Chi hội [lưu trữ] Garage GCC, TỔNG HỢP kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa và độ xe. P4

Trạng thái
Thớt đang đóng

WithTheWind

Xe hơi
chả là đúng 1 tháng nữa nhà e phải đăng kiểm và cũng là lần đầu e đi đăng kiểm nên nhảy vào nhờ các cụ đi trươc giúp e ạ .
nên đk trước mấy ngày ?
trước khi đk cần làm gì?
đk ở đâu cho tiện ,e ở cầu giấy ?
nhờcacs cụ giúp ,xe e chạydc hơn 3 v ạ
Cụ có thể ra TTDK Ngọc Khánh Kim Mã (đối diện KS DAEWOO) em toàn đăng kiểm ở đấy thôi.. Thủ tục thì cũng dễ dàng thôi mà cụ, thiếu cái gì hoặc hết hạn cái gì nhân viên sẽ nhắc cụ đóng tiền cái đó thôi.. Còn giờ đăng kiểm để tránh phải chờ đợi lâu thì cụ nên đi vào ngày thứ 3 hoặc thứ 6 tầm đầu giờ trưa để xếp nốt cho nhanh :D Và cụ nên để một chút trên táp lô cho mọi thứ thuận buồm xuôi gió (tránh việc kiểu gì cũng có vụ góc đèn pha cos bị lệch bao nhiêu độ gì đấy :D)

Chỉnh sửa cuối:

taplaibonbanh

Xe tải
Cầu Giấy thì qua tram ĐK chỗ ĐH GTVT cho gần, xe Cụ mới thế thì cứ chuẩn bị tiền lệ phí ĐK, phí SD Đường Bộ, Bảo hiểm TNDS là ok rồi. Khỏi suy nghĩ nhiều, để đầu làm việc khác đi Cụ
vâng e ra gtvt hơn cây chắc trước khi đi e bảo duõng lại 4 cái phanh thui cụ nhỉ , ko biết cản sau có phải tháo không cụ

taplaibonbanh

Xe tải
Cụ có thể ra TTDK Ngọc Khánh Kim Mã (đối diện KS DAEWOO) em toàn đăng kiểm ở đấy thôi.. Thủ tục thì cũng dễ dàng thôi mà cụ, thiếu cái gì hoặc hết hạn cái gì nhân viên sẽ nhắc cụ đóng tiền cái đó thôi.. Còn giờ đăng kiểm để tránh phải chờ đợi lâu thì cụ nên đi vào ngày thứ 3 hoặc thứ 6 tầm đầu giờ trưa để xếp nốt cho nhanh :D Và cụ nên để một chút trên táp lô cho mọi thứ thuận buồm xuôi gió (tránh việc kiểu gì cũng có vụ góc đèn pha cos bị lệch bao nhiêu độ gì đấy :D)
vâng tiếp thu ý kiến cụ e thì ngày nào cũng rảnh nhưng ko biết nên đi từ sáng hay chiều ạ

daihung4000

Xe tải
chả là đúng 1 tháng nữa nhà e phải đăng kiểm và cũng là lần đầu e đi đăng kiểm nên nhảy vào nhờ các cụ đi trươc giúp e ạ .
nên đk trước mấy ngày ?
trước khi đk cần làm gì?
đk ở đâu cho tiện ,e ở cầu giấy ?
nhờcacs cụ giúp ,xe e chạydc hơn 3 v ạ
trước khi đi kiểm tra lốp xem có đúng với đăng kiểm không ?
đèn các loại xem có cái nào bị cháy không?
đèn phanh trên tap lô có báo không nếu thả ra mà vẫn báo thì kiểm tra lại.
để 200-300k trong hốc để cốc tùy cụ.
đánh xe đến đăng kiểm bình thường.
nộp phí theo quy định của nhà nước. dán đăng kiểm là xong.
cụ muốn nhanh không phải sếp hàng chịu khó chạy qua trạm đăng kiểm đường 5 đi qua sài đồng chút.
còn cụ xa quá thì ở đâu giống nhau cả nhưng ngọc khánh em thấy đông lắm.

taplaibonbanh

Xe tải
cụ muốn nhanh không phải sếp hàng chịu khó chạy qua trạm đăng kiểm đường 5 đi qua sài đồng chút.
vâng thank cụ xe e vẫn lốp theo xe. ko độ đẽo gì cả ạ , chắc e loanh quanh cầu giấy thui ạ

Mip

Xe tải
vâng thank cụ xe e vẫn lốp theo xe. ko độ đẽo gì cả ạ , chắc e loanh quanh cầu giấy thui ạ
1. Cầu giấy thì ĐH GTVT là gần nhất rồi, rộng rãi. Cụ đến tầm trước 9h sáng xếp hàng cho vắng, nếu đông sẽ được đánh số thứ tự lên kính lái
2. Xe mới đăng kiểm lần 2 chắc không có vấn đề gì, cụ cứ kiểm tra các loại đèn cho chắc, gầm bệ, láp cao su không sứt mẻ chảy dầu là được
3. Đánh xe vào cổng bật nắp cabo, đèn hazard (cái này tùy), rồi ngồi chờ, sẽ có người ra kiểm tra lốp, động cơ, số khung/máy cho cụ. Cụ chuẩn bị sẵn giấy đăng ký xe, đăng kiễm cũ, bảo hiểm.
4. Bước 3 OK, cụ sẽ được cấp 1 phiếu số, bỏ xe đấy, đi vào trong nộp lệ phí đăng kiểm, rồi đi bộ ra cuối ngồi chờ nhận xe.
5. Nhận xe (nếu không có lỗi gì) thì đánh ra chỗ rộng, rồi vào phòng chờ, chờ đến lượt gọi lên nộp phí đường bộ (cửa bên trái) (18 tháng) -> lấy giấy biên nhận -> lại ngồi chờ tiếp.
6. Chờ cửa bên phải gọi ra nhận đăng ký, đăng kiểm -> ra bãi đỗ gặp bác BV dán tem.
7. Chả mất thêm phí gì, còn cụ thích thì cứ bo, nhưng em là không khuyến khích.
8. Có lỗi gì không qua được đăng kiếm, cụ đừng cà cuống, cứ lấy phiếu báo xem hỏng gì đi sửa, chiều quay lại.

Em xin hết.

Mip

Xe tải
Cái này, một là cụ kiểm tra lại cách đi xem có ép số không. Nều không phải cụ ra Phạm Văn Đồng, bảo chỉnh lại dàn cò là xong. Nhà em cũng bị hồi 2 vạn, chỉnh xong đi ngon lành đến giờ.

taplaibonbanh

Xe tải
1. Cầu giấy thì ĐH GTVT là gần nhất rồi, rộng rãi. Cụ đến tầm trước 9h sáng xếp hàng cho vắng, nếu đông sẽ được đánh số thứ tự lên kính lái
2. Xe mới đăng kiểm lần 2 chắc không có vấn đề gì, cụ cứ kiểm tra các loại đèn cho chắc, gầm bệ, láp cao su không sứt mẻ chảy dầu là được
3. Đánh xe vào cổng bật nắp cabo, đèn hazard (cái này tùy), rồi ngồi chờ, sẽ có người ra kiểm tra lốp, động cơ, số khung/máy cho cụ. Cụ chuẩn bị sẵn giấy đăng ký xe, đăng kiễm cũ, bảo hiểm.
4. Bước 3 OK, cụ sẽ được cấp 1 phiếu số, bỏ xe đấy, đi vào trong nộp lệ phí đăng kiểm, rồi đi bộ ra cuối ngồi chờ nhận xe.
5. Nhận xe (nếu không có lỗi gì) thì đánh ra chỗ rộng, rồi vào phòng chờ, chờ đến lượt gọi lên nộp phí đường bộ (cửa bên trái) (18 tháng) -> lấy giấy biên nhận -> lại ngồi chờ tiếp.
6. Chờ cửa bên phải gọi ra nhận đăng ký, đăng kiểm -> ra bãi đỗ gặp bác BV dán tem.
7. Chả mất thêm phí gì, còn cụ thích thì cứ bo, nhưng em là không khuyến khích.
8. Có lỗi gì không qua được đăng kiếm, cụ đừng cà cuống, cứ lấy phiếu báo xem hỏng gì đi sửa, chiều quay lại.

Em xin hết.
thank cụ .xe e lần này là lần thứ 3 ạ các thứ vẫn bt cơ bản e đk lần đầu nên còn bỡ ngỡ ạ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phá giá nhé. em đăng kiểm 2 xe của nhà mấy năm nay ở Ngọc Khánh bỏ 100 thôi. Coi như bồi dưỡng. Có vấn đề gì thì các anh nhắc nhở, mình về làm lại cho ngon là đc.

daihung4000

Xe tải
Cụ phá giá nhé. em đăng kiểm 2 xe của nhà mấy năm nay ở Ngọc Khánh bỏ 100 thôi. Coi như bồi dưỡng. Có vấn đề gì thì các anh nhắc nhở, mình về làm lại cho ngon là đc.
Tùy đời xe và tùy cụ mà. Em có ghi là tùy cụ mà.

cptu176

Xe điện
xe em mới chạy 40 ngàn cây thôi tức là 4 vạn đó ạ
Cụ xem lại cho em bộ lọc gió, bugi và dây cao áp nhé... cụ vệ sinh cổ hút nữa...

Em đã gặp trường hợp tại dây cao áp nhé, có thể bị chuột cắn, chập chờn ở một dây nào đó thế nên khi cần nó ko dẫn đủ điện cho buzi. Lõi dây cao áp bằng sợi than nên rất hay bị đứt, nó bị kẹp vào cái gì cũng dẫn đến dẫn diện kém...

Còn buzi thì tháo ra xem có cái nào vàng chân không (phần sứ tiếp giáp với phần thép), nếu vàng chân phần sứ là bị hở cổ buzi, hơi thổi ngược, mất áp nên máy yếu...

Với lại Getz phải dùng xăng A95 mới đúng cụ nhé...

Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
Cụ xem lại cho em bộ lọc gió, bugi và dây cao áp nhé... cụ vệ sinh cổ hút nữa...

Em đã gặp trường hợp tại dây cao áp nhé, có thể bị chuột cắn, chập chờn ở một dây nào đó thế nên khi cần nó ko dẫn đủ điện cho buzi. Lõi dây cao áp bằng sợi than nên rất hay bị đứt, nó bị kẹp vào cái gì cũng dẫn đến dẫn diện kém...

Còn buzi thì tháo ra xem có cái nào vàng chân không (phần sứ tiếp giáp với phần thép), nếu vàng chân phần sứ là bị hở cổ buzi, hơi thổi ngược, mất áp nên máy yếu...

Với lại Getz phải dùng xăng A95 mới đúng cụ nhé...
Mụ đi gết sao cứ lượn lờ msc làm gì nhỉ?
;))

otoviet-nam

Xe hơi
Nếu cụ có ý định bán thì pm cho em chi tiết xe nhé!

cptu176

Xe điện
Em vào hãng thay dầu Total quartz 5000. Tuy nhiên máy chạy có vẻ ì. Theo sách hd em thấy khuyến nghị thay shell helix. Vậy các cụ có ai dùng shell không ạ? Nếu có thì thay ở đâu? Cụ nào biết chỗ chỉ giùm em với ạ. Kính vodka các cụ ạ.
Cụ chơi Total quartz 9000 đi, dầu tổng hợp toàn phần 5w30, đúng chuẩn luôn, giá 1,1 củ/can 5lít, mà theo quy định chạy được 8 nghìn đến 1 vạn, can 5l nên cụ thay dầu 2 lần dôi ra 1 lần...

1 can Total quartz 5000 chỉ 4l thôi, mà quy định chỉ chạy được 5 nghìn, cụ thay 3 lần mới dôi ra 1 lần nhé.

Thế nên Total quartz 9000 tưởng đắt nhưng hóa rẻ đấy cụ ạ. Mà chạy mượt máy, đỡ xăng hơn nhiều...

Trạng thái
Thớt đang đóng