[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

Đây. Cho cc khỏi cãi nhau nhiều. Oan đâu mà oan

Vậy thì xong rồi chứ còn cãi gì nữa. Bị người xấu lợi dụng mà biết rõ tụi xấu nó đã dùng giấy tờ của mình cho việc trồng, bán cần mà lại im lặng không báo cho cảnh sát mà kệ thế về VN. Em ko bán thì cũng như nhiều cụ trên đã làm, cho mượn làm việc xấu để kiếm lợi cá nhân. Không trực tiếp thì cũng gián tiếp.

Khibeo

Xe máy
Án ma túy đều là một quá trình điều tra lâu dài để củng cố đầy đủ chứng cứ rồi mới tiến hành hốt trọn ổ, ở đâu cũng vậy. Mấy vụ án ma túy ở VN các anh em cs cũng dầm mưa dãi nắng chịu nhiều hiểm nguy để điều tra thu thập chứng cứ. Cho nên nói oai sai vì trùng tên trùng họ hay mất cắp ID gì gì đó là khó xảy ra.
Ở các nước EU kết án 4 năm tù án ma túy thì không phải là nhẹ, phải là một mắt xích quan trọng họ mới kết án cao vậy.
Em nghĩ chị này khó có khả năng trở về nếu không thụ án xong. Qua Bỉ là nó hốt chắc. Ở Pháp thì không thể ở hòai được vì nó có quy định thời gian dẫn độ.

vuongtay123

Xe tải
Nếu sự thật không phải như em tin thì chúc mừng bạn gái kia, và mong là bạn ấy sẽ kiện để đòi được đền bù.
Nhưng nếu sự thật ngược lại, cụ nghĩ sao? Có gì để cụ khẳng định là bạn này vô can? Nếu bạn này, thực sự dính vào một vụ án ma tuý? Cụ đã nhìn thấy cáo trạng cho bản án ở Bỉ chưa? Cả thời gian vụ án lẫn chứng cứ ngoại phạm cụ đã biết gì nhiều hơn lời kể một phía của nghi phạm chưa? Cụ biết con người thực sự của em này Hay tất cả chỉ là cảm giác, từ đọc từ bài viết facebook của em ấy?
Xin lỗi cụ, em chưa thấy hết sự thật, nên em không tin như cụ được. Nên câu hỏi ngược lại, nếu toà xử đúng, cụ nghĩ sao?
Khi chưa biết đúng sai thì ta phải đứng về với đồng bào ta đã, chứ đừng sống theo kiểu người dưng mà kệ cho đồng bào bị bọn Tây nó ức hiếp.

Nếu người nhà cụ bị chuyện thì cụ có chạy ra can hay bảo cứ kệ nó đợi công an.

Ở đây em muốn nói thêm là: Không nói đến chuyện đúng sai, nhưng người VN mình nhất là cộng đồng mạng cư xử bạc bẽo với người Việt nhưng lại quá vồn vã với Tây

Cột Mốc

Xe hơi
Tội buôn bán là gì?? Quá dễ hiểu , các cụ cãi nhau làm gì,có lẽ nào liên quan đến chồng cũ cùng du học??? Ko phải đầu vụ nhưng vẫn liên quan và giúp đỡ chẳng hạn

Gcar

Xe container
thôi để thằng bạn trai Tây nó lo! Vãi mấy mẹ me Tây..

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Em có đôi lần từng được vào nhà tù ở Séc để giúp người Việt mình một số việc nên em cũng hình dung được phần nào cuộc sống trong tù. Em có tìm trên mạng hình ảnh một nhà tù bình thường theo chuẩn ở Séc để mọi người có cái nhìn bao quát hơn về nhà tù ở phương tây.

Em không biết ở Việt Nam thì nhà tù có khác bên này không. Bởi thông tin em có được cũng chỉ là những thông tin lượm lặt trên Internet.

Nói thật là em cũng theo dõi Facebook của bạn Mai này từ khi bạn ấy đăng tin lên. Em cũng mong bạn ấy bị xử oan, nhưng mọi cái phải rõ rằng, cần thời gian để tòa Bỉ thẩm tra lại. Nhưng thật sự qua mấy đoạn bạn Mai tả về một ngày bạn ấy bị giam trong tù, mà đến em cũng thấy hãi.

Thật sự em không nghĩ ở Châu Âu, lại là ở Paris, thủ độ nước Pháp mà vẫn còn tồn tại loại nhà tù như vậy? Có lẽ bạn ấy bị giam trong nhà tù dành cho những người khủng bố, cái này thật sự nằm ngoài sự hiểu biết của em. Em sẽ tìm hiểu thêm về vấn đề này vì khá tò mò.

Dưới đây là một số hình ảnh về nhà tù theo chuẩn của Séc.

Thường thì nhà vệ sinh với phòng tắm là dùng chung ngoài hành lang. Ngoài ra trong tù cũng có phòng tập gym, phòng xem phim, nghe nhạc, chơi bóng bàn, bóng rổ, tennis ngoài trời. Có cả thư viện cũng như một số khóa học nâng cao kiến thức. Thế nên nhiều người Việt mình sau khi ra tù thì tiếng Séc khá dài để tái hội nhập lại cuộc sống.

Cụ cho địa chỉ, e qua đó xin đi tù :D

tieuyeu

Xe buýt
các cụ cứ trách móc tại sao ko bênh đồng bào , pro tây ....., em nói luôn là đến khi các cụ định cư lâu năm bên này mới thấy bức xúc những việc làm của ng Việt , chứ đi du lịch sang vài tuần thì chưa thấm cảnh con sâu làm rầu nồi canh đâu ! em đơn cử tuần trước có cu cậu đăng trên trang tìm viẹc tại Đức nhờ mọi ng dịch hộ tờ giấy sở ngoại kiều gửi ,em vào đọc mà đỏ mặt : họ ko gia hạn giấy cư trú và đuổi về nước vì trong 2 năm ăn trộm 3 lần,đánh nhau vài làn, lái xe ko bằng lái ........ , thế đấy , còn tháng trước Berlin họ bắt cả đường giây chuyên ăn cắp trong siêu thị của ng Việt liên doanh với hội Rumani , An ba ni......

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Dịch là chất gây nghiện mới chuẩn. Em này chắc tưởng không vấn đề gì nhưng có thể bị thằng người tình giăng bẫy kéo về châu âu tóm cổ, tội bị xử vắng mặt lâu rồi cứ ngỡ họ quên, nhưng châu âu đâu đơn giản như thế, ra vào quốc gia họ, rồi có án để ra toà xử họ đã điều tra rất kỹ, đặc biệt là buôn bán có hệ thống tổ chức, không đủ căn cứ thì còn lâu mới dám tuyên án. Kể cả việc cô này là nghi can thì họ cũng chẳng có đủ bằng chứng mới tiến hành bắt giữ. Em tin luật Châu âu tỷ lệ sai sót rất nhỏ và sẽ khó sai cho trường hợp này vì họ xử trường hợp buôn bán có tổ chức chứ ko phải đơn lẻ

zonet

Xe tăng
Đúng là suy luận kiểu đek gì cũng đc. TS đầy ng VN cả đời còn đek bao h đi từ HN vào SG, hay sang Lào, Cam thì việc SV nó học Hà Lan nó ko sang Bỉ thì có đel gì mà lạ =)) Đúng kiểu suy nghĩ ép người VN là phải có tội :)
Chắc cụ chưa đi học ở châu Âu bao giờ. Em học ở Pháp 6 tháng, cuối tuần nào mấy cháu sinh viên cũng toàn rủ đi tàu hỏa hoặc Flix bus đi khắp các nước xung quanh chơi. Nói chung là khi sống ở bển thì dù là người Việt nhưng cách sống sẽ khác với cách sống ở quê cụ nhiều, cụ nhé. Cụ đek biết thì cũng đừng nói em ép với iếc gì.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Khổ tội muốn đồng bào chia sẻ thì cần cởi mở chứ đừng úp mở.
Những gì người ta thắc mắc mà không thuộc vấn đề quá tế nhị thì sao phải vòng vo.

Khi chưa biết đúng sai thì ta phải đứng về với đồng bào ta đã, chứ đừng sống theo kiểu người dưng mà kệ cho đồng bào bị bọn Tây nó ức hiếp.

Ở đây em muốn nói thêm là: Không nói đến chuyện đúng sai, nhưng người VN mình nhất là cộng đồng mạng cư xử bạc bẽo với người Việt nhưng lại quá vồn vã với Tây

dell2dell

Xe buýt

Ở đâu vi phạm pháp luật cũng thế thôi, tây tàu gì? Cộng đồng mạng có gào nữa thì chả xi nhê gì! Bàn luận, chém gió cho vui, lấy kinh nghiệm dạy dỗ con cháu an toàn thông tin cá nhân.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe bảo thằng người yêu cũng dính chất cấm này chứ ko phải mỗi em này đâu. Nên thằng này cũng bị giữ lại luôn chứ ko nó chạy lâu rồi

HoaDong

Xe tăng
vụ này nhà cháu thấy có tý gì đó không đúng, bọn lông tây dù gì thì cũng làm việc có đầu có đuôi, không tự nhiên mà nó gô cổ thím đó vào tù !

HoaDong

Xe tăng
Mình cop lại 1 số chi tiết về phòng giam chuẩn EU nhé:
Phòng 1:
Sau khi bị thu giữ hết đồ đạc, mình bị đưa vào nhốt ở 1 phòng giam tối không có đèn, chỉ có ánh đèn hắt vào từ phòng bên ngoài. Phòng có cửa song sắt khóa bên ngoài, lạnh lẽo với một giường đá trải đệm mút mỏng.
Mình nằm co ro trên đệm, mệt, lạnh và vẫn chưa hết sốc. Nước mắt thì đầm đìa,
Phòng 2:
Cái phòng 2m2, không có cửa sổ, cửa phòng là cánh cửa gỗ với 1 ô cửa sổ nhỏ tí có song sắt. Trong góc phòng giam có một cái giường xây bằng gạch đá, với 1 cái đệm mút mỏng. Trên giường có vứt một tấm ni lông mỏng, tôi đoán là của người bị giam trước vứt lại. Cửa phòng có 1 cái đèn vàng vàng, bật suốt ngày đêm ko bao giờ tắt.
Cạnh cái giường là 1 cái toilet xí bệt, trên tường bám đầy vết nước tiểu vàng. Mùi khai nồng nặc bốc lên. Dưới sàn nhà lênh láng nước, ko hiểu là nước gì.

Dây giày và áo lót được thu giữ ngay lập tức, chắc sợ tự tử trong tù, chu đáo ghê.
phương tây văn minh quá cụ nhỉ :D

Lexus 717

Xì hơi lốp

Không phải cứ là người VN thì bênh vô lối như vậy được. Muốn nói gì thì phải có căn cứ chứ không phải theo cảm tính.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Phi tàu hay oto mất 2 tiếng, bằng Hà Nội đi Đồ Sơn chứ mấy.

Chưa kể nếu ở phía nam thì còn gần nữa.

Đúng là suy luận kiểu đek gì cũng đc. TS đầy ng VN cả đời còn đek bao h đi từ HN vào SG, hay sang Lào, Cam thì việc SV nó học Hà Lan nó ko sang Bỉ thì có đel gì mà lạ =)) Đúng kiểu suy nghĩ ép người VN là phải có tội :)
Hà Lan đi Bỉ ko có biẻn giới cụ ạ , giống như Gia Lâm tạt về nội thành Hà nội
Chắc cụ chưa đi học ở châu Âu bao giờ. Em học ở Pháp 6 tháng, cuối tuần nào mấy cháu sinh viên cũng toàn rủ đi tàu hỏa hoặc Flix bus đi khắp các nước xung quanh chơi. Nói chung là khi sống ở bển thì dù là người Việt nhưng cách sống sẽ khác với cách sống ở quê cụ nhiều, cụ nhé. Cụ đek biết thì cũng đừng nói em ép với iếc gì.

td lines

Xe điện
các cụ cứ trách móc tại sao ko bênh đồng bào , pro tây ....., em nói luôn là đến khi các cụ định cư lâu năm bên này mới thấy bức xúc những việc làm của ng Việt , chứ đi du lịch sang vài tuần thì chưa thấm cảnh con sâu làm rầu nồi canh đâu ! em đơn cử tuần trước có cu cậu đăng trên trang tìm viẹc tại Đức nhờ mọi ng dịch hộ tờ giấy sở ngoại kiều gửi ,em vào đọc mà đỏ mặt : họ ko gia hạn giấy cư trú và đuổi về nước vì trong 2 năm ăn trộm 3 lần,đánh nhau vài làn, lái xe ko bằng lái ........ , thế đấy , còn tháng trước Berlin họ bắt cả đường giây chuyên ăn cắp trong siêu thị của ng Việt liên doanh với hội Rumani , An ba ni......
Cái tập thể tập chung xung quanh chợ Berlin rất nhiều đứa nó nghĩ nhiều trò ở VN là bình thường cho nên ở nước ngoài cũng vậy . Ở VN muốn trộm cắp còn khó nay ra nước ngoài thấy ngon ăn , doạ đánh tây là nó sợ ngay vì nó sợ pháp luật lại tưởng mình gấu lắm .
Nhiều cụ bảo không bênh đồng bào nghe buồn cười , nếu phạm tội thì chịu tội còn nếu oan thì sau nó thả ra . Hàng ngày xe tải cán chết bao nhiêu người cũng chỉ xem lướt qua , giờ chẳng qua có đứa nó dính tí quốc tế thì xót mới thương . Nếu nó bị bắt ở Lào thì cũng đọc cái tít là cùng , quan tâm gì