[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

just for fun

Xe lăn
Chả cần cắt, cũng chả cần cay. Cay thì đau lòng mình thiệt mình thôi. Nó không hỏi mình thì mình cũng chả phải chào lại nó. Còn mọi việc cứ bình thường, có cỗ to thì vẫn cứ mời, nó đến thì đến chả đến thì thôi. Cũng không nên bắt nó xin lỗi làm gì. Lúc nào nó thay đổi hỏi lại mình thì mình lại tiếp chuyện 😄
Chuyện nhỏ bằng móng tay mà cũng bận tâm thế này chả trách cứ tự mình làm khổ mình
Tóm lại vẫn phải thu hồi sổ về cho ông bà để tránh rủi ro. Sau đó thì dư trên

TUCSON9389

Xe điện
Ngay cả anh chị em đôi khi cũng vậy thôi. Em có nhiều chị gái nhưng có một chị rất tham tiền, toàn nghĩ cách để nhờ vả hay vay, vặt thằng cậu thôi. Cháu nó cần tiền để mua xe kinh doanh, tiền thì chị ấy có thừa nhưng toàn cho vay lãi và cứ phải xin hoặc vay cậu đến mức tối đa xem như thế nào đã, trong khi nhiều lúc mình bí thôi rồi có tiền đếch đâu. Bảo chị ấy là sao không cho cháu hay cho vợ chồng nó vay thì chị chối bai bải, bảo tao làm gì có đồng nào, abc. Nhiều lúc em phải tìm đủ trò từ việc giả vờ bảo mua cái này cái kia hoặc đầu tư abc lãi lắm chị có chung không, ... là lại bảo tao có từng này từng kia, thế là mình biết được để sắc thuốc sao cho phù hợp. Người thân của mình thì mình biết được tính cách và lựa lời nói cho gấu cho nó hiểu và đưa ra cách xử lý sao cho phù hợp chứ không thì quan hệ chị chồng, em dâu nát nhà luôn :))
em cũng có 1 bà chị như vậy, rất tính toán. nhưng em nghiệm ra là trời ko cho thì có tính mấy cũng chả lại được với trời
cái vụ bà ấy hỏi dùng sổ tk của ôb là để đầu tư đất trong miền nam. cũng bảo cậu có bạn thì hỏi giúp có nên đầu tư ko, và em cũng hỏi thật thì đc bạn bảo ko nhưng cuối cùng cũng ko nghe và khăng khăng làm. có 1 đồng thì mua thành 2 thế nên mới phải đi hỏi vay và em thì ko cho vay nữa vì can tội khuyên ko nghe
giờ hình như vẫn chưa có sổ, bán thì ko bán được, ở ngoài này thì đi ở nhờ ôb nội. nghĩ mà điên ruột mà thôi kệ

TUCSON9389

Xe điện
Chả cần cắt, cũng chả cần cay. Cay thì đau lòng mình thiệt mình thôi. Nó không hỏi mình thì mình cũng chả phải chào lại nó. Còn mọi việc cứ bình thường, có cỗ to thì vẫn cứ mời, nó đến thì đến chả đến thì thôi. Cũng không nên bắt nó xin lỗi làm gì. Lúc nào nó thay đổi hỏi lại mình thì mình lại tiếp chuyện 😄
Chuyện nhỏ bằng móng tay mà cũng bận tâm thế này chả trách cứ tự mình làm khổ mình
nó nói đủ điều hỗn xược mợ ạ. e là người xin việc cho nó, nó lấy chồng và sinh con thuê nhà e cũng hỗ trợ (gửi 50% tiền thuê hàng tháng trogn gần 2 năm) đến khi nó mua chung cư thì hỏi vay tiền chú cũng cho vay đến bao giờ có thì trả ko tính lãi (trả rồi) mà vẫn nhận được lời cay đắng. thế nên ngẫm ra tốt quá cũng chẳng nên

Nắng nhạt

Xe điện
nó nói đủ điều hỗn xược mợ ạ. e là người xin việc cho nó, nó lấy chồng và sinh con thuê nhà e cũng hỗ trợ (gửi 50% tiền thuê hàng tháng trogn gần 2 năm) đến khi nó mua chung cư thì hỏi vay tiền chú cũng cho vay đến bao giờ có thì trả ko tính lãi (trả rồi) mà vẫn nhận được lời cay đắng. thế nên ngẫm ra tốt quá cũng chẳng nên
Vâng cụ làm thế là đúng rồi nên không phải áy náy lăn tăn gì, chỉ sợ mình sai thì mới phải nghĩ ngợi, ân hận. Tính em như vậy. Em chỉ sợ em sai hoặc em mắc ơn người khác phải nghĩ cách trả thôi chứ người khác sai thì nếu sau này họ nhận ra họ sẽ sửa, không nhận ra thì cũng thôi chứ làm sao bây giờ. Chỉ có bố mẹ nó bảo may ra nó còn nghe chứ chú bác nó không nghe đâu. Em có quan điểm con hư là do ảnh hưởng từ bố mẹ. Bố mẹ nó nói dối bao che cho nó rút tiền thì nó cũng thế. Bố mẹ nó mà đúng đắn, thấy nó hỗn láo với chú thì vả cho cái, bắt sang xin lỗi ngay.
Trong gia đình nhiều người không tránh khỏi những mâu thuẫn, cứ đơn giản nó đi mới thoải mái được ạ

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ cứ nói thế này làm em lại suy nghĩ.
Bạn em bảo em là mày cứ làm thế (ý là em cứ nhiệt tình giúp đỡ) rồi tự dưng lại thành trách nhiệm của mày. Một hôm nào đó mày không làm nữa thể nào cũng bị chửi cho mà xem :-/

just for fun

Xe lăn
Vâng cụ làm thế là đúng rồi nên không phải áy náy lăn tăn gì, chỉ sợ mình sai thì mới phải nghĩ ngợi, ân hận. Tính em như vậy. Em chỉ sợ em sai hoặc em mắc ơn người khác phải nghĩ cách trả thôi chứ người khác sai thì nếu sau này họ nhận ra họ sẽ sửa, không nhận ra thì cũng thôi chứ làm sao bây giờ. Chỉ có bố mẹ nó bảo may ra nó còn nghe chứ chú bác nó không nghe đâu. Em có quan điểm con hư là do ảnh hưởng từ bố mẹ. Bố mẹ nó nói dối bao che cho nó rút tiền thì nó cũng thế. Bố mẹ nó mà đúng đắn, thấy nó hỗn láo với chú thì vả cho cái, bắt sang xin lỗi ngay.
Trong gia đình nhiều người không tránh khỏi những mâu thuẫn, cứ đơn giản nó đi mới thoải mái được ạ
Ko phải nói hay chứ con nhà cháu mà bố láo với cô dì chú bác nó vầy thì xác định ăn vả luôn, khỏi thanh minh. F1.1 cháu năm nay 22 tuổi (mụ là 23) nhưng lớ ngớ là vẫn ăn đòn í ạ.
Còn con mấy ông anh zai mà thế chắc cháu cũng mắng cho té tát ngay, đến đâu thì đến.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
cũng ko hiểu bao che hay ko, vì nó làm ở bank nên ban đầu mở tk cho bố nó và sau đó anh ấy ủy quyền cho nó quản lý tk. nó có thể tự làm mà ko báo với bố mẹ hoặc có báo cáo hay ko em cũng ko hỏi. chỉ thấy ban đầu hỏi sổ tk của ôb đâu thì bảo là gửi online ko có sổ. em bảo thế thì chụp màn hình đó ra thì ko nói gì và sau đó 2 tuần thì gửi cho e cái sao kê đểu. chán kinh mà thôi mặc xác nó. e coi như nó ko tồn tại cho đến khi nó xin lỗi.

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ chả sai ở chỗ nào cả, tiền bạc phân minh ái tình dứt khoát. Anh chị cụ đang lạm dụng sự tín nhiệm của ông bà (chưa nói 500M đó có mất hay ko) nhưng việc anh chị cụ đã dung túng cho con cái làm bậy là có thật . Vay lại sổ của ông bà để mua xe rồi trả lãi hàng tháng thứ cứ thật thà mà nói, quanh co thế ở nhà cháu là chết với cháu. Chuyện tiền bạc không cả nể, không mập mờ.
Thật! nó lại còn lừa mình, khác j bảo mình là con bò để nó dắt mũi!!!!

present

Xe điện
Kết luận do bố mẹ là ko chuẩn rồi!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
"Cha mẹ sinh con, trời sinh tính".
Nhưng các cụ ngày xưa chưa được thêm rất nhiều môi trường khác như thế giới ngày nay, nên khái niệm "trời sinh tính" hẹp chứ không được mở rộng rất nhiều như hiện tại. Trong 1 gia đình cũng phụ huynh ấy thôi mà các F1 rất đa dạng về tính cách, địa vị xã hội. Phụ huynh đâu có chia được tính cách hay sự thành đạt!
Ai chả muốn làm ra thật nhiều tiền để cho F1, nhưng muốn và làm được hay không thì ngay những người đang trách phụ huynh cũng biết là có cả 1 vùng trời đầy thách thức phía trước, tận dụng được hay không là chính ở khả năng của bản thân.
Em theo trường phái "đàn ông sức dài vài rộng" thì tự mình đội trời, đạp đất tạo lên cuộc sống của mình, của gia đình riêng. Kiếm đủ cơm gạo cho v và lũ F1, tạo điều kiện tối đa cho lũ F1 được học hành đầy đủ theo đúng khả năng của chúng. Còn của cải phụ huynh cho là đồ hương hỏa, có thì chỉ thêm, mà không cũng vẫn không sao. Nếu trách thì chỉ nên trách phụ huynh khi khả năng học hành của mình rất tốt mà do điều kiện khộng được bằng tụi bạn để bây giờ không thể tận dụng được những cơ hội mà xã hội đã tạo ra trước mắt!
Hầu hết cụ ở đây không bàn được "thừa hưởng " ít hay nhiều cụ ạ. Bố mẹ có bao nhiêu cho con bấy nhiêu, nhỡ không có không sao.
Quan trọng đối xử công bằng giữa các con, kể cả yêu quý đứa nào hơn là do độ "hiếu thảo " của con cái...chứ không phải do nó giống mình hay nó là con cả hay là con trai cụ ạ.

taplai2012

Xe trâu
Theo nhiều thống kê, nghiên cứu... Tính cách con người hình thành dưới 3 tuổi. Khi lớn lên XH có tác động nhưng là "khuyếch đại" tính cách đã hình thành từ trước.
Nên theo quan điểm em nhân cách con cái chịu ảnh hưởng bố mẹ rất lớn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo nhiều thống kê, nghiên cứu... Tính cách con người hình thành dưới 3 tuổi. Khi lớn lên XH có tác động nhưng là "khuyếch đại" tính cách đã hình thành từ trước.
Nên theo quan điểm em nhân cách con cái chịu ảnh hưởng bố mẹ rất lớn.
Có cái thống kê, phân tích này ah, cụ up cho vài thống kê nghiên cứu của các tổ chức em xem với.

TUCSON9389

Xe điện
Ko phải nói hay chứ con nhà cháu mà bố láo với cô dì chú bác nó vầy thì xác định ăn vả luôn, khỏi thanh minh. F1.1 cháu năm nay 22 tuổi (mụ là 23) nhưng lớ ngớ là vẫn ăn đòn í ạ.
Còn con mấy ông anh zai mà thế chắc cháu cũng mắng cho té tát ngay, đến đâu thì đến.
con cháu náo nhà e cũng bị bố tát cho rồi-lúc đã chồng con gần 30 rồi ấy, cái vụ khác chứ ko phải cái vụ này.
cái loại vô ơn hoặc ko biết đâu là ngưỡng lúc nào cũng có, gia đình nào cũng có. thôi kệ béng nó cụ nhỉ

taplai2012

Xe trâu
Có cái thống kê, phân tích này ah, cụ up cho vài thống kê nghiên cứu của các tổ chức em xem với.
Cụ có thể tự tìm hiểu mà.
Nếu cụ để ý, từ 2 tuần tuổi, trẻ có thể biết "bắt nọn" người lớn qua tiếng khóc. Nếu người lớn bị bắt nọn chạy theo tiếng khóc...ngược lại sẽ dần hình thành nhân cách của trẻ.

bixinh1803

Xe hơi
nó mắng em tham lam dòm ngó tiền của ông bà. nó còn bảo giờ cháu mới biết cái tham lam của người có học nó ntn. cay đắng thật.
Trường hợp này cũng hơi liên quan đến chủ để topic. Con hư tại bố mẹ.
Cô cháu của cụ, tất tật do anh chị cụ mà ra. Nhà e, những khoản chung như thế, bme em bao h cũng minh bạch, công khai, luôn giữ gìn cho ông bà. em mà hành xử thế, bố em chắc cao đầu bôi vôi đánh cho nôn tiền ra trả bằng thôi. Nhưng ngay cả ông anh của cụ cũng ko minh bạch nên con cái mới láo nháo.
Nhưng mà đời có nhân có quả cả, cô cháu nhà cụ làm bank mà ko biết giữ mình thì trc sau cũng có chuyện.

TUCSON9389

Xe điện
Nhà em có 2 anh em trai đều lập nghiệp trên thành phố, ông bà ở quê chẳng có gì để gọi là chia tài sản cho các con cả, thỉnh thoảng cho đứa này vài chục triệu, đứa kia vài chục triệu chắc là cũng công bằng. Ông bà có mỗi 1 ô đất và nhà đang ở tại quê, chẳng đáng giá gì. Nhưng mà ông khẳng định ông không chia cho đứa nào cả, sau này ông chết đi thì các con các cháu làm của chung, tự do về đấy mà giỗ tết??? Nhà em là con trưởng. Cũng lăn tăn vụ này phết, không phải là vì tính chất tài sản, vì đất quê thì không bán được, mà em cũng không về ở đấy. Nhưng nếu mình muốn sửa sang, kiến thiết mà lại không phải đất của mình thì cũng khó nhỉ.
em cũng có vấn đề gần như cụ. a trai em ở quê, e ở tpho. đất thì trước đây chung 1 mảnh ông bà cho ac làm nhà phía ngoài, ôb em ở phía trong. e bỏ tiền ra xây từ năm 2002, đến nay đã cũng đã cũ và xuống cấp. a trai em thì lại ko có con trai, ko biết rồi tính ra sao nữa

Nắng nhạt

Xe điện
Mợ nghĩ thế thôi chứ thực tế khó lắm. Những đứa ngoan thì nó ngoan cả quá trình từ nhỏ rồi, chả láo cho mình mắng. Những đứa hư thì lớn rồi dạy không ăn thua. Mình là cô dì chú bác có ở với nó đâu mà dạy được, bố mẹ nó còn chả dạy được nữa là. Như nhà em tất cả các anh chị em đều ngoan, yêu quý bố mẹ nên đàn con cũng ngoan theo (trừ con nhà ông anh cả). Bọn nó ở gần nhà bố mẹ em, suốt ngày sang ăn ngủ ở đây nên tự nhiễm tính ngoan nhà em. Có gì ngon cũng mua cho ông bà, động viên bố mẹ đi du lịch suốt. Còn 2 đứa con chị dâu cả ở xa, lại ở gần các anh em nhà chị dâu tính cách khôn lỏi, hỗn xược nên bọn nó cũng học theo. Hai tháng trước bà chị dâu cử thằng đích tôn về ở với bố mẹ em đến tết để mẹ em dạy bảo hộ chứ nó hỗn xược với bố mẹ nó lắm. Tại mẹ em cứ tinh tướng bảo, cứ đưa nó về đây ở với bà, bà dạy cho ngoan tất. Mới đầu về, bố mẹ em với các cô chú túm vào dạy bảo, nó gân cổ cãi lại, còn giảng đạo lý cho cô chú nghe mới điên, bố mẹ nó chả tát giờ về các cô chú lại tát nó thì không hay, mà tát có khi nó đánh lại, hóa ra lại đánh nhau với cháu à. Mấy đứa cháu kia thương ông bà lắm, cứ soi camera xem ông bà có sao không. Hôm bọn nó gửi clip cắt ra từ cam cho em xem thằng đích tôn cứ bật điện cả đêm làm ông bà không ngủ được. Mẹ em bảo nó tắt đi thì nó lấy cớ lo cho ông bà, sợ ông bà đi vệ sinh tối quá ngã thì sao. Mẹ em bảo ông bà từ trước đến nay không đi vệ sinh đêm bao giờ, bật đèn chói mắt ông bà không ngủ được, thế là nó quát mẹ em, rồi đêm nào cũng bật điện cho khỏi ngủ luôn. Hôm mẹ em đưa cho nó củ gừng bảo nó trồng ở vườn hộ bà nó cũng gắt lên: bà thích ăn gừng thế à. Bà thích tí cháu ra chợ mua cho 10 nghìn gừng cho bà ăn chán đi nhá. Đấy nó cứ cái kiểu xấc xược như thế, mẹ em bảo giờ quá ra rồi chịu không dạy được. Chỉ đếm từng ngày đến tết để nó đi cho rảnh nợ. Chả nhẽ có đứa cháu ở xa về thăm ông bà lại đuổi thì không hay

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Mợ nghĩ thế thôi chứ thực tế khó lắm. Những đứa ngoan thì nó ngoan cả quá trình từ nhỏ rồi, chả láo cho mình mắng. Những đứa hư thì lớn rồi dạy không ăn thua. Mình là cô dì chú bác có ở với nó đâu mà dạy được, bố mẹ nó còn chả dạy được nữa là. Như nhà em tất cả các anh chị em đều ngoan, yêu quý bố mẹ nên đàn con cũng ngoan theo (trừ con nhà ông anh cả). Bọn nó ở gần nhà bố mẹ em, suốt ngày sang ăn ngủ ở đây nên tự nhiễm tính ngoan nhà em. Có gì ngon cũng mua cho ông bà, động viên bố mẹ đi du lịch suốt. Còn 2 đứa con chị dâu cả ở xa, lại ở gần các anh em nhà chị dâu tính cách khôn lỏi, hỗn xược nên bọn nó cũng học theo. Hai tháng trước bà chị dâu cử thằng đích tôn về ở với bố mẹ em đến tết để mẹ em dạy bảo hộ chứ nó hỗn xược với bố mẹ nó lắm. Tại mẹ em cứ tinh tướng bảo, cứ đưa nó về đây ở với bà, bà dạy cho ngoan tất. Mới đầu về, bố mẹ em với các cô chú túm vào dạy bảo, nó gân cổ cãi lại, còn giảng đạo lý cho cô chú nghe mới điên, bố mẹ nó chả tát giờ về các cô chú lại tát nó thì không hay, mà tát có khi nó đánh lại, hóa ra lại đánh nhau với cháu à. Mấy đứa cháu kia thương ông bà lắm, cứ soi camera xem ông bà có sao không. Hôm bọn nó gửi clip cắt ra từ cam cho em xem thằng đích tôn cứ bật điện cả đêm làm ông bà không ngủ được. Mẹ em bảo nó tắt đi thì nó lấy cớ lo cho ông bà, sợ ông bà đi vệ sinh tối quá ngã thì sao. Mẹ em bảo ông bà từ trước đến nay không đi vệ sinh đêm bao giờ, bật đèn chói mắt ông bà không ngủ được, thế là nó quát mẹ em, rồi đêm nào cũng bật điện cho khỏi ngủ luôn. Hôm mẹ em đưa cho nó củ gừng bảo nó trồng ở vườn hộ bà nó cũng gắt lên: bà thích ăn gừng thế à. Bà thích tí cháu ra chợ mua cho 10 nghìn gừng cho bà ăn chán đi nhá. Đấy nó cứ cái kiểu xấc xược như thế, mẹ em bảo giờ quá ra rồi chịu không dạy được. Chỉ đếm từng ngày đến tết để nó đi cho rảnh nợ. Chả nhẽ có đứa cháu ở xa về thăm ông bà lại đuổi thì không hay
Mấy đứa con ông anh cháu nó chúng nó thân với cháu mà. Mắng thoải mái chẳng dỗi gì cả Hihi. Chúng nó có vấn đề gì vướng mắc là gọi luôn O ơi O hời ngay (quê cháu chị em gái của bố gọi là O)