[Funland] MacBook có thực sự đáng tiền không? Tại sao?

Elise

Xe hơi
Em dùng Mac pro 2017, công việc có tí liên quan đến đồ hoạ, thi thoảng đá sang excel thì thấy các tác vụ cho đồ hoạ, hình ảnh thiết kế không chê được điểm gì, tuy nhiên khi chuyển sang thao tác với mấy file excel thì đúng là cực hình :D. Suy ra điểm yếu lớn nhất của Mac là không tối ưu khi sử dụng các ứng dụng của Microsoft

Dịch nhiều cụ tìm mua máy cho các nhóc học và thi online thế là em thấy có nhiều ông tư vấn mua Mac, theo em Mac chỉ dùng cho sang chảnh chứ học sinh thì chúng nó chỉ cần con Win cùi cùi cũng dư dùng. Còn đi làm thì cũng khá đặc thù, riêng ai mà làm kế toán thì Say no với Mac luôn. Mấy ông bạn em thì tư vấn tư véo loạn xị luôn.

Tư vấn 1: Ngày xưa em cũng kiểu thiên về các lap gaming, bài trừ Apple vl. Nhưng sau một thời gian dài làm dev trên Macbook, mới thấy nó tuyệt vời vcl. Từ touchpad, OS, chất liệu máy, màn hình, loa. Với nhu cầu giải trí cơ bản như xem phim/nghe nhạc/lướt web thì với em Mac là quá đủ. Còn gaming thì em có lap gaming rồi. Ông nào chê Mac không đáng tiền thì chắc là chưa đi làm/chưa có cơ hội được thực sự làm việc với Mac.

Tư vấn 2: MacBook được 1 cái là tiện tiện đủ mặt mọi người có switch tab, không bị lag ram, mọi thứ đều chạy mượt mà dù bạn có mở ti tỉ cái tab và đ đóng bao giờ quan điểm mình rõ ràng mình cần hiệu năng và thời gian, nên là máy mượt và không cần bảo hành nhiều, và không dù có quăng quật thế nào cũng không thấy nó hỏng dù năm tháng qua đi người yêu cũ thì rời còn máy thì vẫn ở đấy mình dùng khá light, nên là chỉ mình dùng air 13 từ 2014 đến 2020, rồi máy đấy để lại cho em mình vẫn dùng tốt bản thân mình bây giờ vừa upgrade lên m1 vì cần thêm hiệu năng để làm viêc, cơ bản cho mình tưng ấy tiền để mua 1 máy win ổn áp mình cũng không lấy đâu.

Tư vấn 3: Trừ ai cần phải dùng MS office nhiều thì ko nên dùng MAC. E dùng ít nên dùng các dịch vụ office online luôn thì ko ảnh hưởng nhiều lắm, còn đâu thì Mac ko có gì để chê luôn, máy hoàn thiện tốt, thiết kế đẹp, ít lỗi vặt, chạy mượt.
Mac pro e cắn răng mua hồi 2013. Dùng đến tận bây giờ chỉ phải đổi mỗi HDD gốc sang SSD vì HDD tã quá rồi. Sang SDD lại chạy mượt.
Em đang tích tiền để lúc nào lên đời lại mua Mac tiếp nhưng chắc con máy này cũng phải theo e được thêm 1-2 năm nữa vì giờ cty phát máy Win nên phần lớn công việc ở máy cty, Mac dùng việc cá nhân thôi.

Theo quan điểm của em, Macbook cực kỳ đắt đỏ, nhưng nếu bạn là 1 lập trình viên, khoản đầu tư này sẽ giúp bạn kiếm lại tiền 1 cách nhanh chóng. Hãy thử nó ít nhất 1 lần trong đời, em chắc rằng cc sẽ không muốn quay đầu lại đâu.
Em dân tay ngang, dầu mỡ nhiều hơn xà bông. Xài Lenovo Core I3 cùi từ 2010 đến giờ, mấy năm trước bỏ HDD thay bằng SDD, chạy phăm phăm, pin xài 4-5 tiếng, chắc là đủ :D

Ông con trai ông bạn đồng nghiệp du học, nằng nặc xin bố con McB, chứ nhất định không chọn loại khác =))

vingraux

Xe tăng
Bill Gates' goal was 'a computer on every desk'.

Mục tiêu của ông Bill Gates 40 năm trước là trên mọi cái bàn đều có một máy tính PC. Bây giờ đạt được điều đó rồi, cả về công năng lẫn khả năng chi trả của mọi đối tượng, nhiều người trong đó không phải là người có khả năng tài chính dồi dào.

Như em nhất trí với ý kiện một bác đã nêu trong một post trước và bổ sung: không có máy tốt nhất, chỉ có máy đáp ứng tốt nhất nhu cầu và phù hợp với khả năng chi trả của mình.

Em thì đang hóng các bác bên Mac chỉ ra các điểm, các tính năng, các công dụng mà chỉ Mac mới có, hoặc Windows cũng có nhưng Mac tốt hơn hẳn.

Jo9926

Xe điện
iMac chạy chậm như rùa, vị trí màn hình quá cao so với trẻ con. Máy đắt tiền mà vẫn dùng hdd trong khi các máy cùng thời đều chạy ssd.

Chỉnh sửa cuối:

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Win lag có thể do phần mềm nữa bác, mà truy tận gốc thì là do người sử dụng. Hiệu năng thì phải do kỹ thuật chuyên môn nó chạy phần mềm benchmarking đánh giá mới chính xác, "lag" là cảm nhận chủ quan.
Khổ, mở máy lên 1 lúc rồi mà nó cứ đơ đơ thì mới nói cụ ạ. Chứ kể ra đang chạy tầm chục cái tab chrome + words + excels thì đã chả nói. Máy mới nguyên cụ ạ. Cấu hình thì ko cũng phải top đâu nhưng cũng i5-1135G7 + ssd 256Gb chứ có phải là hdd đâu :(

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
iMac chạy chậm như rùa, vị trí màn hình quá cao so với trẻ con. Máy đắt tiền mà vẫn dùng sdd trong khi các máy cùng thời đều chạy ssd.
Ssd nó cũng chia làm 5-7 loại đó cụ ơi

RONGHT

Xe buýt
Phù hợp nhu cầu thì mua thôi, chứ em thử dùng được 1 tuần thì thấy không hợp.
Bền thì em không rõ, em còn cái lap hp pro 4410 gì đó mua từ khoảng 2009 chuyên cho nhóc con mở youtube nghe nhạc.

LWH

Xe tải
Em cũng đang định mua Mac cho con gái vì chẳng hiểu sao vào Zoom bằng Ipad rất ngon nhưng vào bằng Laptop thì cứ lúc được lúc không ? Đang định nhờ cậu em dân IT xem hộ mà dịch dã quá chưa mang đi được. Cái hay của Mac là nó không có virut chứ như Laptop hay bị virut mệt lắm....
Bác nên cân nhắc nếu mua cho cháu học online.
iPad không rõ vì em không có, nhưng đang dùng Mac Pro M1 thì thấy wifi khá lởm: Bắt sóng yếu (tầng trên-tầng dưới) và thi thoảng vẫn rớt mạng kể cả ngồi ngay gần modem, khoản này Mac phải gọi Dell Latitude bằng cụ.
Máy win có virus thì mua phần mềm diệt virus bản quyền đàng hoàng có đắt đỏ gì đâu.

haivina

Xe điện
1. Đắt quá
2. Người dùng VP 10 người mua thì 7 người cài song song Win để dùng. Những người còn lại ko cài Win thì chỉ dùng để lướt Web.

vingraux

Xe tăng
Khổ, mở máy lên 1 lúc rồi mà nó cứ đơ đơ thì mới nói cụ ạ. Chứ kể ra đang chạy tầm chục cái tab chrome + words + excels thì đã chả nói. Máy mới nguyên cụ ạ. Cấu hình thì ko cũng phải top đâu nhưng cũng i5-1135G7 + ssd 256Gb chứ có phải là hdd đâu :(
Nhiều nguyên nhân lắm bác ah. Tìm hiểu thì dòng HP Envy bị chê rất nhiều:

Em vừa cài đặt 2 cái máy Desktop đời Tống (hiệu Dell) cho trẻ học online thì không chê được điểm gì. Từ lúc bấm nút power để bật máy đến lúc vào Word bắt đầu đánh chữ được < 40 giây. Không lag gì hết. SSD cỏ, hãng Team Group dung lượng 128 gig mua online có 500k.

LWH

Xe tải
Em thì đang hóng các bác bên Mac chỉ ra các điểm, các tính năng, các công dụng mà chỉ Mac mới có, hoặc Windows cũng có nhưng Mac tốt hơn hẳn.
Em dùng laptop là cứ phải kè kè con chuột bên cạnh.
Mac đã khiến em không còn thói quen ấy :D

LaziCat

Xe lăn
Em dùng Mac pro 2017, công việc có tí liên quan đến đồ hoạ, thi thoảng đá sang excel thì thấy các tác vụ cho đồ hoạ, hình ảnh thiết kế không chê được điểm gì, tuy nhiên khi chuyển sang thao tác với mấy file excel thì đúng là cực hình :D. Suy ra điểm yếu lớn nhất của Mac là không tối ưu khi sử dụng các ứng dụng của Microsoft
Em mua thêm gói WIN bản quyền cho Macbook Pro2018 5,5tr trọn đời máy và mọi thao tác với MS Office chả kém gì cả thậm chí còn mượt mà hơn :D.

benthoi

Xe buýt
e thì hay phải dùng excel, mua con Mac M1 này về thấy có các điểm như sau
Pin rất trâu, dùng mượt nhưng thật sự nhiều bất tiện quá
bình thường e hay dùng USB cóp dữ liệu nhưng con Mac cổng lại type C
hôm thằng cu nhà e nó nghịch xóa mẹ cái Excel thế là giờ không biết cài lại thế nào (lúc e mua mấy ông bán hàng cài hộ vì e chỉ dùng thôi chứ hơi gà phần này) nếu là Window thì cài lại đơn giản
Nói chung là e không thích có thể do không dùng quen nên giờ toàn vất xó

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Vậy theo em hiểu là máy Mac nhưng cài Windows?
Có sao không cụ? Sau khi cái Thinkpad mới mua 6 tháng bị hư ổ cứng, không phục hồi được 1 mẩu dữ liệu nào thì em quyết định chuyển qua Macbook để khỏi lo hư ổ cứng, mất data như cũ :D. CV của em chỉ cần MS Office và hay phải đọc báo cáo số liệu qua excel.

vingraux

Xe tăng
Có sao không cụ? Sau khi cái Thinkpad mới mua 6 tháng bị hư ổ cứng, không phục hồi được 1 mẩu dữ liệu nào thì em quyết định chuyển qua Macbook để khỏi lo hư ổ cứng, mất data như cũ :D. CV của em chỉ cần MS Office và hay phải đọc báo cáo số liệu qua excel.
Vậy là một ưu điểm của máy Mac chứ chả sao cả :D. Máy Windows thì không có cách nào cài Mac OS.

formula_one

Xe tăng
Vậy là một ưu điểm của máy Mac chứ chả sao cả :D. Máy Windows thì không có cách nào cài Mac OS.
Máy win cài linux lên song song chạy ngon luôn cụ nhé. Nhưng Linux cũng phải học cách dùng vì khác hoàn toàn Windows. Linux cũng ổn định hơn win nhưng độ phổ cập phần mềm cũng hạn chế.

formula_one

Xe tăng
Máy Mac thì không hư ổ cứng à cụ :D. Và máy win không chạy được các dịch vụ lưu trữ đám mây như ggdrive, onedrive .... :D ???

formula_one

Xe tăng
Em chạy con HP từ đời tống 9740 cách đây 5 năm đến giờ vẫn mượt chả lag liếc gì. Bật máy 15s boot vào màn hình Win, 20s tiếp theo đã khởi động xong tất dịch vụ đặt startup cùng win.

Giohanoi

Xe buýt
Nhiều nguyên nhân lắm bác ah. Tìm hiểu thì dòng HP Envy bị chê rất nhiều:

Em vừa cài đặt 2 cái máy Desktop đời Tống (hiệu Dell) cho trẻ học online thì không chê được điểm gì. Từ lúc bấm nút power để bật máy đến lúc vào Word bắt đầu đánh chữ được < 40 giây. Không lag gì hết. SSD cỏ, hãng Team Group dung lượng 128 gig mua online có 500k.
Cụ cho em hỏi là con em học Zoom . Em vào bằng Ipad rất mượt nhưng vào bằng Laptop Dell latitude thì login rất hay bị báo lỗi password không đúng ? Em nghĩ khả năng do Laptop của em bị lỗi Win vì mấy năm em không dùng đến ...