[Thảo luận] Luyện cho Gấu lái xe - sáng nay em tí toi :(

lolotica

Xe điện
Vấn đề là Gấu nhà em có bằng lái từ đầu năm nay nhưng rất lười tập. Sáng nay cho F1 đến mẫu giáo xong em cho Gấu cầm vô lăng để bổ túc tay lái (em ngồi ghế phụ, quay gương chiếu hậu trong xe để nhìn sau và tay lúc nào cũng sờ cái phanh tay).

Lúc khoảng 11h trưa nay đang đi trên đường Lý Thái Tổ, đến đoạn ngã tư Lý Thái Tổ - Trần Nguyên Hãn, xe đang đi với tốc độ khoảng 30km/h và em thấy Gấu cứ chăm chăm nhìn đằng trước mà không quan sát bên trái, đến gần giữa ngã tư thì em thấy có một con SCR do phụ nữ lái đang rẽ trái từ Trần Nguyên Hãn ra Lý Thái Tổ cũng thiếu quan sát, không hề giảm tốc độ nhường đường cho xe trên đường ưu tiên hơn (các bác xem sơ đồ em vẽ kèm sẽ thấy rất rõ, trong khi Gấu nhà em thì không quan sát bên trái nên không nhìn thấy xe SCR này. Em dự là 2 xe tiếp tục giữ tốc độ này thì khoảng 2 giây sau là 2 xe sẽ đâm nhau theo đường tiệm cận như sơ đồ :(.

Lúc đó mà em giật phanh tay hoặc giằng tay lái thì Gấu chắc chắn sẽ giật mình, chếch dưới bên phải xe em thì có 1 quả xe bus đang lao ầm ầm cùng chiều. Em chỉ nói nhẹ với Gấu "kìa, kìa" hy vọng Gấu phản ứng kịp. Không ngờ Gấu vừa quay sang trái thì cái SCR nó đã áp sát rồi và Gấu giật mình, sau đó em thấy cái SCR loạng choạng và khả năng đổ xe là rất lớn vì Gấu cũng không hề giảm tốc :(. Bất chợt Gấu nhà em đạp lút phanh và xe khựng lại luôn. Lúc đó trong đầu em thoáng có ý nghĩ "thôi bỏ *** rồi, ăn 1 quả đâm vào *** này". Phúc tổ là đằng sau không có cái xe máy hay ô tô nào nó đi sát chứ không thì chắc chắn con KM của em tan nát cái đ ít xe :-/. Gấu nói "em không hiểu cái xe SCR đó nó chui từ đâu ra", rồi "anh không nhắc em là có xe máy mà cứ nói "kìa, kìa" làm em giật mình" :( :(. Rõ ràng em thấy là Gấu không quan sát trái vì em thấy cái xe SCR nó lừ lừ tiến đến từ xa chứ không hề bị khuất góc chữ A :-/.

Sau quả hú hồn đó em nói Gấu oánh xe ngay vào lề và đổi lái cho em ngay. Em cực kỳ bực vì trước đó em đã hỏi Gấu là có cần đổi lái không thì đổi đi (vì em thấy Gấu hình như đang có biểu hiện mất tập trung khi cầm lái) thì Gấu cứ khăng khăng nói là không có vấn đề gì.

Đây không phải là lần đầu luyện tay lái, mà em đã cẩn thận cho Gấu cầm vô lăng từ khó đến dễ (vào khu Nam Trung Yên tập rồi mới cho ra phố lái; cho lái ban ngày trước khi tập lái tối ...). Tuy nhiên em thấy Gấu nhà em có những vấn đề sau:

- Cầm và bẻ vô lăng không đúng kỹ thuật: khi bẻ vô lăng toàn bẻ kiểu "vê vê" nên cực kỳ chậm và trông rất chuối;
- Khi lái cứ chăm chăm nhìn đằng trước và gương bên phải xe (cứ như là sợ xe bên phải nó quệt vào xe mình) và hay thiếu quan sát bên trái xe, đặc biệt khi đến giao cắt;
- Rất bảo thủ và hay cáu khi bị em nhắc nhở (tính em khi nhắc thì nhiều khi là mắng hoặc quát cho). Nhưng các bác có nhớ hồi đi học lái xe, hầu như thầy nào chẳng quát học viên tơi bời đúng không (thậm chí nện cho vào tay nếu vần vô lăng và gạt số sai);
- Thi thoảng bị xe to đi ngược chiều cướp đường thì cứ phi thẳng vào nó và ... bóp còi :(. Gấu nói là mình đi đúng đường thì nó phải tránh. Đáng ra phải nháy đèn rồi tránh nó thì lại đi bóp còi :( :(

Em viết bài này để cụ nào có luyện tay lái cho Gấu thì lưu ý nhé.

Chỉnh sửa cuối:

mango

Xe tăng
cụ chịu khó cho Gấu luyện ở khu xa xa tý nhé. Trong khu trung tâm thì dễ gây tai nạn lắm.
Khi cho Gấu cầm lái thì dán giấy ghi "Gấu đang lái xe, không lại gần" ở đằng sau và 2 bên hông xe để anh em biết còn tránh.
Em nhớ có thớt cũ nào chụp ảnh 1 cụ ghi "Lái mới" đằng sau xe. Trông funny nhưng có lợi cho người khác.

alo_club

Xe buýt
Gấu nhà em mới lấy bằng hôm 20/5. Chiều nay bảo em dẫn ra Mỹ đình tổng ôn =)), em bảo chưa đi được xe AT đâu, thuê tạm cái MT mà đi cho quen đã. Thế là dỗi luôn, bảo không cần tập nữa :(( (Em đang chạy CAP maxx LTZ)

Theo các cụ có nên cho Gấu lên AT luôn không ạ :(

4500EFI

Xe buýt
Cụ liều quá đấy. Gấu nhà cụ bây giờ hơi bị khó dậy vì nghĩ mình có bằng rồi mà :-s. Tốt nhất là kiếm 1 ông thầy nghiêm khắc khoảng nửa tháng nhưng với cái tính hay nổi cáu thì .... cụ phải cầm lái là chủ yếu rồi :))

chanhchua

Xe tải
ngày ở chợ Đồng Xuân - Bắc Qua - tối về Sư Tử quận
bác cho em cái biển số xe nhà bác để em còn tránh xa nhé :71: nói thế thôi chứ em cũng phận đàn bà con gái cũng được xã nhà dậy cho hơn 5 năm nay, học lái xe nó cũng phải có năng khiếu mới nhập tập và hiểu được nếu đã không học được mà lại còn bảo thủ như gấu nhà bác thì em cũng vái cả nón, thôi dù sao hôm nay ông bà tổ tiên cũng phù hộ cho gia đình nhà bác rồi thiết nghĩ tốt nhất là bác nên cho bác gái đi 2b cho lành nhá không thì cái phúc nhà bác nó mỏng đi là em không đảm bảo đâu em thề

2fast2fear

Xe tăng
Nguyên nhân do mấy bố dậy lái đấy cụ chủ thớt ợ. Quan trọng nhất khi chọn thầy dậy lái cho gấu thì phải... gấu hơn gấu, già già một chút, chọn thầy lành quá dễ bị gấu nhà bắt nạt.

Tốt nhất cụ nên để gấu luyện thêm vài ngày với thầy dậy lái cho chắc ăn, vì con gái bao giờ mới lái cũng hơi run tay. Cháu hôm đầu cũng phải đi cùng người khác kèm 2 buổi, sau quen tay rồi thì vô tư lúc đó thì cụ yên tâm vì phụ nữ bao giờ cũng cẩn thận hơn. Chúc gấu nhà các cụ nhanh chóng thành tài để khi nào các cụ có quá chén thì đã có người đổi lái rồi

NCC

Xe tải
bác lolotica đừng tiếc tiền thuê thầy bổ túc tay lái cho vợ.
Kinh nghiệm của tôi trong mấy vụ dạng này là bụt chùa nhà không thiêng. Gấu đi với mình bị quát là vặc lại nhưng đi với người lạ lại im thin thít. Còn nếu bác "ngại thầy" thì bác có thể ngồi ghế sau quan sát. :P

pham999

Xe tải
thế người cầm lái SCR có sao ko cụ?:-?

Vấn đề là Gấu nhà em có bằng lái từ đầu năm nay nhưng rất lười tập. Sáng nay cho F1 đến mẫu giáo xong em cho Gấu cầm vô lăng để bổ túc tay lái (em ngồi ghế phụ, quay gương chiếu hậu trong xe để nhìn sau và tay lúc nào cũng sờ cái phanh tay).

Lúc khoảng 11h trưa nay đang đi trên đường Lý Thái Tổ, đến đoạn ngã tư Lý Thái Tổ - Trần Nguyên Hãn, xe đang đi với tốc độ khoảng 30km/h và em thấy Gấu cứ chăm chăm nhìn đằng trước mà không quan sát bên trái, đến gần giữa ngã tư thì em thấy có một con SCR do phụ nữ lái đang rẽ trái từ Trần Nguyên Hãn ra Lý Thái Tổ cũng thiếu quan sát, không hề giảm tốc độ nhường đường cho xe trên đường ưu tiên hơn (các bác xem sơ đồ em vẽ kèm sẽ thấy rất rõ, trong khi Gấu nhà em thì không quan sát bên trái nên không nhìn thấy xe SCR này. Em dự là 2 xe tiếp tục giữ tốc độ này thì khoảng 2 giây sau là 2 xe sẽ đâm nhau theo đường tiệm cận như sơ đồ :(.

Lúc đó mà em giật phanh tay hoặc giằng tay lái thì Gấu chắc chắn sẽ giật mình, chếch dưới bên phải xe em thì có 1 quả xe bus đang lao ầm ầm cùng chiều. Em chỉ nói nhẹ với Gấu "kìa, kìa" hy vọng Gấu phản ứng kịp. Không ngờ Gấu vừa quay sang trái thì cái SCR nó đã áp sát rồi và Gấu giật mình, sau đó em thấy cái SCR loạng choạng và khả năng đổ xe là rất lớn vì Gấu cũng không hề giảm tốc :(. Bất chợt Gấu nhà em đạp lút phanh và xe khựng lại luôn. Lúc đó trong đầu em thoáng có ý nghĩ "thôi bỏ *** rồi, ăn 1 quả đâm vào *** này". Phúc tổ là đằng sau không có cái xe máy hay ô tô nào nó đi sát chứ không thì chắc chắn con KM của em tan nát cái đ ít xe :-/. Gấu nói "em không hiểu cái xe SCR đó nó chui từ đâu ra", rồi "anh không nhắc em là có xe máy mà cứ nói "kìa, kìa" làm em giật mình" :( :(. Rõ ràng em thấy là Gấu không quan sát trái vì em thấy cái xe SCR nó lừ lừ tiến đến từ xa chứ không hề bị khuất góc chữ A :-/.

Sau quả hú hồn đó em nói Gấu oánh xe ngay vào lề và đổi lái cho em ngay. Em cực kỳ bực vì trước đó em đã hỏi Gấu là có cần đổi lái không thì đổi đi (vì em thấy Gấu hình như đang có biểu hiện mất tập trung khi cầm lái) thì Gấu cứ khăng khăng nói là không có vấn đề gì.

Đây không phải là lần đầu luyện tay lái, mà em đã cẩn thận cho Gấu cầm vô lăng từ khó đến dễ (vào khu Nam Trung Yên tập rồi mới cho ra phố lái; cho lái ban ngày trước khi tập lái tối ...). Tuy nhiên em thấy Gấu nhà em có những vấn đề sau:

- Cầm và bẻ vô lăng không đúng kỹ thuật: khi bẻ vô lăng toàn bẻ kiểu "vê vê" nên cực kỳ chậm và trông rất chuối;
- Khi lái cứ chăm chăm nhìn đằng trước và gương bên phải xe (cứ như là sợ xe bên phải nó quệt vào xe mình) và hay thiếu quan sát bên trái xe, đặc biệt khi đến giao cắt;
- Rất bảo thủ và hay cáu khi bị em nhắc nhở (tính em khi nhắc thì nhiều khi là mắng hoặc quát cho). Nhưng các bác có nhớ hồi đi học lái xe, hầu như thầy nào chẳng quát học viên tơi bời đúng không (thậm chí nện cho vào tay nếu vần vô lăng và gạt số sai);
- Thi thoảng bị xe to đi ngược chiều cướp đường thì cứ phi thẳng vào nó và ... bóp còi :(. Gấu nói là mình đi đúng đường thì nó phải tránh. Đáng ra phải nháy đèn rồi tránh nó thì lại đi bóp còi :( :(

Em viết bài này để cụ nào có luyện tay lái cho Gấu thì lưu ý nhé.
Cụ nói vậy làm gấu nhà cụ giật mình là đúng rồi,cụ phải nói : này em yêu,em có thể giảm tốc độ,rồi quan sát bên trái đường xem có xe máy đang tiến đến kìa,đc ko?Em dự mợ ấy sẽ bình tĩnh xử lý kịp thời thôi..:))

TTE

Xe hơi
Thôi em cứ cho Gấu vào C500 cho lành ợ

lolotica

Xe điện
thế người cầm lái SCR có sao ko cụ?:-?
May là không sao vì mợ ấy loạng choạng chút rồi lại đi tiếp được. Gấu nhà em quả đấy mà cuống lên dí chân ga phát thì mợ ấy khéo toi rồi :(.

ECO-arch

Xe tăng
Cụ chủ thớt lần sau bổ túc cho Gấu ở tuyến phố nào thì báo trước, anh em OF còn biết đường tránh nhé !

tonnuchimse

Xe tăng
Bác gì ở trên nói đúng rồi đấy: Bụt chùa nhà không thiêng
Cứ bỏ tiền ra thuê 1 ông thầy bổ túc cho vài buổi là ok, vui vẻ cả 2 vợ chồng, đỡ nhọc công

Newbie_SG®

Xe hơi
Dạy gấu lái xe thì bài đầu tiên là phải dạy gấu tập "đong giai" =)), mắt đảo như rang lạc mới được 8-|. Các madam lái xe hay bị tập trung quá vào một vài điểm trong khi lái xe là phải thư giãn, quan sát rộng mới được

tuvanxaydunguic

Xe buýt
Cái TOPIC này chắc chắn sẽ đông vui.. GẤU nhà em thề không bao giờ lái xe của em nữa và SẼ TỰ MUA XE đi cũng vì vụ tập lái... Theo em CỤ cứ thuê 1 đồng chí nào đó ÔN cho Gấu cho lành...!

Tamagochi

Xe tải
Cụ nói vậy làm gấu nhà cụ giật mình là đúng rồi,cụ phải nói : này em yêu,em có thể giảm tốc độ,rồi quan sát bên trái đường xem có xe máy đang tiến đến kìa,đc ko?Em dự mợ ấy sẽ bình tĩnh xử lý kịp thời thôi..:))
He he he, nói xong và chờ gấu xử lý tình huống xong thì vừa lúc xuống nhặt xác SCR luôn cụ ợ.
Hồi mới tập lái em có cái tật là đánh lái xong mới nhìn gương hậu, bị ông thầy mắng "phải nhìn trước rồi mới đánh lái. Đánh lái xong mới nhìn xem có cái xác nào thì xuống lượm hả" 8-}

lenamhung83

Xe tăng
:P Gấu nhà em cũng sắp lấy bằng rồi, lo quá.