[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy dùng cái máy lọc không khí chẳng khác gì bắt cóc bỏ đĩa. Cái máy lọc không khí chẳng tạo ra oxy cho mình thở, chỉ lọc bụi trong nhà. Kiểu gì để cho nhà cửa thông thoáng, các bác cũng phải mở cửa, khi đó thì bụi lại bay vào. Em thấy chẳng khác gì bắt cóc bỏ đĩa.
Trừ phi cấp khí tươi vào nhà, qua bộ lọc bụi xịn thì mới giải quyết được vấn đề. Em nghĩ vậy.
Phải có khí tươi vào mới chuẩn.

Có lần em đi tour Nhật vào 1 khách sạn nghỉ 1 đêm, sáng dậy thấy sảng khoái nên mới đi ngó thì thấy cách mặt sàn khoảng 150mm có vài cái họng phi 50mm thổi khí tươi vào phòng. Trên nóc nhà nó dùng quạt hút thổi ra ngoài.
Ước gì sau có miếng đất xây nhà... :))

cuchuoi0509

Xe tăng
Phải có khí tươi vào mới chuẩn.

Có lần em đi tour Nhật vào 1 khách sạn nghỉ 1 đêm, sáng dậy thấy sảng khoái nên mới đi ngó thì thấy cách mặt sàn khoảng 150mm có vài cái họng phi 50mm thổi khí tươi vào phòng. Trên nóc nhà nó dùng quạt hút thổi ra ngoài.
Ước gì sau có miếng đất xây nhà... :))
khách sạn nó dùng điều hòa tổng thì luôn có khí tươi rồi, nhưng lối vào cũng phải lọc kỹ mới ngon đc

còn bt lọc kk người ta đi làm mở hết cửa ra, tối về vào phòng đóng cửa lại bật máy lên dùng hết 1 buổi tối lại mở ra thì có sao. Vả lại đóng cửa nó cũng k khít hẳn đâu, vất có 1 lượng nhỏ lưu thông qua khe cửa, nhưng vẫn thấp hơn mức lọc liên tục được của máy.

người ta dùng máy lọc kk chủ yếu lọc 2.5 hoặc bụi to thì lọc với khu nào gần đường bụi nhiều chứ có phải để tạo oxy đâu

Thuoc lao

Xe tăng
khách sạn nó dùng điều hòa tổng thì luôn có khí tươi rồi, nhưng lối vào cũng phải lọc kỹ mới ngon đc

còn bt lọc kk người ta đi làm mở hết cửa ra, tối về vào phòng đóng cửa lại bật máy lên dùng hết 1 buổi tối lại mở ra thì có sao. Vả lại đóng cửa nó cũng k khít hẳn đâu, vất có 1 lượng nhỏ lưu thông qua khe cửa, nhưng vẫn thấp hơn mức lọc liên tục được của máy.

người ta dùng máy lọc kk chủ yếu lọc 2.5 hoặc bụi to thì lọc với khu nào gần đường bụi nhiều chứ có phải để tạo oxy đâu
Sao dùng điều hòa tổng lại luôn có khí tươi thế bác?

cuchuoi0509

Xe tăng
Sao dùng điều hòa tổng lại luôn có khí tươi thế bác?
thường văn phòng, tòa nhà, khách sạn có hệ thống ống điều hòa tổng âm trần, lấy khí tươi từ ngoài vào, làm lạnh phòng và lấy khí cũ trong phòng ra ngoài bởi vì thường có những phòng khuất, cả tòa nhà đóng cửa phòng cả ngày nên bắt buộc phải lấy khí tươi chứ k nghẹt khí hết với nhau lâu rồi cụ ah

tquang

Xe tăng
thường văn phòng, tòa nhà, khách sạn có hệ thống ống điều hòa tổng âm trần, lấy khí tươi từ ngoài vào, làm lạnh phòng và lấy khí cũ trong phòng ra ngoài bởi vì thường có những phòng khuất, cả tòa nhà đóng cửa phòng cả ngày nên bắt buộc phải lấy khí tươi chứ k nghẹt khí hết với nhau lâu rồi cụ ah
Cái này cũng ko hẳn cụ ạ. Ngư dh ô tô cũng vậy nó chỉ lấy thêm 1 lượng nhất định thôi còn lại vẫn phải là khí cũ tuần hoàn. Khi lấy 100% khí tươi thì sẽ tốn rất nhiều năng lượng để làm mát lại khí mới và gây quá tải hệ thống làm lạnh.

cuchuoi0509

Xe tăng
Cái này cũng ko hẳn cụ ạ. Ngư dh ô tô cũng vậy nó chỉ lấy thêm 1 lượng nhất định thôi còn lại vẫn phải là khí cũ tuần hoàn. Khi lấy 100% khí tươi thì sẽ tốn rất nhiều năng lượng để làm mát lại khí mới và gây quá tải hệ thống làm lạnh.
vâng cũng tùy, nên em thấy ở tòa văn phòng em làm, ngoài bảng chỉnh điều hòa nó còn có bảng chỉnh lưu thông riêng

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Khí này em xem là khí lạnh bên ngoài vào í ạ (bên ngoài nhiệt độ khoảng 10 độ)

ToyotaAltis9063

Xe điện
Cụ cho em hỏi ngu tí điều hoà bình thường mà em muốn lắp có cả lấy khí tươi như điều hoà tổng có được không ạ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ cho em hỏi ngu tí điều hoà bình thường mà em muốn lắp có cả lấy khí tươi như điều hoà tổng có được không ạ.
cụ làm cửa thông gió góc phòng là lấy khí tươi thôi, hoặc có cụ trên này chế hẳn bộ lọc khí lấy từ ngoài vào nhà luôn

cuchuoi0509

Xe tăng
Tại ở trên có cụ bảo điều hoà tổng lấy được khí tươi nên em mới định hỏi cho điều hoà cá nhân cụ ạ.
thì cụ lắp âm trần lấy thêm khí tươi, nhưng phải có bộ lọc trước, vào nó hoà chung với khí hút vào của phòng ấy là đc. Nhưng như thế sẽ khá tốn điện đó ạ

anhpt1

Đi bộ
nguyên tắc của lọc không khí là sử dụng các tấm lọc mà cụ. máy sharp nó có 3 màng lọc trong đó màng trong cùng là lọc hepa có tác dụng rất tốt. Nhà e vẫn đang xài và thấy ok

Phong Vân

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi có chỗ nào bán màng lọc HEPA các kiểu không ạ? Em có con lọc khí Sharp đời hơi cũ nên khó kiếm.

congthuong

Xe điện
Sau khi lội hết các diễn đàn, cuối cùng chốt con Sharp KI-HS70-W, xin mọi người ai dùng cho chút review. Với lại cảm nhận tác dụng sau khi dùng máy lọc không khí và bù ẩm ạ.
Khuyên thật với cụ là không nên mua bù ẩm lắp trong nhà. Nhà đóng kín thì chỉ ẩm chứ không bao giờ khô được

Cụ nên mua máy lọc không khí kiêm hút ẩm hơn vì không khí ẩm có hại, VN đa phần là không khí ẩm nhiều. Hôm nào trời nồm, vừa hút ẩm , sấy quần áo cực kỳ tiện dụng

Chỉnh sửa cuối: