[Funland] Luyện Ielts SAT thế nào?

beSuSu

Xe điện
Chủ đề hỏi luyện SAT và IE thế nào, giờ nhiều cụ lái sang thành học KHTN tư duy mới tốt.

....

Ví dụ như Ronaldo hay Djokovic đều rất giỏi, nhưng nếu Ronaldo chọn học tennis còn Djokovic chọn bóng đá thì rất có thể sẽ cho ra đời 2 thanh niên chạy shipper.
Mọi nhận định đều có bối cảnh hoàn cảnh. Ở kia là nói về ngành nghề, khoa của trường cụ thể thì thế nọ thế kia.
Cụ là ng cắt đi hoàn cảnh rồi suy ra câu đầu tiên.
Lý luận 1 hồi rồi câu cuối lại đòi thêm hoàn cảnh vào nhận định nào đó.
Câu cuối vả câu đầu chan chát về mặt logic.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Để thi vào chuyên, các con phải học từ vựng, và ngữ pháp chuyên sâu, đọc hiểu tốt (đọc hiểu phần lớn lấy bài của IELTS hoặc chế lại từ TOEFL). Thi hs giỏi tiếng Anh thành phố thì lấy cả bài đọc IELTS và SAT ra test. Ngoài ra phải viết essay, với yêu cầu tương tự như IELTS/ TOEFL. Để đỗ chuyên, các con phải giỏi đều, toán và văn nữa, nên học lệch mỗi tiếng Anh thì trượt chuyên cũng là bình thường. Em cứ lấy con em là ví dụ.Con học lớp chuyên Anh trường ĐTD, mới lớp 6 ở lớp đã học đến B2, và đề thi kiểm tra hàng tuần em đọc thì thấy khó ngang ngửa đề vào 10 chuyên (đề vào 10 của sở chúng nó làm 15 phút xong) Từ lớp 6 đến lớp 9 mà chúng nó bị nhồi như vậy thì chúng nó thừa sức chiến IELTS 7-7.5.
Em hỏi kinh nghiệm mợ dạy con học thế nào để cháu thi được vào lớp 6 chuyên ạ. Em có 2 đứa lớn nhưng kinh nghiệm chắc lạc hậu rồi, còn bé nhóc lớp 2 nữa, chưa biết bắt đầu từ đâu đây ạ.

heroesdaubu

Xe điện
Trời. Lần đầu em nghe có ngừoi nói đừng thần thánh quá cái IT1 của BK. Cụ có biết cái lớp đấy nó khủng như thế nào không ạ? Tinh hoa của cả nước đó ạ.

Còn thành công thì vô cùng lắm. Nhưng em khẳng định được là các bạn lớp này không lo chết đói.:D

Em thấy các bạn con em share nhau clip này của bạn Vy. Chúng nó bẩu : " tuổi gì so với học sinh Việt Nam" :D
Xét tuyển IT1 của Bk toàn khủng long, giải quốc gia hết và thường là giành cho Hsg ở các tỉnh. Ở HN thì đạt Hsg quá khó vì suất cạnh tranh rất cao.
Các em trường chuyên ở Hn, ko phải 100% nhưng phần lớn các cháu sẽ đi du học, cũng do điều kiện + cái đầu vào yêu cầu Hsg QG kia.

Nowherelands

Xe buýt
Mọi nhận định đều có bối cảnh hoàn cảnh. Ở kia là nói về ngành nghề, khoa của trường cụ thể thì thế nọ thế kia.
Bên trên cũng là học, dưới cũng là học mà lại vả nhau là sao cụ?
Theo em thì bên dân lập toa xe lửa họ chưa dạy về tư duy logic nên học sinh không hiểu thế nào là logic thì đúng hơn.

beSuSu

Xe điện
Bên trên cũng là học, dưới cũng là học mà lại vả nhau là sao cụ?
Theo em thì bên dân lập toa xe lửa họ chưa dạy về tư duy logic nên học sinh không hiểu thế nào là logic thì đúng hơn.
Đuối lý tranh luận rồi đẻ ra khái niệm dân lập toa xe lửa, là cái gì thế cụ? Thấy lặp đi lặp lại mấy lần cụm từ này.
Cụ ổn ko?

Yeuaibaygio

Xe container
Chuẩn rồi ạ 👍

Tara01

Xe hơi
Không thần thánh Ielts, các trường nước ngoài tuyể sinh điểm Ielts là điều kiện cần, ngoài ra còn xét bài luận, GPA và phỏng vấn mà VN nhiều trường chỉ dựa vào điểm Ielt và GPA. Tuy nhiên với kiểu xét tuyển của các trường ĐH VN hiện nay thì tận dụng điểm Ielt để chắc chân 1 xuất đại học là 1 định hướng khá hợp lý cho các bạn lực học khá khá (cho đến khi cả cái bộ học lại thay đổi). Như em thì đánh giá việc tuyển sinh qua điểm Ielt, Sat, đánh giá năng lực .... cũng có tác dụng giảm áp lực của kỳ thi đại học tập trung giống mấy chục năm trước (mà đa phần cũng phải luyện thi toét mắt ra mới thi tốt được), giảm rủi ro trong quá trình thi, các bạn quyết tâm có thể thi lại vài lần cho tới khi kết quả đạt mức mong muốn. Xưa em thi ĐH đúng đợt nóng nhất nên mệt não cũng hơi bị nhũn, làm sai phải mất 1- 2 điểm cho các bài bình thường làm được.

Cún béo

Xe tải
Em hỏi kinh nghiệm mợ dạy con học thế nào để cháu thi được vào lớp 6 chuyên ạ. Em có 2 đứa lớn nhưng kinh nghiệm chắc lạc hậu rồi, còn bé nhóc lớp 2 nữa, chưa biết bắt đầu từ đâu đây ạ.
Từ bé em cho cháu tiếp xúc tiếng Anh sớm. Cho dùng Ipad xem Youtube, chỉ dặn mỗi câu con xem gì thì xem, nhưng chỉ được xem tiếng Anh. Thế là nó thành thói quen, lối sống của nó. 6 tuổi cho nó đi nước ngoài chơi lần đầu tiên thấy nó nói chuyện ríu rít với Tây balo, chả sợ gì. Vốn từ của nó nhiều, vượt tầm tuổi. Cháu học trường tư từ mẫu giáo cũng được học nhiều tiếng Anh. Đến năm lớp 5 thì cho đi học thêm ngữ pháp cho nó bài bản rồi đi thi vào cấp 2, chọn ĐTĐ để đi bộ đi học. Em không nhồi nhét dạy gì vào đầu nó đâu, nó học theo bản năng vậy thôi. Nó học ngoại ngữ do nghe nhiều nên nó nói và nghe tốt hơn đọc viết. Nó phát âm chuẩn vì đơn giản nó nghe rồi biết nghĩa theo văn cảnh. Lúc nó chưa đi học, nó biết rất nhiều từ nghĩa là gì nhưng bảo nó viết thì không viết ra được. Nhiều bạn học tiếng Anh kiểu cũ, cứ đi học ngữ pháp ở lớp với cô, kết quả vốn từ vựng ít mà cũng không dùng được mấy. Ngữ pháp cô cứ nhồi nhưng các con giữ lại được rất ít, học lại quên. Con bé nhà em nó học qua nghe, rồi giờ nó chat với AI, sáng tác truyện với AI nên nó nhớ khẩu ngữ và dạng của từ một cách tự nhiên, nó hiếm khi ngồi học mẫu câu kiểu depend + on, enjoy + verbing, abverb + adjective. Chỉ có vậy thôi mợ ạ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Từ bé em cho cháu tiếp xúc tiếng Anh sớm. Cho dùng Ipad xem Youtube, chỉ dặn mỗi câu con xem gì thì xem, nhưng chỉ được xem tiếng Anh. Thế là nó thành thói quen, lối sống của nó. 6 tuổi cho nó đi nước ngoài chơi lần đầu tiên thấy nó nói chuyện ríu rít với Tây balo, chả sợ gì. Vốn từ của nó nhiều, vượt tầm tuổi. Cháu học trường tư từ mẫu giáo cũng được học nhiều tiếng Anh. Đến năm lớp 5 thì cho đi học thêm ngữ pháp cho nó bài bản rồi đi thi vào cấp 2, chọn ĐTĐ để đi bộ đi học. Em không nhồi nhét dạy gì vào đầu nó đâu, nó học theo bản năng vậy thôi. Nó học ngoại ngữ do nghe nhiều nên nó nói và nghe tốt hơn đọc viết. Nó phát âm chuẩn vì đơn giản nó nghe rồi biết nghĩa theo văn cảnh. Lúc nó chưa đi học, nó biết rất nhiều từ nghĩa là gì nhưng bảo nó viết thì không viết ra được. Nhiều bạn học tiếng Anh kiểu cũ, cứ đi học ngữ pháp ở lớp với cô, kết quả vốn từ vựng ít mà cũng không dùng được mấy. Ngữ pháp cô cứ nhồi nhưng các con giữ lại được rất ít, học lại quên. Con bé nhà em nó học qua nghe, rồi giờ nó chat với AI, sáng tác truyện với AI nên nó nhớ khẩu ngữ và dạng của từ một cách tự nhiên, nó hiếm khi ngồi học mẫu câu kiểu depend + on, enjoy + verbing, abverb + adjective. Chỉ có vậy thôi mợ ạ.
Cháu chat với AI là học qua ứng dụng hả mợ?

fadco

Xe container
Chủ đề hỏi luyện SAT và IE thế nào, giờ nhiều cụ lái sang thành học KHTN tư duy mới tốt.

Thực tế cuộc sống học KHTN, KHXH, ngôn ngữ, kinh tế, văn hóa, nghệ thuật....học gì cũng tốt, cũng có người giỏi và thành công, giàu có hay quyền lực danh vọng.....cả. Nên cái tư duy học KHTN mới tốt hay tốt hơn những ngành nghề, môn học khác nó chẳng có cơ sở nào cả.

Còn câu chuyện các cháu giỏi cái nọ lại chọn học cái kia chắc rất hãn hữu hoặc gia đình thiếu quan tâm định hướng. Học sai thì đương nhiên không thể có kết quả tốt được. Ví dụ như Ronaldo hay Djokovic đều rất giỏi, nhưng nếu Ronaldo chọn học tennis còn Djokovic chọn bóng đá thì rất có thể sẽ cho ra đời 2 thanh niên chạy shipper.
Ơ em.nghĩ học khtn ko đến mức chạy grab như mấy trường hợp em gặp học hán nôm với khảo cổ...đâu, học tự nhiên ra cơ hội việc làm vẫn rộng mở hơn học hã hội chứ:)

Muathangnam

Xe hơi
Con em vừa xong, có ielts 6.5 mà trượt CNN, nhưng may có ielts mà đỗ được Nguyễn Tất Thành, ko thì móm.

Nowherelands

Xe buýt
Ơ em.nghĩ học khtn ko đến mức chạy grab như mấy trường hợp em gặp học hán nôm với khảo cổ...đâu, học tự nhiên ra cơ hội việc làm vẫn rộng mở hơn học hã hội chứ:)
Cụ với em làm phát gì to to đi em dẫn đến tận nhà 3 mặt 1 lời, điện tử BK đỗ suýt thủ khoa cuối những năm 198x du học Nga luôn, giờ đang chạy xe ôm đúng nghĩa đen.
Thêm 1 trường hợp nữa người nhà em luôn, cơ khí BK ra trường gần 20 năm nay hiện giờ cũng tình trạng xe ôm lôm côm thôi.

Nowherelands

Xe buýt
2 thằng nhà mình học TA y hệt như này và cực hiệu quả vì lúc này TA như bản ngữ của các bạn ấy. 2 thằng nhà mình cúng nó chơi game online với bọn tây nữa nên chém gió trong game, chửi nhau trong game như tây 🤣 đến khi đi du học chúng nó chẳng sốc cái gì cả.
Nhưng học TA kiểu này hoàn toàn ko phù hợp cho thi chuyên Anh ở các trường chuyên VN vì là 2 thứ TA khác hẳn nhau nên cụ mợ nào thích cho con thi chuyên chắc ko phù hợp.
Còn khi học thi các chứng chỉ thì Do các bạn ý tự ý thức tập trung học , thày cô là 1 phần thôi. Thằng nhà mình nó take note trong sách nó như này.
Vẫn note bằng tiếng Việt thì bình thường cụ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ với em làm phát gì to to đi em dẫn đến tận nhà 3 mặt 1 lời, điện tử BK đỗ suýt thủ khoa cuối những năm 198x du học Nga luôn, giờ đang chạy xe ôm đúng nghĩa đen.
Thêm 1 trường hợp nữa người nhà em luôn, cơ khí BK ra trường gần 20 năm nay hiện giờ cũng tình trạng xe ôm lôm côm thôi.
Em đến nhà chị bạn ở 1 làng thuộc huyện Kiến Xương, tỉnh Thái Bình, thấy chồng chị ấy tầm sinh năm 1968 - 70 ở nhà lọ mọ sửa đồ điện thuê cho làng xóm, chị ấy nói chuyện mới té ngửa ông chồng là kỹ sư Bách khoa xịn. Nhưng đó là cá biệt, không đại diện cho số đông. Với em dân Bách Khoa vẫn đỉnh.

fadco

Xe container
em đang nói các bạn trẻ gen Z mà, sao cụ lại lôi mấy lão 7X ra làm gì ko biết:)))), emđi grab nhiều hay hỏi chuyện các bạn trẻ, chư agawpj 1 th nào học tự nhiên mà phải chạy grab cả vì các công ty , nhà máy..,.nhu cầu tuyển dụng kĩ thuật rất nhiều, chứ các bạn học xã hội rađặc biệt mấy nghành khảo sổ, sử học, hán nôm.... gìđó lấyđâu ra chỉ tiêu tuyển việc

qa_p

Xe đạp
.
Kõ rõ ngành khác như kinh tế thì ntn cụ nhỉ.
Ngành khác em không rõ cụ.

vào được là 1 chuyện, theo học được ko là chuyện khác, nhất là đại cương bách khoa, cứ học kiểu tiếng Anh là sẽ khó theo được.

Mấy cụ con tự nhiên ko tốt, có chút tiếng Anh nên cố nghĩ dùng E vượt qua thì đấy là 1 sai lầm, ra nước ngoài thì ok còn ở trong nước học trường top thì căng đấy.

Gặp tụi chuyên tự nhiên mà khá tiếng Anh thì tụi chuyên tiếng Anh khá tự nhiên ko phải đối thủ để so cả về học lẫn cơ hội sau này.
chứ đừng nói tiếng Anh chưa chuyên mới chỉ là ielts và tự nhiên ở mức trung bình khá. Chắc chỉ dùng tiếng Anh để thấy hơn tụi tự nhiên kém tiếng Anh thôi.

Mà tiếng Anh nền và thói quen sử dụng tiếng Anh nó quan trọng cho việc học hơn nhiều tiếng Anh để thi ielts.
Em đồng ý với cụ.

F1 nhà em 2k8 theo chuyên tin và xác định theo tin ở đh sau này, cháu mua bộ cam và vẫn đang tự học tự luyện ở nhà, có làm thêm các bài thi trên web và writing thì học 1 khoá online 1 tuần 1 buổi (2.5h) do xuất phát từ cháu có thói quen và luôn muốn tự học từ trước đến nay. Lớp 10 và 3 tháng hè này đang giai đoạn nước rút của môn chuyên nên dành gần như toàn bộ thời gian và trí lực vào môn này. Nhưng vẫn duy trì học luyện tiếng Anh ở mức nào đó phù hợp về mặt thời gian.

Kỹ năng speaking có lẽ là yếu điểm của con, nên chắc em sẽ cho f1 đi học thêm 1:1 ở giai đoạn sau giai đoạn này ở thời điểm nào đó gần thi Ielts.