Me c200 vs cam 3.5q

Galaxy

Xe hơi
Em thì chả biết, em thì cứ theo cái khôn của thiên hạ thôi...đỡ phải trả giá làm chuột bạch! :41:
Xe gì người mình mua nhiều thì em mua và em dùng, em theo các cụ đi trước cho lành ạ!

Birdie

Xe tải
Các bác cứ cái nhau làm gì cho mệt. Mỗi xe có một cái hay riêng, có ưu có nhược, có cái người này thích thì người khác lại không thích...nói chung là có bàn đến vài chục năm hay 100 năm nữa vấn vậy thôi mà, trừ khi một trong hai hãng...phá sản!!!
Nhưng từ hồi có có nhièu hãng xe ở VN, người ta cũng đã đi, đã tranh cãi và cũng đã có kết luận tổng hợp như sau: Nhất Mec, nhì Bi, tam Toy, tứ Nis rùi. Nhưng phàm ở đời các cụ bảo rằng đừng bao giờ đứng đàu hàng quân, dex chết, sướng nhưng cũng khổ nhiều. và ngược lại đừng bao giò đi cuối hàng quân, khó chết nhưng mà khổ nhục lắm. vậy là đa phần người ta chọn đi giữa hàng quân tức là Bi và Toy. Nhưng người Vn có tính tiết kiệm, ăn chắc mặc bền, khiêm tốn, thật thà, dũng cảm nên đa phần chọn Toy nên Toy mới bán chạy thế ở VN, luôn luôn có số lượng bán đứng đầu, mẫu nào cũng ăn khách, cũng bán chạy. Túm cái váy lại chọn cái gì đây? Toy thôi bác chủ thớt ơi!!!:69::^):ohmy:

Mazspeed

Xe container
Các bác cứ cái nhau làm gì cho mệt. Mỗi xe có một cái hay riêng, có ưu có nhược, có cái người này thích thì người khác lại không thích...nói chung là có bàn đến vài chục năm hay 100 năm nữa vấn vậy thôi mà, trừ khi một trong hai hãng...phá sản!!!
Nhưng từ hồi có có nhièu hãng xe ở VN, người ta cũng đã đi, đã tranh cãi và cũng đã có kết luận tổng hợp như sau: Nhất Mec, nhì Bi, tam Toy, tứ Nis rùi. Nhưng phàm ở đời các cụ bảo rằng đừng bao giờ đứng đàu hàng quân, dex chết, sướng nhưng cũng khổ nhiều. và ngược lại đừng bao giò đi cuối hàng quân, khó chết nhưng mà khổ nhục lắm. vậy là đa phần người ta chọn đi giữa hàng quân tức là Bi và Toy. Nhưng người Vn có tính tiết kiệm, ăn chắc mặc bền, khiêm tốn, thật thà, dũng cảm nên đa phần chọn Toy nên Toy mới bán chạy thế ở VN, luôn luôn có số lượng bán đứng đầu, mẫu nào cũng ăn khách, cũng bán chạy. Túm cái váy lại chọn cái gì đây? Toy thôi bác chủ thớt ơi!!!:69::^):ohmy:
Chả phải. Thứ nhất, câu "Nhất Mẹc, nhì Bi, tam Ry, tứ Nis" là từ hồi ô tô còn chưa phổ biến ở ta, cách đây mười mấy năm có lẻ. Sau này khi các hãng đã vào nhiều, xe tư nhân vươn lên thành phổ biến có mấy ai xài Nis đâu, câu này bị lạc hậu rồi. Thứ hai, ở ta Mẹc chắc chắn bán chạy hơn Bi, nếu không thì Bi đã chả phải cuốn gói chuyển sang nhập khẩu. Thứ ba, Toy không chỉ bán chạy ở ta mà cả trên toàn thế giới (trừ Khựa thì phải), nên lý thuyết "hàng quân" của bác cũng chưa chính xác lắm. Còn chọn gì thì em không có ý kiến.:21::21::21:

NHUOCTHUY

Xe buýt
Cháu vừa làm bảo hiểm gương bên lái, hết khoảng 30 củ các cụ ợ. Gương xin luôn ( nghe nói thế, k biết có thật k vì gara bảo hiểm lắp vào - mà cháu thì léo biết cáhc kiểm tra)

kitticodon

Xe hơi
Đã thực sự là người biết chơi, bác đừng đem xe Đức ra so xe Nhật.
Có thể tính năng, hiệu dụng như nhau nhưng xe Nhật k đủ tuổi để nói chuyên với xe Đức.
Tô dô ta chỉ có ở quê mới sợ thôi.

adco

Xe điện
Đã thực sự là người biết chơi, bác đừng đem xe Đức ra so xe Nhật.
Có thể tính năng, hiệu dụng như nhau nhưng xe Nhật k đủ tuổi để nói chuyên với xe Đức.
Tô dô ta chỉ có ở quê mới sợ thôi.
Mer thì phải C230 trở lên bác ơi , C200 thì cũng chỉ ở quê mới sợ thôi :41:

Toy không chỉ bán chạy ở ta mà cả trên toàn thế giới (trừ Khựa thì phải)
Chỉnh lại cụ cái:

Toy chỉ bán chạy ở bắc Mỹ và châu Á (trừ TQ, Ấn độ hai nước lớn nhất) Toy kô bán chạy ở châu Âu, nam Mỹ, Nga, Trung đông, Châu Phi....

Mẹc thì không bán chạy ở đâu cả nhưng được mơ ước trên toàn thế giới.

(b) (b) (b)

Mazspeed

Xe container
Chỉnh lại cụ cái:

Toy chỉ bán chạy ở bắc Mỹ và châu Á (trừ TQ, Ấn độ hai nước lớn nhất) Toy kô bán chạy ở châu Âu, nam Mỹ, Nga, Trung đông, Châu Phi....
Mẹc thì không bán chạy ở đâu cả nhưng được mơ ước trên toàn thế giới.

(b) (b) (b)
Kụ cho em xin bằng chứng cụ thể cái phần in đậm nhé.(b)

Primera

Xe tăng
:)):)):))

Bác 2s mà cũng chui vào thớt này, thì quả là xe Mercedes có vấn đề thật rồi !

dj_levis_thien

Xe đạp
Khi nào bác mua đã em mới vỗ tay . Thật ra 3.5q chỉ phù hợp cho những người lớn tuổi . Nói về tính hiệu quả sử dụng lẫn kinh tế về lâu dài ở VN thì C200 khg qua được Cam 3.5 đâu mặc dù bây giờ 3.5q có mắc hơn C200 .
Người già luôn tính toán rất chi li và thâm thúy hơn cánh trẻ tuổi nhiều . Sau già thì bác sẽ hiểu :)
Vố tay đi Adco vì nhà đã có em Lexus GX 470 ngon hon 2 em trên cơ.Năm ngoái ông anh trai "cưới" con GX 470 với giá thách cưới là hơn 110k.Có GX 470 rồi nhà định bán em Ford Escape 3.0 (16L-1289) nhưng ông già lại tiếc.Còn này còn ngon với lại biển xe do chính GD Công An Hp tặng cho ông già nên ông già muốn để đi...
Mình mà đc chọn mua Mercedes C200 với Camry 3.5Q thì mình xe chọn C200 là chắc chắn.Và còn xoay thêm $ để lấy luôn C230.Đàng nào cũng mất công mua mà...:21::21::21:

adco

Xe điện
Em nói khi nào bác mua đúngcon C200 em mới vỗ tay mà :21:. Chuyện nhà bác có con đắt hơn đâu phải là tất cả . Nếu bác chịu khó đọc các bài của em thì đều thấy là em khuyên nên mua C230 chứ khg phải là C200. Bây giờ em đang xài 3.5q , nhưng nếu bác tham gia OF lâu thì cũng sẽ biết là nếu khg kẹt khủng hoảng KT em cũng đã đổi qua LS460L rồi . Cho nên tiền thì dư sức mua 1 con nào đó , nhưng người mua có thấy xứng đáng để mua khg lại là 1 chuyện khác bác ạ :)

Kim

Xe hơi
. Nếu so sánh với Toy Cam thì các bác định so sánh cái gì ở đây: Sự rộng rãi? Cam hơn là cái chắc nhưng các bác định chở cái gì trên xe mà cần rộng rãi? chẳng lẽ suốt ngày các bác đi mua sắm đồ mà cốp sau của Mer hay BMW không đủ phải chất cả khoang sau?. Hay có ngày nào các bác cũng luôn chở đủ 05 người lớn trên xe nên luôn thấy chật chội khi đi Mer C hay BMW 3 Series.
Ơ, cháu tưởng rộng rãi là một trong những tiêu chuẩn của tiện nghi chứ ạ.

Nói như bác thì Mẹc E, mẹc S cần gì làm to tướng nhỉ???

maximo

Xe tải
Ơ, cháu tưởng rộng rãi là một trong những tiêu chuẩn của tiện nghi chứ ạ.

Nói như bác thì Mẹc E, mẹc S cần gì làm to tướng nhỉ???
Rộng rãi trong một chừng mực nào đó là điều kiền cần để có thể tạo không gian tiện nghi hơn. Nhưng ngược lại bảo là rộng hơn thì tiện nghi hơn là không đúng. Không lẽ ngồi Ford transit thì sẽ tiện nghi hơn ngồi camry ah? Để tiện nghi thì còn nhiều yếu tố khác nữa ví dụ: thiết kế phù hợp, hài hòa, thuận lợi cho sử dụng, có nhiều thiết bị khác để trợ giúp và giải trí... nhằm tăng cảm giác dễ chịu. Quan điểm và tiện nghi của mỗi người lại cũng không giống nhau hoàn toàn. Người thì đặt việc điều khiển được xe một cách dễ dàng lên làm tiêu chí của sự tiện nghi cao hơn, người thì đặt tiêu chí khoảng không gian cabin rộng hơn, người thì đặt yếu tố thiết kế phù hợp mới là tiêu chí tiện nghi cao hơn... Và để đánh giá thì phải tổng hợp hầu hết các yếu tố đó lại để chấm điểm và so sánh. Nếu nhìn nhận yếu tố về không gian là tiêu chí của sự tiện nghi, còn phải xét đến cả kích thước của người sử dụng. Cơ thể người VN hiện tại đa phần là nhỏ hơn so với trên TG nên em không nghĩ là chúng ta có vấn đề kích thước với những mẫu xe không phải là quá nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

mercedes fan

Xe hơi
cái này bác cảm thấy ưng cái nao thì lấy thôi,chứ cũng khó để giúp bác vi 2 cái cug ngang ngang nhau.Nếu như bác co tầm 80 000 va muốn tư vấn giua cảmy va c200 thi mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.Bác thấy cái nao đẹp hơn,thấy thích hơn thì mua thôi,còn chức năng ,tiện nghi e nghĩ cugx ngang ngang thôi,cam rộng hơn 1 chút.Chúc bác mau chóng mua được xe nhé,thông báo để anh e bít q định của bác nhé
(b)

adco

Xe điện
Kụ Adco giải thích rõ hơn phần in đậm được không? Em lại không nghĩ thế. Hiệu quả sử dụng thì cùng là cái sedan, mặc dù 3.5Q to hơn nhưng cũng không phải là ưu thế quá quan trọng. Còn về kinh tế: 3.5Q tốn xăng hơn hẳn, chắc cỡ phải 50% chứ chả ít (trong phố C200 có 12l/100km, trong khi 3.5Q thì phải 18l/100km); Giá thành lại đắt hơn tương đối; độ mất giá thì cũng "oai hùng" như nhau. Như vậy 3.5Q chỉ còn hơn ở giá thành bảo dưỡng và phụ tùng. Nếu đều đồ hãng thì cũng chả chênh lệch nhiều. Phần này bù vào giá thì cũng chả biết thế nào.
Gửi riêng bác Mspeed : Em biết bác cũng là 1 cao thủ , hỏi để giả đó em cho vui thôi phải khg:) . Em chưa và chẳng dám xài Mer ở thời điểm này nhưng đọc bài ở OF và OS khá nhiều , chỉ biết thấy gương người đi trước mà né thôi . Em mượn tạm bài của bác này

Em thấy bác kê chi phí ra như thế thì vẫn rẻ hơn con Mercedes C200k trước đây em chạy nhiều. Mercedes bảo hành 3 năm trong 3 năm đó em thay ko phải mất tiền những khoản sau:
- Khoảng 6 lần thay còi (ông lái xe bấm điên quá) mỗi lần đều thay cả đôi
- Thay cảm biến đồng hồ báo xăng (cái đơn giản thế mà cũng hỏng)
- Thay được 1 bộ bơm xăng, khoảng vài triệu em ko nhớ chính xác.
- Một số thứ nữa ko nhớ để kê ra được.

Sau 3 năm hết bảo hành em phải thay những thứ sau:
- Lốc lạnh điều hoà - khoảng 20 triệu
- Giàn lạnh điều hoà - khoảng 15 triệu
- 2 thanh Rô tuyn - hơn 1 triệu
- Má phanh - gần 1 triệu
- 2 Cục cao su ở bộ phận lái phía trước - gần 1 triệu
- 2 lần thay lọc xăng, thằng Mer nó đòi hỏi là phải thay lọc sau mỗi 1 vạn Km, em đã cố chạy đến khoảng vài vạn mới thay. Xăng ở VN chất lượng kém nên ko thay ko được. - 1.6 triệu 1 phát

Tất cả những thứ trên còn chưa kể thay dầu và bảo dưỡng chỉnh sửa lặt vặt.
Còn To thì bác cũng biết rồi đó , tuy nhà quê nhưng con nào cũng cày như trâu mà chẳng hư hao gì nhiều miễn sao chịu khó đi bảo dưỡng chu đáo :)

maximo

Xe tải
Đúng là về vấn đề bảo dưỡng và chí phí bảo dưỡng kể cả sơn, sủa các vết xước thì xe Mer phiền hà và phức tạp mất thòei gian và tiền bạc hơn nhiều. Xe Mer chỉ bền và sẽ rất bền khi mà quy trình bảo dưỡng được thực hiện chuẩn mực. Toy thì đơn giản hơn, hỏng ở đâu cũng có thể sủa chữa được vì thiết kế không quá phức tạp và hiện đại so với trình độ mặt bằng chung tay nghề của thợ. Đó cũng là lý do tại sao Furtuna trang bị động cơ đời cũ với dung tích đến 2.7 mà số mã lực thì rất nhỏ, nhưng bù lại về miền núi thợ ở đó vẫn có thể khắc phục được khi có hỏng hóc.

nhphuc7610

Xe hơi
Theo quan điểm của em là sự so sánh này là khập khiễng. Em chỉ muốn nói là nếu để so sánh thì Mer C class chỉ có thể so với Lexus dòng IS như IS 250 hay 350, BMW 3 Series, Audi A4 ( Sedan Compact hạng sang), chứ không thể dùng Camry kể cả 3.5Q để so sánh với Mer C Class. Mà Camry chỉ có thể so sánh với Honda Accord, Mazda 6, Nissan Altima... ( Sedan hạng trung). Còn khi chúng ta chọn lựa xe nào thì em mạn phép phải nói là chúng ta phải chấp nhận chi phí cho đẳng cấp và sự lụa chọn đó. Đơn cử chỉ nói cái đơn giản là lốp xe của Camry các bác chỉ mua cùng lắm là 2,5tr/ chiếc, trong khi đó lốp xe Mer C Class mới thấp nhất là 3,5tr/ chiếc. Nhưng các bác thấy rằng cái sự đẹp hay sự thể thao thì loại nào mang đến cảm giác hơn. Hay hệ thống âm thanh của Camry cho dù là đời mới tăng thêm âm trầm nhưng có là gì so với Mer C không. Hay em hỏi các bác là đã bác nào có điều kiện đi Mer hay BMW khi có ý định đổi xe lại nghĩ đến chọn Camry chưa ạ? ( Trừ khi bác đó đang cần phải tiết kiệm chi tiêu hơn). Em mạn phép như thế xin các bác chỉ giáo thêm! tks.

@nhphuc7610: em hoàn tàn đồng ý với bác. Từ xe Nhật, chuyển qua xe Đức thì cảm giác lái đã khác nhau rồi.

adco

Xe điện
Thật ra thì cái chuyện ss con này với con kia cũng chỉ là vấn đề tâm lý . Chọn con nào cũng tùy theo sở thích của cá nhân, rất khó có 1 sự phân cấp rạch ròi . Và chưa hẳn con đẳng cấp hơn thì phù hợp hơn .
Bên OS có 1 bài kể về 1 ông già đổi chiếc cam của ổng cho thằng cháu lấy chiếc Lexus IS250 chạy thử chơi . Kết quả là ông già la bai bải vì ổng thấy IS chật chội , ồn ào chẳng êm ái tí nào và thề rằng khg bao giờ đụng vô con đó :21: Đám thanh niên thì trề môi , đúng là ông già khg biết chơi , xe sport thì nó phải vậy chứ đòi sao nữa . Thôi ông về với con mụ camry nhà quê của ông đi :))
Trên thế giới ngày nay , người ta cũng khg quan niệm cứng ngắt nũa mà suy nghĩ thoáng hơn nhiều . Thương hiệu là 1 chuyện nhưng công năng cũng khg thể bỏ qua . Điển hình mới nhất như có tạp chí nước ngoài đã đưa con Genesis 4 cửa của Huyndai lên làm đối thủ của con Lexus GS350 (xem chi tiết trong tạp chí OTXM cách đây vài tháng) . Đây cũng khg phải là trường hợp duy nhất từ xưa đến nay