Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

ãnhco

Xe tải
Chào cụ!
Ko vấn đề gì, cái thớt này rồi sẽ có nhiều cụ sẽ vào trao đổi cho xem, trước tiên em với cụ cứ trao đổi để tự giải quyết lẫn cho nhau cụ ợ! Cái mặt dưỡng em mua ở Hà Nội cụ à, giá của em nó là 800k. Cụ xem ở chỗ cụ nội thất oto họ đều nhập về bán đấy. Cụ rời con tablet xuống được chỗ đó là trông mượt đấy cụ à. Nhưng khả năng phải chế thêm lẫy cài cho con tablet đấy. Cái tablet của cụ bao inch, cái mặt dưỡng đấy nó lắp được 9 inch đấy. Em rất thích nghịch ngợm về kỹ thuật cụ ợ, em là dân động cơ diesel, cho nên vào hãng không thằng nào bịt được em về cái khoản động cơ, về phần điện đóm thì em báo cáo cụ mù tịt luôn. Hôm nọ em đi Hà Nội trời nóng điều hòa xe em hơi yếu tý, vào cái Gara ở chỗ Lê Văn Lương lúc đầu em chỉ bảo họ kiểm tra và bổ sung nhớt lạnh và gas, họ kiểm tra một lúc, nó phán một câu xanh rờn Block điều hòa của em bị yếu và sắp hỏng rùi, phải thay block mới thì mới ok được. Em điên tiết nói cho nó một loạt kỹ thuật về block nó im re luôn, cuối cùng nó cũng làm theo yêu cầu của em, xả hết ga cũ và nhớt lạnh ra, hút chân không cho nó sạch nhớt block, bổ sung 1 chai nhớt lạnh nhỏ và gas 134. Làm xong bật lên chạy một lúc lạnh cóng luôn, ga càng cao càng lạnh. Sau khi thanh toán mất 500k em cho thêm 200k uống bia ngày lễ, em cho cái card vizit của em, nó bảo anh biết mà ko nói sớm. Trao đổi với cụ một tý về phần điều hòa của xe anh em mình, block điều hòa rất ít khi bị hỏng cụ nhớ nhé, thấy yếu không mát sâu chỉ bổ sung thêm gas và nhớt lạnh, đừng bổ sung quá nhiều.
[/QUOTE]
chào cụ!

Cụ cũng hổ báo gứm :), đúng là thời này ra đường muốn k thiệt thân phải trang bị kiến thức cho mình cụ nhỉ, cụ dân cơ khí ô tô mà đi xe thì ngon rồi, cái động cơ là trái tim của xe, cụ nắm rõ nó thì k còn phải lo lắng gì về con xe già nữa rồi :). Cái lóc điều hòa e thì e cũng k rõ tình trạng sao, khi lấy xe thì có sạc lại ga, chạy đến giờ vẫn ok, mỗi tội khi điều hòa chạy e cảm giác nó hơi ồn, máy hơi gằn, và lâu lâu còn giật giật, k rõ có phải cái lốc có vấn đề k cụ nhỉ?
Mặt dưỡng e tìm đc 2 link này:
http://duylinh.vn/?xf=sanpham&tit=MAT-DUONG-MAZDA-3-2DIN&c=101&i=197
thanhbinhauto.com/MAT-DO�ỠNG-MAZDA-3-2DIN-2231.htm
KHông rõ có phải cái cụ đang dùng k? Cái tablet của e 7" cụ à, nếu mà nó gắn cái 9" như cụ nói thì e sợ bỏ cái 7" vào bị hụt không cụ nhỉ?

yang123

Xe buýt
chào cụ!

Cụ cũng hổ báo gứm :), đúng là thời này ra đường muốn k thiệt thân phải trang bị kiến thức cho mình cụ nhỉ, cụ dân cơ khí ô tô mà đi xe thì ngon rồi, cái động cơ là trái tim của xe, cụ nắm rõ nó thì k còn phải lo lắng gì về con xe già nữa rồi :). Cái lóc điều hòa e thì e cũng k rõ tình trạng sao, khi lấy xe thì có sạc lại ga, chạy đến giờ vẫn ok, mỗi tội khi điều hòa chạy e cảm giác nó hơi ồn, máy hơi gằn, và lâu lâu còn giật giật, k rõ có phải cái lốc có vấn đề k cụ nhỉ?
KHông rõ có phải cái cụ đang dùng k? Cái tablet của e 7" cụ à, nếu mà nó gắn cái 9" như cụ nói thì e sợ bỏ cái 7" vào bị hụt không cụ nhỉ?[/QUOTE]

Chào cụ!
Em cảm ơn cụ, đúng là như vậy cụ ợ, nên trang bị cho mình chút kiến thức để tránh bị mất tiền oan. Về cái mặt dưỡng đúng như cái link cụ share cho em đấy, cụ hỏi người ta xem có lắp vừa cái tablet của cụ ko, nếu lắp vừa trông đẹp lắm. Theo em nhìn chắc là lắp vừa đấy. Còn về cái block điều hòa như cụ mô tả sẽ xảy ra 2 hiện tượng như sau: 1 cái bạc đạn ở đầu buli và vòng bi lock điều hòa có hiện tượng hơi mòn dẫn đến hiện tượng cà giật và ồn. 2 là gas hơi nhiều một tý nghe có tiếng gằn, bởi vị áp suất cao hơi cao một tý điều hòa ko êm nghe nó tức tức grừ grừ dội vào khoảng lái . Cái này gas thiếu cũng ko được mà gas thừa cũng ko được, chỉ cần đủ là rất êm, cụ nhé. Cụ yên tâm đi về phần động cơ, em còn bắt bệnh hộ đội thợ để cho họ sửa. Em đang làm cho hãng động cơ Diesel của MAN văn phòng tại Viên Nam cụ ợ.
Thanks cụ nhiều!

ãnhco

Xe tải
chào cụ!

KHông rõ có phải cái cụ đang dùng k? Cái tablet của e 7" cụ à, nếu mà nó gắn cái 9" như cụ nói thì e sợ bỏ cái 7" vào bị hụt không cụ nhỉ?
Chào cụ!
Em cảm ơn cụ, đúng là như vậy cụ ợ, nên trang bị cho mình chút kiến thức để tránh bị mất tiền oan. Về cái mặt dưỡng đúng như cái link cụ share cho em đấy, cụ hỏi người ta xem có lắp vừa cái tablet của cụ ko, nếu lắp vừa trông đẹp lắm. Theo em nhìn chắc là lắp vừa đấy. Còn về cái block điều hòa như cụ mô tả sẽ xảy ra 2 hiện tượng như sau: 1 cái bạc đạn ở đầu buli và vòng bi lock điều hòa có hiện tượng hơi mòn dẫn đến hiện tượng cà giật và ồn. 2 là gas hơi nhiều một tý nghe có tiếng gằn, bởi vị áp suất cao hơi cao một tý điều hòa ko êm nghe nó tức tức grừ grừ dội vào khoảng lái . Cái này gas thiếu cũng ko được mà gas thừa cũng ko được, chỉ cần đủ là rất êm, cụ nhé. Cụ yên tâm đi về phần động cơ, em còn bắt bệnh hộ đội thợ để cho họ sửa. Em đang làm cho hãng động cơ Diesel của MAN văn phòng tại Viên Nam cụ ợ.
Thanks cụ nhiều![/QUOTE]
Chào cụ!

Cái vụ giật giật e để ý là khi chạy idle, lúc máy lạnh chuyển từ trạng thái tắt sang mở nó sẽ bị giật giật, rung rung mấy lần rồi lại hết, và cứ thế lặp lại khi điều hòa lại tắt săng chạy cụ ạ. Cái vụ gas thì bơm áp suất bao nhiêu là vừa cụ nhỉ!?

yang123

Xe buýt
Chào cụ!
Như cụ miêu tả như vậy thì block điều hòa của cụ chưa vấn đề gì nghiêm trọng, đấy là do rơ le đóng mở thì piston trong block nó làm việc thôi mà. Áp suất của nó em lại ko để ý đến cụ ợ,

ãnhco

Xe tải
Chào cụ!
Như cụ miêu tả như vậy thì block điều hòa của cụ chưa vấn đề gì nghiêm trọng, đấy là do rơ le đóng mở thì piston trong block nó làm việc thôi mà. Áp suất của nó em lại ko để ý đến cụ ợ,
Vậy thì chắc e cứ chạy,hồi nào hết lạnh thì tính cụ nhỉ!?

yang123

Xe buýt
Chào cụ!
Vâng à cụ cứ chạy khi nào cảm thấy mát ko sâu thì cụ đi nạp thêm gas, cụ nhớ thỉnh thoảng cũng nên kiểm tra một tý, để bật điều hòa nấc to nhất rồi mở nắp capo ra sờ vào tay vào đường ống gas dẫn vào dàn lạnh ấy, nếu nó lạnh buốt tay thì ok, còn ko thì cụ đem ẻm nó ra gara nạp thêm gas và nhớt lạnh, nạp R134a cụ nhé. Theo nhà sản xuất tổng thể gas mới chỉ có 0.5kg đấy nhé.
Báo cáo cụ em nghe lời cụ kiểm tra nhớt vẫn đủ, em chạy theo cụ hướng dẫn xe em bây h lên từ số 1-2 ko bị giật mấy nữa rồi. Đi bây h ê ái hơn nhiều. Được cái xe em máy móc vẫn còn được cụ à.
Thanks cụ!

ãnhco

Xe tải
Chào cụ!
Vâng à cụ cứ chạy khi nào cảm thấy mát ko sâu thì cụ đi nạp thêm gas, cụ nhớ thỉnh thoảng cũng nên kiểm tra một tý, để bật điều hòa nấc to nhất rồi mở nắp capo ra sờ vào tay vào đường ống gas dẫn vào dàn lạnh ấy, nếu nó lạnh buốt tay thì ok, còn ko thì cụ đem ẻm nó ra gara nạp thêm gas và nhớt lạnh, nạp R134a cụ nhé. Theo nhà sản xuất tổng thể gas mới chỉ có 0.5kg đấy nhé.
Báo cáo cụ em nghe lời cụ kiểm tra nhớt vẫn đủ, em chạy theo cụ hướng dẫn xe em bây h lên từ số 1-2 ko bị giật mấy nữa rồi. Đi bây h ê ái hơn nhiều. Được cái xe em máy móc vẫn còn được cụ à.
Thanks cụ!
ok, em cảm ơn cụ nhé, lâu lâu e chú ý ktra.
Cái vụ số 1-2 lâu lâu nó bị lại đấy cụ, e thì cứ mỗi lần bị lại chạy thế lại hết :), nhưng có vẽ cái vụ này liên quan đến cách người lái đạp ga nhiều, nên việc đi xe quen rồi sẽ không còn giật nữa, e nhớ trước cũng đọc ở đâu đấy có cụ nói vậy :D

yang123

Xe buýt
Ok cụ nhé, có gì anh em ta lại trao đổi để hiểu thêm kinh nghiệm.

ãnhco

Xe tải

yang123

Xe buýt
Lang thang thấy cái này hay hay, tính mua về thử cụ có hứng thú k?
http://www.banggood.com/EcoOBD2-Economy-Chip-Tuning-Box-Benzine-Green-Power-Fuel-Optimization-Device-p-986310.html
http://www.banggood.com/NitroOBD2-Benzine-Yellow-Economy-Chip-Tuning-Box-Power-Fuel-Optimization-Device-p-985025.html
1 bộ nghe bảo tiết kiệm xăng, 1 bộ tăng công suất. K rõ sao nhưng giá rẻ quá cụ ạ.
Chào cụ!
Theo ngu kiến của em thì cụ đừng mua, tốn tiền ko hiệu quả đầu. Đứng ở góc độ kỹ thuật mà nói, một hãng sản xuất lớn như Mazda họ có cả trăm thằng kỹ sư và chuyên gia thiết kế tính toán về hiệu năng, công suất, mức tiêu hao nhiên liệu vv cu tỷ về mặt kỹ thuật nó đều tính hết rồi cụ ợ, nếu được thì nó đã tích hợp vào thế hệ đời mới bây giờ rồi, theo em thì cụ để tiền đấy sử dụng vào việc thiết thực hơn cụ nhé. Cụ cứ nghe lời em vụ này đi. Đừng mua.

yang123

Xe buýt
Bên em làm việc nhiều với các hãng động cơ lớn trên thế giới rồi nên em cũng biết được một chút về cách thức làm việc, cách tính toán, rồi sản xuất động cơ như nào cụ ợ,

duongbn1980

Xe đạp
Chào 2 Cụ, em vừa ngâm cứu (nhưng chưa kỹ lắm) các bài viết của 2 Cụ.
Hẹn các Cụ sau khi kết duyên đc với M3 em sẽ lên đây học việc "làm tình" với em nó các Cụ nhé. Em ở Hà nội.

yang123

Xe buýt
Chào 2 Cụ, em vừa ngâm cứu (nhưng chưa kỹ lắm) các bài viết của 2 Cụ.
Hẹn các Cụ sau khi kết duyên đc với M3 em sẽ lên đây học việc "làm tình" với em nó các Cụ nhé. Em ở Hà nội.
Chào cụ!
Cảm ơn cụ đã ghé thăm anh em, hoàn nghênh cụ giao lưu với anh em. Khi nào cụ lấy thông báo anh em nhé. Chúc cụ cưới được v2 ứng ý. Cần tư vấn gì về M3 205 đời này cụ cứ trao đổi.
Vokca cụ nhé!
Thanks!

robeo1958

Xe điện
Thế này mà cụ chủ cũng gọi là dân kỹ thuật. Đúng là xe của thợ có khác, nhìn nội ngoại thất thì đẹp mà mua về bổ máy, thay séc măng, roa mặt máy. Giờ mà cụ đi bán thì lỗ chổng vó mà còn khó bán đấy cụ ơi, hic :(
Còn vụ lục khục kia nữa, cụ thay giảm xóc (thụt) ko thấy đỡ hơn phải ko ạ? Nghĩa là giảm xóc cụ vẫn dùng được, tự nhiên mất công tháo lắp, đã thế lại thay luôn tốn kém quá. Vẫn còn lục khục thì cụ thử để ý xem: nổ galanti có hơi rung rung vô lăng ko? đi qua chỗ xóc như gờ giảm tốc có thấy khục khục khó chịu ko? Nếu có thì cụ kiểm tra chân máy thủy lực, 3 cao su chân máy còn lại thì rẻ hơn nhưng lâu phải thay, riêng cái chân máy này đắt hơn nhưng nhanh chết hơn. Vài dòng tâm sự cụ chủ, chơi xe lần đầu âu cũng học thêm được nhiều kinh nghiệm, mà chả bài học nào ko có học phí ạ :D

ãnhco

Xe tải
Thế này mà cụ chủ cũng gọi là dân kỹ thuật. Đúng là xe của thợ có khác, nhìn nội ngoại thất thì đẹp mà mua về bổ máy, thay séc măng, roa mặt máy. Giờ mà cụ đi bán thì lỗ chổng vó mà còn khó bán đấy cụ ơi, hic :(
Còn vụ lục khục kia nữa, cụ thay giảm xóc (thụt) ko thấy đỡ hơn phải ko ạ? Nghĩa là giảm xóc cụ vẫn dùng được, tự nhiên mất công tháo lắp, đã thế lại thay luôn tốn kém quá. Vẫn còn lục khục thì cụ thử để ý xem: nổ galanti có hơi rung rung vô lăng ko? đi qua chỗ xóc như gờ giảm tốc có thấy khục khục khó chịu ko? Nếu có thì cụ kiểm tra chân máy thủy lực, 3 cao su chân máy còn lại thì rẻ hơn nhưng lâu phải thay, riêng cái chân máy này đắt hơn nhưng nhanh chết hơn. Vài dòng tâm sự cụ chủ, chơi xe lần đầu âu cũng học thêm được nhiều kinh nghiệm, mà chả bài học nào ko có học phí ạ :D
Báo cáo cụ, e dân kỹ thuật nhưng k phải chuyên về cơ khí.
Em không rõ là làm mấy thứ đấy thì sao lại liên quan đến vụ lỗ vậy ạ, cụ giải thích thêm giúp cho e với.
Giảm xóc thì đúng là nó yếu rồi nên e thay luôn, kể ra để đi cũng đc nhưng thôi lỡ tháo rồi cụ ạ.
Vụ lục khục kia thì giờ lại hết rồi, hôm rồi e ngịch, tháo nguyên dàn lọc gió ra để vệ sinh, sau lắp lại tự dưng không còn bị nữa, thử nhiều lần vẫn k thấy bị, e nghi chắc là do thợ trước tháo ra lắp vào làm sao đó nó k chắc cũng nên.

Cảm ơn cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

ãnhco

Xe tải
Chào cụ!
Theo ngu kiến của em thì cụ đừng mua, tốn tiền ko hiệu quả đầu. Đứng ở góc độ kỹ thuật mà nói, một hãng sản xuất lớn như Mazda họ có cả trăm thằng kỹ sư và chuyên gia thiết kế tính toán về hiệu năng, công suất, mức tiêu hao nhiên liệu vv cu tỷ về mặt kỹ thuật nó đều tính hết rồi cụ ợ, nếu được thì nó đã tích hợp vào thế hệ đời mới bây giờ rồi, theo em thì cụ để tiền đấy sử dụng vào việc thiết thực hơn cụ nhé. Cụ cứ nghe lời em vụ này đi. Đừng mua.
HI, e lỡ đặt rồi, thôi kệ, e đặt 2 bộ, nhận đc e gửi cụ 1 bộ tést thử nhé.

robeo1958

Xe điện
Báo cáo cụ, e dân kỹ thuật nhưng k phải chuyên về cơ khí.
Em không rõ là làm mấy thứ đấy thì sao lại liên quan đến vụ lỗ vậy ạ, cụ giải thích thêm giúp cho e với.
Giảm xóc thì đúng là nó yếu rồi nên e thay luôn, kể ra để đi cũng đc nhưng thôi lỡ tháo rồi cụ ạ.
Vụ lục khục kia thì giờ lại hết rồi, hôm rồi e ngịch, tháo nguyên dàn lọc gió ra để vệ sinh, sau lắp lại tự dưng không còn bị nữa, thử nhiều lần vẫn k thấy bị, e nghi chắc là do thợ trước tháo ra lắp vào làm sao đó nó k chắc cũng nên.

Cảm ơn cụ nhé
Cụ tìm hiểu thêm mấy cụm từ như "bổ máy", "mở máy", "làm lại máy",... và tìm hiểu thêm các thớt rao bán xe trên OF cũng như trên mạng nhé, xem có hay có cụm từ "cam kết máy móc nguyên zin", "máy móc zin đét",... Tuy nhiên, nếu chỉ để sử dụng, lỗi ko lớn và thợ làm cẩn thận, đi ổn định ok thì cũng chẳng sao đâu cụ ạ

ãnhco

Xe tải
Cụ tìm hiểu thêm mấy cụm từ như "bổ máy", "mở máy", "làm lại máy",... và tìm hiểu thêm các thớt rao bán xe trên OF cũng như trên mạng nhé, xem có hay có cụm từ "cam kết máy móc nguyên zin", "máy móc zin đét",... Tuy nhiên, nếu chỉ để sử dụng, lỗi ko lớn và thợ làm cẩn thận, đi ổn định ok thì cũng chẳng sao đâu cụ ạ
Dạ, cái này e biết, ai cũng ngại vụ bổ máy, nhưng cũng tùy quan điểm cụ ạ, với e thì máy móc đi từng ấy thời gian k hao hụt thì mới lạ, tất nhiên việc bổ máy có nhiều nguyên nhân, đôi lúc người ta k biết cứ nghe bổ máy lại thấy sợ. Bản thân e thì con xe này em nhận xe và chạy vài ngày trước khi làm cụ ạ, em còn lên cơ quan biểu mấy anh lái xe lâu năm đi thử và xem qua gầm bệ máy mốc nữa cơ, theo cảm nhận thì mọi thứ đều ổn, thiệt ra e còn cảm nhận máy còn êm hơn sau khi làm lại máy. Vì thằng này là bạn e ( mà như e nói cò xe là nghề tay trái của nó), e biểu nó mi làm gì làm, coi con xe, có gì thì làm lại cho tau để tau đi cho ổn đinh, k phải đứng đường hay vào ra gara, thế là nó cho vô gara làm tất (gara này k phải của nó, cũng k phải của lão thợ chính, về cơ bản lão thợ làm ở đấy nó tin tưởng, và tay nghề làm máy tốt), e cũng tiếp xúc vài lần, thấy rất tận tâm. Xét về các vấn đề mua bán thì thực tế nó chỉ giao xe và nhận tiền là hết nghĩa vụ, nhưng thực tế với e thì nó lại k làm thế đc :). Thế nên thà mình biết về tiểu sử xe như kiểu đã bổ máy như xe e, còn hơn sở hữu 1 con xe nguyên mà mình k biết gì về nó ( nhưng về cơ bản lúc nó về tay e nó vẫn đang nguyên zin đấy ạ, trừ cái màu sơn và bộ loa trên xe như e trình bày ở trên thui :))
Về phương diện người đi mua xe cũ như e thì làm gì làm, miễn sao cái xe ok, phục vụ gia đình dăm năm k phải sữa chữa gì là quá tốt rồi, dù sao con xe cũng đã 10 tuổi hơn.
Một lần nữa e cảm ơn chia sẽ của cụ!

Chỉnh sửa cuối:

yang123

Xe buýt
HI, e lỡ đặt rồi, thôi kệ, e đặt 2 bộ, nhận đc e gửi cụ 1 bộ tést thử nhé.
Em cảm ơn cụ!
Cụ nhanh tay quá :D, em cứ nghĩ cụ chưa mua, thôi cụ đã đặt thì cứ thử nghiệm tý cụ ợ.