Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

TuanTITAN

Xe hơi
Website
www.tuantitan.com
Báo cáo cụ!

Vụ CC e vẫn chưa test đc cao tốc ạ, chỉ test max dc 60km/h, thường thì đường bằng phẳng và tốc lớn vòng tua ổn định hơn. Nói chung là khá ổn, nguyên nhân vòng tua không ổn định thường là dưới 2000rpm và đường hơi dốc, nó nhắp ga nên thấy vòng tua nó vậy. Cũng một phần nguyên nhân e nghĩ cái CC e đang dùng nó thiết kế cho động có v6 3.0 của Ford nên PID nó k phù hợp với lại cái động cơ 1.6 m3 nhà mình. Về cơ bản có thể kết luận 1 điều là có thể độ đc CC cho M3, và e có thể chắc cái CC của M6 có thể dùng đc cho M3( có thể sẽ ngon hơn cái CC của Ford).
Vụ đèn thì hôm rồi e lay lay mấy cái dây nó sáng đèn, từ hôm ấy đền giờ vẩn ổn không sao cụ ạ, cảm ơn cụ nhiều nhé. :)
Vậy xem như cc ngon rồi.
Lúc rảnh rỗi Cụ có thể làm 1 bài mô tả các bước đã thực hiện không?
Để Anh Em hình dung được là cần những thiết bị và triển khai đấu nối như thế nào.

Như vậy, A E dễ tự tin quyết mua bộ cc của M6 hơn.

Thanks Cụ.

ãnhco

Xe tải
Vậy xem như cc ngon rồi.
Lúc rảnh rỗi Cụ có thể làm 1 bài mô tả các bước đã thực hiện không?
Để Anh Em hình dung được là cần những thiết bị và triển khai đấu nối như thế nào.

Như vậy, A E dễ tự tin quyết mua bộ cc của M6 hơn.

Thanks Cụ.
Ok cụ, e sẽ làm hướng dẫn nối dây cho bộ M6 luôn cho các cụ ngâm cứu

trong các hãng e thấy mazda luôn đi trc về kiểu dáng .. nhìn thể thao và mạnh mẽ hơn các hãng khác.e đang mơ uoc 1 em m6 nhưng chắc phải cày mấy năm
nữa

tuanha04

Xe tải
Xe e vẫn bị hiện tượng đánh lái sang phải lúc quay đầu bị gừ gừ các cụ ạ , chân máy thi thay rồi mà ko biết bị cái gì ạ

yang123

Xe buýt
Xe e vẫn bị hiện tượng đánh lái sang phải lúc quay đầu bị gừ gừ các cụ ạ , chân máy thi thay rồi mà ko biết bị cái gì ạ
Đúng rùi như cụ ãnhco nói kiểm tra bơm trợ lực lái xem Tuấn à!

tuanha04

Xe tải
Cụ kiểm tra bơm trợ lực xem sao.
E kiểm tra họ bảo dầu trợ lực vẫn đủ , có khi nào e xả hết dầu cũ ra thay dầu mới vào ko ạ , tại trừ dầu máy với dầu hộp số ra thì e chưa thay dầu này bao giờ

tuanha04

Xe tải

Quả bóng này lắp vào sáng như xenon các cụ ạ , 1300 1 bộ các cụ ạ
Bảo hành 6thang ạ

BTC_CTB

Xe máy
Các cụ ơi, tư vấn giúp em với ạ:
1. Em đã đặt mặt kính cho 02 đèn trước, hàng sắp về. Giờ mang ra đâu lắp thì tốt ạ? Hường Khởi ở 30 Đồng Nhân hay chỗ cụ Quynhkun làm ở HTX? Vì nếu tốt em sẽ cho xử lý vấn đề hơi nước ở 2 đèn hậu của xe em luôn (em đã đi xử lý dán lại 1 lần ở gần Lê Văn Lường mà được 1 thời gian lại bị khi đi trời mưa hoặc rửa xe).
2. Em định tăng sáng cho đèn trước nguyên bản. Giải pháp lên xenon (kèm ballast đúng không ạ) như thế nào thì phù hợp ạ, bóng và ballast? Ông đồng nghiệp cùng phòng em bảo chơi đôi ballast Denso secondhand cũng OK. Đèn HID Philips thì cụ Quynhkun chỉ cho em ạ.
3. Xe em trước khi đánh lái sang 2 bên (trên đường phẳng) thì có tiếng kêu kẹt kẹt mấy phát, vào gara thợ bảo do láp, em đã thay 02 đầu láp, giờ đánh lái trên đường phẳng thì không còn kêu nữa. Tuy nhiên khi đánh nhiều lái để lùi hoặc tiến lên chỗ dốc (ví dụ vỉa hè để ghép xe) thì lại có tiếng kêu cạch (1 phát) ở phần bánh trước bị chịu lực chính. Bệnh này là bệnh gì hả các cụ?
4. Sàn ngay dưới 02 ghế hàng trên (ghế lái và ghé khách) có cái lỗ như hình dưới. Không biết xe em thiếu hay nguyên bản nó thế. Các cụ chỉ giúp em ạ.
Em xin chân thành cám ơn!

Chỉnh sửa cuối:

HIHIKI

Xe tải
1. Em đã đặt mặt kính cho 02 đèn trước, hàng sắp về. Giờ mang ra đâu lắp thì tốt ạ? Hường Khởi ở 30 Đồng Nhân hay chỗ cụ Quynhkun làm ở HTX? Vì nếu tốt em sẽ cho xử lý vấn đề hơi nước ở 2 đèn hậu của xe em luôn (em đã đi xử lý dán lại 1 lần ở gần Lê Văn Lường mà được 1 thời gian lại bị khi đi trời mưa hoặc rửa xe).
2. Em định tăng sáng cho đèn trước nguyên bản. Giải pháp lên xenon (kèm ballast đúng không ạ) như thế nào thì phù hợp ạ, bóng và ballast? Ông đồng nghiệp cùng phòng em bảo chơi đôi ballast Denso secondhand cũng OK. Đèn HID Philips thì cụ Quynhkun chỉ cho em ạ.
3. Xe em trước khi đánh lái sang 2 bên (trên đường phẳng) thì có tiếng kêu kẹt kẹt mấy phát, vào gara thợ bảo do láp, em đã thay 02 đầu láp, giờ đánh lái trên đường phẳng thì không còn kêu nữa. Tuy nhiên khi đánh nhiều lái để lùi hoặc tiến lên chỗ dốc (ví dụ vỉa hè để ghép xe) thì lại có tiếng kêu cạch (1 phát) ở phần bánh trước bị chịu lực chính. Bệnh này là bệnh gì hả các cụ?
4. Sàn ngay dưới 02 ghế hàng trên (ghế lái và ghé khách) có cái lỗ như hình dưới. Không biết xe em thiếu hay nguyên bản nó thế. Các cụ chỉ giúp em ạ.

-mặt pha làm ở CH góc đường Đồng Nhân - Lê Gia Định cũng được, mấy cậu bé đó làm cẩn thận
-bóng và ballas chơi đồng bộ philip là ok nhất. Có thể dùng loại 35W hay 55W ánh sáng cốt 4300k, pha 6000k
-cái lỗ đó có thể dùng 1 cái chốt nhựa để ghim thảm xuống sàn xe. như thế này:

Chỉnh sửa cuối:

Quynhkun

Xe tăng
Mặt đèn thì cụ làm như a Hải Hihiki nói là chuẩn rồi ạ, còn quả đèn đóm cụ alo cho cụ Tiger Force trong hội M3 nhà mình đó cụ, cụ ấy sẽ tư vấn cho cụ chuẩn đâu ra đấy :D

Quynhkun

Xe tăng
Từ hôm thay bi tăng bi tỳ và dây cua roa mới, xe em đánh lái ngon nghẻ nhưng kịch lái thỉnh thoảng lại có tiếng két két như ngày xưa vọng về các cụ ạ :))

Em điên quá hnay mới ngồi tìm cái partnumber của bơm trợ lực lái xe mình theo như trang của cụ ãnhco đưa ở page 1. Thì tìm ra partnumber của bơm trợ lực lái là BN9R32600C theo link này: http://semref.com/parts/MAZDA 3/AEBA10/W1/3240AA/3B18912/

Em search tiếp Google thì thấy trên Alibaba họ bán cái bơm có Partnumber giống thế nhưng k biết có phải bán cho xe mình k ạ? Link đây ạ: https://www.alibaba.com/product-detail/Latest-Hydrauli-c-Mazda-3-Steering_1421650247/showimage.html

Nhưng link trên thì em k thấy có giá các cụ ạ nên chưa biết làm thế nào :))

Cụ HIHIKI với cụ yang123 @me_accord hiểu biết thử xem giúp em xem có cái link nào của bơm trợ lực k ạ? Post lên đây cho em ngâm cứu với. Tks các cụ :D

ãnhco

Xe tải
Kính gửi các cụ!
Em làm cái bài hướng dẫn nhanh cho phần CC, các cụ ngâm cứu qua, vừa làm xong post liền cho nóng nên chắc còn thiếu sót nhiều, các cụ xem qua thử coi vướng chổ nào để e bổ sung nhé:

HIHIKI

Xe tải
Kính gửi các cụ!
Em làm cái bài hướng dẫn nhanh cho phần CC, các cụ ngâm cứu qua, vừa làm xong post liền cho nóng nên chắc còn thiếu sót nhiều, các cụ xem qua thử coi vướng chổ nào để e bổ sung nhé:

rất chi tiết @anhco ơi :D ô lưu để ngâm cứu và tiến hành :D

Quynhkun

Xe tăng
Tks a nhiều nhé he he :D

Kính gửi các cụ!