[Funland] MacBook có thực sự đáng tiền không? Tại sao?

ambdiep

Xe buýt
Bỏ qua yếu tố sang chảnh (nhìn nhiều con nào cũng như con nào cả thôi).
yếu tố ổn định là điều cháu đánh giá đáng tiền nhất ạ. chứ máy tính thỉnh thoảng cài win lại hoặc hỏng abc là chết nhục đó ah. Do vậy nếu chọn cháu vẫn chọn MacBook thôi ạ :).

cái dở của MacBook là phần mềm của MacOS ít crack hơn Windows :D, nên cài các phần mềm đặc thù cũng nhọc đó ạ.

cakiem8x

Xe buýt
Nếu là dev thì Mac chắc chắn là số một rồi. Còn một lựa chọn khác là Thinkpad nhưng cài sang Linux cũng rất ổn. Bản thân em dùng cả Windows, Mac OS, Linux rồi thì thằng Windows nói riêng cho dev là không ổn nhất. Có thể em đã quá quen với terminal. Còn nếu có điều kiện cứ Mac mà phang cho nó nhanh. Riêng mua đc con Macbook thì 5-6 năm ko phải nghĩ gì cả luôn. Cứ thế mang ra mà làm việc. Em ko chơi game nên ko biết và trên chỉ là ý kiến của em dùng mỗi thằng 5-6 năm rồi. Và giờ em thì chỉ thích Linux mà thôi :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đây, em chỉ có mỗi thế này thôi :D

Dòng Dell này lì và ổn mà cụ Chã. Ai mà chuyên về thiết kế Cad với làm việc liên quan đến hình ảnh hay đồ hoạ, em thấy dùng Dell là phù hợp ạ. Pin cũng khoẻ nữa. Điểm trừ là lap của Dell nặng, không hợp với phụ nữ.

Giày bata

Xe đạp
Bỏ qua yếu tố sang chảnh (nhìn nhiều con nào cũng như con nào cả thôi).
yếu tố ổn định là điều cháu đánh giá đáng tiền nhất ạ. chứ máy tính thỉnh thoảng cài win lại hoặc hỏng abc là chết nhục đó ah. Do vậy nếu chọn cháu vẫn chọn MacBook thôi ạ :).

cái dở của MacBook là phần mềm của MacOS ít crack hơn Windows :D, nên cài các phần mềm đặc thù cũng nhọc đó ạ.
Đúng rồi cụ, Mac trên kho phần mềm khá ít phần mềm phù hợp. Giả dụ nếu có thì cũng toàn mua ko chơi thuốc như win đc. Bù lại thì Mac lại đỡ bị mấy kiểu virus này kia.

Suneo99

Xe tải
Cụ nào làm về thiết kế đồ hoạ mới thấy giá trị khác biệt giữa Mac và các hãng khác.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Dịch nhiều cụ tìm mua máy cho các nhóc học và thi online thế là em thấy có nhiều ông tư vấn mua Mac, theo em Mac chỉ dùng cho sang chảnh chứ học sinh thì chúng nó chỉ cần con Win cùi cùi cũng dư dùng. Còn đi làm thì cũng khá đặc thù, riêng ai mà làm kế toán thì Say no với Mac luôn. Mấy ông bạn em thì tư vấn tư véo loạn xị luôn.

Tư vấn 1: Ngày xưa em cũng kiểu thiên về các lap gaming, bài trừ Apple vl. Nhưng sau một thời gian dài làm dev trên Macbook, mới thấy nó tuyệt vời vcl. Từ touchpad, OS, chất liệu máy, màn hình, loa. Với nhu cầu giải trí cơ bản như xem phim/nghe nhạc/lướt web thì với em Mac là quá đủ. Còn gaming thì em có lap gaming rồi. Ông nào chê Mac không đáng tiền thì chắc là chưa đi làm/chưa có cơ hội được thực sự làm việc với Mac.

Tư vấn 2: MacBook được 1 cái là tiện tiện đủ mặt mọi người có switch tab, không bị lag ram, mọi thứ đều chạy mượt mà dù bạn có mở ti tỉ cái tab và đ đóng bao giờ quan điểm mình rõ ràng mình cần hiệu năng và thời gian, nên là máy mượt và không cần bảo hành nhiều, và không dù có quăng quật thế nào cũng không thấy nó hỏng dù năm tháng qua đi người yêu cũ thì rời còn máy thì vẫn ở đấy mình dùng khá light, nên là chỉ mình dùng air 13 từ 2014 đến 2020, rồi máy đấy để lại cho em mình vẫn dùng tốt bản thân mình bây giờ vừa upgrade lên m1 vì cần thêm hiệu năng để làm viêc, cơ bản cho mình tưng ấy tiền để mua 1 máy win ổn áp mình cũng không lấy đâu.

Tư vấn 3: Trừ ai cần phải dùng MS office nhiều thì ko nên dùng MAC. E dùng ít nên dùng các dịch vụ office online luôn thì ko ảnh hưởng nhiều lắm, còn đâu thì Mac ko có gì để chê luôn, máy hoàn thiện tốt, thiết kế đẹp, ít lỗi vặt, chạy mượt.
Mac pro e cắn răng mua hồi 2013. Dùng đến tận bây giờ chỉ phải đổi mỗi HDD gốc sang SSD vì HDD tã quá rồi. Sang SDD lại chạy mượt.
Em đang tích tiền để lúc nào lên đời lại mua Mac tiếp nhưng chắc con máy này cũng phải theo e được thêm 1-2 năm nữa vì giờ cty phát máy Win nên phần lớn công việc ở máy cty, Mac dùng việc cá nhân thôi.

Theo quan điểm của em, Macbook cực kỳ đắt đỏ, nhưng nếu bạn là 1 lập trình viên, khoản đầu tư này sẽ giúp bạn kiếm lại tiền 1 cách nhanh chóng. Hãy thử nó ít nhất 1 lần trong đời, em chắc rằng cc sẽ không muốn quay đầu lại đâu.
Mac không chạy được word với excel à cụ ?

hưvô

Xe lăn
Cũng do nhu cầu thị trường mà sếp, giờ mình dùng cục gạch mà đối tác lại bảo đã gửi hình mát mẻ qua zalo rồi đấy thì có mà... ;))
Yes, nên mới nói là nhu cầu & ý thích mỗi người khác nhau mà :D
Nói là chỉ dùng cho sang chảnh thì ko đúng lắm.

stone_lamp

Xe điện
Em cùng thích sang chảnh nên 2 lần mua Macbook pro rồi nhưng dùng không quen lại bán được giá nên em lại quay lại với con Lenovo x1 người tình muồn thửa, em chỉ dùng máy tính cho word và loanh quanh office thôi a.
Nói chung là ko quen dù em dùng đt là iphone

minhmo

Xe cút kít
Em dùng MacBook Air từ năm 2014, rót rượu OF phê thôi rồi.:D

NQN

Xe tăng
Máy tốt có thể cài win chạy song song được. Mac được ví là lap chạy win tốt nhất đấy cụ !

Rivers

Xe container
Nếu không dính dáng tới game, một số phần mềm đặc trưng và điều kiện kinh tế có thì mac vẫn là lựa chọn số một cả về thiết kế lẫn trải nghiệm.

thuyhaiduong

Xe hơi
Mac là tình yêu, là niềm tự hào, là cánh tay đắc lực, là nỗi nhớ của em :)
Từ ngày ôm em MacAir, em ko còn ôm đc em nào khác.

Em thấy đội lập trình và đồ họa chuyên nghiệp toàn chơi mac.

minhhai985

Xe lăn
nhà e chưa mất đồng nào cho ông apple.