[Funland] Made in Germany

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Chuyện SV lâu không ra trường không chỉ ở mỗi SV VN mà ở tất cả SV. Em nghĩ lý do không phải được miễn phí nhiều thứ vì nếu tốt nghiệp sẽ xin được việc làm, tiền lương cũng được 3000-5000 Eu/tháng đủ sức bắt đầu trả góp mua ô tô mua nhà, họ cũng chả quan tâm tới mấy cái miễn phí linh tinh kia.

Một lý do chính em thấy là thi học kì đại học của Đức khá khoai, đề thi không lắt léo, trực tiếp nhưng rất dài, thi 2-3 tiếng có thể gồm chục câu hỏi lớn, mỗi câu lại gồm vài câu hỏi nhỏ, bao gồm toàn bộ kiến thức đã được học. SV không thể học tủ mà bắt buộc phải nắm chắc tổng thể môn đó mới qua được.

Luật thi của Đức rất nghiêm khắc, mỗi môn chỉ được thi tối đa 2 hoặc 3 lần (tùy theo luật từng bang), nếu trượt quá số lần này sẽ bị buộc thôi học và đồng thời cấm học nghành đó trên toàn nước Đức. Vi dụ, nếu cụ đang học nghành điện tử, năm thứ 5, mà thi một môn đến lần thứ 2 hoặc 3 vẫn trượt, bạn sẽ bị buộc thôi học và cấm học nghành điện tử ở Đức, cụ chỉ có thể chuyển sang học nghành khác như điện, tin học... và làm lại từ đầu. Vì thế, SV không nắm chắc kiến thức đều không dám đăng ký thi. Đặc biệt những người còn lần thi cuối cùng thì coi như sinh tử.

Đại học của Đức được thiết kế là 5 năm tuy nhiên thời gian trung bình để tốt nghiệp theo thống kê là khoảng 7 năm. Em ở Đức gặp những rất nhiều bạn 26, 27, 28... tuổi vẫn đang học đại học.
Học thế thì khó quá nhỉ

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đấy là cháu nó học giáo viên Việt , chứ qua tay giáo viên Đức là nhanh như có thể . Tiếng Đức chỉ khó hơn tiếng Anh thôi , chứ cũng không quá khó nhằn , nếu nắm được quy luật của chúng . Giáo viên Việt , thì xin lỗi cụ , qua đây vẫn phải học lại mảng nghe và nói .
Cháu nó đang học ở VN nhưng là học giáo Viên Đức xịn 100% cụ ạ, từ B1 là đã không học giáo Viên Việt nữa rồi. Nó bị kém nhất cái môn nói vì nó không chịu nói, đến tiếng Việt ở nhà nó cũng không nói gì nếu bố mẹ không hỏi. Em đang tìm cách cải thiện cho F1 mà thấy còn nhiều nan giải quá. Em đang tính lại thuê gia sư hoặc học online với gia sư Đức chỉ để nâng cao kỹ năng giao tiếp, nếu không thì đi thi chắc chắn tèo cụ ạ.

td lines

Xe điện
Nhất cụ rồi vì con đã nhớn . Thì đúng là tuổi tác nó phá sức mà .
Giờ lười rồi cụ ạ , vào cty thấy cái lịch phân công làm việc ngày thứ 7 là muốn đùn cho thằng khác . Mợ cái bọn tây , mình chiến thứ 7 thay chúng nó mãi thì cảm ơn rối rít thế mà mình bảo nó thay mình một hôm nó rãy nảy lên xong lý do lý trấu .

DE-VN

Xe tăng
Cháu nó đang học ở VN nhưng là học giáo Viên Đức xịn 100% cụ ạ, từ B1 là đã không học giáo Viên Việt nữa rồi. Nó bị kém nhất cái môn nói vì nó không chịu nói, đến tiếng Việt ở nhà nó cũng không nói gì nếu bố mẹ không hỏi. Em đang tìm cách cải thiện cho F1 mà thấy còn nhiều nan giải quá. Em đang tính lại thuê gia sư hoặc học online với gia sư Đức chỉ để nâng cao kỹ năng giao tiếp, nếu không thì đi thi chắc chắn tèo cụ ạ.
Vấn đề gặp phải cháu ít nói như tính cách con cụ thì em cũng chưa thấy bao giờ . Nhưng cụ yên tâm , nói chiếm 25% tổng bài thi , và nó không cần độ chính xác 100% . Chỉ cần con cụ không va vấp và dừng quá lâu trong thời gian thi hội thoại là có điểm . Nếu như cháu cố gắng kiếm điểm cao ở 3 phần còn lại ( đọc hiểu , nghe, viết ) , là qua được . Cụ chịu khó động viên cháu nó là ổn thôi . Qua đây học và làm thì muốn hay không cháu cũng phải tự thường xuyên mở miệng để tồn tại .

Giờ lười rồi cụ ạ , vào cty thấy cái lịch phân công làm việc ngày thứ 7 là muốn đùn cho thằng khác . Mợ cái bọn tây , mình chiến thứ 7 thay chúng nó mãi thì cảm ơn rối rít thế mà mình bảo nó thay mình một hôm nó rãy nảy lên xong lý do lý trấu .
Tụi nó là vậy . Việt mình hay cả nể thành quen . Em cũng như cụ , nhiều khi nể , cũng như lười khám ốm . Nên 5 năm làm mà chỉ có quăng giấy ốm có nhõn lần . Cụ thử chối vài lần thứ 7 xem , có khi chúng nó lại quen với việc thỉnh thoảng cụ lại phải nghỉ thứ 7 đó .

td lines

Xe điện
Tụi nó là vậy . Việt mình hay cả nể thành quen . Em cũng như cụ , nhiều khi nể , cũng như lười khám ốm . Nên 5 năm làm mà chỉ có quăng giấy ốm có nhõn lần . Cụ thử chối vài lần thứ 7 xem , có khi chúng nó lại quen với việc thỉnh thoảng cụ lại phải nghỉ thứ 7 đó .
Lịch lv nó in phân công sẵn cả cho năm sau đó rồi cụ ạ để cho thằng nào có trùng với lịch của gia đình thì tự thương lượng với nhau . Với lại thứ 7 chỗ nào cũng thế làm vài tiếng rồi té , bọn Tây mấy thằng nó ở ngoài ngoại ô nên đến một lúc rồi lại về nên chúng nó ngại

DE-VN

Xe tăng
Quả lịch cả năm này đau đầu phết cụ nhỉ . Nó còn liên quan đến Urlaub nữa . Con nhớn như con cụ không sao , con nhỏ vẫn đi học cũng đau đầu với hai cái lịch này .

hanoi06

Xe buýt
Em đang quan tâm đến việc cho F1 sang Đức học. Cảm ơn cụ chủ :D
Nên cho cháu nó sang học. Tôi đã cho 2 con tôi sang học và cháu thành công. Bên Phuot.vn bọn tôi đã có thớt trao đổi nhiều về việc này. Hiện tôi đang ở Đức dự lễ tốt nghiệp ĐH cho cháu bé còn cháu lớn đã tốt nghiệp Master. Nước Đức rất đáng để các bác gửi gắm con cái.
https://www.phuot.vn/threads/chuyen-di-tim-truong-hoc-cho-con-o-duc.66274/

Phuvuhong

Xe hơi
ở đức người Việt mình thành công phết , cá cụ sang đây 20 30 năm rồi giờ quản lý chuỗi này chuỗi kia bài bản , doanh nhân thành đạt nhiều ra phết , ngày kiếm trên 10 nghìn đông vãi nhất mấy thành phố lớn . Cụ nào mở chợ đồng xuân chắc giàu nứt vách .

coolpix8700

Xe ngựa
ở đức người Việt mình thành công phết , cá cụ sang đây 20 30 năm rồi giờ quản lý chuỗi này chuỗi kia bài bản , doanh nhân thành đạt nhiều ra phết , ngày kiếm trên 10 nghìn đông vãi nhất mấy thành phố lớn . Cụ nào mở chợ đồng xuân chắc giàu nứt vách .
Giàn đều chia trung bình thì hơn ở các nước Đông Âu cũ nhiều, nhưng nhóm nổi trội thì không bằng.
Tuy vậy tỷ lệ được như bác viết không nhiều đâu, mà chỉ những người tự làm thôi, còn đi làm hãng thì chỉ quanh ở mức đủ ăn!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vấn đề gặp phải cháu ít nói như tính cách con cụ thì em cũng chưa thấy bao giờ . Nhưng cụ yên tâm , nói chiếm 25% tổng bài thi , và nó không cần độ chính xác 100% . Chỉ cần con cụ không va vấp và dừng quá lâu trong thời gian thi hội thoại là có điểm . Nếu như cháu cố gắng kiếm điểm cao ở 3 phần còn lại ( đọc hiểu , nghe, viết ) , là qua được . Cụ chịu khó động viên cháu nó là ổn thôi . Qua đây học và làm thì muốn hay không cháu cũng phải tự thường xuyên mở miệng để tồn tại .
Cảm ơn lời khuyên của cụ. Chương trình con em học nó yêu cầu điểm của 4 kỹ năng nghe, nói, đọc phải trên 80/100... muốn bù điểm 60 thì hai điểm khác phải 9, nên cũng không đơn giản.
Em cũng cố gắng khuyên nhủ hàng ngày chứ cũng không còn cách nào, cũng nói với nó là sang bên kia học mà không chịu phát biểu, thảo luận thì người ta coi như là người không tồn tại hoặc không hiểu bài, hoặc không muốn học, hoặc không muốn nói... nên chả ai quan tâm vì bên đấy người ta tôn trọng sở thích cá nhân, không thích thì không ai ép. Ngay cả bây giờ trong giờ luyện giao tiếp, bạn nào không nói thì giáo viên Đức cũng kệ vì họ coi như là bạn ý cơ bản là không muốn nói, không có nhu cầu học nói nên người ta cũng không ép, còn thi điểm kém là việc của học sinh, đơn giản chỉ có thế. Giáo dục đọc chép ở mình nó ăn quá sâu vào nhiều cháu, nên không dễ một sớm một chiều thay đổi ngay được.

cairong_2011

Xe container
Tốt quá, vậy là cháu cũng đã tự trang trải được một phần cuộc sống bên đó rồi.
Tất nhiên cũng là tốt, nhưng ngay từ khi xác định sang em xác định ko để việc kiếm tiền bên đó làm ảnh hưởng đến việc học tập. Em sang công tác nhiều lần, tiếp xúc bạn bè và các cháu bên đó. Nói chung có nhiều hoàn cảnh: ko có tiền thì phải lao đi làm để trang trải và đương nhiên học sẽ kém. Có nhiều tiền lại mải ăn chơi, học mãi ko xong. Mà học bên đó đâu có lớt phớt kiểu VN hay một số nơi khác. Tiếng đã khó (để có thể trình bày ngon lành, chứ em ko nói giao tiếp thông thường), xã hội phát triển, tự do làm việc mình thích mà ko bị xã hội cấm đoán. Do vậy mỗi F1 ko xác định cho mình con đường học nghiêm túc thì lại rẽ sang hướng: lấy chồng ở lại, chuyển sang học điều dưỡng .... Đi cùng F1 nhà em có nhiều bạn nay về nước, chuyển nghề học, học bị téc ...
Nếu đi làm thêm được mà làm trong nhà trường, cơ quan có liên quan đến chuyên môn mình học thì sẽ OK. Còn ra bưng bê, phục vụ nhà hàng ... chỉ là lúc nghỉ hè,lễ thôi. Không nên quá say sưa và lao theo cái đó (quan điểm của em như vậy).

DE-VN

Xe tăng
Cảm ơn lời khuyên của cụ. Chương trình con em học nó yêu cầu điểm của 4 kỹ năng nghe, nói, đọc phải trên 80/100... muốn bù điểm 60 thì hai điểm khác phải 9, nên cũng không đơn giản.
Em cũng cố gắng khuyên nhủ hàng ngày chứ cũng không còn cách nào, cũng nói với nó là sang bên kia học mà không chịu phát biểu, thảo luận thì người ta coi như là người không tồn tại hoặc không hiểu bài, hoặc không muốn học, hoặc không muốn nói... nên chả ai quan tâm vì bên đấy người ta tôn trọng sở thích cá nhân, không thích thì không ai ép. Ngay cả bây giờ trong giờ luyện giao tiếp, bạn nào không nói thì giáo viên Đức cũng kệ vì họ coi như là bạn ý cơ bản là không muốn nói, không có nhu cầu học nói nên người ta cũng không ép, còn thi điểm kém là việc của học sinh, đơn giản chỉ có thế. Giáo dục đọc chép ở mình nó ăn quá sâu vào nhiều cháu, nên không dễ một sớm một chiều thay đổi ngay được.
Ở nhà vẫn thi kiểu chấm điểm chính xác thế à cụ . Em thi bên này thì chỉ thấy nó ghi tổng % đạt được . qua 73 % là đỗ . Đúng là phải nói nhiều , đứa nào càng nói nhiều càng có cơ hội luyện . Không biết thì dĩ nhiên cũng phải hỏi , thì giáo viên họ mới biết mà trả lời .
Em ngày xưa học tiếng , cả buổi cũng chẳng thèm chép chữ nào , vì chủ yếu là luyện phản xạ ở lớp . Còn từ vựng thì dĩ nhiên là mỗi từ em phải viết đi , viết lại cả trăm lần ở nhà . Từ vựng cực kỳ quan quan trọng , nều con cụ không luyện thì cũng sẽ chẳng có từ để dùng khi giao tiếp . Hay là con cụ thiếu vốn từ vựng nên ít nói . Nếu chịu khó hơn nữa , thì học thêm cả từ trái âm , đồng nghĩa . Nếu không nhớ từ này thì phang luôn từ khác đồng nghĩa . Đảm bảo là cháu nó sẽ tự tin lên ngay .

Phuvuhong

Xe hơi
Giàn đều chia trung bình thì hơn ở các nước Đông Âu cũ nhiều, nhưng nhóm nổi trội thì không bằng.
Tuy vậy tỷ lệ được như bác viết không nhiều đâu, mà chỉ những người tự làm thôi, còn đi làm hãng thì chỉ quanh ở mức đủ ăn!
vâng bác so với đội ukraina thì đúng không bằng cũng phải nói các cụ bên u toàn dân tri thức đại học ra cả , tư duy nó cũng khác các cụ xuất khẩu lao động nhiều , bên u toan xây chợ rồi làm cả bất động sản cho mọi người luôn xây cũng đẹp đẽ đâu ra đấy , chứ bên đức làm em thấy vẫn lung tung loạn xạ thiếu thẩm mỹ , chưa nói đến đỉnh như cụ vượng hay lê viết nam của vin hay sun giờ đây , cơ mà em thấy cứ dân làm quán em quen thì ngày đều cầm về ít 1000 1 ngày ( cá biệt có bác em quen có 1 quán mà tháng kiếm ít cũng 270 nghìn ) , chưa nói đến ai có mấy quán nữa thì thôi rồi , còn cả chuỗi đồ ăn hay nail như asia goumet , long asia hay cali nail gì đó và v..v... thì cũng khủng đấy
Hai là các f2 bên này đẻ nhà nào có tiền đều ngoan học hành tốt , trông mặt mũi sáng láng , đội phủ sóng tiếng Việt ổn , em thấy kém nhất là các nhà bố mẹ làm công ăn lương , f2 toàn nói rất vớ vẩn trả quan tâm dạy dỗ gì ,

DE-VN

Xe tăng
Hai là các f2 bên này đẻ nhà nào có tiền đều ngoan học hành tốt , trông mặt mũi sáng láng , đội phủ sóng tiếng Việt ổn , em thấy kém nhất là các nhà bố mẹ làm công ăn lương , f2 toàn nói rất vớ vẩn trả quan tâm dạy dỗ gì ,
Cụ cưỡi ngựa xem hoa ở cái nhõn cái đống Berlin mà phách như đúng rồi về chuyện f2 . Tiền bạc không đóng vai trò trong việc học hành tốt hay ngoan ngoãn cũng như mặt mũi sáng láng của tụi nhóc bên này nhé . Thời gian chăm sóc mới là vai trò chính .

coolpix8700

Xe ngựa
... Thời gian chăm sóc mới là vai trò chính ...
Từ sáng đến tối cắm mặt vào công việc thì lấy đâu ra thời gian chăm sóc.
Hồi còn ở bên đấy em nhờ ở nhà gửi đầy đủ sách giáo khoa sang, lúc rỗi bà xã lôi đứa đầu nhà em ra dậy.
Thấy nó tiếng Việt dậy mãi chẳng thạo quát nó, em cũng quát lại "Mẹ nó tiếng Đức có thạo đâu mà mắng nó?".

DE-VN

Xe tăng
Từ sáng đến tối cắm mặt vào công việc thì lấy đâu ra thời gian chăm sóc.
Hồi còn ở bên đấy em nhờ ở nhà gửi đầy đủ sách giáo khoa sang, lúc rỗi bà xã lôi đứa đầu nhà em ra dậy.
Thấy nó tiếng Việt dậy mãi chẳng thạo quát nó, em cũng quát lại "Mẹ nó tiếng Đức có thạo đâu mà mắng nó?".
Tham tiền thì bỏ con . Cái gì cũng có giá của nó . Nếu con còn nhỏ thì cách tốt nhất là một người đi làm cả ngày , một người làm nửa ngày . Ai làm nửa ngày , thì chiều về đón con . Đưa nó đi học võ , nhạc , họa , thể thao....tùy từng sở thích của nó . Chi phí cho mấy cái này rẻ bèo . Tối về tâm sự chuyện trò với tụi nhóc đôi , ba tiếng . Đảm bảo nó sẽ nuột cả tiếng Việt , lẫn tiếng Đức .

Phuvuhong

Xe hơi
Cụ cưỡi ngựa xem hoa ở cái nhõn cái đống Berlin mà phách như đúng rồi về chuyện f2 . Tiền bạc không đóng vai trò trong việc học hành tốt hay ngoan ngoãn cũng như mặt mũi sáng láng của tụi nhóc bên này nhé . Thời gian chăm sóc mới là vai trò chính .
dạ thưa cụ nếu so về tuổi đời chắc em kém cụ ít 1 giáp nên đảm bảo với cụ em chơi với nhiều thanh niên hơn cụ ạ , 2 là em đi nhiều tỉnh rồi cụ ạ , thanh niên đẻ ở đây hay từ VN sang là em đều chơi tuốt , nên em thấy chung chung em tiếp xúc thì em mới nói , em thấy cực kỳ nhiều trẻ lỗi ngôn ngữ cực nặng nhé , chậm nói vì nói chuyện cứ loạn sì ngậu lên , nói được tiếng đức rồi thì thôi tiếng việt bập bẹ được vài từ trả đâu vào đâu , nhiều nhà thì bố mẹ bỏ nhau sang đây xong cắm mặt vào làm trả quan tâm con cái , rồi nói là quan tâm chứ thực trả quan tâm , cũng chả trách cơm áo gạo tiền xong đôi khi ở VN người thân thì cứ ới ới tiền tiền . Mà đám trẻ đẻ ở đây mà nói sõi tiếng việt thì cứ nhà giàu mới nhiều thế mới hay .

gzelka

Xe tải
Em chia sẻ phát, cháu gái lớn nhà em học đại học ở Nga, master ở Đức, học bằng tiếng Anh, đi làm cho công ty Mỹ cũng bằng tiếng ANh, đủ chi tiêu, nên tiếng Đức chỉ cần học thêm để giao tiếp. Cũng khoẻ. Em cấm luôn không cho đi làm quán xá vớ vẩn, đi làm theo đúng nghề đang học. Thành giờ nó 4 thứ tiếng, xếp theo thứ tự thành thạo giảm dần Nga, Anh = Việt, Đức

VyKhanh

Xe tải
Giờ e mới biết thớt này, đánh dấu cái ạ, Đức là mơ ước của em.

DE-VN

Xe tăng
Mà đám trẻ đẻ ở đây mà nói sõi tiếng việt thì cứ nhà giàu mới nhiều thế mới hay .
Cụ biết tại sao con nhà giàu nó sõi tiếng Việt hơn không . Vì phần lớn nhà giàu , thì chỉ có mình chồng đi làm ( quản lý ) , còn vợ ở nhà chăm con . Mà trẻ con thì nó học tiếng từ mẹ nhanh nhất . Tỉ dụ như nếu một ông Việt lấy vợ Tây , thì chắc chắn đứa con nó sẽ đứt luôn tiếng Việt . Hay một ông dân Bắc lấy vợ dân Nam hay Trung kỳ , thì thậm chí đứa trẻ nó nói giọng Nam hay Trung kỳ luôn . Còn cả hai bố mẹ mải đi cày kiếm tiền , thì tụi nhóc nó sẽ thạo tiếng xã hội ( Đức ) , hay tiếng Tivi , tiếng Youtube...hơn tiếng mẹ đẻ . Mấy đứa trẻ mà mẹ nó ăn trợ cấp , nói tiếng Việt cũng kinh đấy , đừng khinh nó nghèo mà không biết tiếng Việt .