[Funland] Luyện Ielts SAT thế nào?

edc

Xe lăn
Còn nhỏ (C2) thì kiến thức đâu mà làm đạt mức 7.0-7.5. Để đạt được là theo trung tâm, lò học tướt bơ ra đấy cụ. Trong khi để L10 11 luyện hợp lý và nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Luyện tầm C2 đa phần luyện làm theo lối mòn. Em thấy luyện như vậy không mang lại nhiều lợi ích bằng L10 11 luyện.

Nếu thi CLC, chuyên em thấy nó không liên quan đến Ielts lắm. Kết cấu đề thi không tương đồng. Lớp con em vừa rồi các bạn 7.0-7.5 trượt hết. Trong khi các bạn đỗ là các bạn không theo phong trào Ielts. Em dám cá rằng các bạn này lên C3 nếu luyện Ielts ăn đứt các bạn luyện sớm.
Em thấy f1 cậu cùng Cty em thi lên C2 trường CLC cũng luyện viết. Thi chuyên anh C3 cũng viết. Phần viết thấy rất khó đối với f1 em học trường làng (cho dù nền tảng TA f1 khá ổn).
Lên C3 các cháu học thêm XSTK, kiến thức khác, vốn từ TA nhiều thêm... Vậy nên xử lý số liệu bảng biểu sẽ ngon hơn cụ.

Nowherelands

Xe buýt
Thần thánh như nào em ko biết nhưng nó mở rộng cửa đón con vào ĐH, rộng hơn nhiều thi đấu các suất còn lại. Còn nếu coi thường thì ôn nhọc hơn các môn khác nhiều đấy ạ
Quan trọng mục tiêu là gì, ngon Ielts cũng đủ vào ĐH top kinh tế, xã hội, ngôn ngữ rồi còn muốn vào top kỹ thuật thì phải SAT cao. Học được lại chẳng nhàn hơn thi 3 môn PTTH hay HSA/TSA nhiều, mà lại có giá trị lâu dài với công việc tương lai hơn hẳn.
Nên một số cụ bảo con phải giỏi đều abc.....mới quan trọng chẳng qua nho còn xanh quá thôi. Chứ mục tiêu con các cụ cũng phấn đấu vào ĐH top lòi mắt ra.

LuckyCar

Xe container
Thần thánh như nào em ko biết nhưng nó mở rộng cửa đón con vào ĐH, rộng hơn nhiều thi đấu các suất còn lại. Còn nếu coi thường thì ôn nhọc hơn các môn khác nhiều đấy ạ
Ý em là đừng nghĩ là nó khó tới mức là cái gì đó ghê gớm quá. Còn việc nó là tiêu chí để các trường chọn thì em không bàn, F1 nhà em chắc sau cũng theo cửa này vào đại học thôi.

caisua

Xe lăn
Thấy nhiều cụ bàn về Ielts giờ là chìa khóa vạn năng cho các cháu vào đại học. Cho dù học trường phổ thông nào mà Ielts ngon thì cánh cửa đều rộng mở cho bọn F1 đi tiếp lên bước đại học. Vậy em mới hỏi các cụ nên cho bọn f1 luyện Ielts SAT thế nào cho hiệu quả. Em xem trên youtube thấy nhiều người khoe ở nhà tự đọc sách luyện thi Ielts SAT, thực sự là em không tin. Có người thì bảo cho các cháu theo các trung tâm như Hội đồng Anh, Summit hay Amslink..... Có người lại bảo nên cho các cháu theo một số thầy cô Việt nam dạy hiệu quả hơn. Cụ mợ nào từng trải qua cho chút kinh nghiệm.
2 đứa nhà em ôn cô dạy tư tầm 5 tháng và đều đc 7.0 IELTS, thằng lớn thi lớp 11 và con em thi lớp 9. Con nhóc giờ lớp 11 đang tự ôn để tháng sau thi, dự kiến 8.0-8.5, sau đó tự ôn SAT đến Tết thi

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
2 đứa nhà em ôn cô dạy tư tầm 5 tháng và đều đc 7.0 IELTS, thằng lớn thi lớp 11 và con em thi lớp 9. Con nhóc giờ lớp 11 đang tự ôn để tháng sau thi, dự kiến 8.0-8.5, sau đó tự ôn SAT đến Tết thi
Con cụ học cô nào hay thế ạ!

Nowherelands

Xe buýt
Đây mới nói đến đầu vào ĐH, còn mợ nào nói thần thánh hóa tiếng Anh thì cứ vào thử các group du học, định cư Mỹ và khối Commonwealth xem, tốn tiền trăm triệu còn đang khóc bằng tiếng mán với IE đầy ra kia kìa.

tunglam2806

Xe tăng
Đây mới nói đến đầu vào ĐH, còn mợ nào nói thần thánh hóa tiếng Anh thì cứ vào thử các group du học, định cư Mỹ và khối Commonwealth xem, tốn tiền trăm triệu còn đang khóc bằng tiếng mán với IE đầy ra kia kìa.
Ủa em tưởng khóc vì Tiếng Anh thôi chứ sao lại khóc với IE vậy cụ? Du học trình từ 6.5 là đủ điều kiện rồi mà.

Nowherelands

Xe buýt
Ủa em tưởng khóc vì Tiếng Anh thôi chứ sao lại khóc với IE vậy cụ? Du học trình từ 6.5 là đủ điều kiện rồi mà.
Đi diện work permit hay skill assessment yêu cầu có 5.0 trở lên còn đang khóc kia kìa, 6.5 thì lại sang quá.

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Yên tâm bà con, nhiều năm nữa IELTS vẫn là tiêu chí quan trọng xét đỗ ĐH. Chỉ tiêu thi tốt nghiệp sẽ hạ dần như NEU nên các cháu HN sẽ buông cờ trắng đầu hàng các cháu tỉnh nếu xét 3 môn tốt nghiệp. Chịu khó lên hội đồng Anh mà luyện, đảm bảo siêu cao thủ luôn

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thấy nhiều cụ bàn về Ielts giờ là chìa khóa vạn năng cho các cháu vào đại học. Cho dù học trường phổ thông nào mà Ielts ngon thì cánh cửa đều rộng mở cho bọn F1 đi tiếp lên bước đại học. Vậy em mới hỏi các cụ nên cho bọn f1 luyện Ielts SAT thế nào cho hiệu quả. Em xem trên youtube thấy nhiều người khoe ở nhà tự đọc sách luyện thi Ielts SAT, thực sự là em không tin. Có người thì bảo cho các cháu theo các trung tâm như Hội đồng Anh, Summit hay Amslink..... Có người lại bảo nên cho các cháu theo một số thầy cô Việt nam dạy hiệu quả hơn. Cụ mợ nào từng trải qua cho chút kinh nghiệm.
Cụ phải biết rõ con thi trường nào, khối nào, khả năng học ngoại ngữ của con để quyết định cụ nhé

Secoxe

Xe tăng
Năm nay tiêu chí tuyển thẳng theo chứng chỉ tiếng Anh của Bách Khoa Hà Nội ngoài SAT còn có điểm cộng ưu tiên của chứng chỉ IELST. Mà tính ra vào ngành top 1 SAT tận 1550 :( . Con em năm nay hết lớp 10 mà SAT được có 1430 thì chắc chả có hy vọng tuyển thẳng ngành Top 1 Bách Khoa Hà Nội .

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Không học BK thì học trường khác, tại sao đâm vào nôi của HSG quốc gia để là đội sổ à? Làm giầu đâu chỉ có học BK

Alexmazzz

Xe buýt
Em thích con cái học tốt và thi cử đạt điểm cao đỗ vào các trường chứ không thích xét tuyển dựa trên Ielts hay Sat ~o)
Đằng nào các con lên đại học cũng phải học, không tiếng anh thì là tiếng pháp tiếng Nhật…..học sớm có lợi hơn thì tội gì không học.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ đừng thần thánh hóa mấy cái chứng chỉ này mà nuôi béo cho các trung tâm. Con nhà em từ bé chả ra trung tâm ngày nào, đầu năm vừa thi thử ielts cũng đạt kết quả tốt, gọi là thi thử vì nó sẽ bị hết hạn 2 năm trước khi dùng đến. Còn SAT thì riêng phần toán, đến em U50 rồi còn thấy dễ, nên bạn nào học chắc chắc chút thì đơn giản.
Năm nay tiêu chí tuyển thẳng theo chứng chỉ tiếng Anh của Bách Khoa Hà Nội ngoài SAT còn có điểm cộng ưu tiên của chứng chỉ IELST. Mà tính ra vào ngành top 1 SAT tận 1550 :( . Con em năm nay hết lớp 10 mà SAT được có 1430 thì chắc chả có hy vọng tuyển thẳng ngành Top 1 Bách Khoa Hà Nội .
Theo em được biết và kinh nghiệm của F1 thì SAT tầm 1400 thì các cháu việt nam nếu ielst trên 7 thì luyện đề vài tháng là ok thôi.
Nhưng trên 1500 thì hơi xương, cần sự nỗ lực lớn của các con, y hệt mình thì đại học hồi xưa, làm đi làm lại bộ đề.
Kinh nghiệm cho thi lần 1 rồi tự các con cày để thi lần 2, con em đợt dịch nên mỗi thứ chỉ thi có 1 lần

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đằng nào các con lên đại học cũng phải học, không tiếng anh thì là tiếng pháp tiếng Nhật…..học sớm có lợi hơn thì tội gì không học.
Con nhà em nó học tiếng anh từ lớp 1 cơ cụ ah, từ lớp 3 nói chuyện vời các chị hay phát sóng ngắn bằng tiếng anh để qua mặt VC già nhà em rồi

thuyhtt

Xe tăng
con em nay vào 10, 2 năm ôn thi môn chuyên khác con gần như bỏ rơi TA. Em vừa cho làm bài test ielts 19 thì nghe 38-39/40, đọc 37-38/40. Viết và nói em đang nhờ thầy giáo bên Phenikaa chấm giúp, nhưng chắc ổn vì nó nói viết khá tốt. Con chưa đi luyện thi ở đâu.
Em định sắp tới tự luyện SAT, cuối lớp 10 thi Ielts, đầu 11 thi SAT xem kết quả sao, ko đạt ngưỡng thì ta xóa làm ván mới :D.
Chứ nhìn tình hình xét tuyển BK ntn thì chắc con em cứ SAT cho gọn lẹ thôi.

haduongle

Xe hơi
Từ trải nghiệm học tiếng anh của em, có cả thi IELTS, thì em thấy là các kỳ thi chuẩn hóa của nước ngoài như IELTS, cuối cùng thì nó vẫn là kỳ thi, tức là nó sẽ có tips and tricks, có "mẹo", hay gọi 1 cách hoa mỹ là kỹ năng làm bài. Thí sinh đi thi cần phải rèn luyện cái kỹ năng làm bài này để tối đa hóa điểm số, và đây cũng là thứ mà các thầy cô, khóa học, hay giáo trình luyện thi tập trung vào.

Mặc dù có thể giúp đạt điểm cao nhưng những kỹ năng làm bài này lại ko giúp ích được nhiều trong quá trình sử dụng ngôn ngữ sau này. Cái thật sự cần thiết là tiếng anh nền, là khả năng sử dụng cái ngôn ngữ tiếng anh. Và việc học cái "mẹo" thi nhanh hay chậm, nhẹ nhàng hay vất vả thì nó lại phụ thuộc rất nhiều vào tiếng anh nền. Đó là lý do các cụ sẽ nghe những câu chuyện như có cháu học chơi chơi 1 2 tháng vẫn đạt aim, trong khi có cháu khác tốn mớ tiền vẫn trầy trật.

Thế nên là thay vì chỉ tập trung vào luyện thi bằng này bằng kia, thì cụ có thể hướng con mình học sử dụng tiếng anh, nâng cao tiếng anh nền đã (đặc biệt là trẻ em càng nhỏ thì học ngôn ngữ mới càng dễ). Sau này khi cần IETLS hay 1 cái bằng nào đấy thì luyện thi sẽ rất nhẹ nhàng thôi. Tiếng anh thì nó chỉ là cái công cụ thôi, k cần phải căng thẳng với nó.

Còn SAT thì em ko có trải nghiệm nên ko comment.