[Funland] Luyện Ielts SAT thế nào?

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Trường khối kinh tế như NEU và BA thì IELTS 6.5 chính thức bị loại. Học cho cẩn thận

nano2009

Xe hơi
Thấy nhiều cụ bàn về Ielts giờ là chìa khóa vạn năng cho các cháu vào đại học. Cho dù học trường phổ thông nào mà Ielts ngon thì cánh cửa đều rộng mở cho bọn F1 đi tiếp lên bước đại học. Vậy em mới hỏi các cụ nên cho bọn f1 luyện Ielts SAT thế nào cho hiệu quả. Em xem trên youtube thấy nhiều người khoe ở nhà tự đọc sách luyện thi Ielts SAT, thực sự là em không tin. Có người thì bảo cho các cháu theo các trung tâm như Hội đồng Anh, Summit hay Amslink..... Có người lại bảo nên cho các cháu theo một số thầy cô Việt nam dạy hiệu quả hơn. Cụ mợ nào từng trải qua cho chút kinh nghiệm.

Nếu có khả năng tiếng Anh rồi thì có thể vào đây tự luyện xem trình độ thế nào, ngon bổ rẻ cụ ạ.

beSuSu

Xe điện
con em nay vào 10, 2 năm ôn thi môn chuyên khác con gần như bỏ rơi TA. Em vừa cho làm bài test ielts 19 thì nghe 38-39/40, đọc 37-38/40. Viết và nói em đang nhờ thầy giáo bên Phenikaa chấm giúp, nhưng chắc ổn vì nó nói viết khá tốt. Con chưa đi luyện thi ở đâu.
Em định sắp tới tự luyện SAT, cuối lớp 10 thi Ielts, đầu 11 thi SAT xem kết quả sao, ko đạt ngưỡng thì ta xóa làm ván mới :D.
Chứ nhìn tình hình xét tuyển BK ntn thì chắc con em cứ SAT cho gọn lẹ thôi.
theo lời 1 bạn IT1 hay qua nhà em thì các bạn vào bằng SAT và ielts học thường đuối hơn các bạn khác, điểm học khá thấp.
các bạn vào bằng đánh giá tư duy thì vẫn ổn.
các bạn vào bằng giải Toán Lý Tin thì học vẫn ok, còn giải Hóa vào thẳng thì theo học cũng kém hơn và đổi ngành sau 1 kỳ hay đổi gì ấy.
lớp đấy thì gần như 100% là chuyên, 70% có giải quốc gia, toàn khủng long.

đấy là lớp iT1 còn lớp khác thì ko rõ ntn.

Yeuaibaygio

Xe container
theo lời 1 bạn IT1 hay qua nhà em thì các bạn vào bằng C học thường đuối hơn các bạn khác, điểm học khá thấp.
các bạn chuyên Toán Lý Tin thì học vẫn ok, còn giải Hóa vào thẳng IT1 cũng vất vả.

Cái này thì quá chuẩn rồi ạ. Em vẫn thích cho F1 học khối tự nhiên, tư duy logic khác hẳn, không học được thì phải chịu.

taton7983

Xe buýt
Còn nhỏ (C2) thì kiến thức đâu mà làm đạt mức 7.0-7.5. Để đạt được là theo trung tâm, lò học tướt bơ ra đấy cụ. Trong khi để L10 11 luyện hợp lý và nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Luyện tầm C2 đa phần luyện làm theo lối mòn. Em thấy luyện như vậy không mang lại nhiều lợi ích bằng L10 11 luyện.

Nếu thi CLC, chuyên em thấy nó không liên quan đến Ielts lắm. Kết cấu đề thi không tương đồng. Lớp con em vừa rồi các bạn 7.0-7.5 trượt hết. Trong khi các bạn đỗ là các bạn không theo phong trào Ielts. Em dám cá rằng các bạn này lên C3 nếu luyện Ielts ăn đứt các bạn luyện sớm.
Vì thật ra, luyện C1-C2 khó hơn mà. Ai eo bị thổi phồng ở Vn 😁

beSuSu

Xe điện
Cái này thì quá chuẩn rồi ạ. Em vẫn thích cho F1 học khối tự nhiên, tư duy logic khác hẳn, không học được thì phải chịu.
vào được là 1 chuyện, theo học được ko là chuyện khác, nhất là đại cương bách khoa, cứ học kiểu tiếng Anh là sẽ khó theo được.

Mấy cụ con tự nhiên ko tốt, có chút tiếng Anh nên cố nghĩ dùng E vượt qua thì đấy là 1 sai lầm, ra nước ngoài thì ok còn ở trong nước học trường top thì căng đấy.

Gặp tụi chuyên tự nhiên mà khá tiếng Anh thì tụi chuyên tiếng Anh khá tự nhiên ko phải đối thủ để so cả về học lẫn cơ hội sau này.
chứ đừng nói tiếng Anh chưa chuyên mới chỉ là ielts và tự nhiên ở mức trung bình khá. Chắc chỉ dùng tiếng Anh để thấy hơn tụi tự nhiên kém tiếng Anh thôi.

Mà tiếng Anh nền và thói quen sử dụng tiếng Anh nó quan trọng cho việc học hơn nhiều tiếng Anh để thi ielts.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
vào được là 1 chuyện, theo học được ko là chuyện khác, nhất là đại cương bách khoa, cứ học kiểu tiếng Anh vào có khi khó theo được.

Mấy cụ con tự nhiên ko tốt, có tý tiếng Anh nên cố nghĩ dùng E vượt qua thì đấy là 1 sai lầm, ra nước ngoài thì ok còn ở trong nước học trường top thì căng đấy.

Gặp tụi tự nhiên mà khá tiếng Anh thì tụi tiếng Anh khá tự nhiên ko phải đối thủ chứ đừng nói tiếng Anh khá, tự nhiên trung bình.
Vâng Cụ, thời của em thì bọn giỏi Toán Tin không khá TA lắm vì chúng nó không học, và cả do cách dạy thời đó (bao gồm cả giáo viên), còn bây giờ các cháu giỏi tự nhiên cũng giỏi TA lắm, hy vọng sau này các cháu làm được những điều lớn lao hơn thế hệ trước. Nói thật là em không đánh giá cao đội chỉ giỏi ngoại ngữ ạ. Hồi em làm công ty FDI thì đội phiên dịch (Anh, Trung) bị xếp dưới bậc so với đội làm chuyên môn ở các phòng, dù họ cũng làm tốt việc của họ.

Nowherelands

Xe buýt
vào được là 1 chuyện, theo học được ko là chuyện khác, nhất là đại cương bách khoa, cứ học kiểu tiếng Anh là sẽ khó theo được.

Mấy cụ con tự nhiên ko tốt, có chút tiếng Anh nên cố nghĩ dùng E vượt qua thì đấy là 1 sai lầm, ra nước ngoài thì ok còn ở trong nước học trường top thì căng đấy.

Gặp tụi chuyên tự nhiên mà khá tiếng Anh thì tụi chuyên tiếng Anh khá tự nhiên ko phải đối thủ để so cả về học lẫn cơ hội sau này.
chứ đừng nói tiếng Anh chưa chuyên mới chỉ là ielts và tự nhiên ở mức trung bình khá. Chắc chỉ dùng tiếng Anh để thấy hơn tụi tự nhiên kém tiếng Anh thôi.

Mà tiếng Anh nền và thói quen sử dụng tiếng Anh nó quan trọng cho việc học hơn nhiều tiếng Anh để thi ielts.
Offer ngồi đây chém gió còn biết IT1 BK học nặng và khó, không lẽ các cháu đi ứng tuyển nó lại không biết? Còn biết mà vẫn đâm vào chỗ không phải là thế mạnh của mình thì các bạn lại chưa được thông minh lắm. Em không biết thống kê số lượng thế nào nhưng những trường hợp như thế là hiếm và ít.
Cũng không nên thần thánh quá cái IT1 BK, đầu vào khét, học nặng nhưng không phải cháu nào tốt nghiệp ra cũng ngon lành cành đào cả.

• Vodka
Reactions: K79

Nowherelands

Xe buýt
Vì thật ra, luyện C1-C2 khó hơn mà. Ai eo bị thổi phồng ở Vn 😁
Cụ nói cũng có lý, em thấy không riêng gì ở VN đâu mà cả các trường ĐH và sở di trú Anh, Mỹ, Canada, Úc, Newzealand......cũng thổi hơi bị phồng. Mà nó lại toàn là điểm đến mơ ước của những bạn sinh viên tinh tú nhất VN mới chết chứ.

taton7983

Xe buýt
Cụ nói cũng có lý, em thấy không riêng gì ở VN đâu mà cả các trường ĐH và sở di trú Anh, Mỹ, Canada, Úc, Newzealand......cũng thổi hơi bị phồng. Mà nó lại toàn là điểm đến mơ ước của những bạn sinh viên tinh tú nhất VN mới chết chứ.
Đang nói độ khó khi luyện thôi. Tinh tú thì nhà em có thừa nên đánh giá được 👌

tunglam2806

Xe tăng
Offer ngồi đây chém gió còn biết IT1 BK học nặng và khó, không lẽ các cháu đi ứng tuyển nó lại không biết? Còn biết mà vẫn đâm vào chỗ không phải là thế mạnh của mình thì các bạn lại chưa được thông minh lắm. Em không biết thống kê số lượng thế nào nhưng những trường hợp như thế là hiếm và ít.
Cũng không nên thần thánh quá cái IT1 BK, đầu vào khét, học nặng nhưng không phải cháu nào tốt nghiệp ra cũng ngon lành cành đào cả.
Trời. Lần đầu em nghe có ngừoi nói đừng thần thánh quá cái IT1 của BK. Cụ có biết cái lớp đấy nó khủng như thế nào không ạ? Tinh hoa của cả nước đó ạ.

Còn thành công thì vô cùng lắm. Nhưng em khẳng định được là các bạn lớp này không lo chết đói.:D
Em thấy các bạn con em share nhau clip này của bạn Vy. Chúng nó bẩu : " tuổi gì so với học sinh Việt Nam" :D

Nowherelands

Xe buýt
Trời. Lần đầu em nghe có ngừoi nói đừng thần thánh quá cái IT1 của BK. Cụ có biết cái lớp đấy nó khủng như thế nào không ạ? Tinh hoa của cả nước đó ạ.

Còn thành công thì vô cùng lắm. Nhưng em khẳng định được là các bạn lớp này không lo chết đói.:D

Em thấy các bạn con em share nhau clip này của bạn Vy. Chúng nó bẩu : " tuổi gì so với học sinh Việt Nam" :D
Khủng so với cái gì? Tinh hoa so với cái gì cụ? So với các sinh viên ngành nghề khác ở VN à? Hay so giải thưởng, công trình khoa học ở tầm quốc tế?
Nếu chỉ khủng ở đầu vào thì em đồng ý với cụ. Còn khủng mới tinh hoa mà lại dừng ở việc không lo chết đói thì nó hơi bị hài.

Nếu cụ từng được chứng kiến các bạn sinh viên Tây, Tầu, Ấn, Hàn, Nhật.......sang VN đi du lịch hay làm dự án rồi túm tụm lại mượn máy tính chia tiền phòng như mổ bò (như em từng chứng kiến nhiều lần) thì các bạn ấy không có tuổi gì so về Toán tính nhẩm với học sinh tiểu học VN. Xong rồi kết luận học sinh VN giỏi Toán vô địch nhỉ?

tunglam2806

Xe tăng
Khủng so với cái gì? Tinh hoa so với cái gì cụ? So với các sinh viên ngành nghề khác ở VN à? Hay so giải thưởng, công trình khoa học ở tầm quốc tế?
Nếu chỉ khủng ở đầu vào thì em đồng ý với cụ. Còn khủng mới tinh hoa mà lại dừng ở việc không lo chết đói thì nó hơi bị hài.

Nếu cụ từng được chứng kiến các bạn sinh viên Tây, Tầu, Ấn, Hàn, Nhật.......sang VN đi du lịch hay làm dự án rồi túm tụm lại mượn máy tính chia tiền phòng như mổ bò (như em từng chứng kiến nhiều lần) thì các bạn ấy không có tuổi gì so về Toán tính nhẩm với học sinh tiểu học VN. Xong rồi kết luận học sinh VN giỏi Toán vô địch nhỉ?
Tất nhiên là em nói đầu vào khủng rồi. Cụ tìm thử giúp em có cái lớp ở ĐH nào khác trên dải đất hình chữ S này có đầu vào tốt hơn lớp IT1 này không ạ? Còn đầu ra em nói không lo chết đói là rất khiêm tốn đó. Các bạn này chắc chắn sẽ hơn mặt bằng chung.

À quên không nói tiếp về clip của bạn Vy. Các bạn con em chúng nó truyền nhau thông điệp là học TA vừa đủ, thực tế thôi. TA cũng chỉ là công cụ. Tập trung lo mà học các môn khác.:D

Nowherelands

Xe buýt
Tất nhiên là em nói đầu vào khủng rồi. Cụ tìm thử giúp em có cái lớp ở ĐH nào khác trên dải đất hình chữ S này có đầu vào tốt hơn lớp IT1 này không ạ? Còn đầu ra em nói không lo chết đói là rất khiêm tốn đó. Các bạn này chắc chắn sẽ hơn mặt bằng chung.

À quên không nói tiếp về clip của bạn Vy. Các bạn con em chúng nó truyền nhau thông điệp là học TA vừa đủ, thực tế thôi. TA cũng chỉ là công cụ. Tập trung lo mà học các môn khác.:D

Bên trên em đã nói nếu so đầu vào khủng thì em đồng ý với cụ, còn thành công hay thành tích của sinh viên ra trường thì IT1 BK chưa có cửa so với khối chuyên của ĐH Tổng Hợp đâu.
Cái clip dưới thì cụ bảo con cụ nó bảo tuổi gì so với hs VN em mới nói, chứ ai lại chơi lái sang lo học đi hehe.

QMintech

Xe tăng
Cụ nào có thể cho em đánh giá về trung tâm TIW workshop được k? Em muốn đăng kí cho Ku con học

qa_p

Xe đạp
theo lời 1 bạn IT1 hay qua nhà em thì các bạn vào bằng SAT và ielts học thường đuối hơn các bạn khác, điểm học khá thấp.
các bạn vào bằng giải Toán Lý Tin thì học vẫn ok, còn giải Hóa vào thẳng thì theo học cũng kém hơn và đổi ngành sau 1 kỳ hay đổi gì ấy.

Với nghành như IT ngoài HUST thì có nhận xét thêm từ VNU UET về chất lượng sinh viên vào học theo các phương thức tuyển sinh qua nhiều năm đây ạh.

Nowherelands

Xe buýt
Chủ đề hỏi luyện SAT và IE thế nào, giờ nhiều cụ lái sang thành học KHTN tư duy mới tốt.

Thực tế cuộc sống học KHTN, KHXH, ngôn ngữ, kinh tế, văn hóa, nghệ thuật....học gì cũng tốt, cũng có người giỏi và thành công, giàu có hay quyền lực danh vọng.....cả. Nên cái tư duy học KHTN mới tốt hay tốt hơn những ngành nghề, môn học khác nó chẳng có cơ sở nào cả.

Còn câu chuyện các cháu giỏi cái nọ lại chọn học cái kia chắc rất hãn hữu hoặc gia đình thiếu quan tâm định hướng. Học sai thì đương nhiên không thể có kết quả tốt được. Ví dụ như Ronaldo hay Djokovic đều rất giỏi, nhưng nếu Ronaldo chọn học tennis còn Djokovic chọn bóng đá thì rất có thể sẽ cho ra đời 2 thanh niên chạy shipper.