[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

Hự.

Xe điện
Umh thà thì như cụ nói! Chú ở đây các cụ Pro Tây đến mức, Tây Auto đúng. Em Mai chắc chắn có điều khuất tất, chứ Tây mà ra lệnh bắt rồi khó mà sai được thì thật là vãi nồi. Các cụ ấy nhu tìm mọi lý lẽ để dồn vào rằng em ý phải sai mới hả dạ.
Mình cũng lội face em này,thì biết em này cũng thuộc đội Pro Tây. Tây Auto đúng, đẹp VN auto bựa bẩn.
Thế nhưng bị vả cho phát này chắc chừa cái tật đội mứt Tây Lên đầu luôn.
Tại em ý kể chi tiết, nên 1 số người căn cứ trên kiến thức và kinh nghiệm thực tế nêu lên các điểm ko logic, chứ ko phải làm thế là pro Tây. Lẽ ra việc giải thích được các điểm ko logic đó sẽ là 1 cách để càng nhận được sự đồng thuận, ủng hộ hơn nữa thì em ý xoá các comment đó. Cộng với 1 đội ngũ lao vào chỉ trích cá nhân là pro Tây, là ko có tinh thần dân tộc, là cứ phải ép có tội bằng được... Cá nhân em thì dù em ý là ai em cũng chẳng bao giờ muốn nguoi khác chịu oan ức, đau khổ. Thêm nữa em luôn muốn hình ảnh người Việt tốt lên trong mắt nguời dân nước khác, nên càng muốn vụ này là án oan.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Không cần hỏi là đúng vì nó tra hồ sơ là biết rời châu âu rồi. Vấn đề là nó sẽ phải gửi thông báo đến LSQ hoặc ĐSQ để triệu hồi đương sự. Giờ ĐSQ không thấy nói gì về vấn đề này.Ra toà mà lòi ra bằng chứng là nó đã thông báo lãnh sự cho phía VN mà phía VN tắc trách không tống đạt lại thông báo cho đương sự thì lại vui đáo để!
À,
Đúng là mềnh (và chắc không ít người) gà mờ về chức năng của LSQ, ĐSQ thật.
Giờ đọc mới biết LSQ (hoặc ĐSQ) có chức năng là nơi nhận thông báo triệu hồi một công dân (của nước mình) nào đó từ tòa án nước sở tại (nếu công dân đó đã rời nước sử tại). Và LSQ (hay ĐSQ) phải có trách nhiệm thông báo lệnh triệu hồi đó cho công dân kia

Toà oan sai là chuyện bình thường, bọn nào nó chuyên nghiệp nó fake hoàn toàn hồ sơ của em này thì toà xử theo em này thôi. Em nghĩ toà nó thông báo cho sứ quán nhưng sứ quán (không quản lý em này, vì em ý ở HL và có thể ko đăng ký công dân) cũng chỉ thông báo trên trang web hoặc quan liêu Đông Lào bỏ mẹ trong ngăn tủ.

billyjone

Xe tăng
Tại em ý kể chi tiết, nên 1 số người căn cứ trên kiến thức và kinh nghiệm thực tế nêu lên các điểm ko logic, chứ ko phải làm thế là pro Tây. Lẽ ra việc giải thích được các điểm ko logic đó sẽ là 1 cách để càng nhận được sự đồng thuận, ủng hộ hơn nữa thì em ý xoá các comment đó. Cộng với 1 đội ngũ lao vào chỉ trích cá nhân là pro Tây, là ko có tinh thần dân tộc, là cứ phải ép có tội bằng được... Cá nhân em thì dù em ý là ai em cũng chẳng bao giờ muốn nguoi khác chịu oan ức, đau khổ. Thêm nữa em luôn muốn hình ảnh người Việt tốt lên trong mắt nguời dân nước khác, nên càng muốn vụ này là án oan.
vụ việc đã được nâng lên tầm cao mới rồi bác.

"Nếu chị Mai mong muốn, có thể kháng án và thậm chí kiện lại tòa án Bỉ, cơ quan điều tra Bỉ vì việc đã khép chị vào một tội danh mà chị không phạm, đồng thời bồi hoàn lại những tổn thất về tinh thần, tổn thất về kinh tế trong những ngày tháng chị Mai tại ngoại, chị phải chi trả chi phí rất nhiều cho đời sống tại Paris để chờ kháng án",Chị Mỹ Linh (Phóng Viên Đài THVN thường trú tại châu Âu) .
đưa tin kiểu này vừa không khách quan lại gây ra tranh cãi là đúng rồi.

TrinityBear_

Xe tải
Đây. Cho cc khỏi cãi nhau nhiều. Oan đâu mà oan

UFA

Xe điện
Vâng, buồn cái là đúng như vậy cụ ạ. Khá nhiều người bị móc túi ở những nơi công cộng. Mà buồn nữa là trong số những thành phần phạm pháp đó có không ít là người Việt Nam mình. Ngoài ra còn có dân digan lẫn những thành phần nhập cư khác. Tất nhiên dân Séc trộm cắp cũng có, điều này không tránh khỏi.

Một điều đáng chán hơn nữa, là ngay trong khu chợ của cộng đồng người Việt mình thì việc đập xe lấy hàng hay trộm cắp cũng không ít :(
Em sang chợ Đồng Xuân ở Berlin, đi dường thì đúng ngon, trật tự, quy củ đúng chuẩn Đức, vào chợ phát thấy mình y như ở Việt nam ngay >:D<, ko phải vì toàn người Việt, mà sự lộn xộn, đi đậu đỗ xe, vẫn còi bim bim y như VN

nguyenvannguyen

Xe hơi
Chuẩn cụ, viết thế này chứng tỏ em Mai này hoàn toàn nắm đc nội dung bản án bên Bỉ như các cụ phán đoán, chứ người oan sai không viết thế này, và bị thế này tởn đến già chả dám đến châu âu nữa.
Thế thì em này đành phải bỏ anh bạn trai người Malta sao cụ?

cỏ và mây

Xe điện
E cũng cuồng Tây. Nhưng mà e cũng thấy một số cụ trên này thật sự hài hước. E này chả làm gì ảnh hưởng đến các cụ nhưng các cụ cứ mong em ý có tội cơ. Ai cũng thượng tôn pháp luật. Ít nhất còn là đồng bào hãy mong em ấy vô tội. Còn một số cụ suy luận phá án kết án hộ toà án Pháp luôn cơ. Giả sử e này có tội thật chắc các cụ hả hê lắm. Thật sự rất nhỏ nhen ạ.
Nếu các cụ đọc kỹ thì 2010 e ấy đã có bạn trai ng Việt cùng ở HL với nhau và cùng về VN làm việc với nhau. 2011 thì e ấy kết hôn với anh này và bây giờ là chồng cũ ( thông tin đồng nghiệp cũ của e này đăng trên comment ở fb). E ấy có công việc đàng hoàng ở VN, gia cảnh cũng cơ bản. Anh bạn zai Tây là sau này mới có bây giờ mới định về ra mắt gia đình thì xảy ra sự cố. Thế mà có cụ suy luận đc Malta cũng buôn cần buôn cỏ như thần. Trc hết với tiểu sử như vậy e tin bạn này vô tội. Mong bạn sớm đc giải oan và cười vào mặt những ng đang hả hê với tình cảnh oái oăm mà bạn đang gặp phải

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Chỉ mong em ấy được bồi thường 1 triệu Euro, rồi về chia cho các cụ ủng hộ ở đây.

sivibi

Xe tăng
Khả năng là em này chơi cần rồi để lại cho bạn dùng. Sau khi về nước thì bạn bị bắt, khai ra em này. Hồi còn đi học bọn em đi hút cần ở Ams khi về chủ quán toàn phải nhắc: chúng mày có sure là ko mang gì ra ngoài không

IP man

Xe lăn
thế cảnh sát để làm gì hả cụ
Cụ đương hút quá nhiều cần chăng. Giai đoạn cảnh sát điều tra thì em này cũng đã tếch về VN rồi.
Hay cụ không phân biệt được các giai đoạn điều tra và xét xử?

search

Xe điện
Vụ em này cũng có điểm em thấy bất thường là Hà Lan và Bỉ sát cạnh nhau, e ấy học 5 năm ở HL mà nói chưa bao giờ đi Bỉ là hơi lạ

Các tour du lịch châu Âu bao h cũng thiết kế: Đức - Pháp - Bỉ - Hà lan
Đúng là suy luận kiểu đek gì cũng đc. TS đầy ng VN cả đời còn đek bao h đi từ HN vào SG, hay sang Lào, Cam thì việc SV nó học Hà Lan nó ko sang Bỉ thì có đel gì mà lạ =)) Đúng kiểu suy nghĩ ép người VN là phải có tội :)

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Đây. Cho cc khỏi cãi nhau nhiều. Oan đâu mà oan

Thôi chết, cái này hoá ra ở Châu Âu câu chuyện lẩn quẩn phết.

Từ này chỉ hóng chứ không dám còm nữa. À, bên trên đang đọc dở hỏi là sao LSQ này nọ không báo lại cho công dân.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em sang chợ Đồng Xuân ở Berlin, đi dường thì đúng ngon, trật tự, quy củ đúng chuẩn Đức, vào chợ phát thấy mình y như ở Việt nam ngay >:D<, ko phải vì toàn người Việt, mà sự lộn xộn, đi đậu đỗ xe, vẫn còi bim bim y như VN
Em nghe đồn có một số người Việt hoặc gốc Việt mà nghe ai nói tiếng Việt ở chốn đông người cái là đi ra luôn.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em nghe đồn có một số người Việt hoặc gốc Việt mà nghe ai nói tiếng Việt ở chốn đông người cái là đi ra luôn.
Đúng là như thế thật.
Chúng nọ sợ người ta nhờ vả.
Mà thật ra, chúng nó đứng chắc đã tới mắt cá chán người ta ???

Trung

Xe điện
Ôi. Đọc theard mà em nhớ lại thời trẻ trâu một mình sang tận Eindhoven tán gái. Hôm ấy sang gặp ngay cụ trai phố cổ gạ đi uống rượu rồi mời em điếu cỏ đầu đời, em rít một hơi rồi thả ra không dám nuốt.

Tối em về muộn, tàu đến Antwerp hết mẹ nó giờ đành ngủ lại ga chờ đến 3AM chạy tiếp. Trời ạ, nửa đêm cảnh sát ra hỏi ID rồi nắn túi từng thằng :D

Hôm ấy mà em máu me xin cụ điếu mang về chắc đời cũng nhục như mợ Mai bây giờ ấy :(

wave-tau

Xe container
Ôi. Đọc theard mà em nhớ lại thời trẻ trâu một mình sang tận Eindhoven tán gái. Hôm ấy sang gặp ngay cụ trai phố cổ gạ đi uống rượu rồi mời em điếu cỏ đầu đời, em rít một hơi rồi thả ra không dám nuốt.

Tối em về muộn, tàu đến Antwerp hết mẹ nó giờ đành ngủ lại ga chờ đến 3AM chạy tiếp. Trời ạ, nửa đêm cảnh sát ra hỏi ID rồi nắn túi từng thằng :D

Hôm ấy mà em máu me xin cụ điếu mang về chắc đời cũng nhục như mợ Mai bây giờ ấy :(
Chuẩn rồi cụ, đôi khi khó giải thích mà giải thích cũng không xong, sống bên trời tây này cần tìm hiểu chút ít về pháp luật mà phòng thân.
Bên em nhiều người VN cố tình dùng ID kinh doanh của người khác để mua thuốc lá (có thể nói là bán xong không khai thuế) lên đến vài tỉ đồng, sau khi bị phòng thuế sờ đến cũng không biết đâu mà lần và rất nhiều trường hợp bị phòng thuế truy thu, đúng là hoạ từ "trên giời" rơi xuống. :D

Acient.cutkit

Xe tăng
E lang thang mấy năm tuyền gặp hội vô gia cư mà vẫn chưa biết cỏ với lá hình thù nó dư lào. Em kia nếu đúng như cụ nào đó comment là biết có cả nhà trồng cần, dù liên quan hay ko thì cũng ko phải dạng vừa đâu.
Đời mà, ngưu tầm ngưu mã tầm mã, dễ gì làm sen trong bùn.
Thôi thì e cứ hóng đã!

kimma

Xe điện
Đây không nói chuyện hỏi để biết nó đi đâu.
Đây chỉ muốn nói tới chuyện tòa xử vắng mặt công dân nước ngoài thì liệu có thông báo cho sứ quán quốc gia có công dân đó rằng hôm nay tao xử hay không ???
Còn chuyện tòa Tây oan sai cũng chả có thiếu nhá. Có người viện dẫn ở trên rồi đấy, vào mà xem đi :D
Nó chẳng có nghĩa vụ gì mà phải báo cho DSQ VN cả. Ông bà phạm luật trong nc tôi. Tôi đưa ông bà ra tòa xử. Ông bà muốn thì thông báo. Nhưng kể cả ông Bà Đại sứ có ngồi dự thì kết quả cũng ko thay đổi đc gì cả. Cách tốt nhất là thuê luật sư còn có ích hơn gọi cho DSQ. Họ ko quan tâm đâu. Trừ khi người ra tòa gọi họ. Hoặc liên quan đến chức sắc... ww.
Em nói thật nhé. DSQ VN mình ở NN . Nhất là bên đông âu thì miễn bàn. Quỷ hít máu đồng bào đó. Nó hành cho bằng chết . Tây âu đỡ chút thôi. Nhưng cái bản mặt thì ko thể ưa nổi. Bị dân gốc Việt người ra chửi thẳng. Vì họ mang QT nc sở tại. Đang ký giữ QT. Nó hỏi giấy khai sinh của ng ta. Hành này nọ . Ngươi ta vứt mịa éo thèm luôn.