[Funland] Made in Germany

mình thấy ổn

zezocool15

Xe tải
Bác à, ngoại ngữ thì cái gì chả khó, nhất là khi mình ko được ưu tiên gì (học với dân bản xứ mà).
Tôi học ở nhà 1 năm (8h / ngày); sang bển học tiếp 1 năm, hoàn toàn ngôn ngữ, ko có môn gì khác.
Lúc đi nghĩ mình trình cao lắm.
Và vào giảng đường, đek hiểu gì.
Vậy là nhè xiền ra, mua giấy than, nhờ mấy em tây nó chép bài cho (chép qua giấy than).
Tối về có cớ hỏi thăm: mày viết cái đek gì đây, ich verstehe nur Bahnhof, kiếm cơ hội bốc xôi...

Đến hết kỳ 2, mới gọi là tạm thời hiểu được.
Việt nam là đây chứ đâu =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đã cho nó trong ngoặc mà cụ vẫn còn định bóc. Tiếng Đức khó nghe,khó học ... (tất nhiên không phải đối với tất cả mọi người) là điều nhiều người biết. Ví như "chó sủa" chẳng phải là do em nghĩ ra mà do các cụ học tiếng Đức nói vậy (em biết mỗi chào hỏi cám ơn).
Tiếng khó nghe là một chuyện, còn chuyện sang du học và được tiếp cận xã hội văn minh hiện đại, có kiến thức tốt,môi trường tốt, con người được trưởng thành ... so với ở VN học không ra học, thầy ko ra thầy, trò ko ra trò và nhiều bất cập khác thì cụ thấy có nên đổi việc khó nghe của ngôn ngữ đó lấy sự trưởng thành của con trẻ ? Cụ chỉ mới nghe em bảo ngôn ngữ nó khó mà cụ đoán ra F1 của em như thế nào kể cũng thần tài. Cám ơn cụ F1 nhà em sang từ 2015 chưa bị học lại môn nào, nay đang đi thực tập tại Bosch (mới năm thứ ba) và cũng được nhận 1K/tháng. Hy vọng nó không giống hình dung của cụ.
Chúc mừng bác và cháu.
Giống hệt cháu tôi ở bển: Nó ký 1 hợp đồng với Bosch, đi học 3 tháng - đi làm 3 tháng cho Bosch.
Lương 1K/tháng, Bosch trả cho cả năm.
Giờ nó tốt nghiệp, đã làm "trả nợ" cho Bosch trong 2 năm tiếp, rồi nhảy qua Luft Hansa và giờ thì đang ngồi ở Volkswagen.

Một ngày xấu giời, tôi cũng sẽ đẩy cu con nhà tôi qua bển, xin phép được hỏi kinh nghiệm từ bác và cháu.
PS: Bác quan tâm mấy ông "chó sủa làm gì".

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đã cho nó trong ngoặc mà cụ vẫn còn định bóc. Tiếng Đức khó nghe,khó học ... (tất nhiên không phải đối với tất cả mọi người) là điều nhiều người biết. Ví như "chó sủa" chẳng phải là do em nghĩ ra mà do các cụ học tiếng Đức nói vậy (em biết mỗi chào hỏi cám ơn).
Tiếng khó nghe là một chuyện, còn chuyện sang du học và được tiếp cận xã hội văn minh hiện đại, có kiến thức tốt,môi trường tốt, con người được trưởng thành ... so với ở VN học không ra học, thầy ko ra thầy, trò ko ra trò và nhiều bất cập khác thì cụ thấy có nên đổi việc khó nghe của ngôn ngữ đó lấy sự trưởng thành của con trẻ ? Cụ chỉ mới nghe em bảo ngôn ngữ nó khó mà cụ đoán ra F1 của em như thế nào kể cũng thần tài. Cám ơn cụ F1 nhà em sang từ 2015 chưa bị học lại môn nào, nay đang đi thực tập tại Bosch (mới năm thứ ba) và cũng được nhận 1K/tháng. Hy vọng nó không giống hình dung của cụ.
Chúc mừng bác và cháu.
Giống hệt cháu tôi ở bển: Nó ký 1 hợp đồng với Bosch, đi học 3 tháng - đi làm 3 tháng cho Bosch.
Lương 1K/tháng, Bosch trả cho cả năm.
Giờ nó tốt nghiệp, đã làm "trả nợ" cho Bosch trong 2 năm tiếp, rồi nhảy qua Luft Hansa và giờ thì đang ngồi ở Volkswagen.

Một ngày xấu giời, tôi cũng sẽ đẩy cu con nhà tôi qua bển, xin phép được hỏi kinh nghiệm từ bác và cháu.
PS: Bác quan tâm mấy ông "chó sủa làm gì".

Jeep2017

Xe tăng
Bác ạ, nó thế này:
Ngoài chuyện nó sợ bị phạt (nên mới đợi đèn xanh dù ko có ai), thì nó còn sợ chết (bị xe tông) + sợ bảo hiểm nó éo đền cho nếu bị tai nạn,
Lâu dần nó thành thói quen.
Nhưng chúng nó được Giáo dục + Đào tạo và do đó ý thức rất rõ chuyện Quyền của nó và Giá trị cái quyền của nó.
Ví dụ: Hồi ông Schroeder trúng cử Kanzler, mấy thằng vỗ ngực "nhờ 1 phần vào lá phiếu của tao". Dân cộng thì chỉ cười khẩy.
Tiếp, khi bán thuốc lá lậu ở Đông Đức, mấy thằng tây ko mua thì thôi, mặc kệ.
Nhưng ở Tây Đức, nó ko những ko mua mà còn gọi Police đến tóm.
Hỏi tại sao (rõ ràng thuốc ấy rẻ hơn nhiều) thì nó bẩu: chính phủ mất tiền thuế vì vậy => tao thiệt một tý => tao gọi Polizei.
Vậy thôi.

Còn dân ta: Miễn quyền lợi cá nhân ko bị sứt mẻ, thì các anh Nghị + Xuân Anh ngồi Bí thở hay Tổng bí thở, hay chăn kiến đi nữa, kệ cm chúng mài. Đek phải việc của ông.
cũng khó so sánh với ta được vì thuế của ta cũng vào tượng đài hết mà thôi ...

vios77

Xe buýt
em trả dc đến Đức bao giờ nhưng toàn thấy cccm chê nguòi việt minh. còn cccm thì hòa nhập tuân thủ như người bản địa. CCCm nên quay lại nhìn mình khi minh chỉ trich người khác thì hơn

simo2001

Xe tăng
Quan điểm của em thì không nên cho đi học Đức, vì những lý do như sau:

- Tiếng Đức rất khó khó học, nhưng lại khá vô tác dụng ngoài nước Đức. Em chơi rất nhiều người giỏi tiếng Đức ở Việt Nam, đa phần vô tác dụng, sử dụng nhiều nhất là mấy ông hướng dẫn viên du lịch. Đến các văn kiện dự án của Đức bây giờ cũng tiếng Anh rồi. Liệu có nên bỏ 6-7 năm học tiếng Đức không? Theo em là không.

- Học đại học ở Đức, nhất là trường tốt, rất vất vả và 5 ăn 5 thua. Khả năng không có bằng tốt nghiệp là cao. Rủi ro quá lớn.

- Khả năng kiếm việc và nhập cư ở Đức là khá nhỏ.

Ưu điểm lớn nhất của học ở Đức là học phí thấp; nhưng nhiều nước châu Âu khác học bằng tiếng Anh cũng có học phí thấp tương tự.

Theo em phương án, nếu gia đình không có điều kiện kinh tế, cho con học đại học trong nước, rồi học thạc sỹ nước ngoài, bằng tiếng Anh, có lẽ hiệu quả hơn.

livingvalue

Xe đạp
Bác ạ, nó thế này:
Ngoài chuyện nó sợ bị phạt (nên mới đợi đèn xanh dù ko có ai), thì nó còn sợ chết (bị xe tông) + sợ bảo hiểm nó éo đền cho nếu bị tai nạn,
Lâu dần nó thành thói quen.
Nhưng chúng nó được Giáo dục + Đào tạo và do đó ý thức rất rõ chuyện Quyền của nó và Giá trị cái quyền của nó.
Ví dụ: Hồi ông Schroeder trúng cử Kanzler, mấy thằng vỗ ngực "nhờ 1 phần vào lá phiếu của tao". Dân cộng thì chỉ cười khẩy.
Tiếp, khi bán thuốc lá lậu ở Đông Đức, mấy thằng tây ko mua thì thôi, mặc kệ.
Nhưng ở Tây Đức, nó ko những ko mua mà còn gọi Police đến tóm.
Hỏi tại sao (rõ ràng thuốc ấy rẻ hơn nhiều) thì nó bẩu: chính phủ mất tiền thuế vì vậy => tao thiệt một tý => tao gọi Polizei.
Vậy thôi.

Còn dân ta: Miễn quyền lợi cá nhân ko bị sứt mẻ, thì các anh Nghị + Xuân Anh ngồi Bí thở hay Tổng bí thở, hay chăn kiến đi nữa, kệ cm chúng mài. Đek phải việc của ông
.
Dân ta như đoạn bôi đậm là do bẩm sinh hay do luyện tập hay do giáo dục?

kimma

Xe điện
Ngày trc em mới qua phải nói là cũng hơi chăm học tiếng chút. Vì ý thức đc đất khách quê người. Ko thân thích. Nên cần phải học. Ra ngoài giao tiếp. Đọc báo. Cái gì ko biết hỏi ng bản xứ giải nghĩa. Về nhà ăn cơm mở tv xem thời sự. Quyển từ điển bên cạnh. Rồi xin đc vào tiệm 99 cent làm vc. Trong đó cả nghìn sản phẩm. Khách hỏi gì cũng biết. Nhưng sau này ko dùng tới nên cũng quên nhiều. Nhưng chung quy thì căn bản vẫn còn. Nhớ thời niên thiếu . Thời gian trôi quá nhanh. Gần 30 mùa tuyết đã đi qua. Tóc 2 màu phất phơ trong gió. Giơ tay vuốt vuốt. Chỉ còn vài cọng :))
Em tự nhiên cảm thán quá. Các cụ mợ cho 2 chữ đại xá :D

DE-VN

Xe tăng
Dân ta như đoạn bôi đậm là do bẩm sinh hay do luyện tập hay do giáo dục?
Do giáo dục và Văn hóa Quỳnh-Cuội mà thành . Ngắn hạn là tốt cho cá nhân , nhưng dài hạn là làm nát xã hội .
Gần 30 mùa tuyết đã đi qua. Tóc 2 màu phất phơ trong gió. Giơ tay vuốt vuốt. Chỉ còn vài cọng :))
Em tự nhiên cảm thán quá. Các cụ mợ cho 2 chữ đại xá :D
Tuổi trẻ vật vã mưu sinh , thời gian trôi vùn vụt . Giờ gối mỏi , chân mềm ...mới có tí rảnh để nhâm nhi thời oanh liệt hả cụ ?~o) .

Jeep2017

Xe tăng
Nay mới vào đọc tiếp và ủn thớt lên ủng hộ cụ chủ. Cũng muốn nói thêm với các cụ trong nước là những thông tin này thật chính xác và bổ ích ,ngay kể cả với mình đã có thời gian ở đây đủ để cho ra đời 2 cháu (người Đức sõi tiếng Việt) hiện đang theo cao và đại học.
Sẽ có một lúc nào đấy mình xin phép cụ chủ và các cụ,được sử dụng một vài thông tin ở đây vào đâu đó để mang tính tham khảo.
Cảm ơn cụ chủ và các cụ.
Để góp vui và cũng là tặng các cụ một nhạc phẩm Go West là bài hát nổi tiếng của ban nhạc nước Anh Pet Shop Boys mà mình (và nhiều người) rất ưa thích vào hồi đầu thập niên 90. Xin được nói thêm nước Đức cũng là một trong những quốc gia đi đầu và thành công GO WEST.
go west hiểu nôm na là đi học văn minh ở phía tây phỏng cụ?

khanhnguyen09

Xe container
:) Em nói với cụ/mợ chứ ai mà nghĩ tiếng Đức chó sủa thì lâu hay chóng cũng sẽ chẳng trụ lại được đâu. Xã hội có văn minh hiện đại thật nhưng liệu có tiếp cận được hay không lại là chuyện khác. Nhiều ông bà bên này non nửa đời người mà một chữ bẻ đôi không biết, suốt ngày úp mặt vào chảo, vào hàng, hoạ hoằn lắm có người đi làm hãng thì mới có đôi ba câu giao tiếp. Còn lại thì thế giới quanh ta xảy ra cái gì thì cũng chả biết. Đấy là nói mấy ông bà đã được nhập cư "hợp pháp". Còn đối với sinh viên thì mặc dù sang đi học, nhưng cũng chỉ loanh quanh chơi với người Việt, tụ tập nhóm với nhau, nên cũng đâu có khá được. Con cụ mà học được, tự xin được thực tập là thuộc dạng năng động lắm rồi. Em cũng mừng cho cụ.
Tuy nhiên con cụ như vậy là cũng mới bắt đầu. Nếu con cụ muốn ở lại để làm việc ở đây. Lúc đấy mới là mấu chốt. Vì sao? Tại vì 10 sinh viên sang bên này học thì phải đến 9, một là bỏ ngang, hai là không tìm được việc làm sau khi tốt nghiệp, nên sau cố gắng bám lại 1 2 năm, đi làm quán để kiếm một khoản cầm về(đấy là người chịu khó). Về VN thì tuy có cái bằng cấp, nhưng kinh nghiệm làm việc bằng 0, quan hệ bên này cũng 0. Nen em không hiểu là F1 các cụ về VN có hơn nhứng người ở VN học hay không. Các cụ chê môi trường ở VN, thế các cụ F1 đi học nước ngoài về rồi cải tạo môi trường ở VN à. :D
Em thấy cụ rất có kinh nghiệm và hiểu biết về cuộc sống bên đó, những điều cụ đưa ra rất bổ ích.

livingvalue

Xe đạp
Do giáo dục và Văn hóa Quỳnh-Cuội mà thành . Ngắn hạn là tốt cho cá nhân , nhưng dài hạn là làm nát xã hội .

Tuổi trẻ vật vã mưu sinh , thời gian trôi vùn vụt . Giờ gối mỏi , chân mềm ...mới có tí rảnh để nhâm nhi thời oanh liệt hả cụ ?~o) .
:( Không ít người góp phần làm nát xã hội còn tưởng là mình hay.

misssontay

[Tịch thu bằng lái]
Cháu định quá Đức oánh hàng các cụ ạ.

Jeep2017

Xe tăng
Những cái xấu của người Việt bên này rất nhiều, không chỉ ở Đức không, mà bất cứ nơi nào cũng có. Hôm trước em có dẫn cu con em vào một tiệm bán đồ thể thao để mua cho nó quả bóng đá. Hai bố con vừa vào cái là có nhân viên đi theo luôn. Em lại tưởng nó chu đáo đi theo để trợ giúp nên quay sang bảo "tao không cần giúp gì đâu, tao tự xem cũng được". Ai ngờ nó không đi mà quay ra bảo "mày cần mua cái gì thì tao chỉ chỗ cho mày luôn", rồi nó cứ lẽo đẽo theo sau cho đến khi em lấy quả bóng và ra thanh toán nó mới thôi. Lúc xong rồi em mới để ý, trong tiệm cũng có rất nhiều người nhưng nó chẳng theo ai, mà nó chỉ theo mỗi bố con em vì mình là người Việt. Lúc vào thái độ nhân viên cũng không niềm nở, chào nhưng mặt lạnh tanh, không giống với phong cách người Bắc Âu một chút nào. Sau về kể cho gấu nghe, gấu mới nói cái tiệm đó người Việt vào ăn cắp nhiều quá nên mình vào đó nó để ý cũng đúng thôi, mà mình đàng hoàng thì cứ kệ nó thôi, anh để ý làm gì. Nhưng em quyết định đó là lần cuối cùng em vào tiệm đó, kể cả đồ của chỗ đó có rẻ như thế nào đi chăng nữa, vì cảm giác nhục lắm.
cụ không nên tự cảm thấy nhục vì những điều cụ không làm...

SƠN CƯỚC

Xe điện
Hôm e đến tt việt đức ở bách khoa để nghe hội thảo . Họ nói đức sau khi nhận 1 tr dân di cư thì nó thừa lao động chân tay. Còn lao động trí óc thì vn chỉ góp = móng tay so với tàu . Đức nó cần thằng giỏi và biết tiếng Đức. Nó ko cần thằng biết tiếng Đức giỏi mà trình độ ko giỏi. thi dự bị đh 7-8 /10 ông trượt .
Nghe xong gần như cả hội trg xẹp như bóng xì hơi
Đức thì next thôi . Phí thời gian

giangthu1998

Xe buýt
Đọc lại bài này em hơi chạnh lòng. F1 nhà em tốt nghiệp dự bị xong quyết định ko apply học đh ở Đức mà về vn để xin học Canada.

anh_mai_yeu2603

Xe hơi
Cụ nói chính xác . Nhưng nhiều đứa đã ra đi rồi là cứ đi biền biệt ( như em với cụ ) , cái giá đó các cụ nhà mình phải trả khi cho con ra đi cũng không tính được đâu :D cụ nhỉ ?
vâng, giá đó không hề rẻ đâu bác nhỉ! Cháu còn trẻ nhưng hàng ngày vẫn đang đau đáu vì cái giá đó đây!