Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

Orient Sea

Xe điện

Orient Sea

Xe điện
2 vạn và lúc lắp TPMS hình như ở Dân chủ em đảo 1 lần rồi :(, cũng chả để ý quả nào sang quả nào nữa :(
hôm đi vào Gara dùng thước dây đo lại trục trước sau lại đảo 2 quả trước cho nhau
hôm ở 9 Đào tấn lại đảo 3 quả
hic, đảo qua đảo lại... chóng mặt quá :((
Em nhớ không chính xác, về chuyện đảo lốp, HDSD nói thía lày:

Trường hợp xe cụ chắc không phải do lốp hay đảo lốp. Lúc lắp van cảm biến xe em cũng đã chạy 1,4 vạn, ra DC, thợ cũng làm lộn tùng phèo mà chả sao, em vừa tít 120 vẫn thấy muốn đạp tiếp... :)

Orient Sea

Xe điện
ối xời, hàng hịn của cụ thì được úp đát đến tháng 12/2011, còn hàng hắc của tụi em thì tới tháng 7/2011; bản đồ cũng chả khác nhau bao nhiêu, có thêm hình khối 3D nòe noẹt hơn nữa ý mà :P

@ cụ ngocanhpdc: cụ vào đơi tìm hiểu ná, nhớ chọn loại cho PND/Navigators's running Windows CE OS 4, 5 and 6 Core, sử dụng chíp ARM and ARM compatible cpu's.

Tìm hiểu xong roài mà cụ máu thì cụ sang phần Purchasing OziExplorerCE (for PocketPC and Handheld PC PDA's) roài quẹt thẻ cho em nhá, có 40$ thoai ;;), mua xong roài thì quăng sang cho em, em add bản đồ giao thông Việt Nam bản mới nhất vào cho cụ :) (cái bản đồ nì nó giống hệt quyển bản đồ GTVN ạ, chi tiết đến huyện lộ :D)
Ra tết rồi giải quyết cụ ợ! híc, từ giờ đến tết em chả rảnh ra được tí nào. He he, 40$ ~ 850k VND cụ nhảy. Coi như đầu tư thêm TSCĐ, he he
Muốn dùng bản đồ như bản đồ giấy chi tiết đến từng huyện, xã với GPS các cụ có thể dùng Truckbuddy. Hiện phần mềm miễn phí này đã có nhiều version cho nhiều nền tảng khác nhau.

nothinghd

Xe điện
Muốn dùng bản đồ như bản đồ giấy chi tiết đến từng huyện, xã với GPS các cụ có thể dùng Truckbuddy. Hiện phần mềm miễn phí này đã có nhiều version cho nhiều nền tảng khác nhau.
cho em hỏi ngu tí, em nhìn bảng support thì thấy nó chạy trên ăn roi, bb, còn win mo thì có vẻ ko ạ???

nothinghd

Xe điện
mai em sẽ đi kiểm tra gầm và hệ thống lái lại một lần nữa, hic, tết nhất ồi, chả bít còn có chỗ mà xếp gạch ko nữa... chỉ cần bít bệnh để sau tết trị cho dứt :(

tran_thuat_lai

Xe lăn
đường link ngon òi. mắt e sáng rồi. em thanh kiu Cụ nhá...hí hí

ca_ce

Xe tăng
Hnay em lại tít Pháp Vân - Thường tín để test vụ tay lái rung khi phi >90km/h, kết quả là... vẫn rung, mà thậm chí là ở 100km/h còn rung hơn khi em chưa đi cân bằng động ở Mit số 9 đào tấn 4-5 hôm về trước :((. Các cụ giải thích hiện tượng này giúp em với ~X(
- Lốp Goodyear theo xe chạy 2,6 vạn thì chắc chưa thể mòn tới mức mòn ko đều gây rung nhỉ :(
- 4 vành cân bằng động thì có 3 vành thêm khoảng 30-50g chì; còn 1 em phải thêm tới 100g :(
- các ktv ở Mit Phương đông số 9 đào tấn sau khi lườm và bẩu lốp em mòn đã đảo loạn xị vị trí các quả lốp (Sau lái lên trước phụ, trước phụ sang trước lái và trước lái xuống sau lái)
- thước lái, rôtuyn, láp lủng em chưa kiểm tra lại, nhưng dự là ko có gì biến động lớn vì em chưa va vào đâu mạnh cả sau vụ đầu tháng 9. Chạy tốc độ thấp và đánh lái hết sang mỗi bên ko có tiếng lục cục và vẫn êm ái.

Nàm thế nào bây giờ??? ~X( chả lẽ phải bỏ ra 10 củ để thay chân và cân bằng động lại? Hay các cụ có địa chỉ nào hay ho chọt cho em phát để em sớm thoát khỏi tình trạng trầm cảm này...
lốp cụ chạy 2.6 M thì chưa vấn đề gi, cụ có đổi lốp chyaj 4.5 M không ? nhưng chạy 120 vẫn ok

BHTG_newcarens

Xe đạp
Hôm qua em đưa xe vào bảo dưỡng ở KIA GP, tình hình là các em thợ làm khá tốt (về thái độ phục vụ), tương đối nhanh. Thay dầu máy, vệ sinh lọc điều hòa, lọc gió, kiểm tra sơ bộ tổng thể bằng mắt thường. Em được thay cái còi chết miễn phi vì còn bảo hành. Còn mấy ngày nữa là hết thời gian KM đấy các cụ nào cần làm bảo dưỡng thì xuống đi. Thời điểm này đang khá vắng khách, xong lại còn được khuyến mại 1 chiếc áo T-shirt có logo Thaco nữa. He he, tổng thiết hại có 163.000 VND.

Nhưng em không thích mấy em thợ tò mò cứ chui vào xe nghịch radio, sờ mó văn vẹo và bôi bẩn lên trần xe và vô lăng. Ngồi chờ còn được mời cafe sữa nóng nữa...

Chỉnh sửa cuối:

ngocanhpdc

Xe tăng
Hnay em lại tít Pháp Vân - Thường tín để test vụ tay lái rung khi phi >90km/h, kết quả là... vẫn rung, mà thậm chí là ở 100km/h còn rung hơn khi em chưa đi cân bằng động ở Mit số 9 đào tấn 4-5 hôm về trước :((. Các cụ giải thích hiện tượng này giúp em với ~X(
- Lốp Goodyear theo xe chạy 2,6 vạn thì chắc chưa thể mòn tới mức mòn ko đều gây rung nhỉ :(
- 4 vành cân bằng động thì có 3 vành thêm khoảng 30-50g chì; còn 1 em phải thêm tới 100g :(
- các ktv ở Mit Phương đông số 9 đào tấn sau khi lườm và bẩu lốp em mòn đã đảo loạn xị vị trí các quả lốp (Sau lái lên trước phụ, trước phụ sang trước lái và trước lái xuống sau lái)
- thước lái, rôtuyn, láp lủng em chưa kiểm tra lại, nhưng dự là ko có gì biến động lớn vì em chưa va vào đâu mạnh cả sau vụ đầu tháng 9. Chạy tốc độ thấp và đánh lái hết sang mỗi bên ko có tiếng lục cục và vẫn êm ái.

Nàm thế nào bây giờ??? ~X( chả lẽ phải bỏ ra 10 củ để thay chân và cân bằng động lại? Hay các cụ có địa chỉ nào hay ho chọt cho em phát để em sớm thoát khỏi tình trạng trầm cảm này...
Nhà cháu hôm trước cũng ra số 9 Đào Tấn cân bằng động với chỉnh độ chụm, đảo trước lái sau phụ và trước phụ sau lái với nhau. Cuối tuần rồi em về quê cảm giác lái ngon hơn trước khi cân chỉnh, lên 100 km/h vẫn thấy xe vững vàng lắm cụ ợ!

tuan508

Xe tải
nothinghd nói:
mai em sẽ đi kiểm tra gầm và hệ thống lái lại một lần nữa, hic, tết nhất ồi, chả bít còn có chỗ mà xếp gạch ko nữa... chỉ cần bít bệnh để sau tết trị cho dứt :(
Hôm nào off cụ đổi hẳn cả 4 chân sang xe khác rồi chạy thử xem sao, sẽ biết luôn lỗi tại chân cẳng hay ht lái

nothinghd

Xe điện
Em đang ngồi ở Kia GP. Các đc thợ đang chỉnh vô lăng cho em. Gầm, ht lái ko bị rơ, ko biến dạng. Vẫn kết luận là do cân bằng động ạ :(

Orient Sea

Xe điện
Em đang ngồi ở Kia GP. Các đc thợ đang chỉnh vô lăng cho em. Gầm, ht lái ko bị rơ, ko biến dạng. Vẫn kết luận là do cân bằng động ạ :(
Khó nhỉ? Vừa đọc lại mô tả chi tiết hiện tượng xe cụ khi chạy 90, 100. Theo kinh nghiệm của em, nếu có vấn đề từ lốp (do cân bằng không tốt), thì nó không chỉ rung tay lái đâu mà có thể cảm nhận rung toàn xe luôn cơ.

nothinghd

Xe điện
hic, chả hiểu họ cân chỉnh kiểu gì mà giờ lúc chạy thẳng thì ko bị nhao nhiều, nhưng vô lăng lại vẹo vẹo sang phải tí, bực cả mềnh...

Rung toàn xe thì là do lốp sau lệch, còn lốp trước thì nó rung lái cụ ạ. em hỏi cụ hạt tóp thì cụ ấy cũng bẩu em là có khi tại thợ cân chưa chuẩn :( nên cân lại, chắc phải làm phát cuối nữa xem sao, ko dc thì chắc phải đổi xe thôi :D lên ML350 bờ lu tếc đi cho sướng :))

xdthienha

Xe điện
Đọc bài dầu của cụ Li mà thấy hay quá, e cảm ơn cụ nhé.
hôm qua e cũng đưa xe vào Huyndai HP để cho cụ Hardtop khám bệnh giùm, nhưng kết quả là không có bệnh.
Nhưng em vẫn thấy lăn tăn ở chỗ là : Không hiểu xe các cụ thế nào mà xe em nó uống xăng dữ quá, mùa hè chạy cả điều hòa trong phố nó xơi cứ 13 -14 l, chạy đường trường thì 10l. Em cũng ko hiểu sao nữa, vì đường phố HP quê em thì hầu như ko có tắc như thủ đô đc. ( Cái này em đã kiểm tra rất nhiều lần rồi mới có kết quả này nhé, mới lại e cũng hóng trên này cách đi, ấn ga thế nào là e đã làm đủ rồi ).
Còn vụ bên bánh trước bên phụ đi có tiếng kêu vù vù từ hôm em bị sập hố làm nổ lốp, méo cả la răng thì cụ ấy bảo do may ơ, nhưng khi đội thợ chạy thử 1 vòng về thì bảo ko phải, chắc là do lốp ---> nhưng em vẫn lăn tăn có lẽ mấy hôm nữa rảnh cho vào xưởng và tháo hẳn nó ra xem sao và cân chỉnh lại độ chụm, nếu không có gì thì mới yên tâm đc.
Mà quả thay dầu máy cũng vậy, e cũng chả biết nhãn mác dầu thế nào, chỉ thấy thợ kéo ống từ kho ra rồi bơm như bơm xăng ấy, thấy báo xe dùng hết 14l dầu máy. nếu ở chỗ khác thì e ko dám đổ, nhưng ở hãng chắc e nghĩ họ cúng làm đúng qui trình thôi.
E có vài lời chia sẻ như vậy, có kụ nào rảnh cho em vài lời khuyên nhé.
E cảm ơn các kụ, chắc chắn lễ thôi nôi e sẽ lên thủ đô mời mõi kụ 1 chén.
Xe em đăng ký tháng 12/2010 cũng ăn uống như cụ.Em chạy gradis 2.4 mà thấy ăn ngang xe mình trong khi xe mình có 2.0.
Mà cụ ở HP đi carens thì sao ko vào Trọng Thiện,nó chuyên về KIA.Thay dầu mỡ cứ vào nó,em thấy nó phục vụ cũng nhiệt tình nhưng sơn hơi kém.Xe em sơn ở đó 1 lần nhìn ko đẹp.

xdthienha

Xe điện
Em đang dùng 5W20 nhưng không chạy đường trường, cũng thấy dấu hiệu tiết kiệm khá rõ, đang chờ hết bình xăng để rì view với các cụ. Nếu thực sự hay thì mùa đông sẽ dùng W20, mùa hè thì W30. Trong bảng chỉ dẫn về dải nhiệt độ môi trường thì W20 và W30 thích hợp đến thời tiết nóng tận 50 độ C. :)
Em phải xem thay 5W20 giống cụ,xe em ăn toàn 10L đường trường có chết ko.hjx

xdthienha

Xe điện
Em chạy dầu anh Hải cũng thấy tiết kiệm hơn cái 20W50 rất rõ. Nhưng đi đến anh Hải thì xa, ngại mà mấy xưởng loanh quanh em đã đến thì toàn dầu 20W50.
Cụ ơi,em chưa nhìn thấy dầu anh Hải như nào,em toàn dùng mobil với vanvoline (viết thế này thì phải,em ko giỏi tiếng anh lắm) thôi.Cụ cho em xin 500 ảnh được ko,để đợt tới em thay

xdthienha

Xe điện
Hôm nay e gặp trường hợp này:

Khoá xe bằng remote: cửa khoá, gương cụp, ko choách, ko chớp nhan - thôi xong :(
Mở xe bằng remote: cửa mở, gương mở, choách choách dõng dạc 2 tiếng, nhan chớp chớp 2 phát - túm lại là ngon choét :)
Thử đi thử lại hiện tượng i xì ... đần mặt ra một lúc roài e cũng tìm ra đc nguyên nhân, đố các cụ xe e bị sao :)
Đóng cửa ko chặt,kiểm tra lại cả 5 cửa.

Orient Sea

Xe điện
Em phải xem thay 5W20 giống cụ,xe em ăn toàn 10L đường trường có chết ko.hjx
Cụ ơi,em chưa nhìn thấy dầu anh Hải như nào,em toàn dùng mobil với vanvoline (viết thế này thì phải,em ko giỏi tiếng anh lắm) thôi.Cụ cho em xin 500 ảnh được ko,để đợt tới em thay
Lúc mới mua xe em chạy với dầu của anh Hải, nghe nói là dầu phuy Caltex 10W30 hay 10W40 gì đó, thấy ổn, nhưng ngại đi xa nên thay dầu ở bên ngoài, toàn là 20W50, thấy máy ì, hao xăng hơn hẳn. Đọc HDSD thì thấy khuyến cáo dùng 5W20 hay 5W30. Em thì chỉ quan tâm đến chỉ số sau, nhưng ra hàng dầu thì 5W20, 5W30, 10W30 cùng một giá nên mua dùng thử 5W20. Thấy đỡ hao xăng như thời dùng dầu anh Hải, máy êm ái hơn, bốc hơn, nên nói để các cụ cùng kiểm tra. Bạn em chạy xe AT, thử dầu 5W20 cũng thấy ăn ít xăng hơn hẳn. Xe em là MT nên chỉ số tiêu thụ xăng ít hơn AT chút cụ ạ. Các cụ trong OS cũng nói kinh nghiệm xe mới dùng dầu 5W20, trên 40K km thì dùng 5W30, trên 100K thì dùng 10W40.

Trạng thái
Thớt đang đóng