[Funland] (Lưu trữ) Cafe tư vấn - trao đổi - chia sẻ tư vấn thiết kế, thi công

Akaymikata

Xe tải
Bạn có ý tưởng thiết kế mới cho căn 3 PN (trục 15 toà HavenPark) này ko? mình cần thiết kế lại chỉ còn 2 PN thôi
View attachment 8139246
Em chưa làm căn nào từ 3 thành 2 ngủ bên này cụ ạ. Bên Haven này thì em thấy bất cập ở chỗ phòng ngủ chia quá nhỏ và bị vướng hệ cột vách bê tông nhiều quá nên khó xoay không gian. Nếu cụ có nhu cầu tư vấn thì cứ up mặt bằng và nhu cầu lên em sẽ nghiên cứu concept phù hợp xong sẽ nhắn cụ cafe. Cám ơn cụ quan tâm.

TanLM

Xe tải
Em chưa làm căn nào từ 3 thành 2 ngủ bên này cụ ạ. Bên Haven này thì em thấy bất cập ở chỗ phòng ngủ chia quá nhỏ và bị vướng hệ cột vách bê tông nhiều quá nên khó xoay không gian. Nếu cụ có nhu cầu tư vấn thì cứ up mặt bằng và nhu cầu lên em sẽ nghiên cứu concept phù hợp xong sẽ nhắn cụ cafe. Cám ơn cụ quan tâm.
Đây là thiết kế mẫu (ra hẳn nhà mẫu trục căn 15), mình đã vào tận nhà xem nhưng mình muốn thêm những ý tưởng khác bạn à

Akaymikata

Xe tải
Đây là thiết kế mẫu (ra hẳn nhà mẫu trục căn 15), mình đã vào tận nhà xem nhưng mình muốn thêm những ý tưởng khác bạn à
View attachment 8139389
Em thì chưa xem căn mẫu trục 15 này nhưng sơ bộ cũng hiểu các bất cập của mẫu này. Cụ cần tư vấn hay nhu cầu gì cứ up lên hoặc add zalo em trao đổi ạ 0936537589. Thanks cụ.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Nhà đẹp. Cụ giới thiệu thêm về gạch lắp ghép chút đi.
Em phát triển món gạch này cũng vài năm rồi ạ. Là gạch đất, không nung. Lắp ghép ngàm 4 cạnh. Công nghệ hóa đá đất giúp gạch có cường độ cao, tăng theo thời gian dài nên càng ngày càng tốt chứ k lão hóa như các vật liệu khác.
Gọi là lắp ghép nhưng kết cấu lại bền vững hơn truyền thống. Ngoài việc tạo kiến trúc đặc trưng cho các công trình nhà vườn, homestay, resort... Thì gạch này cách âm, cách nhiệt cực tốt. Nó khác phục được những nhược điểm như thấm, nứt và cách nhiệt kém của tường xây, tấm tường, gạch nhẹ... Vào nhà thì mùa hè mát mẻ, mùa đông ấm.
Em sx và nhận tke thi công trọn gói ạ. Giá em không nhận là rẻ nhưng là giá tốt nhất, đem lại giá trị sản phẩm phù hợp với số tiền các cụ bỏ ra. Nói thế cũng k phải nó đắt đâu ạ, rẻ hơn lắp ghép và same same xây trát truyền thống thôi ạ. Chủ yếu giá trị kiến trúc và sử dụng nó thực sự tốt.

Min Autumn

Xe tải
Em phát triển món gạch này cũng vài năm rồi ạ. Là gạch đất, không nung. Lắp ghép ngàm 4 cạnh. Công nghệ hóa đá đất giúp gạch có cường độ cao, tăng theo thời gian dài nên càng ngày càng tốt chứ k lão hóa như các vật liệu khác.
Gọi là lắp ghép nhưng kết cấu lại bền vững hơn truyền thống. Ngoài việc tạo kiến trúc đặc trưng cho các công trình nhà vườn, homestay, resort... Thì gạch này cách âm, cách nhiệt cực tốt. Nó khác phục được những nhược điểm như thấm, nứt và cách nhiệt kém của tường xây, tấm tường, gạch nhẹ... Vào nhà thì mùa hè mát mẻ, mùa đông ấm.
Em sx và nhận tke thi công trọn gói ạ. Giá em không nhận là rẻ nhưng là giá tốt nhất, đem lại giá trị sản phẩm phù hợp với số tiền các cụ bỏ ra. Nói thế cũng k phải nó đắt đâu ạ, rẻ hơn lắp ghép và same same xây trát truyền thống thôi ạ. Chủ yếu giá trị kiến trúc và sử dụng nó thực sự tốt.
Cụ ơi, gạch này nhà cụ là gạch đặc hay có độ rỗng? Nó có nhẹ ko cụ? Em đang tìm loại gạch đặc mà nhẹ, giảm được tải kết cấu mà vẫn đủ độ đặc để chịu đc lực treo tủ bếp và điều hòa.

Cụ có ở Hà Nội không cho em xin tầm giá gạch với ạ. Nhìn gạch rất lì mặt cụ nhỉ, có cần dùng vật liệu kết dính khi ghép ko cụ? Có có cần trát thêm lớp vữa xi măng nữa ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Cụ ơi, gạch này nhà cụ là gạch đặc hay có độ rỗng? Nó có nhẹ ko cụ? Em đang tìm loại gạch đặc mà nhẹ, giảm được tải kết cấu mà vẫn đủ độ đặc để chịu đc lực treo tủ bếp và điều hòa.

Cụ có ở Hà Nội không cho em xin tầm giá gạch với ạ. Nhìn gạch rất lì mặt cụ nhỉ, có cần dùng vật liệu kết dính khi ghép ko cụ? Có có cần trát thêm lớp vữa xi măng nữa ko ạ?
Gạch em có lỗ kỹ thuật nên nhẹ hơn xây gạch đặc nung (1m3 xây gạch đặc nung tầm 1,8T, gạch em 1,5T/m3). Gạch em lắp ghép không cần keo hay hồ kết nối cụ nhé. Cụ treo tủ bếp các kiểu thoải mái ạ. Gạch chỉ trát ốp khu vệ sinh chứ khách em thường để mộc cho đẹp ạ.

Killer13

Xe tăng
Trường hợp thuê mà bên thiết kế vẽ xấu quá không hợp ý thì xử lý thế nào các cụ nhỉ ?

Killer13

Xe tăng
Thớt hay quá, em đánh dấu thỉnh thoảng vào ngắm nhà, chưa biết đến bao giờ mới đủ tiền xây hi hi

Akaymikata

Xe tải
Trường hợp thuê mà bên thiết kế vẽ xấu quá không hợp ý thì xử lý thế nào các cụ nhỉ ?
Phạm trù vẽ xấu quá và không hợp ý là 2 phạm trù khác nhau không thể đánh đồng. Đơn vị thiết kế không hợp ý thì có nhiều chứ hiếm khi em thấy đơn vị thiết kế nào vẽ xấu quá. Ngoài ra phạm trù thẩm mỹ nó cũng đi liền giá trị kinh tế cụ bỏ ra 100k / m2 có thẩm mỹ của 100k và 1 củ / m2 có giá trị của 1 củ. Trong trường hợp chưa tìm được tần số chung thì cụ nên ngồi lại với đơn vị tư vấn vạch rõ những việc bất cập và các điều mình mong muốn để có được tiếng nói chung. Khi việc này cũng không giải quyết được thì cụ nên tìm đơn vị tư vấn phù hợp khác.

Akaymikata

Xe tải
Thớt hay quá, em đánh dấu thỉnh thoảng vào ngắm nhà, chưa biết đến bao giờ mới đủ tiền xây hi hi
Vâng em mời cụ ngắm và sẵn sàng đồng hành khi cụ có nhu cầu ạ :)

lowcost

Xe hơi
E nghĩ là nên, nhà em cũng cấp 4 mái tôn, có bàn tay kiến trúc vào nó khác hẳn. Mỗi cái là em không mất tiền thiết kế vì bx em là kiến trúc sư ạ.

STARIUS

Xe buýt
Em có cái nhà xây thô hơn 10 năm, giờ muốn hoàn thiện để ở. Giờ đang phân vân tường gạch, trần bê tông để lâu năm khi da trát sợ không đảm bảo kết dính. Nhờ các cụ có kinh nghiệm trong thi công giúp em giải pháp xử lý bề mặt khi trát?

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có cái nhà xây thô hơn 10 năm, giờ muốn hoàn thiện để ở. Giờ đang phân vân tường gạch, trần bê tông để lâu năm khi da trát sợ không đảm bảo kết dính. Nhờ các cụ có kinh nghiệm trong thi công giúp em giải pháp xử lý bề mặt khi trát?
Vẫn dính như thường cụ ạ. Vệ sinh sạch rêu mốc bụi bẩn đi là được

ubisapro

Xe trâu
Chỗ e thường để thô trong, mặt ngoài đã sơn hoàn thiện. Chủ nhà đến chỉ cần vệ sinh lại mặt rùi sơn lại thôi.

STARIUS

Xe buýt
Cụ nào có kinh nghiệm rồi hướng dẫn em cách vệ sinh với, để em yêu cầu thợ.