà nấu để bà vui, và vẫn phải ăn dù là ít. Cảm thấy mình vẫn còn có ích cho con cháu là một động lực lớn của người già, vợ em nó bảo thế nên hàng tháng con gấu này vẫn ngửa tay cầm của bà 3 xịch tiền ăn + tiền truyền hình cáp, rồi lại khiến thằng chồng nó giả vờ dấm dúi đưa lại cho bà bằng cách này hay cách khác. Thằng chồng cũng thuộc dạng mất dạy, thỉnh thoảng lại kích đểu để mẹ chồng con dâu cãi nhau cho nó vui cửa vui nhà. Bà cũng chẳng phải vừa, đôi khi thấy con zai con dâu ríu rít là không vui đâu, thế nên phải đập cho gấu vài câu nặng nhọc để bà gật gù, thằng này khỏe mạnh, có sức khỏe mà lại biết bảo ban vợ. keke.

Mỗi lần thằng cháu từ xa zalo về, là bà vui như tết, cười móm mém. Ấy thế mà con cháu gái ở gần thì suốt ngày đe, này thì rửa bát, này thì phơi quần áo, này thì vệ sinh...etc.. Có mà chuyện học hành của nó thì bà chỉ biết có tiền, ôi này tiền đây đi thi ăn xôi đỗ không được ăn xôi lạc đâu nhé... đi chơi với bạn thì phải có tiền nhá, tiền đây... con gái là phải biết son biết phấn, phấn đây tiền đây... nhớ về trả bà tiền thừa là được.

Mẹ già như chuối chín cây. Nhìn dáng bần thần của mẹ trên ghế sofa, lại thương. Vài dòng ở đây cho vơi ủy mị, em k0 post face được. Post face đứa kia biết được lại trách. Mệt.
Tự nhiên thấy cay cay mắt bác ạ, trước 30 e ko nghĩ nhiều nhưg đúng là ko gì bằng thời gian. E ko hợp tính ông bà, hay khắc khẩu, mặc dù giao tiếp bên ngoài nhiều nhưng mỗi lần nói chuyện với các cụ lại phải nín nhịn để ko quát ông bà, nghĩ cũng tội

lykai

Xe tăng
Mẹ em ở quê, cách HN khoảng 1 tiếng.
Thỉnh thoảng ngày thường hết giờ lv hoặc hôm nào đi công tác qua là em lại ghé thăm mẹ.
Gặp mẹ cũng chả nói được câu yêu thương nào nhưng chỉ cần nhìn thấy mẹ và xin bát cơm nguội là vui rồi.
Mà sao về nhà ăn cơm nguội lại ngon thế chứ.

HUNGCLB

Xe đạp
Tự nhiên thấy cay cay mắt bác ạ, trước 30 e ko nghĩ nhiều nhưg đúng là ko gì bằng thời gian. E ko hợp tính ông bà, hay khắc khẩu, mặc dù giao tiếp bên ngoài nhiều nhưng mỗi lần nói chuyện với các cụ lại phải nín nhịn để ko quát ông bà, nghĩ cũng tội
Em cũng như bác, cũng không hợp tính ông bà, các cụ càng lớn lại càng cả nghĩ, mình thì 1 năm về thăm Bố Mẹ được vài ba lần nên càng phải nhịn, các cụ không phải khó tính nhưng vì thương con thương cháu mới vậy, nghĩ thế nên càng thấy thương ông bà.

Website
thegioigiaydankinh.com
Em đây hơn 10 năm miền Nam ,chẳng chăm được mấy - giờ về quê thấy các cụ cái gì cũng sợ tốn kém

phohien035

Xe buýt
Em thì từ bé đã có vẻ ko hợp với tính các cụ. Bé thì phải nghe theo nhưng nhiều lúc muốn phản ứng lại thì lại mang tiếng hư, bướng .... nên thôi. Lớn đi học xa nhà, rồi lấy vợ con về ở cùng các cụ nhiều lúc cũng bị ức chế. Do các cụ nguyên tắc, chi li cụ tỷ nên cả em lẫn vợ đều phải "nhịn". Cứ có chuyện là cụ ông lại họp gia đình để quán triệt như học NQ, bé thì ko sao, có gia đình rồi nghe mãi cũng chán. Còn cụ bà thì rất ít khi nói thẳng điều mình thích, mong muốn mà toàn thông qua cụ ông để truyền đạt. Đâm ra càng về sau càng " căng thẳng", nhưng em có lúc to tiếng, còn không im lặng vì tính các cụ nhà mình thế rồi nên cũng chịu. Đến các bà dì, bà cô đều "ngại" bà già em vì tính khi chi li, cụ tỷ quá mức, kể cả gửi tiền nhờ mua đồ cúng lễ các cụ ở quê (tức là bố mẹ các cụ) cũng ra điều kiện chỉ chi từng này ... nên các dì sợ chạy mất dép. Cụ có tiền gửi tiết kiệm, do tuổi cao thì giao em, Gâu và đứa em đứng tên nhưng em và Gấu em ko giữ sổ mà giao lại để tránh tiếng. Toàn bộ chi phí trong nhà em chịu hết. Tiền ông bà thích ăn, mua gì thì từ lương hưu (do em rút ATM theo yêu cầu về đưa các cụ). Nhưng cụ bà luôn ca thán thiếu tiền, ăn uống phải tiết kiệm ... Con cháu có mua gì mà ăn ko hợp là cụ chê ko ngon như ngày xưa .... Thế là đứa em nó tuyên bố chê thì nghỉ cho khỏe. Còn Gấu em bảo,khi nào bà có nhu cầu nói trực tiếp thì mua còn không cứ nói bóng gió qua ông, người khác thì "nghỉ". Em ở giữa cũng khó xử vì tính bố mẹ mình hơi "khác người"., ít thích giao tiếp trò chuyện với người xung quanh, luôn cho mình là quan trọng, con cái, nhất là con trưởng phải có trách nhiệm. Nhiều lúc em nói các cụ: Tiền các cụ có, bọn con ko tơ hào gì cả, cụ muốn tiêu bao nhiêu thì tiêu, nếu có hết bọn con sẽ có trách nhiệm lo. Nhưng cụ bà thì cứ thích giữ sổ, tích cóp đc đồng nào do Tết nhất có người mừng tuổi ... lại bảo con đi gửi TK.

Maner Bolsol

Xe tăng
Khi lớn lên có đồ để biếu bố mẹ thì cũng chỉ mong người còn để quà biếu được bố mẹ hưởng thụ. Hồi còn nhỏ thì chẳng có gì để biếu bố mẹ, có cái gì ngon, đẹp thì bố mẹ lại dành cho mình rồi. Thời gian trôi nhanh, ai còn cha còn mẹ thì nên dành 1 phần thời gian của bản thân để cho cha mẹ, dẫu chỉ cần ngồi nói chuyện mà thôi.

smilingman82

Xe buýt
Đa phần e thấy con trai thường ít tình cảm hơn con gái, nên được như các cụ trên đây thật quý. Càng lớn tuổi, lại càng thấy thương ông bà hơn. Giờ làm gì cũng được, miễn sao các ông bà vui khỏe là tốt rồi, mọi việc khác ko quan trọng.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện

Câu chuyện của CỤ, E rất cảm động

Chỉnh sửa cuối: