Ma quỷ, có hay không

chayrung

Xe hơi
Các cụ có câu "Sơn bắt tùy mặt, ma bắt tùy người". Em thấy bà nội em kể ngày xưa ở đầu ngõ nhà em có cây Sung, vào các ngày mưa gió đi qua đó thường bị ma ném cát vào người. Một lần bà em đứng lại hứng cát ma nó ném xuống đem về cho vào chảo rang lên. Một lúc sau văng vẳng có tiếng kêu ngoài ngõ là xin cụ tha cho là lần sau không dám ném cát vào cụ nữa. Còn từ ngày em biết thì không thấy hiện tượng đó nữa

oto_hp

Xe đạp
e cũng muốn gặp một làn coi thực hư thế nào mà chả được :P

honda_0f

Xe tải
vấn đề về ma thì bao giờ cũng nóng mà :)

honda_0f

Xe tải
e cũng muốn gặp một làn coi thực hư thế nào mà chả được :P
Cụ ở hp nếu cụ muốn dc gặp 1 lần hay nhìu lần thì để em giói thiệu cho 1 vài địa danh là cụ thỏa trí tò vò thui mừ :P

pham minh

Xe container
Ngày bé bọn em học lớp 2 trong một ngôi chùa cổ, lớp học được ngăn cách với khu điện cúng bởi một bức tường gỗ, ngày ấy có trò tiêm chủng cứ 50 đứa một mũi tiêm luộc :( có lần sợ tiêm trốn vào trong điện còn trèo lên ông tượng gì to to hình như ông Tư Pháp gì đó có cái tay cầm thanh đao gỗ, ngồi dòm mà làm gẫy rời cả tay ông ấy (chắc tại gỗ mít lâu đời), sợ hết hồn lại bê cái tay với cái đao của ông ấy đi giấu ở dưới ao (ngu lắm) :'( Sau cả xóm chùa ầm ĩ đồn thổi này nọ có kẻ phá chùa, mà tìm không ra, thấy cả công an vào điều tra này nọ cũng chẳng ra :'( hàng ngày ngồi ăn cơm Lã Bố nói chuyện với Lý Mama về chuyện này, bốn ngày sau ân hận lại lén lút móc lên đem trả vào chỗ đó nhưng để dưới chân ông ấy, rồi nhà chùa lại phải thuê thợ Bắc Ninh về đấu nối lại như cũ, tiệc tùng linh đình :( thế mà đến giờ em cũng vẫn chẳng làm sao, chẳng ai biết, thánh thương thánh chẳng vật, trộm vía :77:
không phải đâu cụ ạ , thánh xử theo luật đấy , đó là : không biết thì không có tội

chayrung

Xe hơi
Tưởng mợ đang lọc hồ sơ "tuyển chồng" mà cũng vào thread Ma để comment ah

N_V_L

Xe điện
Các cụ, các mợ thân mến nhận tiện chuyện ma. Em xin nói là có thật cho dù em chưa hề được gặp.
về ma thì có ma lành ma dữ, ma chơi.
Em xinh ra và lớn lên ở 1 vung quê hoang sơ, đó là thời xưa. mà lúc đó thì quê nhà em chưa có điện lưới, thắp sáng bằng đèn dầu, xung quanh nhà em thì cây cối um tùm lắm đi ngoài đường thi ko có nhin đc thấy nhà đâu, toan cọ và nhiều cây cối , em nghe kể vào buổi tối mua đông mưa phùn, cả làng đi nhà thờ đọc kinh cầu nguyện tối quê em cả làng theo đạo mà, thì có 1 người bị ma đưa đến nhà em, đưa vào ngỗi giữa bới chanh, cây chanh thi toan gai la gai thôi, rồi có lần đưa lên ngỗi trên tàu lá chuối nhá, hoạc ngỗi giữa bới tre, mà người nhà đi tìm xung quanh mà ko thấy nha, đến lúc ma nó cho tim thấy thì thấy người đó ngôi ở đó, con 1 lân thì em gặp nhưng ko biết phải ko cùng mua đông mưa phùn có 1 bà đi nhà thờ về cầm bó đuốc ko đi về nhà mà cứ đi đến công nhà em vào gân công rồi lại đi ra đi vào, em cụng ko để ý nên đưa bà cụ ấy lên hết ngõ nhà em rồi đi về lúc sau lại thấy bà cụ ấy đi vào lúc đấy mấy ông anh em bảo là ma đấy chẳng giám đưa bà ý về nữa mà lên giường đắp chắn kín đâu rồi ngủ mất hem biết gì nữa.... Còn bố em làm ông quản trông nhà thờ ngủ ở nhà thơ thì gặp là thường xuyên, ma gõ cửa hỏi rồi có 3 thằng ngỗi trên mái nhà thờ lúc 4 h sáng, rồi ma đến xin ông quan cầu nguyện... nhiều lém.... và đang đi đường thì cây đen( quả đen ấy hem biết các cụ có biết ko) giờ quê em hết cây này rồi, thì cây đen đổ ngang đường ko cho bố em đi, đẩy cây đen lên rồi lại đổ xuống, rồi đang đi ban đên thì quan tài cheo lủng liểng ở cây mít... nhiều lém nhưng giờ có lẽ là hết rồi,

honda_0f

Xe tải
Các cụ, các mợ thân mến nhận tiện chuyện ma. Em xin nói là có thật cho dù em chưa hề được gặp.
về ma thì có ma lành ma dữ, ma chơi.
Em xinh ra và lớn lên ở 1 vung quê hoang sơ, đó là thời xưa. mà lúc đó thì quê nhà em chưa có điện lưới, thắp sáng bằng đèn dầu, xung quanh nhà em thì cây cối um tùm lắm đi ngoài đường thi ko có nhin đc thấy nhà đâu, toan cọ và nhiều cây cối , em nghe kể vào buổi tối mua đông mưa phùn, cả làng đi nhà thờ đọc kinh cầu nguyện tối quê em cả làng theo đạo mà, thì có 1 người bị ma đưa đến nhà em, đưa vào ngỗi giữa bới chanh, cây chanh thi toan gai la gai thôi, rồi có lần đưa lên ngỗi trên tàu lá chuối nhá, hoạc ngỗi giữa bới tre, mà người nhà đi tìm xung quanh mà ko thấy nha, đến lúc ma nó cho tim thấy thì thấy người đó ngôi ở đó, con 1 lân thì em gặp nhưng ko biết phải ko cùng mua đông mưa phùn có 1 bà đi nhà thờ về cầm bó đuốc ko đi về nhà mà cứ đi đến công nhà em vào gân công rồi lại đi ra đi vào, em cụng ko để ý nên đưa bà cụ ấy lên hết ngõ nhà em rồi đi về lúc sau lại thấy bà cụ ấy đi vào lúc đấy mấy ông anh em bảo là ma đấy chẳng giám đưa bà ý về nữa mà lên giường đắp chắn kín đâu rồi ngủ mất hem biết gì nữa.... Còn bố em làm ông quản trông nhà thờ ngủ ở nhà thơ thì gặp là thường xuyên, ma gõ cửa hỏi rồi có 3 thằng ngỗi trên mái nhà thờ lúc 4 h sáng, rồi ma đến xin ông quan cầu nguyện... nhiều lém.... và đang đi đường thì cây đen( quả đen ấy hem biết các cụ có biết ko) giờ quê em hết cây này rồi, thì cây đen đổ ngang đường ko cho bố em đi, đẩy cây đen lên rồi lại đổ xuống, rồi đang đi ban đên thì quan tài cheo lủng liểng ở cây mít... nhiều lém nhưng giờ có lẽ là hết rồi,
chuyện cây đổ chắn đường em cũng có nghe qua, còn thấy bảo nếu bước qua thì nó cất lên mà chui thì nó đè:)

quynhanh03

Xe điện
Công nhận là ngày xưa, ở các vùng quê là có nhiều câu chuyện ma nhất. Bây giờ cây cối, bờ bụi, ao hồ lấp hết cho nên các giai thoại về ma cũng ko thấy có nữa!

N_V_L

Xe điện
chuyện cây đổ chắn đường em cũng có nghe qua, còn thấy bảo nếu bước qua thì nó cất lên mà chui thì nó đè:)
vâng đúng thế đấy cụ ah, chuyện người nói chuyện với mà thì em tin là có thật, vì bố em và 1 số người nữa đã nói chuyện với ma, nhưng hỏi nói gì thì ko kê lại, chắc là có gì đấy vướng mắc thì về nhờ làm hoặc nhờ gì đấy, và chuyện chài nè, ma cà rồng nè là có thật đấy nhé, còn chuyện gọi hồn, bói toán thì em chẳng tin....

Tyhuu88

Xe buýt
Có đấy Ma men với cả Quỷ đề sợ lắm em gặp rồi e biết suýt chết!

viciv

Xe buýt
Em thì không tin lắm vào chuyện ma (có nghĩa là hơi tin). Có một chuyện hồi em học cấp 3, em không thể giải thích được tại sao như thế. Tối hôm đó, vừa thi tốt nghiệp xong, em và mấy thằng bạn chơi ngông, rủ nhau trèo vào trường, chui vào lớp mình rồi uống rượu với lạc rang, kiểu nửa lãng mạn nửa giang hồ. Vì sợ bảo vệ nên cũng chỉ dám thì thầm nói chuyện với nhau. Bỗng nhiên có thằng bảo là : có tiếng chân đang đi, bảo vệ đến đấy. Thế là mấy thằng chui hết vào gầm bàn trốn. Tiếng chân ngày một rõ, mà rõ ràng là tiếng kiểu như đi dép lê. Đến cửa lớp em (đang khép lại rồi nhé) thì dừng lại, lúc bấy giờ mấy thằng chỉ nghĩ bảo vệ phát hiện ra nên đến kiểm tra. Nào ngờ, cái cửa cót két mở ra, rồi trống không, bên ngoài chỉ là khoảng sáng nhờ nhờ của buổi tối mùa hè. Tiếng dép cũng chẳng còn nữa. Đợi cỡ 5 phút, cả lũ thì thầm gọi nhau chui ra, kiểm tra xung quanh thì chẳng có ai. Sợ quá, bỏ cả rượu lạc, chạy xuống phòng bảo vệ thì chú bảo vệ vẫn đang ngồi xem Thủy Hử (cụ nào tầm tuổi em thì biết là Thủy Hử hồi đó chiếu trên tivi lúc 8h tối). Nghe bọn em kể, chú bảo vệ còn kể thêm một số chuyện trong những lúc đi tuần kiểu như : nghe tiếng cửa sổ đóng sầm sầm, nhưng kiểm tra thì cửa chốt từ trước...Và lý do mà chú bảo vệ ấy kể là trường em trước kia là bãi tha ma, lúc xây trường đào lên tổng cộng hơn 30 cái tiểu (riêng khu vực làm móng). Thảo nào, lúc ấy em mới để ý là phòng bảo vệ dán đầy bùa yểm.

quynhanh03

Xe điện
Đêm rồi, cụ nào còn chuyện ma thì kể ra để cả nhà cùng thưởng thức nhể!

daudoc

Xe buýt
Em kể các cụ nghe chuyện này trong trạng thái sởn da gà, nước mắt trào ra các cụ ợ ! trước em 1 lần ngủ ở nhà ban đêm , tự dưng thấy mình đứng dậy , ngoài cửa sổ có 1 , nói thế nào nhỉ , 1 người ko rõ nam hay nữ , nhỏ con thôi nhưng xung quanh như có những cái gì lấp lánh gọi em , cười với em . thế là em vùng dậy chạy theo nhưng lạ lắm chân em không chạm đất và lại rơi tuột trở lại giường- vào đúng em--- tức là em cảm thấy như hồn lìa khỏi xác ý ạ ! không hiểu sao nhớ lại mà em lại nổi da gà và nước mắt dàn dụa các cụ ợ ! Thế nên là em tin nhưng em không mê tín!

moonlight

Xe tăng
Em hay phải lọ mọ đi đêm 1 mềnh, sợ ma cực, mà từ bé đến giờ chả gặp lần nào, nhưng vẫn sợ, hềhề, thế mới hay :D

crocodile

Xe buýt
Nhà cháu đi vào bãi tha ma bắn chim òi! Chẳng gặp con ma nào, hồi ấy học cấp 3, toàn lấy súng hơi 9kg của ông già đi bắn chim cu gáy trong vườn táo các cụ. Đi qua một cái bãi tha ma giữa cánh đồng. Thường xuyên bọn bạn đi trước, nhà cháu 1 mình ra sau chèo qua bao nhiêu cái mộ mà chẳng thấy sợ quái gì. Lạ nhể?? Được cái cả nhà cháu không ai tin có ma =)) Ma ơi ra đây anh xem mẹt mũi chú thế nào??? =))

Xíu

Xe buýt
... nhà bán đường trước cổng trường cạnh công an p
Đêm hôm khuy khoắt tĩnh mịch, cháu xin được chém 1 tý cho nó nổi hẳn cái da gà lên..........
Các cụ/mợ cùng cháu xem xét 1 số câu hỏi :

1. Có tồn tại cõi âm ko???
Cháu tin tưởng là có. Cõi này luôn song hành với cõi dương mà ta đang sống, có điều khoa học chưa phát triển đến mức nên con người có thể lý giải được bằng các chứng cứ, nên cứ tạm tin. Kiểu như ngày xưa ông Christop Colombo đi đến châu Mỹ mà chỉ nghĩ đó là Ấn Độ thôi.........

2. Ma là gì ???
Cháu nghĩ ma là vong hồn của những người đã chết, sống trong cõi âm song hành đâu đó cùng với chúng ta. Ma cũng như người, có ma ác và ma lành...Và ai cũng cho rằng vong của những người chết trẻ hay chết oan thì đều mạnh hơn các vong khác....Vong thường xuất hiện ban đêm chứ ban ngày chắc hiếm.

3. Ma hay xuất hiện ở đâu???
Đương nhiên là nghĩa trang (thành phố) và ở ngoài đồng (vùng quê) rồi. Và những nơi, những căn nhà được xây dựng trên nền của bãi tha ma cũ....Vì vậy sinh ra việc khi đi mua nhà đất, nhiều người thuê pháp sư soi xem bên dưới căn nhà đó là cái gì? Thêm nữa vong hay có ở trên những cây cổ thụ, càng lâu năm càng linh. Có thể ko hẳn đúng nhưng những nhà mà có cây cổ thụ ở ngay trước nhà thường phải đặt bùa hóa giải....còn ko kiểu gì con cái trong nhà cũng có vấn đề. Nhẹ thì con gái ko lấy chồng, nặng thì có người bị bệnh tâm thần......

4. Những ai thì có khả năng gặp ma???
Đầu tiên là các pháp sư, phù thủy. Họ có 1 loại từ trường nào đó, có thể tiếp xúc với các vong.
Tiếp theo là 1 số người trong 1 thời gian, địa điểm nhất định...vô tình cộng hưởng với loại từ trường này, sinh ra gặp ma.

5. Muốn khống chế ko cho ma làm hại mình???
Bằng các bùa chú để trong người. Các loại bùa chú này thường do các pháp sư ban, pháp sư công lực cành mạnh thì bùa chú càng linh.
Cách đơn giản nhất khi có cảm giác gặp ma là tụng : Nam mô A di đà phật..........

Đại khái thế. Cháu cũng chỉ chém gió thôi. Nhưng có 1 lần cháu đã gặp, khi đó cháu mặc quần mà ko có thắt lưng, ko nhẫn ko dây chuyền, ko mang ví (có cất bùa) và ko có mang 1 đồng nào.....tức là trong người ko 1 mảnh kim giáp, và ngủ ở 1 nhà ko phải nhà mình, cũng ko phải nhà thi đấu.........

Chỉnh sửa cuối:

lyhuong

Xe điện
cả thế giới này, tất cả các dân tộc, đều có từ "ma" trong từ điển. nên khả năng có ma là rất cao đấy.
Ờ hình như bên Thái lan họ có cái bộ môn xăm lên người để trừ tà thì phải
Cụ nào nhà mình có sợ ma thì đi làm tí mực đê