[Funland] Made in Germany

anhkhoihn

Xe tăng
Chúc mừng cụ đã có một quyết định sáng suốt, ít nhất là đến lúc này . Phía trước còn nhiều chuyện để bàn . Nhưng
ít ra thì con cụ đã biết theo đuổi một mục tiêu khác lớn hơn mục tiêu vật chất đời thường . Nhận thức của con cụ đã lên tầm .
Cảm ơn Cụ ! Con em sang Đức học cấp 3, ngày cho cháu đi bố mẹ em không thèm nhìn mặt em 2 năm trời, nhà em con 1 , cũng chỉ có mình cháu nối dõi tông đường nên các cụ thương quá làm hỏng cháu. ....... sợ nhất ở VN là các ông vua trong nhà, lớn lên tí toàn lô đề , cờ bạc , bóng bánh , vũ trường, ăn chơi nhảy múa. Em ở phố cổ thấy quá nhiều thanh niên như thế nên phải cách ly ông con mình bằng cách gửi sang Đức học thôi

manhhung1901

Xe điện
Vạn sự khởi đầu nan , cứ cho cháu nó đi đi . Đi được là tốt , nếu cụ kham được tài chính ban đầu.
Cháu nó quen được gia đình giúp đỡ thì có thể sẽ mất thời gian lâu hơn một chút để thích nghi . Nhưng rồi sẽ đâu vào đấy thôi , nếu cụ thi thoảng động viên cháu nó .
Sang đây những điều mới lạ sẽ hấp dẫn cháu nó. Quen rồi có thể sẽ cố gắng bám trụ . Thêm nữa là sống xa gia đình thì tình thương bố , mẹ sẽ tăng gấp đôi, gấp ba.....từ đó cháu sẽ có trách nhiệm hơn với bản thân và gia đình .

Vợ em cũng 18 tuổi qua bên này . Xe máy chưa biết đi , mẹ vẫn lo cho từng bữa ăn . Chưa bao giờ đi xa khỏi thành phố . Vậy mà sang đây phải tự thân hết . Khóc chán vì tủi thân khi đi làm thuê bị đối xử tệ , rồi thì cũng đứng vững được . Chăm con , nấu ăn, làm bánh trái, giò chả các loại......perfect .
Nói chung là đói thì đầu gối phải bò.

Cá nhân em lúc nào cũng mong tất cả người Việt được một lần qua các nước phát triển . Dù đi học , du lịch hay làm ăn.....Đi để biết VN mình đang ở đâu . Đi để thấy mình đang ếch ở mức nào . Nói chung là cải thiện thế giới quan và nhận thức cuộc sống .....
Vâng ! Nghe Cụ động viên thế này Em cũng càng có thêm động lực để cho Cháu đc "trải nghiệm".
Em hỏi nó : Bây giờ cho con ra Trung tâm HN con phải tự mình phải nuôi sống bản thân thì con nghĩ sao? Nó trả lời Em : Con nghĩ là chỉ gặp khó khăn lúc đầu thôi chứ kiểu gì chả kiếm đc việc rửa bát thuê...Nghe thế là Em cũng yên tâm rồi.
Em cũng đang muốn tìm hiểu về mức phí bảo lãnh hay là phí gì mà Cháu nó đc rút ra để chi tiêu khi cần? Nên cho Cháu đi sang dạng Điều dưỡng viên hay là sang dạng nào thì hơn?

Jamebonds

Xe container
Tôi thực sự không hiểu là các chã như thế này thì ra nước ngoài học làm cái gì nhỉ. Sao không ở nhà cho nó sướng. Được cung phụng đủ đường. Sao lại phải ra nước ngoài cho nó khổ.

Còn cảm nhận của tôi là bây giờ SV sang du học bây giờ, ngoài chuyện thấy lơ ngơ, vẫn chưa hiểu là mình ở đâu thì tôi thấy có một nhược điểm rất lớn là thụ động, ít chịu học hỏi. HÌnh như các chã bây giờ sang được chu cấp khá đầy đủ. Nên chả phải làm thêm làm nếm gì. Tôi chả hiểu là qua đó thì có thêm thời gian để học không nhưng tôi thấy rõ ràng sự tiếp cận vào một XH mới thua những người đi trước nhiều.

Còn nói nhỏ với hai cụ là các cụ có muốn trao đổi với nhau thì cứ pm cho nhau mà bàn bạc. Chứ tôi thấy cụ DE-VN cũng chưa chắc giúp được hai cụ đâu.
E nghĩ cụ không đúng rồi
Nếu trẻ không thuộc loại hư sẵn thì du học là cách để trẻ trưởng thành nhanh nhất. Nhiều đứa con nhà giàu nhưng khi du học lại rất biết quý trọng đồng tiền

ib-anhvu

Xe tải
Hớ hớ, sao nhiều cụ cứ bảo em sai thế nhỉ. Em chỉ mắc phải cái tội là nhìn cái gì nó cũng trần trụi thật quá thôi. Nó có thế nào thì em nói thế. Chả thêm chả bớt. Cái bệnh của em nhìn đâu cũng thấy Mist là cũng do ảnh hưởng của các bạn bên này. Giúp được ai thì chưa biết nhưng em thấy em cũng khá tự tin kể cả khi phải chỉ đạo mấy thằng đồng nghiệp.

Còn dân VN thì ai chả thích ngọt, có ai thích nghe những điều không hay. Bởi vậy như cụ Jamesbond nói thì dân VN cũng thông minh lắm. Rất đúng. So về sự thông minh thì em thấy dân ta có khi hơn dân Đức. Không hiểu tại sao mà dân mình vẫn nghèo, vẫn đội sổ thế giới.

Jamebonds

Xe container
Hớ hớ, sao nhiều cụ cứ bảo em sai thế nhỉ. Em chỉ mắc phải cái tội là nhìn cái gì nó cũng trần trụi thật quá thôi. Nó có thế nào thì em nói thế. Chả thêm chả bớt. Cái bệnh của em nhìn đâu cũng thấy Mist là cũng do ảnh hưởng của các bạn bên này. Giúp được ai thì chưa biết nhưng em thấy em cũng khá tự tin kể cả khi phải chỉ đạo mấy thằng đồng nghiệp.

Còn dân VN thì ai chả thích ngọt, có ai thích nghe những điều không hay. Bởi vậy như cụ Jamesbond nói thì dân VN cũng thông minh lắm. Rất đúng. So về sự thông minh thì em thấy dân ta có khi hơn dân Đức. Không hiểu tại sao mà dân mình vẫn nghèo, vẫn đội sổ thế giới.
thế nên đừng chê đồng bào của mình, 1 thằng bé Đức mà sinh ra và lớn lên ở VN thì cũng thò lò mũi xanh như trẻ con việt thôi. Xã hội như nào thì nó giới hạn nhận thức thế thôi.

keeponlylove

Xe điện
Vâng ! Nghe Cụ động viên thế này Em cũng càng có thêm động lực để cho Cháu đc "trải nghiệm".
Em hỏi nó : Bây giờ cho con ra Trung tâm HN con phải tự mình phải nuôi sống bản thân thì con nghĩ sao? Nó trả lời Em : Con nghĩ là chỉ gặp khó khăn lúc đầu thôi chứ kiểu gì chả kiếm đc việc rửa bát thuê...Nghe thế là Em cũng yên tâm rồi.
Em cũng đang muốn tìm hiểu về mức phí bảo lãnh hay là phí gì mà Cháu nó đc rút ra để chi tiêu khi cần? Nên cho Cháu đi sang dạng Điều dưỡng viên hay là sang dạng nào thì hơn?
Cụ vào http://www.phuot.vn/threads/66274-Chuyến-đi-tìm-trường-học-cho-con-ở-Đức có rất nhiều thông tin có ích.

manhhung1901

Xe điện

cairong_2011

Xe container
Em cảm ơn Cụ nhiều. Em xin báo cáo là Em đọc đến bây giờ mới hết ạ.
Cụ cần gì cứ hỏi, em mới cho F1 đi nên có biết TT. Nhưng để năm nữa chắc ko biết gì

Thưa cụ xuất phát điểm, khi sinh ra có lẽ tất cả như nhau. Nhưng sao họ hơn mình có lẽ cụ ở bên đó, chỉ đạo cả mấy thằng đồng nghiệp (có thể cả ta lẫn Tây), có thể nhận biết điều đó rất rõ. Và bản thân trong này có nhiều cụ đã phân tích đặc điểm dân của mình ở bên đó. Rõ ràng có sự khác biệt với những người sang từ 90-91 hoặc đi LĐ ở lại so với tầng lớp học hành xong bây giờ ở lại. Em đã từng đi cày cuốc trời Tây, rồi nay quay lại khi đi công tác ... gặp nhiều đối tượng (kể cả bán nước chè dạo như nhà mình ở chợ Sa pa bên Czech), rồi người làm việc công ty, NN ... Mỗi người mỗi hoàn cảnh khó có thể nói hết. Nhưng chỉ có một điểm chung là tính cộng đồng của mình ko cao, vẫn đèn ai nhà nấy rạng. Nếu có chỉ là một nhóm thân thiết chứ toàn dân Việt cùng thành phố, khu vực thống nhất hội họp, đoàn kết thường rất ít.

cairong_2011

Xe container
Tôi thực sự không hiểu là các chã như thế này thì ra nước ngoài học làm cái gì nhỉ. Sao không ở nhà cho nó sướng. Được cung phụng đủ đường. Sao lại phải ra nước ngoài cho nó khổ.

Còn cảm nhận của tôi là bây giờ SV sang du học bây giờ, ngoài chuyện thấy lơ ngơ, vẫn chưa hiểu là mình ở đâu thì tôi thấy có một nhược điểm rất lớn là thụ động, ít chịu học hỏi. HÌnh như các chã bây giờ sang được chu cấp khá đầy đủ. Nên chả phải làm thêm làm nếm gì. Tôi chả hiểu là qua đó thì có thêm thời gian để học không nhưng tôi thấy rõ ràng sự tiếp cận vào một XH mới thua những người đi trước nhiều.

Còn nói nhỏ với hai cụ là các cụ có muốn trao đổi với nhau thì cứ pm cho nhau mà bàn bạc. Chứ tôi thấy cụ DE-VN cũng chưa chắc giúp được hai cụ đâu.
Báo cáo cụ cũng là tiện thể thôi.
Còn chuyện cụ cho rằng SV du học lơ ngơ ... em thấy cụ hơi tiêu cực. Đúng là có nhiều F1 ở nhà được cung phụng mọi thứ và chỉ học để thi thố chứ chẳng biết gì. Nhưng cũng lại F1 đó sang bên kia lại trưởng thành về cuộc sống: tự tin, chủ động ... (em ko bàn chuyện học giỏi, kém). Có lẽ khi trưởng thành và phải tự lập trong môi trường mới con cháu chúng ta cũng sẽ xoay xở được (tuy ko phải tất cả). Tất nhiên điều đầu tiên theo em chính là từ F1. Bọn nó xác định được sự khó khăn và phải cố gắng thì chúng làm được. Còn nhiều cháu bố mẹ thả đi với lời hứa về vật chất đảm bảo, lụa chọn môi trường không tốt (cú nghĩ con sang Tây là OK), bản thân cũng ko xác định du học mà chỉ đi cho đẹp mặt bố mẹ .... thì đúng là dù sang Tây vẫn là "em chã" và hoàn thành rất tốt 50% nhiệm vụ đi du học là "du" (đi chơi) chứ "học" (theo cả nghĩa là trưởng thành, chín chắn) thì hoàn toàn con số 0

td lines

Xe điện
Em không biết khả năng học hành của cháu thế nào , theo ý cá nhân em nếu cháu học được thì cho cháu đi diện du học trong lúc học đi làm thêm vừa tích lũy kinh nghiệm sống tồn tại ở châu Âu và tự trang trải được chi tiêu phần nào cho mình thậm chí có đứa không cần viện trợ luôn .
Theo em quan sát thì những đứa học hành xong tự xin được việc để được chấp nhận ở lại không phải là nhiều vì khi tuyển dụng họ có nhiều lựa chọn khác từ người bản xứ và sv những nước khác chứ không chỉ có sv VN trường hợp này phải hội nhập được xã hội, chăm chỉ ,hoạt bát . Nếu không được như mong đợi lúc đấy mới tính đường khác , có thể xoay ra tìm cách làm điều dưỡng viên lợi thế là tiếng Đức đã khá hoặc cách này cách khác . Thật ra cái nghề ĐDV cũng khoai lắm , nếu có ra nghề cũng chỉ đủ sống đạm bạc . Người Việt ai muốn ra nươc ngoài xô nhau xin đi bằng con đường này chen chân vào cũng đã khó bởi hiện giờ họ cũng chỉ thí điểm vài trăm người thôi , theo em biết bác sĩ mới ra trường còn phải dấu bằng đi để làm hồ sơ đấy bởi học qua trường y có kinh nghiệm khi tuyển dụng nhưng chính thức lại không tuyển người có bằng bác sĩ và rốt cục cũng chỉ là một bước đệm để hợp thức việc xuất ngoại.

vuphong

Xe tải

EM nghĩ cụ khá thẳng thắn, nhưng một khi đã cho F1 du học thì chắc ai cũng chuẩn bị tinh thần cho F1 và cả bản thân nữa, để đón nhận những mảng tối, mặt trái. Còn mục đích tối thượng là ai cũng muốn F1 mình trưởng thành trong một xã hội ưu việt về an sinh, y tế, môi trường, văn hóa...

td lines

Xe điện
Nhưng chỉ có một điểm chung là tính cộng đồng của mình ko cao, vẫn đèn ai nhà nấy rạng. Nếu có chỉ là một nhóm thân thiết chứ toàn dân Việt cùng thành phố, khu vực thống nhất hội họp, đoàn kết thường rất ít.
Em nói khí không phải cụ bỏ qua , em thấy dân Việt là một trong những sắc dân khó phân biệt tốt xấu trong một tập thể , nghĩa là luôn có tư thế phòng hờ đối phó nhau thì khó kêu gọi đoàn kết được . Ở trong nước thì phải sống chung với nhau chấp nhận rủi ro còn ra nước ngoài sống với người bản xứ thì người Việt có quyền lựa chọn cho mình sống với tập thể nào hoặc tách biệt . Em thấy ở chỗ em sống cũng khá đông nghười Việt nhưng nhóm nào qua bao năm thân thiết với nhau vẫn từng ấy hộ gia đình đi lại giúp đỡ nhau và nhóm khác cũng vậy mặc dù nhóm này biết rõ nhóm kia nếu có quan hệ thêm cũng để xã giao mặc dù không phải nghĩ xấu về nhau.

cairong_2011

Xe container
Em nói khí không phải cụ bỏ qua , em thấy dân Việt là một trong những sắc dân khó phân biệt tốt xấu trong một tập thể , nghĩa là luôn có tư thế phòng hờ đối phó nhau thì khó kêu gọi đoàn kết được . Ở trong nước thì phải sống chung với nhau chấp nhận rủi ro còn ra nước ngoài sống với người bản xứ thì người Việt có quyền lựa chọn cho mình sống với tập thể nào hoặc tách biệt . Em thấy ở chỗ em sống cũng khá đông nghười Việt nhưng nhóm nào qua bao năm thân thiết với nhau vẫn từng ấy hộ gia đình đi lại giúp đỡ nhau và nhóm khác cũng vậy mặc dù nhóm này biết rõ nhóm kia nếu có quan hệ thêm cũng để xã giao mặc dù không phải nghĩ xấu về nhau.
Thời LX chưa tan rã thì việc làm ăn, mưu sinh của người Việt bên trời Tây chủ yếu là mua hàng tích cóp, chụp giật, dấu nhau các mối hàng ... Do vậy nhiều khi ko thân quen nhau có khi chẳng biết bạn mình ở chỗ nào trong thành phố. Cái đó ăn sâu trong máu của cộng đồng. Nay xã hội cởi mở hơn, làm ăn minh bạch hơn, thoải mái hơn. Nhưng tính cách cộng đồng thì vẫn như vậy: ít chia sẻ, chơi theo nhóm nhỏ, đèn nhà ai nhà ấy rạng, về VN thì một tấc lên trời.

manhhung1901

Xe điện
Cụ cần gì cứ hỏi, em mới cho F1 đi nên có biết TT. Nhưng để năm nữa chắc ko biết gì
Cảm ơn Cụ.
Thưa Cụ là sức học của F1 nhà Em ko đc tốt, đang học cấp 3 năm cuối. Em phải bắt đầu từ đâu hả Cụ?
Em không biết khả năng học hành của cháu thế nào , theo ý cá nhân em nếu cháu học được thì cho cháu đi diện du học trong lúc học đi làm thêm vừa tích lũy kinh nghiệm sống tồn tại ở châu Âu và tự trang trải được chi tiêu phần nào cho mình thậm chí có đứa không cần viện trợ luôn .
Theo em quan sát thì những đứa học hành xong tự xin được việc để được chấp nhận ở lại không phải là nhiều vì khi tuyển dụng họ có nhiều lựa chọn khác từ người bản xứ và sv những nước khác chứ không chỉ có sv VN trường hợp này phải hội nhập được xã hội, chăm chỉ ,hoạt bát . Nếu không được như mong đợi lúc đấy mới tính đường khác , có thể xoay ra tìm cách làm điều dưỡng viên lợi thế là tiếng Đức đã khá hoặc cách này cách khác . Thật ra cái nghề ĐDV cũng khoai lắm , nếu có ra nghề cũng chỉ đủ sống đạm bạc . Người Việt ai muốn ra nươc ngoài xô nhau xin đi bằng con đường này chen chân vào cũng đã khó bởi hiện giờ họ cũng chỉ thí điểm vài trăm người thôi , theo em biết bác sĩ mới ra trường còn phải dấu bằng đi để làm hồ sơ đấy bởi học qua trường y có kinh nghiệm khi tuyển dụng nhưng chính thức lại không tuyển người có bằng bác sĩ và rốt cục cũng chỉ là một bước đệm để hợp thức việc xuất ngoại.
Em muốn cho Cháu đ isang theo dạng ĐDV cũng vì sợ kết quả thi của Cháu ko đc như mong muốn :(.

doquocbinh

Xe buýt
Chuyện của Bạn này hay qua, nhà mình có mấy em họ bên đó, qua chuyện mình cũng thầy chúng vất vả nhưng không có cái nhìn đa diện như bạn kể

cairong_2011

Xe container

DE-VN

Xe tăng
Em trước thỉnh thoảng cũng tẩn hai F1 nhà em, nhưng cũng chỉ dám đánh nhẹ vào mông. Sau vụ này quên hẳn luôn, cáu quá thì bắt phạt chúng nó thôi chứ cũng không dám động thủ. Mặc dù hồi bé là em cũng bị ông cụ thân sinh em tẩn em lên bờ xuống ruộng. Nói chung nhiều lúc cũng nể bọn tây vì chúng nó rất chịu khó giải thích cho con cái chúng nó đến bao giờ bọn trẻ nó hiểu và không ăn vạ nữa thì thôi, chứ như người Việt mình nói mà không nghe là cứ đòn roi cái đã, vừa ảnh hưởng đến sự phát triển tâm lý của con trẻ, vừa dễ đẩy đứa trẻ xa cách với bố mẹ và dẫn đến tự kỷ.
Vâng , sống ở xứ văn minh , buộc mình phải kiềm cái sự hoang dã lại . Đây là cái giá của vấn đề " hòa nhập " .Nhiều khi cũng khó chịu phết vì bọn trẻ nhiều khi nó bắt được bài " sợ" của cha, mẹ . Nó bật không kiêng nể .

ZARG

Xe container
Em trước thỉnh thoảng cũng tẩn hai F1 nhà em, nhưng cũng chỉ dám đánh nhẹ vào mông. Sau vụ này quên hẳn luôn, cáu quá thì bắt phạt chúng nó thôi chứ cũng không dám động thủ. Mặc dù hồi bé là em cũng bị ông cụ thân sinh em tẩn em lên bờ xuống ruộng. Nói chung nhiều lúc cũng nể bọn tây vì chúng nó rất chịu khó giải thích cho con cái chúng nó đến bao giờ bọn trẻ nó hiểu và không ăn vạ nữa thì thôi, chứ như người Việt mình nói mà không nghe là cứ đòn roi cái đã, vừa ảnh hưởng đến sự phát triển tâm lý của con trẻ, vừa dễ đẩy đứa trẻ xa cách với bố mẹ và dẫn đến tự kỷ.
Bọn nước ngoài nó cũng táng con suốt ấy mà cụ.

Em gặp mấy trường hợp rồi, nghịch nói không được tát lật mặt ngay :))

Như phim Mẽo chúng nó cũng bị cấm túc suốt, có ai bảo là ngược đãi đâu?!

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
thế nên đừng chê đồng bào của mình, 1 thằng bé Đức mà sinh ra và lớn lên ở VN thì cũng thò lò mũi xanh như trẻ con việt thôi. Xã hội như nào thì nó giới hạn nhận thức thế thôi.
Đúng ạ, đồng bào ta, ở mức độ nào đó, đều "thò lò mũi xanh".
Quan trọng là Sếp của đồng bào bác ạ.
Toàn cỡ Merkel với Philipp Roessler cả.

Jamebonds

Xe container
Đúng ạ, đồng bào ta, ở mức độ nào đó, đều "thò lò mũi xanh".
Quan trọng là Sếp của đồng bào bác ạ.
Toàn cỡ Merkel với Philipp Roessler cả.
Đúng thế, do người đứng đầu, thể chế mà ra cả thôi.
- Thời Pháp thuộc đọc truyện Nguyễn Tuân thấy dân cứ răm rắp quy củ vì luật pháp rõ ràng, phạt rất rõ ràng
- Thời chiến tranh ngoài bắc xã hội cũng rất nghiêm, kỷ luật.. điển hình là việc xếp hàng
- Nay bung ra, luật pháp phục vụ kẻ mạnh, các quy tắc xã hội o được tôn trọng, mạnh ai người đấy làm..., toàn tâm lý tranh thủ kiếm chác, làm giàu nhanh thì xã hội o rối tung lên mới là lạ
Mấy cụ ở nước ngoài hồi trong nước có khi cũng phá tung trời, sang nghiêm chỉnh ngay, đến đời con thì như các cụ nói ở đây cũng chẳng khác gì dân bản địa
Thế nên e mới nói xã hội ntn thì con người nó sẽ như thế