Me c200 vs cam 3.5q

maximo

Xe tải
Thật ra thì cái chuyện ss con này với con kia cũng chỉ là vấn đề tâm lý . Chọn con nào cũng tùy theo sở thích của cá nhân, rất khó có 1 sự phân cấp rạch ròi . Và chưa hẳn con đẳng cấp hơn thì phù hợp hơn .
Bên OS có 1 bài kể về 1 ông già đổi chiếc cam của ổng cho thằng cháu lấy chiếc Lexus IS250 chạy thử chơi . Kết quả là ông già la bai bải vì ổng thấy IS chật chội , ồn ào chẳng êm ái tí nào và thề rằng khg bao giờ đụng vô con đó :21: Đám thanh niên thì trề môi , đúng là ông già khg biết chơi , xe sport thì nó phải vậy chứ đòi sao nữa . Thôi ông về với con mụ camry nhà quê của ông đi :))
Trên thế giới ngày nay , người ta cũng khg quan niệm cứng ngắt nũa mà suy nghĩ thoáng hơn nhiều . Thương hiệu là 1 chuyện nhưng công năng cũng khg thể bỏ qua . Điển hình mới nhất như có tạp chí nước ngoài đã đưa con Genesis 4 cửa của Huyndai lên làm đối thủ của con Lexus GS350 (xem chi tiết trong tạp chí OTXM cách đây vài tháng) . Đây cũng khg phải là trường hợp duy nhất từ xưa đến nay
- Người ta thường có câu (Vợ lạ, xe quen), cái gì mới cùng làm bỡ ngỡ và khó sử dụng. Đó chỉ là cảm giác ban đầu thôi. Ví như các cụ ở quê ra thành phố, cái gì cũng bất tiện và thấy không thoải mái mà rõ ràng ở quê trong nhà đâu có tiện nghi. Ngại thích nghi với cái mới, ngại tìm hiểu, ngại phải thay đổi là một biểu hiện của tuổi già đấy :)
- IS 250 và Camry có thể gạt thương hiệu sang một bên vì nó là 2 cái xe được trang bị hoàn toàn khác nhau. Giá cost của IS250 là khoảng 30k USD và Camry là khoảng 20K. Chênh lệch 10k ở đây kô phải chỉ là thương hiệu mà là tính năng, là độ an toàn, là công nghệ mới, là tiêu chuẩn chất lượng...Bác thử so sánh xem cũng tương đương 2.5 cả mà động cơ của IS là bao nhiêu HP và Camry là bao nhiêu HP chưa? khác nhau nhiều lắm đấy.

adco

Xe điện
- Người ta thường có câu (Vợ lạ, xe quen), cái gì mới cùng làm bỡ ngỡ và khó sử dụng. Đó chỉ là cảm giác ban đầu thôi. Ví như các cụ ở quê ra thành phố, cái gì cũng bất tiện và thấy không thoải mái mà rõ ràng ở quê trong nhà đâu có tiện nghi. Ngại thích nghi với cái mới, ngại tìm hiểu, ngại phải thay đổi là một biểu hiện của tuổi già đấy :)
- IS 250 và Camry có thể gạt thương hiệu sang một bên vì nó là 2 cái xe được trang bị hoàn toàn khác nhau. Giá cost của IS250 là khoảng 30k USD và Camry là khoảng 20K. Chênh lệch 10k ở đây kô phải chỉ là thương hiệu mà là tính năng, là độ an toàn, là công nghệ mới, là tiêu chuẩn chất lượng...Bác thử so sánh xem cũng tương đương 2.5 cả mà động cơ của IS là bao nhiêu HP và Camry là bao nhiêu HP chưa? khác nhau nhiều lắm đấy.
Hehe bác lộn em với ông già trong câu chuyện kể trên rồi :41:

NHUOCTHUY

Xe buýt
thôi các cụ ạ, túm lại có lẽ nên mua Cam cho CHUẨN, mà các bác Mer cũng nhịn đi 1 tí, thế là xong thôi mà.
Em k đi cam, nhưng nếu có chắc cũng vẫn thỏa mãn. mỗi người 1 sở thích, 1 tính toán riêng, giống nhau làm sao được.

Trungtroc

Xe điện
Theo quan điểm của em là sự so sánh này là khập khiễng. Em chỉ muốn nói là nếu để so sánh thì Mer C class chỉ có thể so với Lexus dòng IS như IS 250 hay 350, BMW 3 Series, Audi A4 ( Sedan Compact hạng sang), chứ không thể dùng Camry kể cả 3.5Q để so sánh với Mer C Class. Mà Camry chỉ có thể so sánh với Honda Accord, Mazda 6, Nissan Altima... ( Sedan hạng trung). Còn khi chúng ta chọn lựa xe nào thì em mạn phép phải nói là chúng ta phải chấp nhận chi phí cho đẳng cấp và sự lụa chọn đó. Đơn cử chỉ nói cái đơn giản là lốp xe của Camry các bác chỉ mua cùng lắm là 2,5tr/ chiếc, trong khi đó lốp xe Mer C Class mới thấp nhất là 3,5tr/ chiếc. Nhưng các bác thấy rằng cái sự đẹp hay sự thể thao thì loại nào mang đến cảm giác hơn. Hay hệ thống âm thanh của Camry cho dù là đời mới tăng thêm âm trầm nhưng có là gì so với Mer C không. Hay em hỏi các bác là đã bác nào có điều kiện đi Mer hay BMW khi có ý định đổi xe lại nghĩ đến chọn Camry chưa ạ? ( Trừ khi bác đó đang cần phải tiết kiệm chi tiêu hơn). Em mạn phép như thế xin các bác chỉ giáo thêm! tks.
Có MC Quyền Linh bác ạ, trước chạy Mẹc C200, giờ chuyển sang chơi con Camry 2.4G! Mà em dám cá là điều kiện ktế của Quyền Linh ko bi đát đến nỗi phải đi thụt lùi đâu ạ, ông ý còn đang định đổi Audi kia kìa!!!

adco

Xe điện
Thớt này bữa giờ cũng hoàn thành sứ mạng lịch sử rồi . Thiên thời địa lợi đã thay đổi , ngày mai chắc chắn nó sẽ khg còn giá trị nữa vì con 3.5q đã bị thuế TTDB cho dòng xe máy trên 3.0 quất cho 1 phát , được coi là xe của nhà giàu nên có giá bán là 68.800USD , ra giấy tờ cũng tròm trèm 80k chứ chẳng chơi .
Cái giá này đã đẩy xa cách biệt giữa C200 và cam3.5q , chênh nhau tầm 10k . Cho nên có lẽ sẽ khg còn cái sự lăn tăn mua con này hay con kia nữa .
Xin chúc sức phẻ các bác và có thể sẽ gặp nhau trong phần tranh luận các con xe khác trên tinh thần học hỏi và tôn trọng nhau (b)

Minh Kỳ

Xe máy
Hix, Người VN nghèo, mà bị thuế má nặng quá... Không biết đến lúc nào mới được mua xe giá dễ chịu một chút. Camry 3.5, lúc chưa tăng thuế thì đã cao, giờ tăng lên cao nữa, thật là buồn cho những Fan của Camry như mình... hix

Camry 2009 HCM CIF price: 22,9K

SonataHQ

Xe điện
Xe nào chả được các Bác miễn 4 bánh, nhưng em vẫn chọn Mecxàđì:6:

Gooman

Xe hơi
Thời thế thế thời đã thay đổi.
Em đề nghị cái các bác bình luận cho con GLK300
Em đang kết

trungdq

Xe tải
GLK là xe compact luxury crossover bán chạy nhất ở Mỹ từ đầu năm 2009 đến giờ:

February 2009 - Luxury Car Sales

Entry CUV
1. GLK - 1,918
2. EX - 880 (Infiniti)
3. RDX - 709 (Acura)
4. Q5 - 627 (Audi)
5. X3 - 267 (BMW)
6. XC60 - 235 (Volvo)

http://www.autospies.com/news/February-2009-Luxury-Car-Sales-41624/

January 2009 - Luxury Car Sales

Entry CUV
1. GLK - 1,300
2. RDX - 801
3. EX - 776
4. X3 - 394

http://www.autospies.com/news/January-2009-Luxury-Car-Sales-40605/

Doanh số tháng 3/2009 của GLK còn cao hơn: 2598 xe:
http://autospies.com/news/Mercedes-Benz-Sales-Remain-In-The-Dungeon-Down-25-For-March-42554/

bahung

Đi bộ
Lựa chọn gì nữa chọn 3.5 đi, Mec đi C chán lắm vì rất chật, đồ thay lại đắt, hay hỏng vặt Di 3.5 kinh tế hơn rất nhiều
Nếu có tiền bạn nên mua mec E,S đừng đi C

o0INNOVA0o

Xe đạp
các bác nào đang đi 2 em này xin cho vài ý kiến để so sánh :6:. Em đang suy nghĩ về 2 em nó ko biết chọn em nào:102: , mong các bác cho chút ý kiến (b)
mer và cam 3.5 là 2 vấn đề khác nhau, mình thích xe nào thì mua thôi(b)(b)(b)

KJNBIN

Xe tải
4 trang vẫn bất phân thắng bại.
Cam 2.4 mua 51k sau 1 năm bán 41k, tỉ lệ lỗ 19%
C200 mua 59k, sau 1 năm bán 49k, tỉ lệ lỗ 16%
Vote cho C200:69:

Cá nhân em đã sử dụng cả 2 con và em thấy Mer C200 nội thất thì xoàng và không gian nhỏ?Đi xe không được bốc cho lắm vì có lẽ là 1.8!

Về độ ồn thì thấy rứa nhau cả thôi!Nói chung Mer đẳng cấp nhưng không phải là Mer nào cũng thừa hưởng được điều đó!

1 phiếu cho Cam 2.4 còn mer C200 thì :77:

Hiep CTM

Xe tải
TẠI SAO KHÔNG ĐƯA BMW SERIES 3 VÀO NHỈ - 325i ĐÓ BÁC
nếu bác thích 2 thằng mer vs toyota thì nên chọn camry 3.5Q ăn chắc mặc bền
đi camry ko ai nói mình nghèo hết
quan trọng chỉ là lời nói qua lại thôi chứ có mất mác gì cho bác đâu
còn nếu bác muốn sang vs đẳng cấp hiện đại thì BMW series 3-325i sport tầm 80k đầy đủ đồ chơi ( 2009 ) đi con này mà cụ nào chê nữa thì em chào thua :77:
còn nếu bác mua dòng sedan sang thì nhiêu lắm mà tiền bỏ ra cũng là chữ nhiều :069:
BMW 750Li 2009
Audi A8
Mer S63 AMG
Lexus ls600hl ( cạnh tranh với 3 thằng trên đó pác đừng xem thường nhé)
bây giờ ít ai quan niệm đẳng cấp về thương hiệu lắm
An toàn, hiện đại, tiện nghi, dễ sử dụng, thời trang, stlye đẹp là ok
riêng em thì đi BMW 325i hay là camry 3.5Q thì cũng vậy thôi chứ thật sự tiêu chí của em là xe an toàn cho người lớn vs trẻ em là em khoái, mặc dù giá vs đẳng cấp nó khác nhau

Chỉnh sửa cuối:

power

Xe tải
TẠI SAO KHÔNG ĐƯA BMW SERIES 3 VÀO NHỈ - 325i ĐÓ BÁC

bây giờ ít ai quan niệm đẳng cấp về thương hiệu lắm
An toàn, hiện đại, tiện nghi, dễ sử dụng, thời trang, stlye đẹp là ok
Nếu không cần thương hiệu, chọn xe Hàn cùng tầm tiền thì mỹ mãn.

huytoan87

Xe hơi
Cá nhân em đã sử dụng cả 2 con và em thấy Mer C200 nội thất thì xoàng và không gian nhỏ?Đi xe không được bốc cho lắm vì có lẽ là 1.8!

Về độ ồn thì thấy rứa nhau cả thôi!Nói chung Mer đẳng cấp nhưng không phải là Mer nào cũng thừa hưởng được điều đó!

1 phiếu cho Cam 2.4 còn mer C200 thì :77:
Cá nhân em cũng đi 2 con này rồi, đúng là em thấy nội thất C200 nhìn hơi cứng nhưng đi cũng bốc đấy chứ, chắc chắn là bốc hơn Cam 2.4. Cam 2.4 LE em đi ko bốc, đi ra đường trường 100km/h là thấy ồn rồi.
Theo em bác chủ thớt nên mua 3.5Q hay cố tí làm con E200K cũng hay.

power

Xe tải
Camry 2.4 LD & LE nội thất có cái gì đâu- nhìn đơn điệu & quá đơm giản (đạc biệt nhìn cái màu gỗ ốp không thể chấp nhận được), chẳng hiểu sao lại đi so với C200.
Nói thật với các Bác, chằng qua tiết kiệm thì mới mua CAMRY chứ nội thất CAMRY về độ tinh còn thua xe Hàn cỡ 30K ( i30, caren...)

Chỉnh sửa cuối:

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
Em thiết nghĩ là sự so sánh giữa Mer và Toy bản thân đã là so sánh khập khiễng rồi ạ. Vì Mer hay BMW hay Audi được gọi là dòng xe sang trong khi Toy, Nis, hay Mazda... đươc tính là dòng xe bình dân. Chính vì thế mà Toy hay Nissan mới phải đưa ra Lexus hay Infiniti để cạnh tranh với Mer hay BMW hay Audi. Ngay tại cái nôi sản xuất của các dòng xe sang thì cũng có những dòng xe bình dân như VW.... Còn theo em để so sánh giữa Mer C class thì phải so sánh với BMW 3 Series hay Audi A4 hay Lexus dòng IS hay Acura dòng TSX chứ không thể so sánh với Camry của Toy được. Nếu so sánh với Toy Cam thì các bác định so sánh cái gì ở đây: Sự rộng rãi? Cam hơn là cái chắc nhưng các bác định chở cái gì trên xe mà cần rộng rãi? chẳng lẽ suốt ngày các bác đi mua sắm đồ mà cốp sau của Mer hay BMW không đủ phải chất cả khoang sau?. Hay có ngày nào các bác cũng luôn chở đủ 05 người lớn trên xe nên luôn thấy chật chội khi đi Mer C hay BMW 3 Series. Cảm giác lái ( Cái này thực sự quan trọng) nếu các bác đã đi Mer hay BMW thì liệu Toy nói chung hay Cam nói riêng. Bác nào khẳng định với em đi Camry thích hơn ở cái gì em xin được thỉnh giáo ạ. Khả năng tăng tốc bác nào có thể cho em biết Cam tăng tốt hơn Mer C hay BMW 3 Series thì em thực sự thần tượng đó. Vì theo em biết Cam chỉ đạt mô men xoắn tối đa khi máy đạt ở 5800 vòng/ phút trong khi BMW và Mer đạt mô men xoắn tối đa trong khoảng từ 2600 vòng/ phút đến 4500 vòng/ phút. Thế thì loại xe nào tăng tốc tốt hơn. Còn nữa Mer C Class mới đạt công suất cực đại 184 Mã lực với động cơ 1.8L trong khi đó Camry 2.4L moi đạt có 158 Mã lực. Trên đây là những ý kiến mà em thấy nếu có gì sai xin các bác chỉ giáo thêm ạ.
- Phân tích rất hay, (b)(b)

NHUOCTHUY

Xe buýt
nói thế thôi, có bao giờ thử được cái công xuất cực đại ấy đâu - mua cam cho lành.:))
C2008 thì cho mình cái cảm giác lái - Cam léo bao giờ có được.

KJNBIN

Xe tải
Tuy C2 đỗ cạnh Q thì có vẻ hiền và không "lì" bằng nhưng tất nhiên là Mẹc ở đẳng cấp khác bác ợ.
Theo em bác nên cố lên C220 thì em thấy có vẻ ngoại thất nó xịn hơn thì phải (em thấy đèn hậu khác nhau á)
Đẳng cấp?C200 bác đã lái chưa mà phát biểu mạnh thế?Nội thất thì nhỏ,máy thì có 1.8 đi thì đỡ ồn hơn Civic một chút là cùng!Để so sánh với 3.5q thì em C200 này không đủ tư cách về mọi mặt(Nội thất rộng hơn,máy khỏe hơn...vv..và vv...)Mà hình như chỉ có C200 và C230 chứ làm gì có C220 bác?

PS:Mà bác định mua xe camry 3.5q đã qua sử dụng hả bác vì theo em được biết thì toy không có xe mới!
(b)

HuyTrinh

Xe tải
Đẳng cấp?C200 bác đã lái chưa mà phát biểu mạnh thế?Nội thất thì nhỏ,máy thì có 1.8 đi thì đỡ ồn hơn Civic một chút là cùng!Để so sánh với 3.5q thì em C200 này không đủ tư cách về mọi mặt(Nội thất rộng hơn,máy khỏe hơn...vv..và vv...)Mà hình như chỉ có C200 và C230 chứ làm gì có C220 bác?

PS:Mà bác định mua xe camry 3.5q đã qua sử dụng hả bác vì theo em được biết thì toy không có xe mới!
(b)
dạ thưa cụ. động cơ 1.8 nhưng công suất 184 mã lực trong khi cam 2.4 chỉ 164 mã lực.
ồn thì với điều kiện đường xá ở vn thì liệu các xe phải cách âm thế nào mới đủ. em thấy hoàn toàn hài lòng về khả năng cách âm của C200. ngồi xe chắc nịch, đầm và rất thích. cụ bảo là c200 ko so sánh đc or kể cả c230 á. giờ em chỉ đơn giản nhắc đến cái gương nhé. gương cam em nhớ nó chỉ là cái gương còn gương C thì nó sưởi và tự dim khi bị pha chiếu vào.