[Thảo luận] Luyện cho Gấu lái xe - sáng nay em tí toi :(

lolotica

Xe điện
bác cho em cái biển số xe nhà bác để em còn tránh xa nhé :71: nói thế thôi chứ em cũng phận đàn bà con gái cũng được xã nhà dậy cho hơn 5 năm nay, học lái xe nó cũng phải có năng khiếu mới nhập tập và hiểu được nếu đã không học được mà lại còn bảo thủ như gấu nhà bác thì em cũng vái cả nón, thôi dù sao hôm nay ông bà tổ tiên cũng phù hộ cho gia đình nhà bác rồi thiết nghĩ tốt nhất là bác nên cho bác gái đi 2b cho lành nhá không thì cái phúc nhà bác nó mỏng đi là em không đảm bảo đâu em thề
Phù phù, Gấu nhà tớ lấy bằng lái xe cùng lúc với tớ, nhưng thời gian ngồi sau vô lăng thì gần bằng zero. Mà tốt nhất là không nên phụ lái với Gấu, vì bụt chùa nhà không thiêng, tính tớ thì dễ cáu, quát mắng loạn xạ. Gấu lúc đó cũng đang ức chế, kiểu dỗi tớ nên mất tập trung!

Theo lời các bác thì cũng tự phê chút vì vào ngã ba tớ không thấy gấu nhìn trái mà cũng không nhắc, nhỉ ;)

Vuvit

Xe tăng
Gấu nhà bác này được đặt là Gấu Cua được rồi đấy ợ...
Gấu nhà e mà tập thì chả chịu quan sát đường như gấu nhà các bác đâu (nhìn tập trung vào một điểm), lúc tập toàn nhìn nhà biệt thự xung quanh, thế mới tài^:)^

lolotica

Xe điện
Bác chủ nhà đừng bực mình làm gì, ngày xưa mới lái chắc bác cũng không hơn gì đâu.
(Gấu mượn nick) Hè hè, sao ai nói mà chuẩn thế. Lúc đấy mà "được" nhắc nhở nhẹ nhàng xã tớ còn quát loạn lên "người ta đang tập trung lái đường đông mà cứ nói", nhưng khi luyện lái cho mình thì nói ra rả, mắng nhiếc loạn lên, làm gì người ta chẳng ức chế, gru gru

mido

Xe tải
Cụ này máu thật dám cho bà cả đi trong phố ! Các mợ cứ nghĩ rằng thi có bằng là đi được tuốt ! =))

ThaibinhLT

Xe tải
Cụ chủ thớt cứ thuê thầy dạy cho gấu đi , em cũng dạy cho gấu nhà như cụ chủ nhưng chỉ thì không chịu nghe ,đưa cho thày dạy 2 buổi là cứng liền

master_guy

Xe buýt
Bác sai zồi, cần zút kinh nghiệm: thầy quát thì được, mình không được quát gấu. \:D/

quangtayho

Xe container
Vấn đề là Gấu nhà em có bằng lái từ đầu năm nay nhưng rất lười tập. Sáng nay cho F1 đến mẫu giáo xong em cho Gấu cầm vô lăng để bổ túc tay lái (em ngồi ghế phụ, quay gương chiếu hậu trong xe để nhìn sau và tay lúc nào cũng sờ cái phanh tay).

Lúc khoảng 11h trưa nay đang đi trên đường Lý Thái Tổ, đến đoạn ngã tư Lý Thái Tổ - Trần Nguyên Hãn, xe đang đi với tốc độ khoảng 30km/h và em thấy Gấu cứ chăm chăm nhìn đằng trước mà không quan sát bên trái, đến gần giữa ngã tư thì em thấy có một con SCR do phụ nữ lái đang rẽ trái từ Trần Nguyên Hãn ra Lý Thái Tổ cũng thiếu quan sát, không hề giảm tốc độ nhường đường cho xe trên đường ưu tiên hơn (các bác xem sơ đồ em vẽ kèm sẽ thấy rất rõ, trong khi Gấu nhà em thì không quan sát bên trái nên không nhìn thấy xe SCR này. Em dự là 2 xe tiếp tục giữ tốc độ này thì khoảng 2 giây sau là 2 xe sẽ đâm nhau theo đường tiệm cận như sơ đồ :(.

Lúc đó mà em giật phanh tay hoặc giằng tay lái thì Gấu chắc chắn sẽ giật mình, chếch dưới bên phải xe em thì có 1 quả xe bus đang lao ầm ầm cùng chiều. Em chỉ nói nhẹ với Gấu "kìa, kìa" hy vọng Gấu phản ứng kịp. Không ngờ Gấu vừa quay sang trái thì cái SCR nó đã áp sát rồi và Gấu giật mình, sau đó em thấy cái SCR loạng choạng và khả năng đổ xe là rất lớn vì Gấu cũng không hề giảm tốc :(. Bất chợt Gấu nhà em đạp lút phanh và xe khựng lại luôn. Lúc đó trong đầu em thoáng có ý nghĩ "thôi bỏ *** rồi, ăn 1 quả đâm vào *** này". Phúc tổ là đằng sau không có cái xe máy hay ô tô nào nó đi sát chứ không thì chắc chắn con KM của em tan nát cái đ ít xe :-/. Gấu nói "em không hiểu cái xe SCR đó nó chui từ đâu ra", rồi "anh không nhắc em là có xe máy mà cứ nói "kìa, kìa" làm em giật mình" :( :(. Rõ ràng em thấy là Gấu không quan sát trái vì em thấy cái xe SCR nó lừ lừ tiến đến từ xa chứ không hề bị khuất góc chữ A :-/.

Sau quả hú hồn đó em nói Gấu oánh xe ngay vào lề và đổi lái cho em ngay. Em cực kỳ bực vì trước đó em đã hỏi Gấu là có cần đổi lái không thì đổi đi (vì em thấy Gấu hình như đang có biểu hiện mất tập trung khi cầm lái) thì Gấu cứ khăng khăng nói là không có vấn đề gì.

Đây không phải là lần đầu luyện tay lái, mà em đã cẩn thận cho Gấu cầm vô lăng từ khó đến dễ (vào khu Nam Trung Yên tập rồi mới cho ra phố lái; cho lái ban ngày trước khi tập lái tối ...). Tuy nhiên em thấy Gấu nhà em có những vấn đề sau:

- Cầm và bẻ vô lăng không đúng kỹ thuật: khi bẻ vô lăng toàn bẻ kiểu "vê vê" nên cực kỳ chậm và trông rất chuối;
- Khi lái cứ chăm chăm nhìn đằng trước và gương bên phải xe (cứ như là sợ xe bên phải nó quệt vào xe mình) và hay thiếu quan sát bên trái xe, đặc biệt khi đến giao cắt;
- Rất bảo thủ và hay cáu khi bị em nhắc nhở (tính em khi nhắc thì nhiều khi là mắng hoặc quát cho). Nhưng các bác có nhớ hồi đi học lái xe, hầu như thầy nào chẳng quát học viên tơi bời đúng không (thậm chí nện cho vào tay nếu vần vô lăng và gạt số sai);
- Thi thoảng bị xe to đi ngược chiều cướp đường thì cứ phi thẳng vào nó và ... bóp còi :(. Gấu nói là mình đi đúng đường thì nó phải tránh. Đáng ra phải nháy đèn rồi tránh nó thì lại đi bóp còi :( :(

Em viết bài này để cụ nào có luyện tay lái cho Gấu thì lưu ý nhé.
Cái này thì Gấu nhà em cũng bị tương tự. MẶc dù Gấu nhà em lấy bằng lâu rồi, lái cũng ko ít ..... Nhwng có lẽ đây là đặc tính của phụ nữ chăng ?????

xe365vn

Xe container
cụ hay luyện cho gấu ở đâu báo ae 1 tiếng để.. còn né :))
btw: SN OF có khác vào forum nhanh thật

tusportage

Xe tải
Cụ nói vậy làm gấu nhà cụ giật mình là đúng rồi,cụ phải nói : này em yêu,em có thể giảm tốc độ,rồi quan sát bên trái đường xem có xe máy đang tiến đến kìa,đc ko?Em dự mợ ấy sẽ bình tĩnh xử lý kịp thời thôi..:))
cụnói xong câu này thì xe nát bét cái cánh cửa & scr thì nằm thõng thượt dưới nắng hè rồi .sợ vợ thì sợ nó vừa vừa thôi

present

Xe điện
Kết luận là: Không tự dạy Gấu lái xe! :D

xebuytmatphanh

Xe buýt
Em dạy Gấu nhà em lái ức chế lắm nhưng vẫn phải nhịn vì quát cái thì dỗi đòi xuống đi bộ về. Cho xuống vài lần rồi giờ cũng phải nhịn để dạy. Trộm vía giờ tạm lụa rồi.

blue esc

Xe tải
Em dự là hồi trước Gấu nhà cụ học lái xe theo kiểu nộp xiền đi thi lấy bằng, ko qua giai đoạn thầy ngồi chỉ đạo bên cạnh nên lái hơi yếu. Kia Morning là dòng xe cực dễ lái vì nó nhỏ gọn nhưng ác cái là tầm nhìn hơi kém. Hay cụ đổi sang xe to hơn cho gấu lái. Từ vì trí ngồi cao dễ quan sát hơn chăng.

xe365vn

Xe container
Cụ chủ thớt là người có lỗi trong vụ này, chứ Gấu nhà cụ tay lái mới có thế, trách làm sao được:P
- Thứ nhất: Cụ tập lái cho Gấu ở trong phố đông người, rất nguy hiểm cho bản thân và cho người khác:69:
- Thứ hai: Nhiệm vụ của người dạy kèm là luôn phải quan sát phán đoán tình huống trước một nhịp và nhắc nhở người học chú ý quan sát trước khi cần quan sát thực:69: Rõ ràng về khoản này cụ chịu hoàn toàn trách nhiệm:69:
- Thêm một điểm nữa, cụ nên để kính hậu cho Gấu tự quan sát, cụ chỉ nhắc nhở thôi, không nên bẻ kính hậu để quan sát thay. Điều tối kỵ khi dạy họclàm thay:69:
Theo quan điểm e nữa là mới lái hay lâu ko lái nên cho đi tập lại ở khu nào vắng dân cư qua lại rùi thử các tình huống ( đang đi cụ bảo phanh lại để thử nhạy bén ), rồi ra chỗ nào có xe đi lai 1 tí, cứ thế dần dần. ko nên cho ra đường kể cả có cụ ngồi bên cạnh hoặc xe đề đằng sau mới lái... vẫn nguy hiểm cho tất cả. chúc cụ may mắn

3_banh

Xe điện
Nguyên nhân cũng là do học hành lấy bằng nhà mình nó quá dễ, chỉ thi trong sa hình; cứ phải cho đi ra đường thực tế xong mới cấp bằng thì ngon hết.
Mà cái đoạn ngã 4 LTT và TNH đó có đèn cơ mà nhỉ? hoặc xe cụ chủ vượt đèn, hoặc SCR đi sai, mà thằng nào sai thì cho chết.

HangB2

Xe điện
nên để gấu học phụ đạo thêm bằng xe tập lái hịn (có cả phanh bên phụ) cụ à

chẳng may mà cụ còn có ý định tiếp tục dạy gấu lái xe thì nhớ báo trước tuyến đường để mọi người còn né cụ nhé :))

powerlife

Tháo bánh
Em cũng mới lái xe được nửa tháng. Kinh nghiệm là bác cho gấu đi dường dài khoảng 3 - 4 chuyến. Chắc chắn tay lái sẽ lên. Chúc bác vui

longphamhoai

Xe tăng
Gấu nhà em cũng vừa thi xong hôm 27/5, phải hỏi thêm kinh nghiệm để bổ túc cho gấu. Em thì cứ bắt ngồi làm quen các thao tác với xe trước khi nổ máy cho chạy thử trên đoạn đường vắng để có cảm giác về xe cái đã. Bây giờ gấu nhà em lại còn đòi đổi xe sang MT, em cũng lo mấy vụ "xe điên" lắm nên không ép gấu tự đi xe sớm, cứ bình tĩnh....

lolotica

Xe điện
Em dự là hồi trước Gấu nhà cụ học lái xe theo kiểu nộp xiền đi thi lấy bằng, ko qua giai đoạn thầy ngồi chỉ đạo bên cạnh nên lái hơi yếu. Kia Morning là dòng xe cực dễ lái vì nó nhỏ gọn nhưng ác cái là tầm nhìn hơi kém. Hay cụ đổi sang xe to hơn cho gấu lái. Từ vì trí ngồi cao dễ quan sát hơn chăng.
Hị, bác dự sai rồi, em học lái xe đàng hoàng 3 tháng liền, đi thi sa hình đỗ ngay lần đầu tiên. Đọc trong này thấy các bác toàn đánh giá Gấu tệ thật, khổ thân phụ nữ. Em cá là các bác mới lái xe bác nào cũng có những lần hú hồn, kể cả các bác giai, nhưng thường các bác có cách bào chữa "xịn" hơn (nào thì "góc chết", nào thì "bị vợ quấy rầy mất tập trung"). Nhưng số lượng các bác nhầm chân gas với chân phanh, huých người nọ người kia sướt xe cũng vô khối. Vậy mà khi Gấu nhà các bác mắc sai lầm một tý thì kết luận rất nặng nề rằng thì là mà ko nên cho Gấu lái xe, báo để em tránh, v.v.. và v.v.... Các bác ác ý với Gấu ghê cơ ý...

Em bào chữa lại luôn là em cũng qua đủ các bước lái xe sa hình, lái trong khu Trung Yên 1,2 lần với thầy, 2-3 lần với xã, đã ra đường với thầy 1-2 lần, với xã lần rồi là lần thứ hai. Tình huống lúc xảy ra sự vụ này lúc đó là em đang cáu xã cực kỳ, ức chế nên mất tập trung, kiểu đang bận "dỗi" ấy. Vụ việc xảy ra em có bài học lớn là "không lái xe lúc tâm lý không ổn định", còn mấy bài học nhỏ thì đương nhiên phải nhớ rồi.

(em là Gấu ạ, hì hì)

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
Nguyên nhân cũng là do học hành lấy bằng nhà mình nó quá dễ, chỉ thi trong sa hình; cứ phải cho đi ra đường thực tế xong mới cấp bằng thì ngon hết.
Mà cái đoạn ngã 4 LTT và TNH đó có đèn cơ mà nhỉ? hoặc xe cụ chủ vượt đèn, hoặc SCR đi sai, mà thằng nào sai thì cho chết.
Oái đúng rồi bác ơi, lúc đó đang đèn xanh đường LTT nên em cứ đi thẳng thôi, không lường là SCR đi sai, rẽ trái vượt đèn đỏ. Đấy, bị xã mắng, ức chế còn chẳng kịp bào chữa cho mình, tức quá!!!