[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
Bếp nhỏ mà lắp mrb là 1 thách thức về chạn bát đấy
Bếp nhỏ lắp máy thì chì cần 1 cái giá bát nhỏ tủ trên thô, rộng đúng 600 và ở ngay trên máy rửa bát cũng là 1 lựa chọn, còn bát đĩa ăn hàng ngày có thể để luôn trong máy. Với gia đình nhỏ 2-3 ng thì ngày rửa 1 lần vào buổi tối, buổi trưa bật chế độ tráng sơ là đủ. Chú ý chọn máy đúng nhu cầu, có hé cửa là ok

kimvanchinh

Xe tăng
Bếp nhỏ lắp máy thì chì cần 1 cái giá bát nhỏ tủ trên thô, rộng đúng 600 và ở ngay trên máy rửa bát cũng là 1 lựa chọn, còn bát đĩa ăn hàng ngày có thể để luôn trong máy. Với gia đình nhỏ 2-3 ng thì ngày rửa 1 lần vào buổi tối, buổi trưa bật chế độ tráng sơ là đủ. Chú ý chọn máy đúng nhu cầu, có hé cửa là ok
Khổ là văn hoá rửa bát tuỳ nhà . Nếu ai 100% dùng mrb thì tk vậy cũng ok, nhưng người Việt vẫn không thoát kiểu vẫn rửa cốc chén bát ít bằng chậu rửa . Vậy vẫn phải có chạn nữa ở chậu?

Duong Van sinh

Xe đạp
Nhà e đang chọn chậu rửa bát 1 hố nhờ các cụ tư vấn với giá 6tr quay lại với ạ.
- Nhà e đang phân vân konox với mấy hãng hàn quốc như sensuto ...
- Mấy hàng hàn quốc thì trông giống mấy cái chậu trên shopee dập tên hãng giá ~ 2 củ :-s

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà e đang chọn chậu rửa bát 1 hố nhờ các cụ tư vấn với giá 6tr quay lại với ạ.
- Nhà e đang phân vân konox với mấy hãng hàn quốc như sensuto ...
- Mấy hàng hàn quốc thì trông giống mấy cái chậu trên shopee dập tên hãng giá ~ 2 củ :-s
Konox cũng OK nhưng chậu Inox đáy ô van hầu như chí có loại 1 hố dài, chậu âm bàn thì rất rẻ (hơn 2tr)

tuan2681

Xe điện
Konox cũng OK nhưng chậu Inox đáy ô van hầu như chí có loại 1 hố dài, chậu âm bàn thì rất rẻ (hơn 2tr)
cụ Chính có kinh nghiệm về vụ làm cửa gỗ cn giấu khuôn k ạ?
bên nội thất đang thiết kế cho em 1 khu sảnh có cửa wc giấu khuôn đồng màu vách ốp để không bị lộ
nhưng em đang băn khoăn về kĩ thuật lắp đặt và sản xuất nếu nhà thầu k đủ kinh nghiệm

kimvanchinh

Xe tăng
cụ Chính có kinh nghiệm về vụ làm cửa gỗ cn giấu khuôn k ạ?
bên nội thất đang thiết kế cho em 1 khu sảnh có cửa wc giấu khuôn đồng màu vách ốp để không bị lộ
nhưng em đang băn khoăn về kĩ thuật lắp đặt và sản xuất nếu nhà thầu k đủ kinh nghiệm
Nếu ưng màu trắng xanh hợp tường của Huge thì đặt Huge họ làm cho, có điều tường 10 thì khuôn vẫn nổi nhưng khuôn nẹp màu trắng ánh xanh. Còn giấu khuôn tường 10 tự làm chắc phải xây tường ít nhất 18cm để thợ họ làm khuôn gỗ 10-12 cm cánh thì có thể làm lõi ac chống ẩm hoặc picomat dán đúp sơn bệt đúng màu tường ok . Ảnh dưới là cửa Huge rất đẹp nhưng khuôn của nó mặc định 14cm nên tường 10 không giấu khuôn được . Có thể đặt họ làm cánh thôi, khuôn thợ mộc tự làm gỗ thịt dày 10cm rồi xây tường 18cm ok

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
Nếu ưng màu trắng xanh hợp tường của Huge thì đặt Huge họ làm cho, có điều tường 10 thì khuôn vẫn nổi nhưng khuôn nẹp màu trắng ánh xanh. Còn giấu khuôn tường 10 tự làm chắc phải xây tường ít nhất 18cm để thợ họ làm khuôn gỗ 10-12 cm cánh thì có thể làm lõi ac chống ẩm hoặc picomat dán đúp sơn bệt đúng màu tường ok . Ảnh dưới là cửa Huge rất đẹp nhưng khuôn của nó mặc định 14cm nên tường 10 không giấu khuôn được . Có thể đặt họ làm cánh thôi, khuôn thợ mộc tự làm gỗ thịt dày 10cm rồi xây tường 18cm ok
nhà em là chung cư, tường 10cm cụ ạ, nếu làm giấu khuôn sợ đôiị nội thất họ k chuyên cửa, xử lý k tốt.
vật liệu cửa phía trong wc e sợ lõi chống ẩm AC không chịu được nước, picomat thì có thể dán laminate hoặc sơn gần giống màu mine ốp tường bên ngoài cụ nhỉ

BuildHouse

Xe hơi
Cụ trả lời sai câu hỏi của cụ tuấn rồi.
@Cụ Tuấn: bây giờ thi công kiểu cửa giấu khuôn hay khuôn âm cửa để đồng chất liệu với vách tường trang trí cũng nhiều cụ ah, quan trọng là cụ chọn nhà cung cấp có kinh nghiệm.

tuan2681

Xe điện
Cụ trả lời sai câu hỏi của cụ tuấn rồi.
@Cụ Tuấn: bây giờ thi công kiểu cửa giấu khuôn hay khuôn âm cửa để đồng chất liệu với vách tường trang trí cũng nhiều cụ ah, quan trọng là cụ chọn nhà cung cấp có kinh nghiệm.
vâng, e đang băn khoăn. e có hỏi 1 bên chuyên làm cửa thì họ nói 1 bộ họ k nhận =))

Tĩnh Lặng

Xe tải
Cửa WC và thông phòng em định làm nhựa. Xem trên mạng thì báo giá ko tính ra m2 mà cứ tính kiêu cả bộ, sau khi nhẩm nhẩm thì còn đắt hơn cửa nhôm kính của Xingfa. Cụ nào nó giá cửa nhựa theo m2 ko ợ. Em dùng loại trung bình khá thôi.

alceste

Xe điện
Cửa WC và thông phòng em định làm nhựa. Xem trên mạng thì báo giá ko tính ra m2 mà cứ tính kiêu cả bộ, sau khi nhẩm nhẩm thì còn đắt hơn cửa nhôm kính của Xingfa. Cụ nào nó giá cửa nhựa theo m2 ko ợ. Em dùng loại trung bình khá thôi.
em mới làm, gỗ công nghiệp trắng + khóa, phụ kiện Yale thì họ tính là 6.9M/bộ cả công lắp đặt. Cửa nhựa em thấy hay chạy quảng cáo của Youngslim là 5-6M/bộ nhìn rất đẹp

kimvanchinh

Xe tăng
nhà em là chung cư, tường 10cm cụ ạ, nếu làm giấu khuôn sợ đôiị nội thất họ k chuyên cửa, xử lý k tốt.
vật liệu cửa phía trong wc e sợ lõi chống ẩm AC không chịu được nước, picomat thì có thể dán laminate hoặc sơn gần giống màu mine ốp tường bên ngoài cụ nhỉ
Nếu ngoài ốp min thì ốp tràn khuôn ok. Còn cánh cửa tuỳ cụ quyết. Nếu được cửa Huge thì mới bền. Không thì cứ picomat sơn bệt cho chắc ăn chứ dán Laminate cũng khó chống ẩm .

Qua việc đọc 178 trang thì em đang tạm kết luận:
1. Thuê kts thiết kế
2. Nhờ cụ Chính giám sát thi công và chọn vật liệu

tuan2681

Xe điện
Nếu ngoài ốp min thì ốp tràn khuôn ok. Còn cánh cửa tuỳ cụ quyết. Nếu được cửa Huge thì mới bền. Không thì cứ picomat sơn bệt cho chắc ăn chứ dán Laminate cũng khó chống ẩm .
sơn thì sợ lại k đồng màu được với vách ốp min nhìn hơi xấu cụ ạ.
bên nhà thầu cũng đề xuất e 2 phương án đó .
bên An Cường e lên showroom họ cũng tư vấn e phương án gỗ lõi nhựa ép laminate.

kimvanchinh

Xe tăng
sơn thì sợ lại k đồng màu được với vách ốp min nhìn hơi xấu cụ ạ.
bên nhà thầu cũng đề xuất e 2 phương án đó .
bên An Cường e lên showroom họ cũng tư vấn e phương án gỗ lõi nhựa ép laminate.
1. Sơn bệt là do kỹ thuật pha sơn của thợ chứ mẫu gì họ cũng pha được , rất đẹp. Thợ vớ vẩn thì màu không đạt, nước sơn không đủ mịn , bền, sang... Nếu không tin thợ sơn của mộc thì làm lamilate mà keo dán tốt cũng OK , bền chán ...

tuan2681

Xe điện
1. Sơn bệt là do kỹ thuật pha sơn của thợ chứ mẫu gì họ cũng pha được , rất đẹp. Thợ vớ vẩn thì màu không đạt, nước sơn không đủ mịn , bền, sang... Nếu không tin thợ sơn của mộc thì làm lamilate mà keo dán tốt cũng OK , bền chán ...
vâng cụ , thôi e cứ chơi late cho an toàn cụ ạ, mà chọn ván AC dán sẵn thì ngon lắm

kimvanchinh

Xe tăng
Bên An Cường họ cũng nhận gia công cửa với các vật liệu như melamin, laminate, veneer, cả arcylic nữa. Vấn đề là bạn đặt số lượng bao nhiêu và màu phủ như thế nào, có trong bộ vật liệu họ đang sản xuất không. Tôi e rằng số lượng 1 cửa họ không nhận, hoặc màu KTS yêu cầu nó không trùng với hệ vật liệu bề mặt họ đang sản xuất... Do vậy, khi thiết kế màu và chỉ định vật liệu, phải hỏi bên An Cường về hệ vật liệu bề mặt và KTS chỉ định mã Late và Min ốp tường cùng màu (cùng mua A Cường) thì mới OK. Thông thường nếu KTS không tính được chuẩn về vật liệu, thì khi thi công thợ mộc họ chỉ có cách dùng veneer sơn phủ (bệt) hoặc ván MFC sơn phủ bệt theo sơn pha màu chỉ định.

bamboo111

Xe tải
các cụ cho e hỏi, e muốn nghiên cứu về thi công, xây dựng, nội thất thì nên mua sách nào để đọc hả các cụ, e trái ngành, muốn tìm hiểu thêm các cụ ạ