[Funland] Lý do tuyển mãi không được nhân viên là đây

thientudolong

Xe container
E phải vào comment vì thấy cụ nói đúng. Các cụ cứ nói cái kinh nghiệm, rồi học đc cái nghề . nhưng cái cốt lõi là mấy người thực sự học đc cái nghề chính. Hay cũng chỉ là làm sales, làm nghề chân tay bưng bê...vậy thì họ có thể chọn làm garb rồi thời gian rảnh nghiên cứu hướng kinh doanh hoặc ship hàng nhiều mò ra đc mối để ra kinh doanh riêng.ông nào giỏi thì vẫn cứ là tìm được cách, chạy grab họ cũng sẽ lọc ra fdc kỹ năng.
Ý cụ là đi làm grab thì nhiều tgian học hơn, tạo đc mối quan hệ hơn và còn tgian để nghiên cứu hướng kdoanh hơn là làm sale hay vp, vậy thì em thua cụ rồi :D

TuNN

Xe buýt
Cụ học gì mà cho là các thẩy kn thực tế ko = cụ :D, kể cả câu chuyện của cụ là người thật việc thật thì cụ suy ra tất cả các ngành nghề khác trong xã hội đêu đúng? :D, Em khẳng định cụ còn nghèo hơn rất rất nhiều các bác đi từ thấp lên cao giờ lên quản lý (chưa cần làm NN, chỉ cần tư nhân thôi), chưa là cái gì mà đưa ra làm gương cho các cháu đâu, nên khiêm tốn 1 chút cho đời nó giản đơn.
Cụ đã đi học các lớp đó chưa? Em thấy toàn chung chung chả thực tế mẹ gì cả. Nhất là cách chốt sale. Cty đóng tiền cho đi học em toàn về sớm ạ. Em có là gì đâu. Em nghèo nhất cái diễn đàn này luôn. Nhưng em dám chi sẻ thành công, thất bại của bản thân để những người khác biết, tham khảo. Thế các bác giàu có chia sẻ gì kn cho họ k ạ? Hay vaod đây chỉ để khoe mình giàu?

TuNN

Xe buýt
Em xin phép dừng cm ạ. Em vào topic này chỉ để chia sẻ kn bản thân thôi. Còn lựa chọn ntn là quyền của các cụ ạ. K ai tư vấn hay ép đc các cụ. Chỉ có trải nghiệm thực tế mới làm các cụ có cái nhìn chính xác nhất. Nếu trong các cm có gì mạo phạm tới ai thì mong các cụ bỏ qua cho em. Tâm em ntn đọc cm là biết.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Chán nhờ. Thời mình bơi như thuồng luồng thì chả có em nào mời dạy bơi. Cứ mồi lần đi tốn 200k gồm tiền vé và tiền bia. Ôi chao tiếc tiếc là!

thientudolong

Xe container
Cụ đã đi học các lớp đó chưa? Em thấy toàn chung chung chả thực tế mẹ gì cả. Nhất là cách chốt sale. Cty đóng tiền cho đi học em toàn về sớm ạ. Em có là gì đâu. Em nghèo nhất cái diễn đàn này luôn. Nhưng em dám chi sẻ thành công, thất bại của bản thân để những người khác biết, tham khảo. Thế các bác giàu có chia sẻ gì kn cho họ k ạ? Hay vaod đây chỉ để khoe mình giàu?
Em ko chia sẻ cách làm giầu, nhưng cách nc của cụ nghe rất là hợm hĩnh, ý là tầm tôi thừa khả năng lên quản lý, giỏi hơn thầy, nhưng tôi ko thèm làm quản lý mà về tự làm cho sướng thân, nhờ bỏ chỗ mà tôi trở thành người thành đạt :D Vậy em mới hỏi cụ là cụ có giầu hơn các bác hiện đang làm quản lý ko (mặc dù vẫn là làm thuê), có mở lớp bán sách dậy chốt sale đc hơn ô thầy mà cụ cho là ko giỏi bằng cụ không ?

TieuFu

Xe container
Cụ ơi e ko nói là các e ấy không đúng :D Em chỉ tranh luận với các cụ ở trên bảo cv này tốt hơn làm vp lương 5-7 củ, chạy đều đều kiếm 12-15 củ đâu, ko biết cụ ấy gặp đc bao nhiêu người chạy grab, nếu dễ như cụ ấy nói thì e tin đội quân grab sẽ tính bằng triệu ng chứ ko chỉ có vài chục nghìn người như hiện tại
Còn cụ bảo ko thấy nhục cho nơi đã đào tạo họ là cụ nhìn trên góc độ của ai? của cụ thì đương nhiên rồi, bây giờ làm 1 thống kê nho nhỏ là tỷ lệ sv của trường A, B, C có bao nhiêu % đi làm grab thì năm sau còn cháu nào thi vào đó, còn bố mẹ nào bỏ tiền cho con đi học 4, 5 năm để đi chạy grab, đấy có phải là sỉ nhục cho trường ko :D
Cái này thì hơi khó giải thích cho cụ ! Chạy đều đều mà xe ôm tháng 12 củ cũng oải ! Cơ mà vừa chạy khách vừa chạy hàng , hoặc thêm nếm thì được đấy ! Nhưng mà với mức 5 - 7 củ thì dư thời gian phụ việc nhà hoặc việc khác. Nên so ra thì vẫn hơn làm thuê 5-7 củ.
Còn ông nào có khả năng, tư chất thì làm khoảng 3 năm là đã có chuyện lương không theo kịp năng lực rồi ! Nên nó nhảy (cơ mà không bàn đối tượng này) .
Chạy grab không phải là tỷ lệ lớn sinh viên, hoặc người mới học xong đâu cụ. Nên sẽ không có cái chuyện cả triệu đâu. Tuy nhiên thu nhập nó cũng là cái chuẩn cho việc tuyển người.
Trường học chỉ dạy kiến thức, chuyên môn thôi, còn đi làm hay không thì do xã hội và năng lực sinh viên cụ ạ. Cái nhục nhất là dạy cam chịu bây giờ các trường cũng bỏ rồi !
Đến như nghề làm thầy cao quí cũng đè đầu trẻ ra gõ do đói, thì em nói thật thà chạy grab còn hơn tham gia vào đội ngũ đi dạy.

Chỉnh sửa cuối:

zen_ky84

Xe tải
Ý cụ là đi làm grab thì nhiều tgian học hơn, tạo đc mối quan hệ hơn và còn tgian để nghiên cứu hướng kdoanh hơn là làm sale hay vp, vậy thì em thua cụ rồi :D
À e ko muốn sa đà vào việc tranh cãi ạ. Ý e là cụ nào giỏi thì dù có làm grab thì họ cũng sẽ học được kinh nghiệm thôi. Như đi ship hàng thì biết đc nhiều mối hàng. Chạy grab biết được nhiều cung đường sau này ngắm nghía đc chỗ nào đẹp hợp lý để mở cửa hàng chẳng hạn

QuangSunlight

Xe điện
Em xin phép dừng cm ạ. Em vào topic này chỉ để chia sẻ kn bản thân thôi. Còn lựa chọn ntn là quyền của các cụ ạ. K ai tư vấn hay ép đc các cụ. Chỉ có trải nghiệm thực tế mới làm các cụ có cái nhìn chính xác nhất. Nếu trong các cm có gì mạo phạm tới ai thì mong các cụ bỏ qua cho em. Tâm em ntn đọc cm là biết.
Ơ mới có tý đã dỗi rồi à , khả năng chịu áp lực hơi kém nhỉ :))
Thế là ít đấy ạ. Họ vào các group chung cư cao cấp quảng cáo là phụ huynh và các bé đki học ầm ầm ạ. Tiền thì khỏi nghĩ. Miễn là biết bơi nhanh. Các cô dạy mấy năm mua nhà Times hết rồi ạ. Bạn em làmem biết chứ em k bịa chém.
Các cụ già thay đổi tư duy đi ạ. Chưa có ô tô thì các cụ đi học lái xe ô tô đi. Biết lái các cụ sẽ thèm đc sở hữu ô tô. Máu kiếm tiền hơn. Em thật
Cụ ơi chạy grap nhiều người có sỏi đấy ạ. Họ chạy grap tích tiền để mở quán ăn, quán cfe..đấy. Ngày còn làm vp họ cũng muốn khởi nghiệp nhưng chỉ có 2 bàn tay trắng và 1 đống data khách hàng xào đi xào lại thôi. Em thật chứ làm 5 hay 10 năm thì kn làm việc cũng chả áp dụng đc nhiều. Cùng lắm mấy chiêu liên quan thuế má hay chốt khách hàng. Qtrong là măn ni thì k có.
Mà em nói thật, cụ nào muốn kinh doanh, học hỏi gì thì vào nơi khác. Nơi này chỉ đúng nghĩa chém gió thôi. Hỏi nghề các cụ ấy còn chả dám nói chứ mơ mà truyền kn. Toàn khuyên lô đề hay ở nhà vợ nuôi.:)). Các cụ muốn thành công cứ làm ngược lại những lời tư véo trong diễn đàn này là ổn ạ
ChuẨn luôn ạ. Họ cũng kinh lắm chứ k phải khờ đâu. Làm họ phật lòng họ lại cho nổi lềnh phềnh trên mạng ấy. Miếng cơm manh áo, lấy ngắn nuôi dài nên họ mới làm. Họ bảo chạy grap với làm vp mà lương bằng nhau họ thích grap hơn vì tiền tươi thóc thật chứ k chậm lương 10-20 ngày như đa số cty.:))

zen_ky84

Xe tải
Đù các ông ấy toàn nói liên thiên là giỏi.trước e cũng đc đi học mấy khóa kỹ năng bán hàng , chốt sales mà mấy ông khách của mh éo được học nên ra ngoài thực hành ko áp dụng được cho mấy ông khách hàng. Cay éo chịu đc

thientudolong

Xe container
À e ko muốn sa đà vào việc tranh cãi ạ. Ý e là cụ nào giỏi thì dù có làm grab thì họ cũng sẽ học được kinh nghiệm thôi. Như đi ship hàng thì biết đc nhiều mối hàng. Chạy grab biết được nhiều cung đường sau này ngắm nghía đc chỗ nào đẹp hợp lý để mở cửa hàng chẳng hạn
Giỏi mà đi làm grab thì giỏi với ai?, ai cho là họ giỏi? hay cụ nói mồm thế, thường những người giỏi ít khi họ nghĩ mình giỏi lắm ạ

Jeep2017

Xe tăng
các cụ thử thay đổi chiến lược xem sao tuyển thật kỹ trả lương thật cao, rồi đánh giá hiệu quả và giảm lương. thiệt hại chắc không hơn việc tuyển ẩu, đổi 2 - 3 đứa lương thấp trong vài tháng hoặc đợi dài cổ không ma nào đến tuyển.

kyrros

Xe tải
E thấy khá nhiều cụ đăng tuyển mãi không được nhân viên, lên đây lập topic than phiền khá nhiều
Hôm nay ngồi nói chuyện với bà chị thấy bảo có e ngồi live tream bán hàng , bán rẻ thôi ,lãi 30k/ cái , ngày 200 đơn, tháng nhẹ nhàng ở nhà khoảng 150 củ
2 là được thời gian tự chủ thoải mái, các cháu nam thì grap xe ôm tự do tg , tháng cũng đc 15 củ
nữ thì ngồi nhà live stream bán hàng tháng nhẹ cũng 100 củ
Thế nên các cháu chả cần đi làm ở đâu nữa nhỉ, chắc thế hệ trẻ bây h nó kiếm dễ và nhẹ nhàng hơn cách truyền thống mà e và các cụ vẫn hay làm
Em nghĩ thông tin như cụ cũng có nhưng ít thôi không phải số đông

messi1986

Xe buýt
cụ tưởng ngày đc 200 đơn mà dễ à, dễ thế thì chị em nghỉ làm ở nhà bán hàng online từ lâu rồi

agrimeco

Xe lăn
Công việc đấy không phát triển được cụ ơi. Đánh giày chất lượng cao 250k 1 đôi giờ là mốt, mà cụ còn lên tay nghề da.
À...ý là tại sao ko tuyển đc nv ấy cụ, vd quán em giờ cũng rât khó tuyển nv khi mà có những món khởi nghiệp khá dễ kiếm tiền chứ ko cần phải đi làm thuê:D

Altis 2011

Xe điện
Em chưa chạy grap nhưng đi nhiều. Grapcar ko nói vì phải đầu tư nhiều nhưng grapbike để được thu nhập 12-15tr là khó, chạy 28/30 ngày từ sáng đến tối luôn. Trời nắng cũng như trời mưa. Mà ko cụ nào đề cập đến cái rủi ro cao của nghề grapbike nhỉ, đi đường hít bụi, tai nạn giao thông ....
Còn Ai chọn nghề gì người ta có lý do riêng, tôn trọng quyết định của họ. Nền kinh tế tự vận hành theo bàn tay vô hình ah.
Vâng tất nhiên không phải đa số đều được, nhưng trong thời buổi hiện tại thì đây là 1 cách tốt để có thu nhập tạm sống cụ ạ.

tieudaovnt

Xe tăng
Bán hàng online ngon phết đấy cụ. Vợ em mang danh kế toán trưởng lương có chục củ, làm tối mặt tối mũi, trên đe dưới búa , có bán mấy cái mỹ phẩm online cũng kiếm tương đương đi làm, cứ thấy hàng ngày nghĩ status mới sai chồng đưa hộ hàng cho shipper nếu không có nhà, cứ quý cty mỹ phẩm lại tổng kết đại lí gì đó ăn chơi sanh chảnh, năm ngoái cty bên mỹ phẩm còn tổ chức cho đi hàn quốc, tiếc vợ em bận bên kia không đi được.
Em thấy mấy cái kinh doanh nền tảng công nghệ chắc chắn là xu hướng tương lai, không những thế còn phát triển thần tốc hơn nữa khi hệ thống logictics và thanh toán online hoàn thiện hơn.

tieunhupha

Xe điện
Nhiều cụ ở đây nghĩ ngắn vãi :D
Còn trẻ thì chạy grab, livestream bán hàng được nhưng có làm mãi đc ko, chưa kể lớp sau đẩy lớp trước, cạnh tranh chết mịa chứ nghĩ kiếm tiền đều đều đc mãi à, chưa kể ko thưởng tết, không bảo hiểm, mọi chi phí như khấu hao xe, ốm đau tự chịu, và cái quan trọng nhất là éo có 1 chuyên môn hay nghề gì trong tay cả
Còn làm vp có thể lúc đầu lương thấp, ok, cái này phải chấp nhận, nhưng làm lâu làm nhiều thì lên lão, có thêm k nghiệm, có thêm kiến thức và đến 1 mức độ nhất định thì có 1 cái nghề trong tay để kiếm cơm lâu dài éo phụ thuộc vào thằng chủ nào hết.
Chuẩn luôn cụ ạ. Em ủng hộ việc người trung tuổi trở lên, người khó khăn chạy grab kiếm sống chứ với lớp trẻ dù có chạy ngon cũng chỉ nên hớt tí váng để đi học việc khác. Tuổi trẻ ko học hỏi để nâng cao vốn sống và kinh nghiệm thì đến lúc kha khá tuổi là ko học được cái mới và ko có kinh nghiệm giá trị nữa. Sóng sau xô sóng trước. Lúc còn trẻ đi đấu đá với người lớn tuổi những việc mình có thể nhường họ thì sau lớn tuổi cũng sẽ bị bọn trẻ nó đá ra thôi.

Sent from my BBF100-1 using Tapatalk