[Funland] Lý do tuyển mãi không được nhân viên là đây

TuNN

Xe buýt
Cụ nghĩ các em sinh viên chạy grab toàn ngu si, không biết suy nghĩ? Các em ý khôn lõi ra ý cụ ạ. Chả có việc gì làm thêm ngày 5h được 3,400k như grab đâu cụ ạ. Đấy chính là nguồn nuôi các em ý ăn học, phát triển chuyên môn đấy ạ.
ChuẨn luôn ạ. Họ cũng kinh lắm chứ k phải khờ đâu. Làm họ phật lòng họ lại cho nổi lềnh phềnh trên mạng ấy. Miếng cơm manh áo, lấy ngắn nuôi dài nên họ mới làm. Họ bảo chạy grap với làm vp mà lương bằng nhau họ thích grap hơn vì tiền tươi thóc thật chứ k chậm lương 10-20 ngày như đa số cty.:))

thientudolong

Xe container
Cụ nghĩ các em sinh viên chạy grab toàn ngu si, không biết suy nghĩ? Các em ý khôn lõi ra ý cụ ạ. Chả có việc gì làm thêm ngày 5h được 3,400k như grab đâu cụ ạ. Đấy chính là nguồn nuôi các em ý ăn học, phát triển chuyên môn đấy ạ.
Nuôi ăn thì đc, chứ học phát triển chuyên môn gì ngoài đường với bến xe, cần đc cụ thông não :D

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại nội dung em viết, chưa bao giờ nói các em sv là ngu si. Cái gì nó cũng có giá của nó hết. Chạy grab cũng tốt nhưng là lúc có thời gian rảnh tranh thủ kiếm thêm. Còn đã là sv mà xác định grab là nghề tốt hơn vì kiếm dc tiền dễ hơn thì thôi em ko bàn nữa.

Đại Ba

Xe điện
Cứ giữ lối tư duy lạc hậu thế thì rồi doanh nghiệp sẽ sập hết thôi.

Lái xe Grabbike đang được công ty Grab trả cao hơn mức các lái xe xứng đáng được hưởng. Họ làm vậy để thu hút lao động, từ đó tạo thế độc quyền. Khi đã độc quyền rồi, mới là lúc họ thu hồi vốn và lãi khủng.

Còn 1 số cụ mợ chủ doanh nghiệp ở đây, vì vốn mỏng, hay vì tư duy lạc hậu, nên chỉ trả lương nhân viên với mức nhân viên xứng đáng được hưởng, thì chẳng bao giờ tạo ra được cú bứt phá nào cho doanh nghiệp của mình đâu.

TuNN

Xe buýt
Nuôi ăn thì đc, chứ học phát triển chuyên môn gì ngoài đường với bến xe, cần đc cụ thông não :D
K học được gì cả ạ. Chỉ có cái tích cóp đc tiền để sờ ta úp thôi ạ. Hoặc nuôi đc em ở quê ăn học. Nvvp cty cũ em bị nợ lương 20 ngày mà buồn muốn khóc đây. Nghĩ lại ám ảnh. Đc câi ăn mặc đẹp. Điều hoà thang máy. Nước lọc Lavie

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi chạy grap nhiều người có sỏi đấy ạ. Họ chạy grap tích tiền để mở quán ăn, quán cfe..đấy. Ngày còn làm vp họ cũng muốn khởi nghiệp nhưng chỉ có 2 bàn tay trắng và 1 đống data khách hàng xào đi xào lại thôi. Em thật chứ làm 5 hay 10 năm thì kn làm việc cũng chả áp dụng đc nhiều. Cùng lắm mấy chiêu liên quan thuế má hay chốt khách hàng. Qtrong là măn ni thì k có.
Mà em nói thật, cụ nào muốn kinh doanh, học hỏi gì thì vào nơi khác. Nơi này chỉ đúng nghĩa chém gió thôi. Hỏi nghề các cụ ấy còn chả dám nói chứ mơ mà truyền kn. Toàn khuyên lô đề hay ở nhà vợ nuôi.:)). Các cụ muốn thành công cứ làm ngược lại những lời tư véo trong diễn đàn này là ổn ạ
Cái quan trọng nhất thì cụ lại ko đề cập. Như cụ nói "đi làm 5-10 năm mà cũng chả áp dụng dc gì nhiều" thì em e chắc chỉ làm nghề bơm vá xe :))

coolpix8700

Xe ngựa
Cứ giữ lối tư duy lạc hậu thế thì rồi doanh nghiệp sẽ sập hết thôi.
Lái xe Grabbike đang được công ty Grab trả cao hơn mức các lái xe xứng đáng được hưởng. Họ làm vậy để thu hút lao động, từ đó tạo thế độc quyền. Khi đã độc quyền rồi, mới là lúc họ thu hồi vốn và lãi khủng.
Còn 1 số cụ mợ chủ doanh nghiệp ở đây, vì vốn mỏng, hay vì tư duy lạc hậu, nên chỉ trả lương nhân viên với mức nhân viên xứng đáng được hưởng, thì chẳng bao giờ tạo ra được cú bứt phá nào cho doanh nghiệp của mình đâu.
Em cũng ủng hộ, học xong sinh viên cứ chạy grab hết đi.
Dù làm doanh nghiệp, nhưng em chẳng đi tranh người với grap, khi người vào làm không làm ra hơn được mức em trả cho họ.
Còn 10 năm nữa chán chạy grab họ có đến xin việc, chắc em chỉ có thể xếp cho họ làm những việc giản đơn, mà chưa chắc lương cao hơn mấy cậu thanh niên vừa tốt nghiêp phổ thông, vì hội thanh niên kia đang khoẻ hơn nhiều.
Tụi em kinh doanh, không làm từ thiện!

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Gần nhà em, có 2 vc. Chồng làm công nhân cty Nhật. Vợ trước làm văn phòng cùng cty. Bán hàng đồ lót Thái online. Làm ăn được nghỉ luôn, giờ sau 3 năm có cái nhà gần chục tỷ.
Bán hàng online cũng hay đấy chứ.

thientudolong

Xe container
Cụ nói đúng nhưng ngoài kia cũng có cái đúng của nó cụ ạ !
Sinh viên mới ra trường chưa có việc, gia đình không có đk, thậm chí không đủ khả năng làm việc chuyên môn thì chạy grab có đúng không? Không phải phần lớn sinh viên ra trường đều làm vậy !
Đi làm thuê 5 - 7 củ cũng không phải ở đâu cũng sòng phẳng lương lậu mí bảo hiểm đâu cụ. Đến công ty lớn có cổ phần nhà nước còn nợ lương, nợ bảo hiểm đầy ra cụ !
Còn xin làm công chức thì giáo viên cũng 300 - 500 củ. Tiền đâu ?? Sống bằng bóp cổ phụ huynh ??
Đấy, không phải cứ học xong, chuyên môn xong là có chỗ phấn đấu cho tất cả sinh viên cụ ạ !
Cũng có nhiều chỗ kêu tuyển khó ! Nhưng phần lớn có vấn đề chứ không như họ nói nên không tuyển được ( thằng làm cũ còn bỏ đi nữa cơ) .
Ngoài ra còn vì vướng mắc gia đình, và những thứ khác nên mới ôm xe chạy.
Thật sự những người này em nghĩ là người tốt chứ không phải là lười nhác hay ảo tưởng đâu. Mỗi người đều phải tự lo cho mình, em không thấy nhục cho nơi đã đào tạo họ !
Cụ ơi e ko nói là các e ấy không đúng :D Em chỉ tranh luận với các cụ ở trên bảo cv này tốt hơn làm vp lương 5-7 củ, chạy đều đều kiếm 12-15 củ đâu, ko biết cụ ấy gặp đc bao nhiêu người chạy grab, nếu dễ như cụ ấy nói thì e tin đội quân grab sẽ tính bằng triệu ng chứ ko chỉ có vài chục nghìn người như hiện tại
Còn cụ bảo ko thấy nhục cho nơi đã đào tạo họ là cụ nhìn trên góc độ của ai? của cụ thì đương nhiên rồi, bây giờ làm 1 thống kê nho nhỏ là tỷ lệ sv của trường A, B, C có bao nhiêu % đi làm grab thì năm sau còn cháu nào thi vào đó, còn bố mẹ nào bỏ tiền cho con đi học 4, 5 năm để đi chạy grab, đấy có phải là sỉ nhục cho trường ko :D

zen_ky84

Xe tải
Cụ ơi chạy grap nhiều người có sỏi đấy ạ. Họ chạy grap tích tiền để mở quán ăn, quán cfe..đấy. Ngày còn làm vp họ cũng muốn khởi nghiệp nhưng chỉ có 2 bàn tay trắng và 1 đống data khách hàng xào đi xào lại thôi. Em thật chứ làm 5 hay 10 năm thì kn làm việc cũng chả áp dụng đc nhiều. Cùng lắm mấy chiêu liên quan thuế má hay chốt khách hàng. Qtrong là măn ni thì k có.
Mà em nói thật, cụ nào muốn kinh doanh, học hỏi gì thì vào nơi khác. Nơi này chỉ đúng nghĩa chém gió thôi. Hỏi nghề các cụ ấy còn chả dám nói chứ mơ mà truyền kn. Toàn khuyên lô đề hay ở nhà vợ nuôi.:)). Các cụ muốn thành công cứ làm ngược lại những lời tư véo trong diễn đàn này là ổn ạ
E phải vào comment vì thấy cụ nói đúng. Các cụ cứ nói cái kinh nghiệm, rồi học đc cái nghề . nhưng cái cốt lõi là mấy người thực sự học đc cái nghề chính. Hay cũng chỉ là làm sales, làm nghề chân tay bưng bê...vậy thì họ có thể chọn làm garb rồi thời gian rảnh nghiên cứu hướng kinh doanh hoặc ship hàng nhiều mò ra đc mối để ra kinh doanh riêng.ông nào giỏi thì vẫn cứ là tìm được cách, chạy grab họ cũng sẽ lọc ra fdc kỹ năng.

TuNN

Xe buýt
Cái quan trọng nhất thì cụ lại ko đề cập. Như cụ nói "đi làm 5-10 năm mà cũng chả áp dụng dc gì nhiều" thì em e chắc chỉ làm nghề bơm vá xe :))
Telesale, lễ tân tổng đài, thủ tục ngân hàng... Sau 5 năm em nghĩ k học đc gì nhiều đâu.

QuangSunlight

Xe điện
ChuẨn luôn ạ. Họ cũng kinh lắm chứ k phải khờ đâu. Làm họ phật lòng họ lại cho nổi lềnh phềnh trên mạng ấy. Miếng cơm manh áo, lấy ngắn nuôi dài nên họ mới làm. Họ bảo chạy grap với làm vp mà lương bằng nhau họ thích grap hơn vì tiền tươi thóc thật chứ k chậm lương 10-20 ngày như đa số cty.:))
Đọc đến còm này thì nói thật anh thấy cậu ít tuổi mà đã học được kiểu ăn nói dẩm dít ở đâu ấy :))

taductoan

Xe điện
Đến xã hội thâm bây giờ còn lai chim kiếm tiền nữa là. Giờ kiếm tiền dễ thật vì vậy tuyển nhân viên đúng là rất khó. Sao em cũng lại chim mà không bán được hàng nhỉ????

TuNN

Xe buýt
E phải vào comment vì thấy cụ nói đúng. Các cụ cứ nói cái kinh nghiệm, rồi học đc cái nghề . nhưng cái cốt lõi là mấy người thực sự học đc cái nghề chính. Hay cũng chỉ là làm sales, làm nghề chân tay bưng bê...vậy thì họ có thể chọn làm garb rồi thời gian rảnh nghiên cứu hướng kinh doanh hoặc ship hàng nhiều mò ra đc mối để ra kinh doanh riêng.ông nào giỏi thì vẫn cứ là tìm được cách, chạy grab họ cũng sẽ lọc ra fdc kỹ năng.
Em nói thẳng luôn là những ng nói đi làm
Vp sau này có kn đa số chủ doanh nghiệp cụ ạ. Em đây. Quản lí sale 5 năm, đào tạo bao nhiêu sale giỏi. Cty k giữ đc. Họ nghỉ giờ bán đồ ăn, quần áo online thành đạt cả. Em dại bám vào cty vì lời hứa đc chia cổ phần, cho đi học các lớp quản lí... Cuối cùng chả đc gì. Các lớp dạy toàn thầy học lỏm của nhau. Kn thực tế đếch bằng..em luôn. Sau đó em làm việc tự do. Thoải mái kiếm hơn ạ. Bảo em về làm qli vp em vái cả nón

uoat_LX

Xe điện
Đọc còm từ đầu đến cuối thấy không thể tuyển được NV , trái lại có khả năng phải giải tán CTY

thientudolong

Xe container
Vp sau này có kn đa số chủ doanh nghiệp cụ ạ. Em đây. Quản lí sale 5 năm, đào tạo bao nhiêu sale giỏi. Cty k giữ đc. Họ nghỉ giờ bán đồ ăn, quần áo online thành đạt cả. Em dại bám vào cty vì lời hứa đc chia cổ phần, cho đi học các lớp quản lí... Cuối cùng chả đc gì. Các lớp dạy toàn thầy học lỏm của nhau. Kn thực tế đếch bằng..em luôn. Sau đó em làm việc tự do. Thoải mái kiếm hơn ạ. Bảo em về làm qli vp em vái cả nón
Cụ học gì mà cho là các thẩy kn thực tế ko = cụ :D, kể cả câu chuyện của cụ là người thật việc thật thì cụ suy ra tất cả các ngành nghề khác trong xã hội đêu đúng? :D, Em khẳng định cụ còn nghèo hơn rất rất nhiều các bác đi từ thấp lên cao giờ lên quản lý (chưa cần làm NN, chỉ cần tư nhân thôi), chưa là cái gì mà đưa ra làm gương cho các cháu đâu, nên khiêm tốn 1 chút cho đời nó giản đơn.

zen_ky84

Xe tải
Hí. E cũng có cái doanh nghiệp nhỏ cũng tuyển nhân viên chật vật đây. Nhưng cái gì đúng e vẫn phải nói đúng. Sức e chỉ trả cho nhân viên fdc 5tr/tháng ai làm đc thì cùng nhau làm. Còn họ có chỗ tốt hơn, có cách làm tốt hơn tội gì ko làm. Tại sao cứ bắt nhân viên mh phải khổ theo mh trong khi họ có chỗ thu nhập cao hơn. Tháng làm đc 10 triệu bỏ ra 2 triệu đóng bảo hiểm or gửi tk thì vẫn hơn làm vp mà, vậy thì tội gì phải gò bó