[Funland] Luyện thi môn Văn vào lớp 10

Ka_nhep

Xe tăng
Em cũng quan tâm giống cụ chủ thớt nhưng sang năm F1 nhà e thi Việt Đức, toán thì đang ôn nhà cô Giang ở Bạch Mai còn môn văn tìm mãi không thấy lò nào đào tạo có uy tín cả, mong cụ nào có địa chỉ nào uy tín giới thiệu giúp e, e thấy năm nay điểm cao quá thấy lo không biết sang năm F1 nhà e có thi nổi vào Việt đức không nữa. Cảm ơn các cụ
Cô Tú Anh hiệu phó trường Ams dạy văn,nhưng cô nhận dạy ít học sinh lắm.

pinkday

Xe buýt
Bởi vậy, thi Văn theo cách chấm của sở chỉ cần ngắn, gọn đủ ý chứ không cần bay bổng ạ.
Mà cái cách chấm này làm cho tụi nhỏ mất đất dụng võ đấy ạ.
Cần ngắn và đủ ý. Khó đấy nhỉ.

MinhToong

Xe hơi
Nhà nhà cho con học thêm Toán, Anh. Môn Văn chưa được chú trọng, các bạn muốn được điểm cao đỗ trường Top cần chú trọng học Văn.

trungduong2211

Xe điện
Em hướng vào LQĐ - DĐ ạ. Con Em hỏi gì nó cũng gật gù, không đưa chính kiến nên Em mới lo. Mà học thì phải ra kết quả nên cũng mong bạn ý đưa ra chính kiến như con Cụ thì Em lại yên tâm ạ
Cụ có theo dõi điểm của con trên lớp thường xuyên không, Nếu điểm đều đặn khá trở lên thì đâu phải lo lắng gì. Còn điểm tb thì trước mắt học ôn cô tốt ở trường ưu tiên vá hổng, củng cố kiến thức, rèn kỹ năng đọc bài làm bài. Chứ đi học lớp ôn luyện chuyên người ta cứ thế chạy chương trình có chờ con mình đc đâu, nhất là vào lớp trình độ cao hơn con k theo được càng sinh tâm lý sợ học chán học. LQĐ cũng trường khoảng top 2 thôi, điểm xét tuyển hàng năm trong khoảng 3 môn mỗi môn 7,5 đến 8 là chắc cú rồi. Văn giờ chấm theo ý chứ k chấm theo cảm xúc hành văn nhiều như ngày xưa đâu. Cứ đáp án đưa ra đối chiếu thấy bài làm có ý nào khớp là ăn điểm thôi

114hangbong

Xe cút kít
Hôm nay là SN anh cu lớn nhà em, năm nay nó tốt nghiệp đại học rồi. Nhớ hồi nó thi vào 10, hai mẹ con đánh vật với môn Văn. Soạn bài thì một câu hỏi trong sách giáo khoa ông trả lời chỉ hai ba từ để đối phó, cô giáo bảo chắc anh này muốn soạn cả bài bằng một câu văn. Lại còn những bài thơ lởm của lởm như bài Bếp lửa- Bằng Việt, đọc xong chỉ muốn xé luôn sách... :))
Nhưng rất may là thi tốt nghiệp chỉ có thuộc lòng và thuộc lòng, viết đoạn văn thậm chí còn đánh dấu số thứ tự để đúng số câu theo yêu cầu chỉ cần đủ ý theo dàn bài... Và may nhất là môn Văn nhà trồng được nên dù học đối phó để cho qua nhưng điểm ông ấy vẫn cao trên yêu cầu.
Giờ có thời gian nó lại tìm đọc các bài văn thơ trong sách, tự tìm hiểu và thấy hứng thú chứ không giống như lúc bị nhồi nhét để thi. :))

pinkday

Xe buýt
Nhà nhà cho con học thêm Toán, Anh. Môn Văn chưa được chú trọng, các bạn muốn được điểm cao đỗ trường Top cần chú trọng học Văn.
Vâng. Em có quan điểm rằng có môn khá, có môn yếu nên Em sợ môn yếu kéo môn khá xuống là điểm sẽ giảm. Nên rất lo cho Bạn ý môn Văn này.

Như hôm qua Em có nói chuyện với Cô giáo của bạn ý thì năm sau khả năng thi 4 môn. Toán, Văn, Ngoai ngữ là chắc, còn chưa xác định được môn gì nữa ạ.

Lilak

Xe tải
Lời khuyên của em: ko nên cho con học quá nhiều

Học thầy cô trên lớp là ok- nếu thi Việt Đức- Lê quý đôn...

Trừ phi thi chuyên chọn mới phải bắt con cày cuốc các cụ nhé

pinkday

Xe buýt
Cụ có theo dõi điểm của con trên lớp thường xuyên không, Nếu điểm đều đặn khá trở lên thì đâu phải lo lắng gì. Còn điểm tb thì trước mắt học ôn cô tốt ở trường ưu tiên vá hổng, củng cố kiến thức, rèn kỹ năng đọc bài làm bài. Chứ đi học lớp ôn luyện chuyên người ta cứ thế chạy chương trình có chờ con mình đc đâu, nhất là vào lớp trình độ cao hơn con k theo được càng sinh tâm lý sợ học chán học. LQĐ cũng trường khoảng top 2 thôi, điểm xét tuyển hàng năm trong khoảng 3 môn mỗi môn 7,5 đến 8 là chắc cú rồi. Văn giờ chấm theo ý chứ k chấm theo cảm xúc hành văn nhiều như ngày xưa đâu. Cứ đáp án đưa ra đối chiếu thấy bài làm có ý nào khớp là ăn điểm thôi
Nói thật với Cụ là Cô giáo Văn của bạn ý có quen biết với Em, nEm sợ Cô chấm nương tay với bạn ý. Em có hỏi tình hình thì Cô nói bạn nhà Em ẩu trong vấn đề trình bày, bố cục bài chưa chặt chẽ...

pinkday

Xe buýt
Hôm nay là SN anh cu lớn nhà em, năm nay nó tốt nghiệp đại học rồi. Nhớ hồi nó thi vào 10, hai mẹ con đánh vật với môn Văn. Soạn bài thì một câu hỏi trong sách giáo khoa ông trả lời chỉ hai ba từ để đối phó, cô giáo bảo chắc anh này muốn soạn cả bài bằng một câu văn. Lại còn những bài thơ lởm của lởm như bài Bếp lửa- Bằng Việt, đọc xong chỉ muốn xé luôn sách... :))
Nhưng rất may là thi tốt nghiệp chỉ có thuộc lòng và thuộc lòng, viết đoạn văn thậm chí còn đánh dấu số thứ tự để đúng số câu theo yêu cầu chỉ cần đủ ý theo dàn bài... Và may nhất là môn Văn nhà trồng được nên dù học đối phó để cho qua nhưng điểm ông ấy vẫn cao trên yêu cầu.
Giờ có thời gian nó lại tìm đọc các bài văn thơ trong sách, tự tìm hiểu và thấy hứng thú chứ không giống như lúc bị nhồi nhét để thi. :))
Chúc mừng SN anh Cu Lớn nhà Mợ nhé.

54-Tấm-ảnh-hoa-chúc-mừng-sinh-nhật-đẹp-kèm-câu-chúc-happy-birthday-ý-nghĩa.jpg

honglong1

Xe điện
Cần ngắn và đủ ý. Khó đấy nhỉ.
Cái đó thể hiện khả năng mà cụ. Nó giúp ích cho F1 rất nhiều cho bây giờ và sau này khi trưởng thành ra ngoài làm việc. Khi cụ nghe cấp dưới viết 1 cái báo cáo ngắn gọn đủ ý sẽ có cảm giác khác với việc đọc 1 bản báo cáo dài lê thê nhưng tóm tắt lại cũng chỉ có 1 vài ý, hoặc cụt lủn gây khó hiểu cho người đọc.

pinkday

Xe buýt
Cái đó thể hiện khả năng mà cụ. Nó giúp ích cho F1 rất nhiều cho bây giờ và sau này khi trưởng thành ra ngoài làm việc. Khi cụ nghe cấp dưới viết 1 cái báo cáo ngắn gọn đủ ý sẽ có cảm giác khác với việc đọc 1 bản báo cáo dài lê thê nhưng tóm tắt lại cũng chỉ có 1 vài ý, hoặc cụt lủn gây khó hiểu cho người đọc.
Chuẩn ạ.

pinkday

Xe buýt
Em.nhớ bài này có phổ nhạc rồi đúng ko ạ?

114hangbong

Xe cút kít
Em.nhớ bài này có phổ nhạc rồi đúng ko ạ?

Đúng rồi, cu Tai ạ. Trong sách còn có bài Mùa xuân nho nhỏ cũng rất hay của Thanh Hải. Đọc hoàn cảnh ra đời mới hiểu sao ngày xưa Tết là hay toàn những bài vui mà bài này nghe buồn da diết.

MinhToong

Xe hơi
Chương trình ngữ văn 9 còn có: Mùa xuân nho nhỏ, Viếng Lăng Bác được phổ nhạc. Nếu khó học thuộc thơ thì học hát :)).

congdanhang3

Xe tải
Mợ đã từng nghe qua "Tây Tiên xa rồi! Sông Mã ơi". Đúng là văn thơ không chơi với nhà iem :))
[/QUOTE]
Em chưa nghe ai gọi Sông Mã ơi cụ ạ, nhưng cụ đã nghe câu này chưa:
Bầm ra ruộng cấy bầm run
Tay lội dưới bùn, chân cấy mạ non
Quả này văn chương ló chổng mít vào mẹt ấy chứ!:D

pinkday

Xe buýt
Đúng rồi, cu Tai ạ. Trong sách còn có bài Mùa xuân nho nhỏ cũng rất hay của Thanh Hải. Đọc hoàn cảnh ra đời mới hiểu sao ngày xưa Tết là hay toàn những bài vui mà bài này nghe buồn da diết.
Em không thích nghe bài Mùa xuân nho nhỏ mặc cho ai bảo nó đầy sức xuân.