[Thảo luận] Luyện cho Gấu lái xe - sáng nay em tí toi :(

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Đây không phải là lần đầu luyện tay lái, mà em đã cẩn thận cho Gấu cầm vô lăng từ khó đến dễ (vào khu Nam Trung Yên tập rồi mới cho ra phố lái; cho lái ban ngày trước khi tập lái tối ...). Tuy nhiên em thấy Gấu nhà em có những vấn đề sau:

- Cầm và bẻ vô lăng không đúng kỹ thuật: khi bẻ vô lăng toàn bẻ kiểu "vê vê" nên cực kỳ chậm và trông rất chuối;
- Khi lái cứ chăm chăm nhìn đằng trước và gương bên phải xe (cứ như là sợ xe bên phải nó quệt vào xe mình) và hay thiếu quan sát bên trái xe, đặc biệt khi đến giao cắt;

- Rất bảo thủ và hay cáu khi bị em nhắc nhở (tính em khi nhắc thì nhiều khi là mắng hoặc quát cho). Nhưng các bác có nhớ hồi đi học lái xe, hầu như thầy nào chẳng quát học viên tơi bời đúng không (thậm chí nện cho vào tay nếu vần vô lăng và gạt số sai);
- Thi thoảng bị xe to đi ngược chiều cướp đường thì cứ phi thẳng vào nó và ... bóp còi :(. Gấu nói là mình đi đúng đường thì nó phải tránh. Đáng ra phải nháy đèn rồi tránh nó thì lại đi bóp còi :( :(

Em viết bài này để cụ nào có luyện tay lái cho Gấu thì lưu ý nhé.
CHưa qua bài mà bác đã cho ra phố. Thôi quay lại Nam Trung Yên đê bác.

Gấu nhà em mới lấy bằng hôm 20/5. Chiều nay bảo em dẫn ra Mỹ đình tổng ôn =)), em bảo chưa đi được xe AT đâu, thuê tạm cái MT mà đi cho quen đã. Thế là dỗi luôn, bảo không cần tập nữa :(( (Em đang chạy CAP maxx LTZ)

Theo các cụ có nên cho Gấu lên AT luôn không ạ :(
Chạy luôn AT đi bác, để lâu quen MT lúc chuyển sang AT dễ thành xe điên lắm. Luyện AT, bác cứ lưu ý vào mấy tình huống dễ thành xe điên mà tập cho Gấu :P

Cụ nói vậy làm gấu nhà cụ giật mình là đúng rồi,cụ phải nói : này em yêu,em có thể giảm tốc độ,rồi quan sát bên trái đường xem có xe máy đang tiến đến kìa,đc ko?Em dự mợ ấy sẽ bình tĩnh xử lý kịp thời thôi..:))
Em dự là sau đó 2 VC bác chủ thớt phải vào gốc cây để lôi SCR ra :D

matizvan

Xe tải
Tôi cũng đã dạy gấu lái xe trong phố rồi, cũng không có gì quá khó đâu, nhưng cần phải nói thật nhiều vào, nhắc thật nhiều vào: ví dụ cả chuyện đỗ xe đèn đỏ thế nào, chuẩn bị rẽ ra làm sao, vào ngã 3, ngã tư thì như thế nào, phán đón xe trước để có phản ứng, thậm chí lấy lái kiểu đùn đùn thì phải đập vào tay (lúc đầu nói nhiều gấu cũng khó chịu) ...nhưng cần phải chỉ bảo cận kẽ mới có thể vũng tin lái một mình được, đường càng vắng, qua ngã 3, ngã 4 càng phải cẩn thận vì lúc đó đi tốc độ tương đối cao. Tôi kèm đúng 1 tuần, hiện nay gấu nhà tôi lái rất ổn, mấy chị cơ quan đi cùng cũng nhận xét như vậy, hiện nay tôi yên tâm giao xe rồi, nhưng đường dài thì chưa đi được nhiều và cần bổ túc thêm vì đường dài thì đi tốc độ cao hơn. Chúc bạn kèm gấu thành công.

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ chủ thớt là người có lỗi trong vụ này, chứ Gấu nhà cụ tay lái mới có thế, trách làm sao được:P
- Thứ nhất: Cụ tập lái cho Gấu ở trong phố đông người, rất nguy hiểm cho bản thân và cho người khác:69:
- Thứ hai: Nhiệm vụ của người dạy kèm là luôn phải quan sát phán đoán tình huống trước một nhịp và nhắc nhở người học chú ý quan sát trước khi cần quan sát thực:69: Rõ ràng về khoản này cụ chịu hoàn toàn trách nhiệm:69:
- Thêm một điểm nữa, cụ nên để kính hậu cho Gấu tự quan sát, cụ chỉ nhắc nhở thôi, không nên bẻ kính hậu để quan sát thay. Điều tối kỵ khi dạy họclàm thay:69:

tictoe

Xe tải
Đừng bao giờ dậy vợ lái xe, chẳng sớm thì muộn thế nào cũng cãi nhau.
Dặn mãi mà vẫn cố tình làm, lại còn lên đây kêu khóc gì nữa 8-}

coolpix8700

Xe ngựa
...lúc đó thì cụ yên tâm vì phụ nữ bao giờ cũng cẩn thận hơn
Em chưa được chứng kiến sự cẩn thận của phụ nữ, mà ngược lại do mặc cảm cho nên họ lại rất hay thích "chứng minnh". Ngay cả 2B, đi ngoài đường cứ vụt từ trong ngõ hay đường phụ tạt mũi 4B em chỉ thấy toàn phụ nữ. Sáng nay, cái bác đi trước em cũng phanh dúi dụi vì 1 em từ ven bên trái đường tạt qua mũi (đường QL 2, đoạn đó cho chạy tốc độ cao, quãng gần vào Vĩnh Yên).

SantaFe_MLX

Xe buýt
Dù gì thì cũng ko đc quát gấu b-(

fortesg

Xe hơi
Hài....hèn gì tai nạn càng ngày càng tăng bởi những ông mãnh vô nguyên tắc

mygetz

Xe máy
Website
fit.hanu.edu.vn
Bác chủ nhà đừng bực mình làm gì, ngày xưa mới lái chắc bác cũng không hơn gì đâu.

bau67

Xe container
Cụ nên nhớ,có thể làm thầy thiên hạ nhưng không thể làm thầy của Gấu Mẹ Vĩ Đại nhé.Nên nhờ hay thuê người kèm thêm,vừa nâng cao tay nghề cho Gấu vừa đỡ bực mình.Trực quan, Cụ đặt 1 xe 2b vào góc chữ A cho Gấu ngồi trên xe sẽ chả nhìn thấy gì luôn.

Chi Chi

Xe điện
Ui giời ơi, em chia sẻ với bác lolotica :D
công nhựn là việc dạy người khác là cả 1 năng khiếu đấy :D
và việc học lái xe cũng đòi hỏi cần phải có năng khiếu :((

Máy bị đơ

Xe điện
Tóm lại: Gấu chỉ một là dùng để lấy mật, hai là dùng để ôm, không cho lái xe! Nhá:))=))

koj.k0ol

Xe tăng
Cụ nói vậy làm gấu nhà cụ giật mình là đúng rồi,cụ phải nói : này em yêu,em có thể giảm tốc độ,rồi quan sát bên trái đường xem có xe máy đang tiến đến kìa,đc ko?Em dự mợ ấy sẽ bình tĩnh xử lý kịp thời thôi..:))
hế hế...cụ "trình bày" xong cái này thì cũng là lúc cụ và gấu đưa SCR đi cấp cứu là vừa...:))

Getz5324

Xe điện
è hèm.. nếu các kụ không ngại cứ gửi gấu để em kèm cho, em lấy công theo giá ô ép :!!

Goodmorning

Xe buýt
Còn Gấu nhà em thì sau một hồi nghe em ba hoa về kỹ thuật lùi xe, gật gù hiểu ý lắm dưng mà đến lúc em bảo đánh lái sang trái thì vặc lại : "từ từ, để em xác định xem bên nào là trái nữa chứ" :-$ Đúng là mẹ Gấu vĩ đại, chỉ thỉnh thoảng cho ngồi vặn vô lăng thôi chứ em toàn động viên để dành chồng cái việc nặng nhọc này, hị hị ...

hoangF430

Đi bộ
cụ làm thế này thì nguy hiểm quá , em nghĩ tốt nhất cụ nên thuê cái xe có chân phanh phụ rồi hãy đưa Gấu ra đường cụ nhé

adamec

Xe đạp
Em xin phép được góp ý vài dòng, mong các bác đừng phơ em.

Kinh nghiệm của em khi cho Gấu tập chạy xe trước đây. Em cùng Gấu đem thước ra đo chiều dài, chiều rộng của xe, đem so sánh với Tech Specs của nhà sản xuất. Em cùng với Gấu nhớ những thông số đó để xử lý việc lái, khi Gấu đã có cảm giác chuẩn về kích thước của xe rồi thì đã yên tâm 1 phần.

Bước thứ 2: Em cùng Gấu mẹ tìm hiểu cấu hình xe, độ rộng khi đánh lái, khả năng khép góc khi vào cua của loại xe đó. Kỹ năng so sánh tốc độ của vật thể khi di chuyển cùng chiều, ngược chiều, và quan trọng hơn nữa là phân tích tâm lý người điều khiển phương tiện đang lưu thông. Khi đã có cảm giác rồi thì đã đạt được 50%.

Bước thứ 3: Tập thói quen nhìn gương trái phải và chính giữa, đặc biệt các bác chú ý không cho Gấu sử dụng loại gưonng phóng to vật thể, điều đó sẽ dẫn đế Gấu bị mất cảm giác về tốc độ cũng như khoảng cách các vật thể xung quanh xe.

Bước thư 4: Phải giải thích cho Gấu biết tại sao lại có số tự động và số sàn, sự khác nhau và tính năng của từng loại. Vì mỗi loại xe số sàn lại có sự chênh lệch về côn, ga, phanh nên cố gắng phải để Gấu hiểu được nguyên lý thì mới xử lý được kỹ năng.

Bước cuối cùng: Hãy là 1 người bạn đồng hành cùng Gấu, đừng làm thầy của Gấu mẹ vĩ đại.

Đó là kinh nghiệm của em khi huấn luyện Gấu nhà em từ khi chưa có bằng cho đến khi có bằng. Và giờ, mỗi khi Gấu nhà em lên 1 chiếc xe lạ thì cũng không bỡ ngỡ. 1.Tính chiều rộng, chiều dài xe. 2.Thử đánh lái vô cua trái phải để biết cám giác của xe. 3.Phanh ga đều đặn theo đối tượng xung quanh. 4.Điềm tĩnh trước ngã rẽ cũng như đèn xanh đỏ.

gau me

Xe đạp
E cũng tập cho gấu lái xe,Nhưng E đầu tư hẳn cái phanh phụ (600K) như xe tập lái cực kỳ an toàn.Chỉ việc ngồi cạnh bảo khi cần chỉ hơi mớm phanh là được Gấu lái thạo rồi thì tháo bỏ phanh phụ ra không ảnh hưởng gì đến xe cả.

raotro

Xe container
Ơn Giời Gấu nhà cháu tự lập được rồi (sau n tình huống tương tự chủ thớt kể).
Cháu thấy là có khi để cái đám Gấu dạy nhau thì hay hơn, chứ cứ mình dạy Gấy thì dễ li dị lắm. Cháu thề!