[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

lucquyetchien

Xe đạp
Khuyên thật với cụ là không nên mua bù ẩm lắp trong nhà. Nhà đóng kín thì chỉ ẩm chứ không bao giờ khô được

Cụ nên mua máy lọc không khí kiêm hút ẩm hơn vì không khí ẩm có hại, VN đa phần là không khí ẩm nhiều.
Lọc không khí kiêm hút ẩm thì 90% nó là hút ẩm, chẳng có mấy hiệu quả lọc. Đã xác định dùng thì mua 2 máy riêng biệt ra thôi bác. E cũng thấy miền Bắc ko nhất thiết phải dùng đến bù ẩm

congthuong

Xe điện
Lọc không khí kiêm hút ẩm thì 90% nó là hút ẩm, chẳng có mấy hiệu quả lọc. Đã xác định dùng thì mua 2 máy riêng biệt ra thôi bác. E cũng thấy miền Bắc ko nhất thiết phải dùng đến bù ẩm
Nhà em dùng 2 cái riêng và đang thấy hối hận đây cụ, 2 máy chiếm diện tích ghê luôn. Máy lọc kiêm hút ẩm thì cũng cơ chế quạt gió hút qua màng lọc HEPA, than hoạt tính, Tạo ion ... Chả khác gì 1 máy lọc không khí thông thường cả.

Các cụ lưu ý kiếm dòng máy tạo ion để diệt virus, vi khuẩn chống dịch cho cả nhà.

Miền nào thì cũng chả cần hút ẩm, vì hơi thở, đồ đạc của ta tự tạo ra độ ẩm nếu ta đóng kín, không lưu thông khí ra ngoài.

Mà đã dùng máy lọc không khí không lẽ các cụ mở cửa ra cho mát, hút thêm bụt trời , nhanh hỏng màng lọc...

Chỉnh sửa cuối:

lucquyetchien

Xe đạp
Nhà em dùng 2 cái riêng và đang thấy hối hận đây cụ, 2 máy chiếm diện tích ghê luôn. Máy lọc kiêm hút ẩm thì cũng cơ chế quạt gió hút qua màng lọc HEPA, than hoạt tính, Tạo ion ... Chả khác gì 1 máy lọc không khí thông thường cả.

Các cụ lưu ý kiếm dòng máy tạo ion để diệt virus, vi khuẩn chống dịch cho cả nhà.

Miền nào thì cũng chả cần hút ẩm, vì hơi thở, đồ đạc của ta tự tạo ra độ ẩm nếu ta đóng kín, không lưu thông khí ra ngoài.

Mà đã dùng máy lọc không khí không lẽ các cụ mở cửa ra cho mát, hút thêm bụt trời , nhanh hỏng màng lọc...
Cái hút ẩm thì một năm chắc lôi ra dùng đôi ba vụ thôi mà bác. Ở nhà e thấy quan trọng là phần lọc không khí

Vncard123

Xe đạp
Chả phải tự dưng nó làm rồi bán đc với giá 5-7tr đâu cụ ạ. Em suy nghĩ đơn giản hóa thế.
Em cũng mới dùng.
Thử phảy phảy chân dưới sàn về phía máy, lập tức cái đèn báo bụi nó sáng đỏ.
Em thử làm bát mỳ tôm vào phòng (điều hòa), làm 1 mồm rồi thử thổi vào cái chỗ lỗ em nghĩ là cảm biến mùi, lập tức nó đỏ. Một lúc sau đèn chuyển xanh, Gấu vào e hỏi, không thấy mùi mỳ. Em không hút thuốc nên chưa thử, nhưng thấy bảo nó khử mùi thuốc lá còn nhạy hơn.
Còn khử khuẩn thì e không biết. Cái này hơi khó kiểm chứng vì nó siêu vi quá.
Tính năng bù ẩm thì rõ nhất rồi, nó có hiện % độ ẩm luôn trên máy.
khử mùi lọc kk tốt thế hả cụ :D

MinD

Xe hơi
Dài quá, có cụ nào tóm váy lại em xem tầm 6 củ thì mua loại nào p/p ổn k ah?
Nhà em hay bật điều hoà, vợ em thì bị viêm mũi dị ứng suốt ngày hắt xì nên định mua 1 em máy lọc kk có bù ẩm, mà chưa lựa đc em nào

HauVBA

Xe hơi
Cháu dùng 1 con trong phòng ngủ có tạo ion thấy thích lắm. Ngủ dễ chịu cực. Tổng thiệt hại mất hơn 7 củ :)

lucquyetchien

Xe đạp
Dài quá, có cụ nào tóm váy lại em xem tầm 6 củ thì mua loại nào p/p ổn k ah?
Nhà em hay bật điều hoà, vợ em thì bị viêm mũi dị ứng suốt ngày hắt xì nên định mua 1 em máy lọc kk có bù ẩm, mà chưa lựa đc em nào
Sharp ki hs70 bác ơi

xe hoành

Xe hơi
Chung cư giờ cũng mù mịt toàn bụi

all2hero

Xe buýt
Máy lọc không khí chỉ là hút và đẩy không khí qua màng lọc kết hợp ion (chỉ có Sharp và Pana có vì độc quyền). Hay là làm màng lọc rồi úp vào lồng phía sau của quạt cây, công suất quạt này hơn hẳn máy lọc, cứ nhìn bụi của lồng quạt sau thì biết, két lại còn nhiều hơn bụi ở màng máy lọc.

congthuong

Xe điện
Cái hút ẩm thì một năm chắc lôi ra dùng đôi ba vụ thôi mà bác. Ở nhà e thấy quan trọng là phần lọc không khí
Chắc nhà bạn chưa dùng máy hút ẩm đúng không ? Hoặc bạn ở miền Trung gió cát, mùa khô nhiều hơn mưa.

Nếu chưa dùng bao giờ, thì chẳng bao giờ biết là không khí nhà ẩm đâu. Cho tới khi tường hay tủ lên mốc.

Nhưng có máy hút ẩm vào sẽ thấy rõ sự khác biệt, nhà tôi dùng hút ẩm khá thường xuyên đó.

Bạn bè tôi mua hút ẩm theo lời khuyên, thì đều thấy máy hút ẩm rất hữu ích.

lucquyetchien

Xe đạp
Chắc nhà bạn chưa dùng máy hút ẩm đúng không ? Hoặc bạn ở miền Trung gió cát, mùa khô nhiều hơn mưa.

Nếu chưa dùng bao giờ, thì chẳng bao giờ biết là không khí nhà ẩm đâu. Cho tới khi tường hay tủ lên mốc.

Nhưng có máy hút ẩm vào sẽ thấy rõ sự khác biệt, nhà tôi dùng hút ẩm khá thường xuyên đó.

Bạn bè tôi mua hút ẩm theo lời khuyên, thì đều thấy máy hút ẩm rất hữu ích.
Nhà e có dùng, e ở miền núi. Đang đùng e fujie 916ec bác ạ. Mlkk thì đang dùng sharp ki gs70. Nhưng hút ẩm ít khi phải dùng tới

hairyscary

Xe điện
Thế nên em có xem lại kết cấu nguyên bản của nhà SX: Lọc thô xong HEPA luôn thì hơi bất cập.
=> Em chèn thêm tấm lọc F7 vào giữa HEPA và lọc thô.
Lý thuyết là tổn hao thêm chừng 20~70Pa nhưng em bật thử thấy quạt vẫn ổn cho lọc bổ sung này.
Một thời gian thì tấm F7 trông bẩn rõ, hi vọng HEPA nó bền hơn.
Tấm F7 cụ tìm ở đâu thế ạ?

sk050180

Xe tải
Tấm F7 cụ tìm ở đâu thế ạ?
F7 em dùng tấm lọc trần buồng sơn. Nó có loại F5 hoặc F7. Thỉnh thoảng e xin được vài m2. Ở buồng sơn sau khi trải họ cắt bỏ mẩu thừa nhưng máy lọc dùng tấm bé nên em tận dụng được.

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
F7 em dùng tấm lọc trần buồng sơn. Nó có loại F5 hoặc F7. Thỉnh thoảng e xin được vài m2. Ở buồng sơn sau khi trải họ cắt bỏ mẩu thừa nhưng máy lọc dùng tấm bé nên em tận dụng được.
Thế này thì khó, phải có quan hệ với người trong ngành :D:D:D

sk050180

Xe tải
Thế này thì khó, phải có quan hệ với người trong ngành :D:D:D
À nếu mua thì cũng dễ, nhưng phải mua cả cuộn tướng.
Vấn đề không phải là tiền mà là mình dùng ít, để tồn nó xuống cấp phần keo bắt bụi ở trong cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cháu dùng 1 con trong phòng ngủ có tạo ion thấy thích lắm. Ngủ dễ chịu cực. Tổng thiệt hại mất hơn 7 củ :)
Phần tạo i ông (thường họ quảng cáo thêm chữ "âm", tên kêu hơn nữa là plasma, plasma cluster, plasma lạnh,...) cũng là cái phần tạo ô zôn (ô xy trong không khí bị điện áp cao kích thích chuyển sang trạng thái i ông, ở trạng thái này khi trở về trung tính thì 1 phần ô xy bị chuyển thành ô zôn. Tỷ lệ chuyển sang ô zôn phụ thuộc vào độ ẩm, không khí càng khô thì tỷ lệ chuyển sang ô zôn càng cao).
Mà cái phần này em mua chỉ 2 hay 3 trăm ngàn, công suất cao gấp vài chục lần cái cục có sẵn trong những cái máy lọc gia đình. Để giảm bớt công suất, em gắn thêm cho nó cái đồng hồ hẹn giờ để nó không hoạt động lên tục, thêm cái quạt vài w để nó thổi không khí tỏa trong phòng. Nhưng mục đích chính của em chỉ để khử mùi. Ô zôn khử mùi cực tốt!

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Phần tạo i ông (thường họ quảng cáo thêm chữ "âm", tên kêu hơn nữa là plasma, plasma cluster, plasma lạnh,...) cũng là cái phần tạo ô zôn (ô xy trong không khí bị điện áp cao kích thích chuyển sang trạng thái i ông, ở trạng thái này khi trở về trung tính thì 1 phần ô xy bị chuyển thành ô zôn. Tỷ lệ chuyển sang ô zôn phụ thuộc vào độ ẩm, không khí càng khô thì tỷ lệ chuyển sang ô zôn càng cao).
Mà cái phần này em mua chỉ 2 hay 3 trăm ngàn, công suất cao gấp vài chục lần cái cục có sẵn trong những cái máy lọc gia đình. Để giảm bớt công suất, em gắn thêm cho nó cái đồng hồ hẹn giờ để nó không hoạt động lên tục, thêm cái quạt vài w để nó thổi không khí tỏa trong phòng. Nhưng mục đích chính của em chỉ để khử mùi. Ô zôn khử mùi cực tốt!
Không đúng đâu !

Ôzôn là khí có độc, gây hại sức khỏe, thậm chí ung thư .

Khử mùi là nhờ vào màng lọc than hoạt tính. Ôzôn nồng độ cao còn có mùi nữa.

limoux

Xe buýt
em đang có ý định mua cái máy lọc không khí Sharp hay Pana gì đó của Nhật.
Nó có tác dụng thật sự không các cụ? hay chỉ đơn giản là hút khí qua cái màng lọc, giữ lại bụi ở màng lọc đó thôi. Nếu chỉ như thế thì em thấy quá đơn giản và không mấy tác dụng.
Các cụ thông não cho em với.
Kụ hỏi nhà SX rằng " máy lọc không khí có thực sự lọc được không khí không ", và nếu Nhà SX trả lời "Có" và họ cam kết điều này thì có nghĩa máy lọc không khí có tác dụng thực sự.

coolpix8700

Xe ngựa
Không đúng đâu !
Ôzôn là khí có độc, gây hại sức khỏe, thậm chí ung thư .
Khử mùi là nhờ vào màng lọc than hoạt tính. Ôzôn nồng độ cao còn có mùi nữa.
Đúng hay không bác cứ từ từ tìm hiểu!
Đúng là than hoại tính cũng hấp thụ được mùi, nhưng hấp thụ xong, như mọi bình chứa thì bị đầy rất nhanh.
Còn ô zôn sinh ra từ ô xy trong không khí bị bức i ông hóa.
Tất nhiên bản cực cũng bị i ông bắn phá do cường độ điện trường cao cũng sẽ bị mòn, nhưng tốc độ mòn cựa thấp, coi như không đáng kể với đời của những cái máy lọc khí này.
Nguyên lý tạo i ông (plasma lạnh) với ô zôn như nhau: người ta tạo 1 điện trường rất mạnh giữa 2 bản cực làm cho các phần tử khí bị i ông hóa. Các loại khí khác trong không khí như ni tơ, các bôn nic,... không biến đổi (thực ra là có, ví dụ như ni tơ thành ô xuýt ni tơ, nhưng cực ít), nhưng một phần nhỏ ô xy thì bị biến thành ô zôn. Nếu có cái máy nào quảng cáo cả 2 công dụng (sinh i ông và ô zôn) thì thực tế nó chỉ có đúng mỗi cái bộ phận này.
Khả năng khử mùi của ô zôn thì cũng như mọi chất ô xy hóa khác, ô zôn không bền mà nhanh chóng bị phân hủy thành ô xy và 1 nguyên tử ô xy tự do. Chính cái nguyên tử ô xy tự do này có tính ô xy hóa cực cao, dù không tồn tạo lâu, vì nó nhanh chóng tìm bạn nó để kết hợp thành ô xy, nhưng gặp các phân tử có mùi khác, vi khuẩn, virus,... thì chúng cũng kịp phá hủy để tiêu diệt hay làm mất mùi!

Chỉnh sửa cuối:

TrucLam123

Xe hơi
Nói chung cũng có cụ ạ. Ít nhất là lọc mùi thì biết vì em mỗi lần mà dùng dung dịch sát khuẩn tay mùa covid mùi cồn là nó chạy full tôca độ tí hết mùi. Thay bỉm bé nhà Ị là cũng hết mùi nhanh. Trước ko có nó cứ phảng phất. Còn lâu lâu bỏ ra dùng máy hút bụi vệ sinh thì cũng thấy dính khá nhiều lông bụi tóc vv. Vv nên cũng đỡ mấy cái đấy mà hít vào phổi là cũng mệt . Còn các cái khác như virut hay ion gì đó thì em chiu.