Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

nothinghd

Xe điện
Nhà cháu chỉ sợ lòng mề vợ 2 làm sao thôi chứ cháu cũng biết tự giữ thân ợ! Cám ơn các cụ!
Xoải mái đi cụ, cái hôm OF5 đi xếp chữ ở ngoài công viên Hòa Bình, xe em, cụ hanoien mí cả ối cụ khác nổ máy dưới trời nắng nóng 33 độ 3-4 tiếng liên tục cơ ạ, chả làm sao cả :) Xăng ló ăn cũng chả nhiều hơn khi tắc đường là mấy :)

ngocanhpdc

Xe tăng
Xoải mái đi cụ, cái hôm OF5 đi xếp chữ ở ngoài công viên Hòa Bình, xe em, cụ hanoien mí cả ối cụ khác nổ máy dưới trời nắng nóng 33 độ 3-4 tiếng liên tục cơ ạ, chả làm sao cả :) Xăng ló ăn cũng chả nhiều hơn khi tắc đường là mấy :)
Thế hôm đấy các cụ ra hóng hay cũng đứng vào cái nô gô ợ?!

nothinghd

Xe điện
Thế hôm đấy các cụ ra hóng hay cũng đứng vào cái nô gô ợ?!
Vào nô gô cụ ợ, cơ mà em với cụ hanoien bị đủn xuống tít cách gạch chân ở trong xó ý :(, hôm đới chụp về xong còn có ối cụ bị xxx vịn ở đầu cầu vượt Mai dịch đoạn gần cục Đăng Kiểm cơ :(

hieuhic

Xe điện
Vào nô gô cụ ợ, cơ mà em với cụ hanoien bị đủn xuống tít cách gạch chân ở trong xó ý :(, hôm đới chụp về xong còn có ối cụ bị xxx vịn ở đầu cầu vượt Mai dịch đoạn gần cục Đăng Kiểm cơ :(
Hôm đấy em còn nghe bà bán nước vỉa hè bẩu : Mấy thằng hâm, nắng chang chang mà lại rủ nhau ra đứng giữa trời thế kia.
Em ngồi vỉa hè uống nước mà tí sặc :))

ngocanhpdc

Xe tăng
Ơ, rưng mà sao lại bị xxx vịn hả cụ, các cụ hưng phấn quá đà à!

Orient Sea

Xe điện
Cái cờ níp này có thể có ích lúc ắc quy hết điện mà không có cách gì để khởi động máy được nữa

[video=youtube;gEzpTuWRpQo]http://www.youtube.com/watch?NR=1&v=gEzpTuWRpQo[/video]

Libor

Xe điện
Nếu là ắc quy hết tiệt thì chịu cụ nhể,vì nó còn phải bơm xăng cho đủ áp xuất để phun vào buồng đốt nữa cơ mờ... nhưng đúng là bọn này khôn lỏi thật..cứ để số 2 mà giật dư này kiểu rì cũng nổ thật! :) EM nhớ vụ này rồi, rồi sẽ có lúc cần đến! :)

Boytriton

Xe điện
Nếu là ắc quy hết tiệt thì chịu cụ nhể,vì nó còn phải bơm xăng cho đủ áp xuất để phun vào buồng đốt nữa cơ mờ... nhưng đúng là bọn này khôn lỏi thật..cứ để số 2 mà giật dư này kiểu rì cũng nổ thật! :) EM nhớ vụ này rồi, rồi sẽ có lúc cần đến! :)
Ơ xe cụ Lí và cụ Xi là MT thì làm đc, còn AT như em và các cụ khác thì có đc ko ạ?

nothinghd

Xe điện
Mấy hôm vừa rồi cr nhà em được trưng dụng như xe tải thùng kín, chở đủ thứ hổ lốn bụi bặm lem nhem khắp trong xe :( chiều em tha v2 đi tắm táp, lúc lật nắp cabo lên thấy toàn dấu chân chuột :( khoang máy cũng bụi mù. Em lại...rửa máy bằng vòi xịt rửa xe bình thường.
Kết quả là v2 sạch bong từ trong ra ngoài, hoạt động bt, đi gần về đến nhà em mới phát hiện ra đèn báo xăng đang sáng, kim xăng vẫn chỉ còn 1 vạch. Hic, chắc lại có lỗi lầm gì đó rồi, mai để em thử đổ xăng coi đèn báo xăng có tắt ko, nếu nó vẫn sáng thì chắc có 2 trường hợp xảy ra:
1. Chuột xơi mất mẩu dây nào đó
2. Tại em rửa máy nên bị chập chờn j đó???

Orient Sea

Xe điện
Mấy hôm vừa rồi cr nhà em được trưng dụng như xe tải thùng kín, chở đủ thứ hổ lốn bụi bặm lem nhem khắp trong xe :( chiều em tha v2 đi tắm táp, lúc lật nắp cabo lên thấy toàn dấu chân chuột :( khoang máy cũng bụi mù. Em lại...rửa máy bằng vòi xịt rửa xe bình thường.
Kết quả là v2 sạch bong từ trong ra ngoài, hoạt động bt, đi gần về đến nhà em mới phát hiện ra đèn báo xăng đang sáng, kim xăng vẫn chỉ còn 1 vạch. Hic, chắc lại có lỗi lầm gì đó rồi, mai để em thử đổ xăng coi đèn báo xăng có tắt ko, nếu nó vẫn sáng thì chắc có 2 trường hợp xảy ra:
1. Chuột xơi mất mẩu dây nào đó
2. Tại em rửa máy nên bị chập chờn j đó???
Oài, nhà em mất điện cả ngày, bi giờ mới vào được mạng. Chuyện để xe ở ngoài là khổ với lũ chuột, phải có biện pháp để chuột không chui vào khoang máy, gầm xe. Hình như trên OF đã có vài thớt bàn về chuyện này, cụ thử tìm xem.

Với v2 trước đây, em có rửa máy xe bên ngoài 1 lần bằng nước nóng, rửa xong hơi khó nổ máy một tý rồi cũng xong, không sau cả, nhưng nghĩ rằng rửa máy xe bên ngoài phải đánh xe đi, máy nóng, đến nơi xịt nước lạnh vào ngay, lâu dài không ổn nên không làm thế nữa. Rửa khi máy đã nguội thì chắc là thuận hơn. Thật ra khoang máy không có dầu mỡ gì nên rửa cũng dễ sạch.

Mong rằng sáng mai xe cụ lại trở lại phình phường :)

Carens_SX

Xe buýt
Trước đây em cũng bị chuột chui vào khoang máy, các cụ thử theo cách của em xem có đỡ chút nào không nhá:
1. Mua lọ long não nước trong siêu thị (loại này có rất sẵn ở quầy bán đồ cho nhà WC), sau đó các cụ xịt vào phần dưới khoang động cơ ở bãi đỗ xe, đặc biệt ở chỗ gần 2 bánh xe trước. Trường hợp của em khá hiệu quả.

Cách này rẻ nhưng hơi lích kích vì hơi mất thời gian cho việc xịt long não hàng ngày.

Carens_SX

Xe buýt
Long Thịnh mới khai trương 1 trạm rửa xe ở bãi đỗ xe Mỹ Đình (đối diện cây xăng). Chất lượng khá ổn. Các cụ thử xem có ngon hơn chỗ rửa xe của các cụ hàng ngày không nhé.

Libor

Xe điện
Có cái vụ chìa khóa Cà rem này nữa, em cứ copi sang đây cho các cụ dễ nhớ nhá:
Chả là đãng trí em ra lấy xe để đi ...xxx :)) nhưng quên mất cái chìa khóa xe có điều khiển ở nhà, may quá nhớ ra trong túi xách của em lại có sẵn cái chìa sơ cua (đề phòng khi đi xa bị mất chìa khóa thì dùng chìa này để mở) Em mới hí hoáy mở cửa thì hệ thống báo động kêu ầm lên, em đợi một lúc nó hết kêu thì chui vào xe để đi nhưng không thể nào đề nổi máy cho nổ, toàn bộ hệ thống điện vẫn hoạt động bình thường, riêng đề nổ thì chịu... loay hoay chán không khởi động đựơc xe đành quay về nhà lấy chìa có kèm điều khiển ra thì mọi việc lại ngon lành. Mong cụ Hạt tóp có ngó qua thớt này thì chỉ bảo giúp em làm sao để khởi động được xe khi không có điều khiển ợ, để lần sau đi đâu mà bị rơi mất điều khiển còn có cách mà bò được về nhà, chứ không thì khổ lắm cụ ơi! Cảm ơn cụ trước! Em cũng tính đến nước tháo cực + ắc quy ra một lúc rồi lại lắp vào nhưng chưa thử, ko biết liệu có được không cụ nhể? (b)

Cái này đáng lẽ các cụ nên đọc HDSD thì tốt hơn, ở trong sách có nói về trường hợp này: Cụ cứ mở bằng chìa cơ, mặc *** cho nó kêu, cụ cứ coi như điếc, vô xe, cắp chìa vào ổ, bật lên "ON" để như thế 3 phút rồi đề máy, đảm bảo OK ngay. Nhà SX làm như thế vì họ tính rồi, nếu là thằng ăn cắp thì gan nó không đủ to để đứng ở cạnh cái xe đang gầm rú ầm ỹ và chờ tới 3 phút để ăn cắp cái xe của cụ.

hieuhic

Xe điện
Ủa, chìa khóa sơ cua của xe CR2010 không có hộp điều khiển từ xa ạ ? Xe em 2011 cả 2 chìa giống hệt nhau, đều có điều khiển từ xa luôn nên chắc không bị rơi vào trường hợp này.
http://www.otofun.net/showthread.php?p=4742823#post4742823 Chả là đãng trí em ra lấy xe để đi ...xxx :)) nhưng quên mất cái chìa khóa xe có điều khiển ở nhà
Em hỏi cụ Libor khí không phải, thế cụ có kịp chạy đi xxx không ạ ? Có bị ra quần không ? :))

BlackTSB

Xe tải
Trước đây em cũng bị chuột chui vào khoang máy, các cụ thử theo cách của em xem có đỡ chút nào không nhá:
1. Mua lọ long não nước trong siêu thị (loại này có rất sẵn ở quầy bán đồ cho nhà WC), sau đó các cụ xịt vào phần dưới khoang động cơ ở bãi đỗ xe, đặc biệt ở chỗ gần 2 bánh xe trước. Trường hợp của em khá hiệu quả.

Cách này rẻ nhưng hơi lích kích vì hơi mất thời gian cho việc xịt long não hàng ngày.
Em thấy bảo long não sẽ làm hỏng các thiết bị cao su cụ ạ. Lúc đàu thì không sao, nhưng được thời gian thì cao su bị ngấm long não sẽ bị mủn ra, nguy hiểm lắm

Orient Sea

Xe điện
Ủa, chìa khóa sơ cua của xe CR2010 không có hộp điều khiển từ xa ạ ? Xe em 2011 cả 2 chìa giống hệt nhau, đều có điều khiển từ xa luôn nên chắc không bị rơi vào trường hợp này.

Em hỏi cụ Libor khí không phải, thế cụ có kịp chạy đi xxx không ạ ? Có bị ra quần không ? :))
Đấy là chìa sơ cua cụ ấy tự làm thêm. Em nhớ đâu đó trên OF đã có cụ phổ biến kinh nghiệm là làm thêm 1 cái chìa sơ cua (mỏng, không có phần nhựa) đút vào trong ví, để trong trường hợp bị mất chìa vẫn có chìa dự phòng.

Cụ lại hỏi cụ Libor câu khó thế :D

Carens_SX

Xe buýt
Em thấy bảo long não sẽ làm hỏng các thiết bị cao su cụ ạ. Lúc đàu thì không sao, nhưng được thời gian thì cao su bị ngấm long não sẽ bị mủn ra, nguy hiểm lắm
Em xịt xuống sàn của bãi đỗ xe chứ không xịt vào khoang máy nên không lo làm hỏng các chi tiết của khoang máy cụ ah

Beck

Xe điện
Tự nhiên em lại nhớ ra thêm 1 bệnh nữa của cái em Cà rem này trên đường đi từ thiện ở Kalăng cùng đội ọp rốt hồi tháng 10 năm ngoái (vụ này đội Trai tân đã phải ngả mũ kính chào Cà rem rồi nhá!) :)) hehe... Chả là đường nhựa không chạy toàn trèo núi cao với đất đá lổm nhổm xóc đến kinh hồn...nên trên đường về thì bắt đầu em thấy hiện tượng phía sau xe vừa đi vừa nghe tiếng kêu cót két cực kỳ khó chịu mỗi khi vào đoạn đường xấu...cứ mỗi lần nghỉ là chúng em lại mò ra sau xe để kiểm tra xem cái gì gây nên mà sao em nó kêu la thảm thiết thế! nhưng các bác sỹ trong đoàn ọp rốt đều bó tay vì các cụ còn lạ gì cái kiểu càng phi nhanh càng gào thét tợn, chứ còn để nằm im một chỗ thì có gì để mà các mụ í kêu đâu! :)) :)) Cuối cùng em phải chọn giải pháp là chui ra ghế sau cùng nằm nghe ngóng khi xe đang chạy mãi mới phát hiện ra nguyên nhân nó thế này ạ:

Vị trí sao su định vị cánh cửa sau bị mòn (do đường quá nhiều bụi bẩn và xóc gây nên), khi cái vấu này mòn thì toàn bộ cánh cửa hậu sẽ lắc được sang 2 bên gây tiếng kêu khó chịu.

Nó mòn đến mức dư này ạ:

Sau khi phát hiện được nguyên nhân thì đến mục chữa bệnh mới là nan giải vì giữa rừng núi âm u lấy đâu ra đồ để thay thế bây giờ đây :(( EM mon men lục tung thùng đồ nghề của lão Cuadedanh (gọi tắt là lão Cua trong đội ọp rốt ạ) em mới "ăn cắp" được 2 cái long đen đúng là như ý của lão này (hứt, lão Cua mà có mò vào dây đọc được thì cũng đừng đòi lại của em nhá, cần thì tự đi ra chợ giời mà kiếm cái khác cho ạ! chứ đồ đạc đã rơi vào tay em thì coi như là của em rồi lão nhá! :)) )và bắt đầu xử lý ngay tại chỗ bằng cách tháo mấy con ốc bắt chặt cái vấu này ra và đệm thêm 2 cái long đen dày độ 1mm vào đó kết quả là phi thỏa mái cho đến tận bây giờ em nó vẫn êm ru, "chỗ đó" của em nó vẫn ngon lành lắm ạ!

Chỗ khoanh tròn là cái long đen em đệm thêm vào trên cánh cửa sau ạ:

Cái này em thấy Carens 2009 của em đã được Trường Hải khắc phục bằng cách y như cụ rồi :), em đã check.

Trạng thái
Thớt đang đóng