[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Longnguyen297

Đi bộ
Em vừa mua con sharp fpj40e lấy ra test thử. Em hút thuốc lá ngồi trong phòng điều hoà cạnh con máy lọc nhưng đèn cảnh báo không đổi màu mà gần tiếng sau vợ em vào vẫn bảo có mùi thuốc lá. Như vậy có phải là máy lọc có vấn đề không ạ ☹

congthuong

Xe điện
Em vừa mua con sharp fpj40e lấy ra test thử. Em hút thuốc lá ngồi trong phòng điều hoà cạnh con máy lọc nhưng đèn cảnh báo không đổi màu mà gần tiếng sau vợ em vào vẫn bảo có mùi thuốc lá. Như vậy có phải là máy lọc có vấn đề không ạ ☹
Bạn xem lúc lắp vào đúng chiều các bộ lọc chưa .

Phải cắt bỏ lớp nilon bọc quanh bộ lọc than hoạt tính. Nếu không máy lọc không hút được khí vào qua bộ lọc.

TrucLam123

Xe hơi
Ưu tiên hàng đầu ở Hà Nội hay tỉnh nào hay bị ẩm cao thì luôn là máy hút ẩm các cụ nhé. Trừ các nhà nào ít bị ẩm vì nhà thoáng. Chứ nếu nhà cụ nào đến mùa ẩm mà cứ 70%-80% ẩm thì các cụ xác định ẩm mốc , chăn màn sofa, vải rèm, thậm chó tường, nền ẩm không chịu nổi đâu. Còn nha.cụ nao không bị vậy thì cũng ko cần mua. Nên mua hay không nên mua là do hoàn cảnh nữa ợ. Các cụ cứ ra hiệu thuốc làm cái đo độ ẩm và đến mùa ẩm các cu tự nhận xét cảm giác sống chung với ẩm.
Ưu tiên thứ hai là máy lọc không khí . Cái nay thì tuỳ thôi. Em nghĩ nó có tác dụng cũng tầm 50%-60% mỗi thứ một ít. ( hút mùi, lọc bụi bông, lọc bụi mịn, lọc Vi khuẩn đại khái là theo em cảm nhận môix khi lau chùi, vệ sinh cái màng lọc bằng máy hút bụi thì cũng hút ra được kha nhiêu lông, bụi min vv. Vv. Vật cứng khó bay như tóc, bụi lớn hay các thứ ko bay trong không khí thì ko hút được ạ. Vd nhà cụ nào hay bị rụng tóc thì vẫn phải dùng máy hút bụi. Nhưng nhà cụ nào nuôi chó thì máy lọc không khí hút lông chó cực nhiều. Em đã nuôi Béc Đức nên biết. Mỗi lần vệ sinh cực nhiều lông chó. Nhà đỡ hẳn khoản lông.
Nên các cụ nào bị xoang, hen thì hạn chế được bụi, lông phần nào.
Ưu tiên thứ ba mới tới máy bù ẩm. Chỉ dùng khi nào mà độ ẩm dưới 50 . Bị khô da nẻ môi thì dùng ạ. Mà như em ở Hà Nội thì không thấy bị nhiều. Vd như ở bên Nhật thoi tiết nó rất kho nên toàn máy bù ẩm.
Nhưng người Nhật sang Việt Nam thì chỉ mua máy hut ẩm vì quen thời tiết khô ko chịu được ẩm dễ bị ho.

Longnguyen297

Đi bộ
Bạn xem lúc lắp vào đúng chiều các bộ lọc chưa .

Phải cắt bỏ lớp nilon bọc quanh bộ lọc than hoạt tính. Nếu không máy lọc không hút được khí vào qua bộ lọc.
Em gỡ hết nilon rồi bác ạ, chừa mỗi miếng mút chỗ cảm biến thôi do bên sharp bảo để miếng mút đó cho ko bẩn cảm biến.
Nãy gọi lên bảo hành Sharp thì họ bảo đèn đổi màu cho lọc bụi còn lọc mùi thì ko đổi. Mà đến h gần 1h30p rồi mà chưa hết mùi thuốc nữa, vợ la quá 😥

Toietmoi

Xe điện
Không đúng đâu !

Ôzôn là khí có độc, gây hại sức khỏe, thậm chí ung thư .

Khử mùi là nhờ vào màng lọc than hoạt tính. Ôzôn nồng độ cao còn có mùi nữa.
Em tưởng là thủng tầm ozone thì mới gây nên ung thư da chứ ạ 😳

fadco

Xe container
Cực kì hữu ích, các cụ nhìn màng lọc thô trước và sau khi rửa, màng lọc HEPA thì thôi rồi, ko khí HN thực sự kinh hoàng

Longnguyen297

Đi bộ
Như em trình bày ở trên thì máy em hoạt động vậy có bình thường ko ạ😥 bị vợ nhằn mùi thuốc mãi

hoadt84

Xe hơi
Cháu thấy nhiều cụ khen nên vào hóng xem em nào ngon để mua cho phòng ngủ

TrucLam123

Xe hơi
Cháu thấy nhiều cụ khen nên vào hóng xem em nào ngon để mua cho phòng ngủ
Ngon tuỳ tùi tiền bác ạ.
Nhưng bác có mấy tiêu chí thế này vì đã mất công nghiên cứu khá nhiều trước khi mua dành cho bác khỏi mất thời gian em khỏi giải thích nhé bác tk là chính.
- Bac hay dùng máy hút bụi hút sàn, nhà tầng thấp thì nên dùng Sharp.
- Nhà bác hay bị dị ứng, hen hay ho, hay bị mùi tầng cao thì nên dùng Panasonic.
- Nhà bác hay bị bụi, cần lọc bụi bông, bụi mịn và cần tốc độ lọc không khí nhanh thì cứ DaiKin
Các loại khác thì em ko ngâm nhiều.
Nếu lọc không khí mà kiêm hút ẩm hay bù ẩm. Liên quan đến lốc máy hay gì đó thì cứ Hitachi vì Hitachi cực bền và vận hành êm. Vd như tủ lạnh hay máy hút bụi thì em cũng thích của Hitachi sẽ rất bền.

MinhD3

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi bột rửa bát Somat nó có mấy loại bao bì nhỉ. E mấy lấy loại này thấy hình ngoài vỏ khác lần trước dùng. Bột nhìn cũng khác luôn, lần trước là bột trắng + hạt xanh, lần này là bột trắng + hạt đỏ. Các cụ thông não hộ em với :D

bearbie

Xe điện
Phần tạo i ông (thường họ quảng cáo thêm chữ "âm", tên kêu hơn nữa là plasma, plasma cluster, plasma lạnh,...) cũng là cái phần tạo ô zôn (ô xy trong không khí bị điện áp cao kích thích chuyển sang trạng thái i ông, ở trạng thái này khi trở về trung tính thì 1 phần ô xy bị chuyển thành ô zôn. Tỷ lệ chuyển sang ô zôn phụ thuộc vào độ ẩm, không khí càng khô thì tỷ lệ chuyển sang ô zôn càng cao).
Mà cái phần này em mua chỉ 2 hay 3 trăm ngàn, công suất cao gấp vài chục lần cái cục có sẵn trong những cái máy lọc gia đình. Để giảm bớt công suất, em gắn thêm cho nó cái đồng hồ hẹn giờ để nó không hoạt động lên tục, thêm cái quạt vài w để nó thổi không khí tỏa trong phòng. Nhưng mục đích chính của em chỉ để khử mùi. Ô zôn khử mùi cực tốt!
An ozone generator produces ozone that attacks the source of odor causing gases through a process called oxidation and permanently removes the odor. This is very different from a negative ion generator, or ionizer, whose primary purpose is to reduce particles like dust and pollen floating around in air spaces.

Cu_in_Car

Xe điện
Nhà em dùng con Winix thế hệ zero 3.0 của Hàn mà cứ thắp hương hay xào nấu đậm mùi là máy báo đèn đỏ và tăng tốc quạt lên ngay. Khi nào giảm mùi đèn về màu vành và hạ tốc độ quạt
Các hãng khác thế nào em không biết nhưng với em, quan trọng nhất là độ chính xác của cảm biến và khả năng lọc bụi mịn của màng hepa còn quảng cáo thì vô cùng lắm cụ ạ (máy nhà em đơn năng chỉ lọc bụi chứ không ion hay hút ẩm,...vì em hiểu chuyên cái gì thì cái đó sẽ tốt hơn 1 máy làm nhiều việc)

coolpix8700

Xe ngựa
An ozone generator produces ozone that attacks the source of odor causing gases through a process called oxidation and permanently removes the odor. This is very different from a negative ion generator, or ionizer, whose primary purpose is to reduce particles like dust and pollen floating around in air spaces.
Tháo cái máy lọc khí có cả 2 công dụng ra thấy ngay, khỏi phải trích!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không đúng đâu !

Ôzôn là khí có độc, gây hại sức khỏe, thậm chí ung thư .

Khử mùi là nhờ vào màng lọc than hoạt tính. Ôzôn nồng độ cao còn có mùi nữa.
Ô zôn khử mùi cực tốt cụ ạ, nó có khả năng diệt khuẩn. Nồng độ cao nó có mùi tanh tanh...
Nó cũng độc hại. Nên bật khi phòng không có người.

bearbie

Xe điện
Tháo cái máy lọc khí có cả 2 công dụng ra thấy ngay, khỏi phải trích!
bác tháo rồi thì cho xin hình đi chứ ở đây đâu có ai đại gia dữ vậy, mua cả 2 máy về để tháo ra nghiên cứu :D. Tui chỉ biết là lúc mua máy lọc khí thì mấy trang nước ngoài đều bảo máy sinh ozone không tốt cho sức khỏe, nhất là những người có bệnh về đường thở. Có khi mấy con sinh ion ở VN treo đầu ion bán thịt ozone như bác nói chăng? Cần lắm 1 tấm hình.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu thực sự bác muốn tìm hiểu thì các cửa hàng kinh doanh đồ Nhật bãi thiếu gì.
Đến đấy nhờ họ chỉ cho 1 cái lọc không khi hỏng, việc gì phải mua mới để mở!

Jo9926

Xe điện
Em dùng cái Philips AC1214, thấy nó thiết kế duyên dáng, phần đèn, đồng hồ, nút bấm, điều khiển qua app thông minh hơn hàng Nhật nhiều.

Dark Man

Xe buýt
Cụ nào dùng máy lọc kk của Xiaomi rồi cho em xin ít rì viu với :D so sánh với Pana thì thế nào ạ?

Euroland

Xe tải
em đang có ý định mua cái máy lọc không khí Sharp hay Pana gì đó của Nhật.
Nó có tác dụng thật sự không các cụ? hay chỉ đơn giản là hút khí qua cái màng lọc, giữ lại bụi ở màng lọc đó thôi. Nếu chỉ như thế thì em thấy quá đơn giản và không mấy tác dụng.
Các cụ thông não cho em với.
Em thấy ok chứ, ko thì sao họ SX và bán nhiều ah?
Khi quét nhà nếu có tia nắng rọi xiên, nhìn thấy bụi nhỏ bay lơ lửng rất nhiều, em nghĩ nó hút và lọc các loại bụi này, tốt cho sức khỏe nhất là người bị xoang cụ ah