[Funland] Lý Quang Diệu-nhìn người mà ngẫm đến ta

Lucky

Xe tăng
Cụ Diệu ngày xưa em có đọc quyển hồi ký của cụ, té ra cụ đấu với cụ Mahathir không lại mới văng ra đảo, nhờ tư duy logic đặt nặng về kinh téo mưói thành được như giờ, như vậy vệ kinh tế thì thế là được. Tuy nhiên về nhãn quan chýnh trị thì xét trên quan điểm các cụ Mác và Lê thì là phong kiến tập quyền cha truyền con nối, về đối ngoại thấy lân bang có chuyện tranh thủ oánh thêm để nước đục dễ bề thả câu, cái này cũng phải thấy rõ.
Một nhân vật lịch sử có nhiều khía cạnh, đừng lấy khía cạnh này che mợ nó khía cạnh khác. Rõ ràng, tầm tư duy nho nhỏ như cụ Lý sang ta chắc cũng đến bí thơ thành phố, loanh quanh lại đi lo chặt cây, em biết thừa.
Hãi thật, chắc cụ Lý mà biết thì cũng bật sống dậy. 1 nhân vật được quốc tế công nhận mà tư duy chỉ nho nhỏ vậy sao? bao nhiêu lãnh đạo Việt Nam còn phải sang xin tư vấn mà cụ ý lại chỉ đủ tầm để làm bi thư 1 tỉnh thôi sao.

nguyenthong301

Xe tăng
Hồi mới đi làm, ai cho tiền E ko dám lấy
Còn bây h, thèm tiền kinh khủng.

he he

Điều cụ hỏi quá dư thừa:

(1) Sing có lợi từ chiến tranh VN do bán hàng hậu cần cho quân đội Mỹ (doanh số 600tr/tháng): Khi có người mua sẽ có kẻ bán, đó là quy luật muôn đời. Ngoại ra, đừng hỏi tại sao người khác làm lợi từ CTVN, mà hãy hỏi tại sao có CTVN.

(2) + (3): "Đó là những khác biệt của quá khứ"....cụ lấy bối cảnh giữa hai phe CS - TB nhưng năm đó để giải thích...

Hãy đọc đoạn này:

"Mặc dù khi đó tôi không còn là thủ tướng, nhưng chúng tôi đã gặp nhau tại buổi quốc yến do người kế nhiệm tôi là Goh Chok Tong chủ trì. Khi bữa tiệc vừa bắt đầu, ông Kiệt đứng lên và đi lại chỗ tôi, ôm quàng lên hai khủy tay tôi theo kiểu nửa Cộng sản, và hỏi tôi liệu tôi có thể giúp Việt Nam không. Tôi hỏi, bằng cách nào? Bằng cách trở thành cố vấn kinh tế của họ. Tôi lặng người đi”, ông Lý viết. "

Dù có những khác biệt trong quá khứ, nhưng kể từ thời điểm này Sing đã trở thành người bạn vô cùng hữu ích với VN (lại nhắc tới công của bác Kiệt rồi :) ). Sing giúp VN rất nhiều, từ cách tư vấn cải cách kinh tế, thể chế CT, trợ giúp giáo dục, công nghệ.. đến đầu tư trực tiếp.....

Hãy đọc tiếp đoạn này:

"Rồi ông Lý đến Việt Nam, lần đầu tiên vào tháng 4.1992, thăm Hà Nội, TP.HCM và Đồng Nai, trò chuyện thân mật cả ngày với Thủ tướng Võ Văn Kiệt, tiếp xúc với Tổng bí thư Đỗ Mười, cựu Thủ tướng Phạm Văn Đồng, cựu Tổng bí thư Nguyễn Văn Linh... Sau đó, ông liên tục trở lại Việt Nam vào tháng 11.1993, 3.1995, và 11.1997... Đáp lại, các lãnh đạo Việt Nam cũng liên tục thăm Singapore, như Tổng bí thư Đỗ Mười (10.1993), Thủ tướng Võ Văn Kiệt (5.1994), Chủ tịch Quốc hội Nông Đức Mạnh (9.1995), Chủ tịch nước Trần Đức Lương (4.1998)..."

Ngay cả bản thân mỗi cá nhân, nếu ta nhìn lại về 10-15 năm trước, ta cũng đã thấy suy nghĩ ta khác rất nhiều rồi.

Vulq71

Xe container
Hãi thật, chắc cụ Lý mà biết thì cũng bật sống dậy. 1 nhân vật được quốc tế công nhận mà tư duy chỉ nho nhỏ vậy sao? bao nhiêu lãnh đạo Việt Nam còn phải sang xin tư vấn mà cụ ý lại chỉ đủ tầm để làm bi thư 1 tỉnh thôi sao.
Thế này thì khéo tổng bí thở của mình xét về trình chắc làm bố thế giới cụ nhể?

shakirale

Xe máy
E biết là dân mạng đang ca ngợi ô Lý Quang Diệu. Dù sao thì ô cũng đã khuất núi rồi. Cái hay thấy đa số các báo đều đề cập. Nhưng còn những góc khuất của ng đàn ông này thì k fai ai cũng biết, nhất là thái độ của ô đối với Việt Nam, do giai đoạn ô cầm quyền chủ yếu là cuộc chiến Việt Nam. E xin tóm tắt như sau:
1. LQD ủng hộ Mỹ trong cuộc chiến Việt nam. và Singapore hưởng lợi từ cuộc chiến Vn.
2. Ủng hộ Khơ me đỏ trong Chiến tranh biên giới Tây Nam
3. Ủng hộ Trung Quốc trong Chiến tranh biên giới phía Bắc

http://www.thanhnien.com.vn/the-gioi/ong-ly-quang-dieu-singapore-va-viet-nam-543091.html
em mù văn hóa nên sáng nay còn hỏi thằng e là "ơ, ông nào của VN vừa chết mà thấy báo chí khắp thế giới ca ngợi ghê vậy"
hầy

NoCarNoMoney

Xe buýt
Chứ còn gì nữa cụ. "Mình phải như thế nào người ta mới mời mình chứ", Rồi thì "Canh cho hòa bình thế giới"...trích lời của người ai cũng biết là ai đấy.

CIB

Xe điện

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ chủ thớt đang có cái nhìn theo những gì tuyên huấn bơm vào đầu :D
Thời đánh Cam cả thế giới phản đối VN xâm lược Cam đấy cụ ạ.
Còn chuyện nhờ chiến tranh VN mà Sing giàu lên mà cụ cũng đòi cụ Lý xin lỗi thì em đến ạ cụ luôn :))

Newnick

Xe buýt
Em vừa hóng được trên FB các cụ đọc giảm xì trét

Việt Nam đất chật người đông
Lý Diệu chẳng có, Lý Thông hơi nhiều
Lý Tưởng giai đoạn chợ chiều
Lý Do Lý Trấu treo niêu Lý Tình
Lý Trí Lý Thuyết quang vinh
Bắt anh Lý Lịch xác minh dăm đời
Lý Công sinh bất phùng thời
Loay hoay Lý Giải trò chơi Lý Kỳ

Cụ Tổng Lý ốm bao ngày
Hôm qua mất dưới bóng cây sau nhà
Họ hàng Lý Việt kéo ra
Lý Con đi trước, Lý Già theo sau
Gia Ba Hải Lý đi mau
Một đoàn Lý Đại lau nhau Lý Kiều
Lý Ông Trọng Lý Luận nhiều
Truyền nhân Lý Thụy giáo điều Lý Ninh
Lý Sự Cùn Lý Vô Minh
Lý Kai Lý Toét Lý Sinh Lý Liều
Lý Ngựa Ô Lý Chiều Chiều
Lý Trọng Cát Lý Đợi điều Lý Duy

crod

Xe tăng
Tóm lại là vẫn có những ông nuôi hận thù quá khứ. Ngày xưa mông muội bỏ xừ, giờ bảo đi đánh nhau đố các bác dám đấy.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Nta chỉ có thể tốt với dân tộc nta thôi bác ạ, đòi hỏi ldao tốt với cả thế giới thì em chưa thấy ai!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì nói cho nó đúng: cụ Diệu làm trùm nhưng quân đội thì máy bay mang đi gửi, tức là anh chủ cửa hàng mạng mình do công an phường đảm bảo, có phải không ạ, đố anh Diệu dám bảo là vua một cõi, dù có con kế nghiệp đấy, chỉ cần anh Mã khóa van tổng mà Anh cát lợi chả ngó đến thì sao hầy.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là vẫn có những ông nuôi hận thù quá khứ. Ngày xưa mông muội bỏ xừ, giờ bảo đi đánh nhau đố các bác dám đấy.
Diệu vưỡn là anh quản trị giỏi trong khối Liên hiệp Anh thôi mà, cứ thử vác tàu chiến đi phang hàng xóm xem có quân tướng nào không hầy.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Còn chuyện nhờ chiến tranh VN mà Sing giàu lên mà cụ cũng đòi cụ Lý xin lỗi thì em đến ạ cụ luôn :))
Hẹ hẹ, thời đấy cụ sihanuk định không liên minh với khờ me đỏ, cả thế giới (trừ phe xhcn) bắt phải chơi. Thế là đến lúc lập tòa án cuốc tế, cả thế giới chỉ mong thằng Pot nó chết cụ nó đi để khỏi phải xử, thế mà nó chết thật.

thtvuf

Xe điện
Em thấy thế này này :
- Anh hùng của người Sing chưa chắc đã được các cụ người Việt công nhận. Anh hùng của bên này có thể là kẻ bị ghét của bên kia
- Chủ thớt nói người Sing trở thành đối tác chiến lược của Mẽo nhờ ủng hộ Mẽo trong chiến tranh, vậy chúng ta đang làm gì vậy?
- Chủ thớt yêu cầu lời xin lỗi, vậy ta có lỗi với ai không nhỉ???
Nói tóm lại, hãy để cho người Sin tưởng nhớ người anh hùng của họ, ta hãy nhìn họ mà suy ngẫm, đừng vội nói bất cứ điều gì, vì những điều ta nói có thể dùng làm bằng chứng chống lại ta ở phiên tòa xét xử sự ấu trĩ của chính ta, khà khà. Em fun đó nhé, đừng ném em =))

spank clean

Xe hơi
E biết là dân mạng đang ca ngợi ô Lý Quang Diệu. Dù sao thì ô cũng đã khuất núi rồi. Cái hay thấy đa số các báo đều đề cập. Nhưng còn những góc khuất của ng đàn ông này thì k fai ai cũng biết, nhất là thái độ của ô đối với Việt Nam, do giai đoạn ô cầm quyền chủ yếu là cuộc chiến Việt Nam. E xin tóm tắt như sau:
1. LQD ủng hộ Mỹ trong cuộc chiến Việt nam. và Singapore hưởng lợi từ cuộc chiến Vn.
2. Ủng hộ Khơ me đỏ trong Chiến tranh biên giới Tây Nam
3. Ủng hộ Trung Quốc trong Chiến tranh biên giới phía Bắc

http://www.thanhnien.com.vn/the-gioi/ong-ly-quang-dieu-singapore-va-viet-nam-543091.html
Oh thế sao cụ ko nói sớm...may toá ..e chưa ca ngợi ô này nửa lời....nhìn cái quan tài e đã ngờ ngợ..keke

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thế theo cụ việc Việt nam đánh Cambodge những năm 77-89 là chính nghĩa hay không chính nghĩa???

xe rùa 2012

Xe container
Cựu TT Lý Quang Diệu, người đã biến làng chài nghèo nàn, dịch bệnh và ô nhiễm thành Singapre hiện đại ngày nay.
Một nhà lãnh đạo xuất chúng đã chia tay người dân Singapre vĩnh viễn

Chúng ta còn phải học ông ấy rất nhiều !
Xin gửi tới người dân Sigapore lời chia buồn sâu sắc !
em thì chỉ chia buồn với dân Vịt vì từ nay chả còn ai góp ý hay nói thẳng cho nghe nên toàn dân đang lao xuống hố và cứ nghĩ đang lên thiên đường :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy thế này này :
- Anh hùng của người Sing chưa chắc đã được các cụ người Việt công nhận. Anh hùng của bên này có thể là kẻ bị ghét của bên kia
- Chủ thớt nói người Sing trở thành đối tác chiến lược của Mẽo nhờ ủng hộ Mẽo trong chiến tranh, vậy chúng ta đang làm gì vậy?
- Chủ thớt yêu cầu lời xin lỗi, vậy ta có lỗi với ai không nhỉ???
Nói tóm lại, hãy để cho người Sin tưởng nhớ người anh hùng của họ, ta hãy nhìn họ mà suy ngẫm, đừng vội nói bất cứ điều gì, vì những điều ta nói có thể dùng làm bằng chứng chống lại ta ở phiên tòa xét xử sự ấu trĩ của chính ta, khà khà. Em fun đó nhé, đừng ném em =))
Rõ ràng, trong quan hệ đối ngoại: Sing cũng như Nhật, có trái chiều với ta trong một số giai đoạn, hậu quả của Nhật lớn và trực tiếp, chết cả người; hậu quả của Sing là bơm tiền cho phe khác chơi xấu ta, khó chứng minh hơn. Cái việc xin lỗi hay không thì do cái tâm của nhà cầm quyền , nhưng từ đó ta hiểu cái tầm của nhà đó, cái anh vừa dúi tiền cho phỉ chém ta sau đó vẫn ung dung bắt tay ký hợp đồng với ta thì có học gì ở người ta cũng phải tự suy xét chứ, cụ Diệu có linh ắt gật gù vì hợp logic bố Anh cát lợi nhà cụ Diệu.

luklak

Xe điện
Ông Lý Quang Diệu và hai người con trai - Lý Hiển Long- Thủ tưởng đương nhiệm Singapore và Lý Hiển Dương- Chủ tịch Cục hàng không dân dụng Singapore ( Trước đây là Chủ tịch- TGĐ Tập đoàn truyền thông khổng lồ Sing Tel) tại lễ tang bà Kha Ngọc Chi- Vợ ông năm 2010

Ô Long giống mẹ ghê, mà sao đi đưa tang mẹ đẻ mà 2 a e lại mặc áo phông không cổ dư óanh te lít nhỉ, còn cô e gái ông Long không thấy nhắc đến .