Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

laodatma

Xe điện
Em làm đôi còi hella của cụ Nam Vũ roài 450k, nghe như camry chứ không đểu như mẹc của cụ Beck :D
Tiếng còi Camry nghe cứ như tiếng kêu của con ỉn nghẹt mũi í :))
Cụ mèo chơi đôi còi đĩa đen của cụ vúhttp://namvu.com.vn/products.asp?menu_id=horn&action=viewgroup&group_id=100 thì tiếng không hay thì đúng rồi (không có cửa so với còi sên của cả hella lẫn magnus đâu). Nhưng đôi đó được cái bền lắm đấy! :D

Chỉnh sửa cuối:

Catdontlove

Xe buýt
Ối trời ơi, em vỡ đầu roài, em nghe cũng thấy không hay lắm, có vẻ vẫn hơi nhỏ hay sao ấy, nhiều lúc mấy em 2b vẫn không giật mình, hay là bị điếc em không rõ :D

Carens_SX

Xe buýt
Vậy là cụ cũng giống em, khi cặp zin tèo (sau khoảng 2 năm sd - bền kinh hoàng) em sd premium nhưng bị kêu chỉ sau 4 tháng. Tiếp đó xài xf4 được khá lâu rồi có thử premium 1 lần nữa thì cũng chỉ 2 tháng lại bị nêm em có kl như đã trình bày với các cụ. Nhưng lạ là cái premium em thải ra lắp cerato lại ok nên có thể là gạt k hợp kính lái :D. Bao giờ xf4 tèo em sẽ thử mấy cái loại tráng silicon của mast or năm vú xem thế nào! :)
Cái gạt phủ silicone XF1 ngon đấy cụ ạ, tiếc mỗi cái là size 26 toàn không có hàng.

laodatma

Xe điện
Ối trời ơi, em vỡ đầu roài, em nghe cũng thấy không hay lắm, có vẻ vẫn hơi nhỏ hay sao ấy, nhiều lúc mấy em 2b vẫn không giật mình, hay là bị điếc em không rõ :D
Loại đới em đã xài rồi nên nói là chuẩn luôn mà, đôi còi đó sau em phải cho chú em đi cerato (giờ vẫn xài ok sau 3 năm) để thay đôi sên denso. Nhưng chắc sắp quay về với sên hella thôi :D
Cái gạt phủ silicone XF1 ngon đấy cụ ạ, tiếc mỗi cái là size 26 toàn không có hàng.
Đúng r! Đợt vừa rồi em cũng máu lắm nhưng k có thanh dài nên đành tạm dùng loại xf4 đã! :D

Catdontlove

Xe buýt
[QUOTE=laodatma;10289864]Loại đới em đã xài rồi nên nói là chuẩn luôn mà, đôi còi đó sau em phải cho chú em đi cerato (giờ vẫn xài ok sau 3 năm) để thay đôi sên denso. Nhưng chắc sắp quay về với sên hella thôi :D QUOTE]
Thế là em có lý hả cụ, cám ơn cụ đã làm chuột bạch nhé :D

laodatma

Xe điện
[QUOTE=laodatma;10289864]Loại đới em đã xài rồi nên nói là chuẩn luôn mà, đôi còi đó sau em phải cho chú em đi cerato (giờ vẫn xài ok sau 3 năm) để thay đôi sên denso. Nhưng chắc sắp quay về với sên hella thôi :D QUOTE]
Thế là em có lý hả cụ, cám ơn cụ đã làm chuột bạch nhé :D
Đôi còi đĩa cụ đang xài bền lắm! Mỗi tội gặp xe Beck hay Mây mưa giờ là không dám đọ còi đâu! :D

Carens_SX

Xe buýt
Tiếng Hella nghe ấm hơn Denso nhưng về độ bền thì em e rằng Denso có vẻ ngon hơn đấy các cụ

laodatma

Xe điện
Tiếng Hella nghe ấm hơn Denso nhưng về độ bền thì em e rằng Denso có vẻ ngon hơn đấy các cụ
Về chất âm thỉ đúng vậy còn độ bền cách đây 3 năm sên Hella là thế hệ 1, giờ đã là thế hệ 2 & sx tại ấn độ nên em hy vọng đã nhiệt đới hóa tốt rồi nên định quay lại xài vì em vẫn rất khoái chất âm của nó! :D

Denso đúng là bấm thoải mái & bền vãi vì sx tại indo, tụi dấy thì nhìn đường xá, xe cộ cũng lộn xộn giống vn (bấm còi mỏi tay) :D

ca_ce

Xe tăng
Về chất âm thỉ đúng vậy còn độ bền cách đây 3 năm sên Hella là thế hệ 1, giờ đã là thế hệ 2 & sx tại ấn độ nên em hy vọng đã nhiệt đới hóa tốt rồi nên định quay lại xài vì em vẫn rất khoái chất âm của nó! :D

Denso đúng là bấm thoải mái & bền vãi vì sx tại indo, tụi dấy thì nhìn đường xá, xe cộ cũng lộn xộn giống vn (bấm còi mỏi tay) :D
em cũng dùng cái còi denso bền rẻ, dùng 3 năm rồi kg hỏng, còn tiếng hay thì các cụ ngồi trong xe có nghe thấy đâu

laodatma

Xe điện
Nghe được chứ cụ ca_ce, còn zin nghe nó tẹt tẹt, denso nó nghe hơi chói, hella sên nó vang như rất ấm. Thực tế thì vì ở ta dùng còi nhiều nên nếu còi kêu tiếng k sướng cũng gây ức chế phết =))
em cũng dùng cái còi denso bền rẻ, dùng 3 năm rồi kg hỏng, còn tiếng hay thì các cụ ngồi trong xe có nghe thấy đâu

Cloudless

Xe tải
Vụ lắp còi sên em có thắc mắc về việc phải đi thêm dây (đấu từ ắc qui ra), thì cụ Nam Vũ trả lời thế này ạ:

"Việc lắp thêm bộ dây là cần thiết vì dây còi theo xe ko thiết kế cho còi đôi (công suất 2x72W). Trong bao bì của còi Hella cũng khuyến cáo lắp theo sơ đồ này"

Còn v2 cụ Mèo thì chiết thêm đầu từ dây cũ ra đôi còi của ý. Cụ nào am hiểu về điện trả lời em với vì sao có sự khác nhau giữa cụ Mèo và em thế ạ? :-??

Carens_SX

Xe buýt
Vụ lắp còi sên em có thắc mắc về việc phải đi thêm dây (đấu từ ắc qui ra), thì cụ Nam Vũ trả lời thế này ạ:

"Việc lắp thêm bộ dây là cần thiết vì dây còi theo xe ko thiết kế cho còi đôi (công suất 2x72W). Trong bao bì của còi Hella cũng khuyến cáo lắp theo sơ đồ này"

Còn v2 cụ Mèo thì chiết thêm đầu từ dây cũ ra đôi còi của ý. Cụ nào am hiểu về điện trả lời em với vì sao có sự khác nhau giữa cụ Mèo và em thế ạ? :-??
Theo em thì không cần vì cái này cụ Hardtop đã confirm là còi nguyên bản đã qua relay, do đó chỉ cần thay còi là ổn

hieuhic

Xe điện

Về lý thuyết thì không những phải thay dây mà còn phải thay từ cầu chì đến cả rơle. Nhưng thực tế thì còi ít được dùng, mà mỗi khi dùng cũng chỉ bấm vài giây hơn nữa nhà sản xuất oto họ cũng tính dư ra chứ không ai lại để vừa sát sàn sạt cả. Nên đấu song song 2 còi cũng chẳng sao, mà nếu nó có sao thì lúc đó chúng ta đang từ trăng ngắm xuống trái đất rồi, yên tâm đi cụ :))

laodatma

Xe điện
Đó chính là vấn đề công suất nhiều lần em đã đề cập đó cụ! Cặp còi của cụ mèo là loại 2x48 thôi. Đúng ra về lý thuyết các vụ lắp còi đôi đếu nên đấu thêm mạch role để an toàn, ngoài ra như cái sơ đồ kèm theo cặp còi denso của em thì tùy theo sơ đồ đấu cũng tạo hiệu ứng âm thanh khác nhau đấy ạ! :D

Beck

Xe điện
Kính thưa các cụ Còi học là rơle còi nguyên bản của xe đã thiết kế cho cặp còi sên rồi ạ, nên các cụ kô cần phải chế cháo gì đâu, cũng chả thể ra đc cái tiếng nào hay hơn đâu, 1 trầm 1 bổng chỉ như thế thôi. Các cụ thích có thể gọi cho Mast để lấy cặp còi sên zin của carens nhé.

nothinghd

Xe điện
Đó chính là vấn đề công suất nhiều lần em đã đề cập đó cụ! Cặp còi của cụ mèo là loại 2x48 thôi. Đúng ra về lý thuyết các vụ lắp còi đôi đếu nên đấu thêm mạch role để an toàn, ngoài ra như cái sơ đồ kèm theo cặp còi denso của em thì tùy theo sơ đồ đấu cũng tạo hiệu ứng âm thanh khác nhau đấy ạ! :D
Tóm cái váy lại là phải thêm 1 bộ ổn định điện nữa ạ :))

Em lượn đây :D

nothinghd

Xe điện

Vấn đề ở chỗ cụ ấy bị chăn ~350k cho đoạn dây nối thêm từ ắc quy vào còi, nâng tổng số xèng phải trả lên con số 910k :-s

Sau vụ còi này, em mới thấy quý cụ Beck đã tài trợ em đôi còi :), cụ Beck có thể ới em bất cứ lúc nào cụ thèm cafe nhá :) thương cụ phải xẻ v2 ra bán quá đi :D

Beck

Xe điện
Em đag phê rồi, ông Na cần thận khi chém e nhá:D, em cũng đang định nói về cái role vớ vẩn câu view, à quên câu xèng của thằng Nam vũ. Chán mấy cụ thật, :(. Còn nữa, cụ Mèo chiều nay bận không tháo tpms của em đc, may quá các cụ ạ, em lại bán được 8 củ mới kinh chớ, em chăn ông già vợ :)).

Nói vui thôi chứ ông già vợ em lấy để lắp cho xe chùa của ông ở cơ quan :D, vấn đề là giờ em phải kiếm cái hóa đơn cho đàng hoàng :D, cụ nào giúp em cái hóa đơn này cái :-?

laodatma

Xe điện
Vấn đề ở chỗ cụ ấy bị chăn ~350k cho đoạn dây nối thêm từ ắc quy vào còi, nâng tổng số xèng phải trả lên con số 910k :-s

Sau vụ còi này, em mới thấy quý cụ Beck đã tài trợ em đôi còi :), cụ Beck có thể ới em bất cứ lúc nào cụ thèm cafe nhá :) thương cụ phải xẻ v2 ra bán quá đi :D
Hê hê! Thế thì lục tốn quá, mua cặp đấy của cụ Đông trong xì phố 400k rồi cứ câu thẳng điện jack còi cũ là có cafe uống nhòe! :D
Em đag phê rồi, ông Na cần thận khi chém e nhá:D, em cũng đang định nói về cái role vớ vẩn câu view, à quên câu xèng của thằng Nam vũ. Chán mấy cụ thật, :(. Còn nữa, cụ Mèo chiều nay bận không tháo tpms của em đc, may quá các cụ ạ, em lại bán được 8 củ mới kinh chớ, em chăn ông già vợ :)).
Nói vui thôi chứ ông già vợ em lấy để lắp cho xe chùa của ông ở cơ quan :D, vấn đề là giờ em phải kiếm cái hóa đơn cho đàng hoàng :D, cụ nào giúp em cái hóa đơn này cái :-?
Vụ hóa đơn thì Na xing là trùm, hoặc k bảo cu Toản nó viết cho (hội kcc làm đấy nhiều thế cơ mà) :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng