Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa #4

Trạng thái
Thớt đang đóng

laodatma

Xe điện
Các cụ giúp đỡ em vụ này với ạ.

Tháng trước e đi xúc bép phun và tiện thay luôn 4 con bugi Denso (loại thường), Cái dây curoa kêu cót két mỗi lần khởi động e cũng thay luôn. Bây giờ đi thỉnh thoảng có hiện tượng khi chuyển số (đặc biệt là số 1-2) bị khự một cái rất mạnh như kiểu số bị đẩy lùi ý. (không phải kiểu hơi giật nhẹ khi chuyển số đâu ạ, nó khự khá mạnh). E theo dõi một thời gian thì cảm nhận là khi nào e đề pa đạp ga mà máy chưa kịp phản ứng (chưa tăng tốc, bị ì) vị trí chân ga ăn sâu dần, máy phản ứng với chân ga thì khự đánh hụp một cái như kiểu lúc đó nó mới ăn xăng nhưng do cảm biến sai vị trí chân ga và tốc độ thế nào đó dẫn đến việc số nhảy linh tinh. Nếu depa mà e dí mạnh chân ga cho vòng tua lên cỡ ~2000rpm hoặc hơn thì xe vọt và số chuyển bình thường. Hoặc khi nào để nguyên một vị trí chân ga để đề pa mà trong tình trạng máy phản ứng chậm (Đề pa cùng lúc điều hòa đóng mạch, máy ỳ sẽ bị nhiều hơn). Hiện tượng bị nhiều hơn khi tăng tốc rón rén kiểu tích kiệm xăng :) còn nếu cứ dí thật lực thì không bị.

Các cụ bắt bệnh giúp em với vì hiện tượng ngày càng đều đặn hơn e đang lo e nó có nguy cơ tèo cái gì đó mà Hãng thì lại ở xa nhà em quá thời gian của em thì lại eo hẹp nên chưa mang ra Hãng kiểm tra được. Tình trạng xe em lai lịch không rõ ràng số giờ bay là 4 vạn 9. E mua lại kiểm tra dầu hộp số thì còn rất là hồng hào, không bị vơi, không mùi khét. Các cụ cho em hỏi hiện tượng trên có liên quan gì đến môbin, cao áp hay là tại em thay bugi dẫn đến bỏ máy không ạ.

Đa tạ các cụ nhiều.
Bình thường vòng tua lúc chạy không tải xe cụ là bao nhiêu? Đợt bảo dưỡng trước cụ là gara kia hay bên ngoài? Đã vệ sinh bướm ga chưa? Nếu chưa nên làm vụ đố xem sao (tầm 4 vạn đổ ra thì nên làm vụ đó máy chạy mượt hơn đó) :)

Ducloidsn

Xe tải
Bình thường vòng tua lúc chạy không tải xe cụ là bao nhiêu? Đợt bảo dưỡng trước cụ là gara kia hay bên ngoài? Đã vệ sinh bướm ga chưa? Nếu chưa nên làm vụ đố xem sao (tầm 4 vạn đổ ra thì nên làm vụ đó máy chạy mượt hơn đó) :)
Bình thường thì vòng tua xe em khá ổn định cụ DatMa ah. Nổ không tải vào cỡ 600-700 Cái này ước lượng thôi ạ vì cái kim nó khoảng 1/3 sau cái vạch 500. Hôm trước e cũng vệ sinh luôn cái bướm ga rồi, lúc tháo ra nó khá là sạch và nhìn vết ốc thì trước đó có vẻ như nó đã được bảo dưỡng định kỳ 1 lần rồi. Chỉ có bép phun khi tháo ra là lần đầu thôi. Nhà em trên đường Phạm Văn Đồng nằm giữa một rừng gara luôn. Cách chỗ Ngọc Khánh có vài trăm mét nên nói thực là mấy cái bệnh nhỏ nhỏ là e toàn vứt ở gần nhà cho tiện. Mới lên hãng có một lần cho kỳ đổ dầu thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thanhhungvcc

Đi bộ
To be able to post Visitor messages your post count must be 2 or greater

Ducloidsn

Xe tải
Tình hình là e đã khắc phục được phần nào lỗi trên dựa trên giải đáp của Cụ rồi ạ.

Vừa rồi đi đón F1 về e thử khắc phục tình trạng của Bướm ga theo kinh nghiệm của cụ. Vấn đề là Bướm ga của em vẫn sạch và e cũng không tháo nó ra. E khắc phục theo kiểu rất là nông dân là: tắt máy, đạp hết cỡ chân ga cho nó chạm sàn thì thôi. Thao tác vài lần như kiểu ngày xưa học lái U oát thầy giáo bắt bơm xăng trước khi đề máy. Và kết quả là e vừa chạy khoảng 10km đường tắc nó đỡ hẳn tình trạng giật khục mạnh và chỉ còn hơi nấc nhẹ khi chuyển số.

Cái khoảng đạp chân ga kia là bài học kinh nghiệm của bản thân khi em còn chinh chiến với một em Fordlaser cũ. E bị Gala nó gà thay hết van không tải, dây ga, bu gi, lọc gió.... vậy mà mỗi lần mớm ga để đề pa xe lại chồm lên kiểu như bị kẹt dây ga. Sau đó e tự mò mẫm và phát hiện ra kà cái khả năng đàn hồi của cái lò xo nằm giữa hai cánh bướm nó bị nhão theo thời gian. Cho nên mặc dù họng rất sạch nhưng bướm không có khả năng trả về trí khép kín một cách hoàn toàn. Thay vì phải thay cái bướm khác thì luc đó e khắc phục bằng một cách rất ăn may là mỗi lần khởi động xe thì đạp cái chân ga cho chạm sàn một hai phát thì cả ngày hôm đó đi xe sẽ rất ngọt và không bị giật. E tả lại cái cách khắc phục kiểu bắt mạch đông y như vậy để các cụ tham khảo thôi chứ cách đó e không chứng minh được bằng kỹ thuật.

Và vụ dậm chân ga như vậy vô tình hôm nay lại phát huy hiệu quả với bệnh giật cục khi chuyển số trên carem AT của em. Hy vọng là nó triệt để.

Cảm ơn cụ LaoDatMa rất nhiều đã bắt được bệnh cho nhà cháu, đỡ cho nhà cháu cái khoản đau đầu đang phải tính ngày đưa đi viện.

Chỉnh sửa cuối:

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com
Cụ mở cửa sau lên bên tay trái có cái hốc trong đó có cái dây cáp kéo để mở nắp bình xăng khi bị kẹt đấy cụ đã thử chưa? Đề nghị đọc kỹ hưỡng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé.
hốc xe em lại ko có cáp này, ko biết có phải bị đứt k nhỉ :-?

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com

lovecar2010

Xe tải
Xe em nó còn đang thảm hơn vì cái lazzang bị vỡ nữa ạ huhu

laodatma

Xe điện
Hê hê! Nhà Na không để ý rồi, lazang của cụ ấy là loại khoai nhất! E răng phải làm cả 4 cho động bộ, nên cân nhắc pa thầu lại bộ chậu cảnh của cụ vt_hoa :P
nhà giầu tiếc gì cái răng sâu, lazang mới 1,8 củ, cụ múc luôn đi mà thay. Xe em thay...02 lazang rồi đây này :))

lovecar2010

Xe tải
lazzang của em thế này cụ xem ở đâu bán củ tám e xúc luôn và ngay ợ

lovecar2010

Xe tải
Hê hê! Nhà Na không để ý rồi, lazang của cụ ấy là loại khoai nhất! E răng phải làm cả 4 cho động bộ, nên cân nhắc pa thầu lại bộ chậu cảnh của cụ vt_hoa :P
đang có 1 cụ gạ em bộ lazzang nguyên bản của forte cụ bẩu e lắp bộ đấy đc ko mà bnhiu thì hợp lý cụ nhỉ

nothinghd

Xe điện
đang có 1 cụ gạ em bộ lazzang nguyên bản của forte cụ bẩu e lắp bộ đấy đc ko mà bnhiu thì hợp lý cụ nhỉ
forter dùng lazang và cỡ lốp khác CR nhé, ko xài đc.

Nếu là em thì thà 1 lần đau, em mua 4 quả lazang new, ~8 củ :(

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com

lovecar2010

Xe tải
Vành forte vừa cụ ạ. Em k tìm đc cụ nào bán 1 cái nhưng may mắn có a chạy mazda3 lên vành nhưng ồn quá lại tháo ra nên em lấy lại cả bộ vs giá 6tr hjhj

Giờ em lại thừa 3 cái vành zin em rao 1củ/cái mà chưa cụ nào múc ạ

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com
Vành forte vừa cụ ạ. Em k tìm đc cụ nào bán 1 cái nhưng may mắn có a chạy mazda3 lên vành nhưng ồn quá lại tháo ra nên em lấy lại cả bộ vs giá 6tr hjhj

Hình như nhà mình có Bếu, đợt trước bị nứt vành 5 chấu thì phải ợ .

xmen

Xe buýt

Em nói cụ đừng giận chứ em thấy bộ la zăng này trông không hợp với Kem tí nào cả.

vt_hoa

Xe tăng
Forte bản lốp 205 nếu lắp thay cả lốp thì OK nhưng trông giống xe morning, không hợp với carens

HAICON

Xe điện
E thấy cũng đẹp đấy chứ. Nhưng lỡ "đi" tiếp 1 vành thì hơi khoai tây.

Trạng thái
Thớt đang đóng