[Funland] Luyện thi môn Văn vào lớp 10

pinkday

Xe buýt
Vâng, gian nan lắm đấy em có bảo dễ dàng đâu. Thế con nó mới cần người đồng hành với nó trong giai đoạn này. Cụ mà học dốt hơn thì nó càng thích, để nó được dịp thể hiện với ông bô. :))
Vâng để Em về khoe dốt với nó luôn. Chứ trc giờ E coi học dốt văn là gien di truyền =))

Smee april

Xe điện
Ôn lớp 10 thì kỳ 2 lớp 9 chỉ chạy lại vòng cuối.
Nếu định học thì giờ ko phải là sớm.
Còn xác định cho rơi tự do thì tuỳ.
OF nhiều cụ chiều con thật: tuổi đi học là phải học mà ko muốn học là thôi thì thôi. Hihi.

Phang Li

Xe đạp
Nếu cụ gần qua TT cô Dương Hằng 23 Đỗ Quang cụ nhé. Văn mà được cô DH trực tiếp giảng dậy là tuyệt vời lắm ah

114hangbong

Xe cút kít
Gian nan đới ạ :))

Mợ đã từng nghe qua "Tây Tiên xa rồi! Sông Mã ơi". Đúng là văn thơ không chơi với nhà iem :))
À mà cụ có truyền thống sáng tác thơ nhỉ, sao lại Tây Tiến xa rồi sông Mã ơi, em lại ạ cụ thêm phát nữa. Quang Dũng sống lại cũng khóc hu hu.. :((

honglong1

Xe điện
Như tiêu đề F1 nhà Em năm sau thi vào lớp 10 và mục tiêu hướng đến Trường Lê Quý Đôn - Đống Đa ạ. Toán hiện Em đã cho bạn ý đi ôn và củng cố kiến thức lớp 8. Còn môn Văn thì Em loay hoay chưa biết xử như thế nào? Chỉ học ở Trường hay cho đi học thêm từ bây giờ hay đầu học kỳ 2 lớp 9.
Em mạo muội lập thớt xin Các Mợ Các Cụ đã trải qua gian đoạn khủng hoảng này cho tư vấn giúp Em ạ.
Cụ đặt mục tiêu thì vào lớp 10 cháu được mấy điểm văn? F1 nhà mình vừa thì vào lớp 10 xong. Như đề thi năm vừa rồi thì cho cháu đi học thêm tầm 1 tháng nên chỉ được có 8 điểm. Cụ cho đi học thêm sớm chắc kỳ vọng cao hơn.

chickbong2106

Xe tải
Nhóc nhà em vừa thi vào 10, Văn được 8.25đ. Môn Ngữ Văn em cho luyện từ Lớp 8, đến đầu HK1 Lớp 9 là chạy như vđv điền kinh rồi (chứ ko phải chờ đến HK2 nữa đâu).

Những tờ A4 chi chít chữ & em đọc những đoạn văn con viết bay bổng cũng hay phết cụ ạ.

Long921

Xe tăng
Cô Thìn 28 Hàng Than bác ruột e chuyên dạy Văn luyện thi bác cần bảo e nhé

trungduong2211

Xe điện
Như tiêu đề F1 nhà Em năm sau thi vào lớp 10 và mục tiêu hướng đến Trường Lê Quý Đôn - Đống Đa ạ. Toán hiện Em đã cho bạn ý đi ôn và củng cố kiến thức lớp 8. Còn môn Văn thì Em loay hoay chưa biết xử như thế nào? Chỉ học ở Trường hay cho đi học thêm từ bây giờ hay đầu học kỳ 2 lớp 9.
Em mạo muội lập thớt xin Các Mợ Các Cụ đã trải qua gian đoạn khủng hoảng này cho tư vấn giúp Em ạ.
Con nhà cụ cấp, 2 trường nào, nếu thi công lập thì chọn thầy cô tốt ở trường học cũng ổn mà, thi công lập quan trọng nhất nắm vững kiến thức cơ bản thôi, k cao siêu gì đâu, trên lớp học đâu chắc đó đừng để hổng là được. F nhà em thi chuyên cũng chỉ học cô ngoài mỗi môn anh, còn toán văn toàn học cô trong trường. Lớp 8 nghe mách cho con đi học thêm văn bên ngoài cô trường Ams, nó dự mấy buổi bảo chẳng hơn gì cô ở trường xin thôi luôn học ngoài, chỉ chú tâm học cô dạy trên lớp k phải đi học thêm đâu cả. Trước khi thi có vào CNN luyện cấp tốc 3 tháng làm quen dạng đề vì CNN thi trắc nghiệm theo tổ hợp khoa học xã hội.

meta99

Xe tải
Con em vừa đỗ vào cấp 3, được trên 40++ với học thêm Văn, Toán 100% ở trường cấp 2 luôn. Theo em nếu con cụ không định thi chuyên này chuyên kia và các cô giáo ở cấp 2 là có tâm và có nghề thì theo em hoàn toàn có thể học ở trường thôi. Các bài thi thử trước khi thi toàn tầm 6-7, khi thi được 8 điểm.
P.S: con em cấp 2 học trường làng.

pinkday

Xe buýt
Nhóc nhà em vừa thi vào 10, Văn được 8.25đ. Môn Ngữ Văn em cho luyện từ Lớp 8, đến đầu HK1 Lớp 9 là chạy như vđv điền kinh rồi (chứ ko phải chờ đến HK2 nữa đâu).

Những tờ A4 chi chít chữ & em đọc những đoạn văn con viết bay bổng cũng hay phết cụ ạ.
Con Em thì làm văn internet. Khi cu cậu có một đề văn, cậu ý phi lên internet và bắt đầu quá trình lắp ghép tham khảo và ra được 1 bài văn. :D
Bạn ý thì không thích văn, không thích đọc truyện nên Em cũng không dám ép mạnh, cứ phải thủ thỉ. Em sợ nhất là phản ngược tác dụng.

pinkday

Xe buýt
Con em vừa đỗ vào cấp 3, được trên 40++ với học thêm Văn, Toán 100% ở trường cấp 2 luôn. Theo em nếu con cụ không định thi chuyên này chuyên kia và các cô giáo ở cấp 2 là có tâm và có nghề thì theo em hoàn toàn có thể học ở trường thôi. Các bài thi thử trước khi thi toàn tầm 6-7, khi thi được 8 điểm.
P.S: con em cấp 2 học trường làng.
Thế là bạn ý học chắc đấy ạ. Con Em nó hổng nhiều nên Em lo, Cụ ạ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bạn em 25 năm kinh nghiệm chuyên luyện văn cho các cháu thi vào 10 và thi đại học. Nhóm chỉ tổ chức dưới 10 cháu. Dạy tại nhà khu Nguyễn Tuân, cụ nào gần có thể tham khảo.
Em cho hai F1 và giới thiệu mấy đứa cháu tới học thì kết quả khá cao. Vì nhóm ít Hs nên cô chữa được điểm yếu của các con, không làm bài dài miên man. Ngắn gọn và đủ ý. Điểm Kiểm tra và thi thử khá cao nên các con thích học văn. không còn sợ văn như học trên lớp

114hangbong

Xe cút kít
Thi tốt nghiệp đề không khó, không cần bay bổng, hoa lá vằn vện làm gì. Những con thi Văn có giải từ quận đến thành phố thi tốt nghiệp thường không được điểm cao vì đề rất cơ bản, toàn trong sách giáo khoa. Cứ bám chắc khung sườn trong sách là ăn điểm ngon.

pinkday

Xe buýt
Ôn lớp 10 thì kỳ 2 lớp 9 chỉ chạy lại vòng cuối.
Nếu định học thì giờ ko phải là sớm.
Còn xác định cho rơi tự do thì tuỳ.
OF nhiều cụ chiều con thật: tuổi đi học là phải học mà ko muốn học là thôi thì thôi. Hihi.
Vâng, Toán Em đã cho bạn ý đi học, Tiếng Anh cũng đã đi bắt đầu vào quá trình cùng cố kiến thức và ôn luyện.
Văn là môn Em lo, vì không biết các bạn năm sau thi bao nhiêu môn.
Còn giờ cần gò bạn ý vào khuôn khổ... không nhân nhượng được rồi Cụ nhỉ.

pinkday

Xe buýt
Thi tốt nghiệp đề không khó, không cần bay bổng, hoa lá vằn vện làm gì. Những con thi Văn có giải từ quận đến thành phố thi tốt nghiệp thường không được điểm cao vì đề rất cơ bản, toàn trong sách giáo khoa. Cứ bám chắc khung sườn trong sách là ăn điểm ngon.
Phương án học thuộc lòng cũng đã được nhắc đi nhắc lại với bạn ý Mợ ạ. Em đang muốn tìm một Thầy/Cô giáo có tâm trong việc dạy học để bạn ý có phương pháp làm và học hợp lý. Còn việc học của bạn ý, giờ nói thật là Em chịu không theo kịp.

meta99

Xe tải
Thế là bạn ý học chắc đấy ạ. Con Em nó hổng nhiều nên Em lo, Cụ ạ.
Cũng hổng lắm cụ ạ. Học như điên 2 tháng cuối thôi. Tuần nào cũng ở trường 6 ngày từ 7g sáng đến 6 giờ tối. Mà nói chung học sinh nam học văn kém có vẻ truyền thống rồi.
Nói chung thi cấp 3 của Sở là kiến thức cơ bản thôi. Làm đúng đầy đủ, không sai là có thể được 8 rồi (trừ môn văn). Còn quyết tâm thì có thể cố gắng các môn Toán - 9, Anh - 9. Môn còn lại sang năm chắc sẽ phải thi rồi nhưng cũng không khó nhằn như môn Văn.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Phương án học thuộc lòng cũng đã được nhắc đi nhắc lại với bạn ý Mợ ạ. Em đang muốn tìm một Thầy/Cô giáo có tâm trong việc dạy học để bạn ý có phương pháp làm và học hợp lý. Còn việc học của bạn ý, giờ nói thật là Em chịu không theo kịp.
Vâng, nếu kiên nhẫn cụ cầm sách vở kiểm tra phần học thuộc lòng của cháu, hoặc nhiều khi bận em bảo con đọc vào điện thoại thu âm lại rồi lúc nào tiện bật lên nghe nữa cơ cụ ạ. Ôi giời nhiều bài thơ lởm lắm, phải nhiều cách mới thuộc được.