[Funland] MacBook có thực sự đáng tiền không? Tại sao?

Gcar

Xe container
Bọn trẻ con chưa có nhu cầu gì lớn dùng Mac là chuẩn.
Hình như không có trường nào đề nghị dùng Mac cả. Trường nó có cài phần mềm cho máy học sinh mua theo lô lớn, thường chỉ là Win thôi.

Về giá thành thì máy Mac không đắt so với máy Win cao cấp tương đương do sản lượng lớn. Tuy nhiên mua máy Win dễ lựa chọn giá rẻ hơn, mua online rẻ hơn.

Ví dụ giá tốt là máy Huawei D14 đang bán sale thường trực ở Shopee, Lazada chỉ khoản 14tr5 rất đẹp và mỏng nhẹ. Loại D15 thì còn rẻ hơn, màn hình to hơn nhưng pin ít hơn.

ambdiep

Xe buýt
Em thấy đội lập trình và đồ họa chuyên nghiệp toàn chơi mac.
Có cả dòng workstation, chả kém cạnh ( thậm chí ngon hơn Mac nữa ấy cụ) nhưng giá đắt ;). Mac thì anh em làm đồ họa vẽ vời hay thích ( đủ dùng), chứ loại làm chuyên dạng render 3D lại dùng workstation 😁

chanthat123

Xe điện
Từ một người dùng Mac thì em thấy nếu để lựa chọn 1 cái máy win dù ở tầm tiền nào thì em cũng không đổi con mac pro em đang dùng

chanthat123

Xe điện
iPhone thì có thể ko, Mac thì phải có

StepUp

Xe tăng
Hình như không có trường nào đề nghị dùng Mac cả. Trường nó có cài phần mềm cho máy học sinh mua theo lô lớn, thường chỉ là Win thôi.

Về giá thành thì máy Mac không đắt so với máy Win cao cấp tương đương do sản lượng lớn. Tuy nhiên mua máy Win dễ lựa chọn giá rẻ hơn, mua online rẻ hơn.

Ví dụ giá tốt là máy Huawei D14 đang bán sale thường trực ở Shopee, Lazada chỉ khoản 14tr5 rất đẹp và mỏng nhẹ. Loại D15 thì còn rẻ hơn, màn hình to hơn nhưng pin ít hơn.
Quan điểm phụ huynh mua cho trẻ thôi ạ. Với là người làm việc về công nghệ, em thấy trải nghiệm của MacOS hay hơn Windows rất nhiều. Hiện nay bản windows 10, 11 đã khá hơn nhưng vẫn không bằng Mac được.

click_5607

Xe hơi
Mac có màn hình tốt. Nên mua màn hình retina để đỡ nhức mắt, giảm mỏi mắt. Và em đã mua cho bé từ năm ngoái. Còn em em dùng win, thấy ok với cv.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Em không đủ lực sang choảnh nên múc em tầu huawei matebook x pro, ko đánh đu sang apple được. :D

Chỉnh sửa cuối:

StepUp

Xe tăng

ambdiep

Xe buýt
Vậy nhược điểm của Mac là gì vậy bác (trừ giá cả ra)?
phần mềm cụ ah, không được nhiều phần mềm như Windows, và đặc biệt là ít phần mềm đc "crack" - nôm na là trốn trả phí như Windows ạ. Các cụ nào làm công việc đặc thù - cần cài phần mềm đặc thù rất rõ khoản này.

Nếu dùng cơ bản - word, excel, học online, YouTube .... thì ngon ơ, nhẹ nhàng, ổn định, đỡ lỗi vặt ạ.

thanks,

Gcar

Xe container
Nhược điểm là nhiều cụ mua về phải cài Windows chùa nhưng bàn phím bị thiếu mất phím Win! :D

Các cụ làm công ty làm ơn tham khảo IT trước khi mua Mac nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Khập khiễng!

Mua cái máy laptop chạy Windows giá mới khoảng 2000 đô xem nó mượt thế nào.

Đừng so với cái máy laptop 5-7 triệu (máy mới).

vingraux

Xe tăng
Sở em có một bạn dùng Mac thì bạn ấy không thể truy cập các thư mục mà các máy Windows chia sẻ lẫn nhau, không thể dùng máy in dùng chung, không thể truy cập file dữ liệu nằm trên ổ đĩa mạng... nói chung là tự kỷ, check mail với oánh văn bản thôi.

GiangNH3011

Xe tải
Câu chuyện dùng máy Mac hay máy Win thì nó cũng chả khác mấy là dùng Iphone hay máy Android ạ. Tất cả là tùy nhu cầu sử dụng, phần mềm, ứng dụng sử dụng để lựa chọn cho hợp lý. Em đi làm được phát máy Win để làm việc và em thấy rất tiện khi gõ văn bản, làm excel. Ở nhà thì e dùng con Mac mục đích để xem phim, giải trí, con này em không dùng được excel và word vì không quen giao diện, kể cả page, note, number của apple em cũng không dùng.

Có cái ý là dùng mac quăng quật thoải mái thì em thấy không đúng đâu ạ. Máy càng ngày càng mỏng nhẹ nên cụ bị va chạm mạnh là vỡ màn hình hay cáp. Mà thay cái đó thì bằng nửa tiền cái máy rồi. Em dùng giữ lắm chứ sợ có vấn đề thì chết tiền sửa.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Khập khiễng!

Mua cái máy laptop chạy Windows giá mới khoảng 2000 đô xem nó mượt thế nào.

Đừng so với cái máy laptop 5-7 triệu (máy mới).
$2000 thì e chưa sờ. Nhưng e xác nhận máy tầm $1000 đổ lại ko có cửa với macbook nhé. E vừa mua hộ ông anh con HP Envy 13. Vừa tròn $1000, kèm sẵn windows 10 và Office 2019 bản quyền. Cũng SSD, i5 đời 11. Mà ko hiểu sao vào win hơi lag. Ông ý vừa gọi em hôm qua hỏi sao hơi lag. Em kêu chịu, máy win nó vậy :))

Còn macbook vẫn có gói Office bản quyền chính chủ microsoft nha cụ chủ. Ko thì dùng gói Office của chính Apple cũng đc. Free, nhẹ, nhanh, đẹp. Nói chung là tầm $1000 thì macbook air M1 rất ngon. Mấy e windows ko lại đâu

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Em vẫn trung thành với Windows vì quá quen và cũng dùng nhiều pm chỉ có trên Win.
Dân Dev thì có vẻ thích Mac, còn đồ họa thì do thói quen của từng người thôi, Windows ko hề kém Mac trong mảng này, thậm chí còn hơn.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
À nhưng mà mấy con mac mỏng nhẹ nên hay ốm vặt. Mấy đời từ 2016-2018 hay bị lỗi bàn phím cánh bướm. Cụ nào mua thì mua hàng new ấy. Mua 2hands rồi lỡ nó lăn ra bệnh thì toang

vingraux

Xe tăng
$2000 thì e chưa sờ. Nhưng e xác nhận máy tầm $1000 đổ lại ko có cửa với macbook nhé. E vừa mua hộ ông anh con HP Envy 13. Vừa tròn $1000, kèm sẵn windows 10 và Office 2019 bản quyền. Cũng SSD, i5 đời 11. Mà ko hiểu sao vào win hơi lag. Ông ý vừa gọi em hôm qua hỏi sao hơi lag. Em kêu chịu, máy win nó vậy :))

Còn macbook vẫn có gói Office bản quyền chính chủ microsoft nha cụ chủ. Ko thì dùng gói Office của chính Apple cũng đc. Free, nhẹ, nhanh, đẹp. Nói chung là tầm $1000 thì macbook air M1 rất ngon. Mấy e windows ko lại đâu
Win lag có thể do phần mềm nữa bác, mà truy tận gốc thì là do người sử dụng. Hiệu năng thì phải do kỹ thuật chuyên môn nó chạy phần mềm benchmarking đánh giá mới chính xác, "lag" là cảm nhận chủ quan.

Sim Mobi

Xe buýt
Nhu cầu và ý thích mối người 1 khác cụ ạ, nếu cụ bảo "Mac chỉ dùng cho sang chảnh" thì em nghĩ ko đúng với tất cả. Hai nữa là tại sao ko mua cái đt Nokia đen trắng chứ tội gì bỏ tiền mua cái Iphone ba mấy triệu.
Cụ lấy ví dụ máy tín windows là nokia đen trắng để so sánh với mac (iphone) thì ko hợp lý rồi, windows vẫn đang là os top1 về số lượng người dùng
Bỏ qua yếu tố sang chảnh (nhìn nhiều con nào cũng như con nào cả thôi).
yếu tố ổn định là điều cháu đánh giá đáng tiền nhất ạ. chứ máy tính thỉnh thoảng cài win lại hoặc hỏng abc là chết nhục đó ah. Do vậy nếu chọn cháu vẫn chọn MacBook thôi ạ :).

cái dở của MacBook là phần mềm của MacOS ít crack hơn Windows :D, nên cài các phần mềm đặc thù cũng nhọc đó ạ.
Cách đây 5-6 năm mọi người hay mua con máy asus, dell tầm 8-10 triệu chạy windows xong đến giờ so sánh với con air, pro 20-30 triệu rồi cứ khen con mac bền :))
Còn máy windows cài lại win nhiều là do:
bà con cài phần mềm linh tinh, crack, dính virus nhiều quá còn bên mac làm gì có mấy cái đó đâu, đặc biệt ra virus vì đầu tư sản xuất virus làm gì khi nó quá ít người dùng. Trước em cài máy cho một số người em đóng băng ổ C vào là hết bị sự cố :D!
Mọi người cứ khen Mac, dùng nó xong đến lúc kết nối máy in, thay cái ổ cứng ssd cũng giá gấp mấy lần xem có bực ko!
Còn đại đa mọi người dùng máy tính chỉ có duyệt net, office, mail, zalo... nên nói chung máy nào chả như nhau!