[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tinaliuyifei

Xe hơi
Cụ cho em hỏi ngu tí các căn cụ thiết kế này thì cụ cũng phải kiêm luôn decor nội thất đúng không ạ, vì em ví dụ nếu cụ chỉ thiết kế nhà thôi thì nhiều khi gia chủ họ cũng không biết sẽ đặt đồ đạc gì vào cho hợp lý, rồi không biết mua đồ ở đâu, màu sắc như nào cho hợp không gian, như ở quê nếu thiết kế nhà kiểu hiện đại, tối giản mà các cụ lại cứ thích kê các bộ bàn ghế, giường tủ gỗ thịt vào thì trông cũng không hợp.
Cụ tùng thiết kế sẽ đảm bảo phần thẩm mỹ cho bác.ví dụ bác muốn cho thứ này vào thứ kia vào màu gì,bác ấy thấy ko hợp sẽ can,còn bác cứ cố tống vào thì bác ấy sẽ cho vào nhưng xấu bác ráng chịu.còn sp đó ko thể thiếu trong căn nhà.thì từ đầu bác phải báo cho bác tùng biết.tôi muốn sofa gỗ thịt,vvv để bác ấy chọn phong cách phù hợp luôn.nhưng gỗ thịt thì ko thể như vẽ 100% dc.mỗi khúc gỗ vân nó khác nhau.còn bác ấy có vẽ ra thì chắc chắn bác ấy biết chỗ mua và căn giá tiền trong budget của mình.cứ phần nào cụ đứng trong nhà nhìn được thì cụ tùng sẽ chịu trách nhiệm đảm bảo cái đẹp.
Bác tùng thuộc diện solo.thiết kế giám sát.còn thi công điện nước nội thất thì bác ấy sẽ có đội hợp tác.nhưng quan trọng là bác ấy có tâm sẽ đi theo công trình để nó giống hệt bác ấy vẽ.điều này vô cùng quan trọng,ko phải chỗ nào cũng làm dc.đừng thấy chỗ nào cũng hót làm y hệt vẽ nhưng ko phải thế đâu.
Tất nhiên là giá so với phần đông thị tr cũng nhỉnh hơn.hình như cụ ấy từng nói là 500k 1m2.còn thi công có dc giảm ko thì ko biết.cá nhân tôi thấy thì giá này tiền nào của nấy :).

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi làm cái nhà ống 4 tầng đầu tiên từ hồi năm 1993 và làm thêm, sửa chữa vào năm 2002. Hồi đó, tôi toàn tự làm với sự "tư vấn" kiểu du kích của bạn bè, người quen và chính những người thợ làm công trình cho mình... Tôi rất thích là ngôi nhà tôi làm đến nay tôi vẫn ở và cảm thấy hài lòng. Xét về chi phí thì tôi phải rất tự hào là tiết kiệm cho gia đình mình khá nhiều tiền so với mọi người thường chi. Tôi biết gìn giữ, bảo vệ và tự sửa chữa, thay thế, nhiều khi phải mời thợ làm những đồ lặt vặt từ cái bản lề cánh tủ đến ray ngăn kéo, công tắc điện đến bệ xí đời mới hơn, gỗ lát nền nhà...

Năm ngoái, tôi làm cái căn hộ mà tôi đã đưa thông tin trên topic này. Kết quả là tôi cũng đã hoàn thành căn hộ với sự hài lòng thành quả của mình. Tôi đã làm theo phương pháp khác: có thuê tư vấn kiến trúc nội thất và công ty đó bao luôn thi công những gì họ làm được và tôi thấy chấp nhận được, cái gì tôi thấy cần bóc tách thì bóc tách và tìm nhà thầu thi công... Hiểu biết và kinh nghiệm của tôi tăng lên khá nhiều và có một số người đã mời tôi tư vấn cho họ và tôi cũng đã làm tư vấn, không phải tư vấn kiến trúc mà là tư vấn tổ chức công việc làm nhà...

Gần đây tôi có đi thăm cả những biệt thự đắt tiền như khu Vinhome Gia Lâm, Splendora Bắc An Khánh, Ecopark, Vinhomes Thăng long... cũng rút ra thêm những bài học cho mình. Tôi thấy nhiều người tiêu dùng chi tiền thì nhiều nhưng kết quả căn hộ, nhà không đạt yêu cầu so với số tiền bỏ ra. Nhiều nhà đồ vật kệch cỡm, chất lượng kém, sử dụng 1 thời gian đã hỏng... Ngược lại tôi thấy một số nhà chỉ chi tiêu 1 khoản rất nhỏ, khoảng 70 triệu đồng cho nội thất căn hộ 3 phòng (riêng đồ gỗ) mà kết quả rất khích lệ...

Thế giới và thị trường nội thất nó phân khúc còn mạnh hơn cả thời trang. Nó là tổng hòa của nhiều thứ đắt tiền hơn, sử dụng lâu dài hơn, khó thay đổi hơn thời trang, nhưng bản chất của thị trường nó rất giống thời trang... Do vậy, rất nhiều người coi làm nội thất như mua cái áo, dùng vài năm rồi bỏ (bán nhà). Họ chỉ chi tiền vừa phải và chọn dòng vật liệu/ công xá vừa phải, tầm tầm... Nhưng cũng có người coi làm nhà là thể hiện đẳng cấp và họ chi không biết tiếc tiền và sự vô duyên, miễn sao họ khẳng định đẳng cấp của mình qua những đồ vật sơn son thếp vàng và vật liệu quý giá (óc chó, hương...).

Người Việt Nam mình nó vậy, khác nhiều với những giống người Tây mà tôi biết. Bạn ra đường thấy người Việt mình ăn mặc khác Tây, Nhật ở chỗ nào thì trong nội thất nhà cửa cũng giống y như vậy...

Về phía cung: topic bàn nhiều đến kiến trúc sư nội thất. Thu hoạch của tôi như sau:

Tôi hiểu ra rằng, nghề kiến trúc sư nội thất bao gồm từ thiết kế công năng căn phòng, đồ vật đến trần tường sàn và đồ gỗ, decor...
KTS là người phải có năng lực, năng khiếu sáng tạo, giỏi về nghệ thuật sắp đặt, phối hợp màu sắc. Anh ta phải có hiểu biết đủ về các đồ vật và yếu tố dùng trong nhà như ánh sáng, thông khí, đồ điện, đồ bếp núc...
Trong thực tế, có những KTS không có bằng kiến trúc nhưng làm kiến trúc nội thất đạt đỉnh cao như Quách Thái Công. Đó là ông ấy có năng khiếu và đam mê, phát hiện ra tài năng của mình và hành nghề khi đã khá lớn tuổi. Nhưng cũng có những KTS bằng cấp cao nhưng chỉ làm nghề viết sách hay dạy học chứ không thể hiện được nghề trong thực tế...
KTS có yêu cầu quá cao như vậy nên họ thường hành nghề theo chuyên môn sâu. Ví dụ ai giỏi về cổ điển thì thiên về thiết kế cổ điển, ai giỏi về hiện đại thì họ thiên về hiện đại. Các công ty kiến trúc lơn lớn họ cũng biết để phân nghề chuyên sâu cho các nhóm KTS...
Các công ty kiến trúc hiện nay họ thường nhận thiết kế nhà trọn gói cho bạn, thiết kế xong chuyển sang thi công các hạng mục cần, có khi họ còn trừ cho 50% phí thiết kế (thực chất thì họ lấy hệ số lãi sx bù vào). Giá thành SX của các công ty kiến trúc thường khá cao so với mặt bằng chung (tôi ước từ 30-100% tùy theo độ nắn gân của các nhân viên kinh doanh và sự dẽ dãi, ngu dốt của khách hàng...). Người tiêu dùng khôn ngoan mà có thời gian chút thì thường thuê thiết kế xong tự đi tìm các nhà thầu thi công các hạng mục. Giá cả thì tất nhiên rẻ hơn nhiều nếu biết tìm hiểu thị trường, thuê được các nhà thầu lành mạnh, chất lượng tôi cho là có thể đạt tốt. Tuy nhiên có thể sẽ bị trả giá do không thạo việc, gặp nhà thầu đểu...

KTS mà làm theo phương pháp của bác Tùng trong group là rất hiếm. Tôi vẫn cho là giá cả hơi cao, dành cho phân khúc cao do các việc bác ấy toàn phải tự đảm nhận, tự kiểm soát, chưa biết tìm cộng sự bậc thấp hơn để giao việc... Vì dụ 1 gia đình họ đầu tư chỉ có 100 triệu cho đồ gỗ nội thất mà bác đòi họ 80 triệu thiết kế thì tiền đâu họ mua đồ gỗ thật nữa. Chả lẽ họ thuê vẽ bản vẽ về treo nhà rồi còn 20 triệu mua mỗi cái sofa hạng xoàng kê cho vui? Mà họ cũng là khách hàng, họ đang hài lòng với căn hộ 1,5 tỷ của họ. Dù cho các bác luôn chỉ biết tư duy và phát ngôn trên phân khúc cao cấp coi họ phải dùng hàng chợ thì họ vẫn tồn tại, họ vẫn cần có nhà đẹp để nuôi con cái họ sau này có khi trở thành Quách Thái Công thứ hai, thứ ba cho VN...

Nghề KTS làm sao giúp họ?

Giống như các bác sỹ giỏi chữa bệnh tính theo giờ cao ngất nhưng họ luôn lên sóng phổ biến kiến thức, viết sách, trả lời online cho các bệnh nhân nghèo... Quách Thái Công chỉ nhận TK cho những căn hộ nhà đắt tiền với giá thiết kế hàng tỷ trở lên, nhưng ông cũng có những hình thức dân dã như quán ăn kiêm tham quan, lập các group Quách Thái Công để ai thích thì tham gia miễn phí, tự bổ khuyết cho nhau về nhu cầu kiến trúc...

kimvanchinh

Xe tăng
Vấn đề thông gió tự nhiên thì do cụ chưa gặp đúng KTS thôi, thời buổi người đông thế này, rào cản tham gia ngành lại gần như ko có, ranh giới giữa người ngoại đạo tìm hiểu kiến thức bằng google - người có nghề nông - người có nghề sâu lại càng mờ nhạt (do những thứ giả khoa học ngày nay khá nhiều, và khoa học thì bị coi là hàn lâm).
Câu chữ của em thẳng, và vì lười nên ko tỉa tót văn hoa cốt lấy lòng ai, cụ thông cảm, nhưng từng câu chữ của em chưa từng thể hiện sự hỗn hào với cụ, có chăng, chỉ là SẴNG, vì chính cụ đưa ra rất nhiều ý kiến mang nặng tính chủ quan, áp đặt, thành kiến về nghề nghiệp của em, một cách theo em nhìn là tiêu cực và không đúng đắn.
Em là người rất trọng nghề, nên em ko vừa ý. Trân trọng.
Bác nói thẳng thì tôi cũng mạm muội nói thẳng: bác giỏi quá nên tật của bác khá nặng. Bác cần học thêm về đạo đức chung và đạo đức nghề nghiệp thì sau này tiến xa được như Quách Thái Công. Phương pháp tranh luận cũng cần phải học thêm, đặc biệt là biết tránh các kiểu ngụy biện. Về nghề nghiệp cũng nên biết mình thực sự hợn người ở mảng gì (trường phải nào trong kiến trúc) để chuyên sâu hơn, trở thành chuyên gia không chỉ ở Việt Nam mà sẽ còn vươn tầm ra thế giới. Các khiếm khuyết của bác có thể nó bắt nguồn từ văn hóa xuất thân hay môi trường đào tạo và hành nghề mà thành giờ lơn lớn tuổi cần biết rõ mình hơn để hoàn thiện. Đừng để tài năng và nghề nghiệp của mình sau này nó chọi với văn hóa tích lũy. Tôi nói vậy mà bác biết đại xá thì rất hay, nếu không bảo tôi tôi sẽ rút lời. Quả thật là topic rất cần những người như bác để có những ý kiến rất chuyên nghiệp và giá trị.

Chỉnh sửa cuối:

Lienli0n

Xe tải
Em xin hỏi cụ Tùng như sau. Em mới lấy cái nhà mặt đất, khung nhà chắc chắn nhưng thiết kế đang bất hợp lý, em muốn cải tạo và thiết kế nội thất. Cụ thể dư này: thiết kế lại toàn bộ ngôi nhà, thi công nội thất tầng 1 là bếp. Còn các tầng 234 sửa chữa, đồ em mua dần bỏ vào sau. Cụ có nhận làm case này ko ạ và phí thiết kế tính ntn cụ. Cảm ơn cụ nhiều!

L.C.D

Xe container
Em theo dõi thớt từ đầu đến cuối thì thấy thế này:
- Cụ kimvanchinh am hiểu nhiều lĩnh vực, dày công nghiên cứu và cụ đã chia sẻ khối lượng lớn kiến thức bổ ích về vật liệu cũng như nhiều kinh nghiệm sửa chữa, làm nội thất. Chúng ta nên cảm ơn cụ Chính về những chia sẻ này. Có điều em cảm nhận cụ Chính có định kiến với nghề kts nội thất, định kiến là kts chỉ chăn tiền chủ nhà chứ ko làm ra sản phẩm tử tế. Về điểm này, em cho là ko chỉ nghề nội thất, mà mọi nghề khác trong xã hội này, nếu chúng ta ko sáng suốt lựa chọn dịch vụ và giám sát dịch vụ thì đều có thể trở thành gà cho họ chăn. Nhưng ko nên vì thế mà định kiến quá xấu với những ng làm nghề. Nghề nào cũng có ng này ng kia, và tỉ dụ như nghề kts nội thất thì trong thớt này em thấy có cụ Tùng và mợ ngothutrung khá là tâm huyết, đàng hoàng.
- Cụ Kts. Trần Anh Tùng là người có chuyên môn, tâm huyết với nghề, những chia sẻ của cụ ấy cũng vô cùng hữu ích với những ng ko có nghề (như em). Đúng là 1 vài còm cụ cũng tỏ rõ sự khó chịu đối với những ý kiến trái chiều mà như cụ nói là SẴNG, nhưng tổng hợp lại thì những ý kiến của cụ Tùng xác đáng, thể hiện kiến thức chuyên sâu và trách nhiệm với nghề.
Mỗi cụ có 1 cá tính, 1 quan điểm riêng. Em nghĩ tất cả chúng ta nên học cách chấp nhận sự khác biệt, vì thực tế là ko ai giống ai hết về nhu cầu, sở thích, quan điểm sử dụng đồ đạc... Cá nhân em thì đọc thớt này và lưu lại những thông tin cần thiết với em. Còn các sản phẩm nội thất đc chia sẻ trong thớt, thấy đẹp thì khen, ko đẹp thì góp ý theo hướng xây dựng và vẫn nên tôn trọng lựa chọn cá nhân, ko nên chê bai quá đà. Quan trọng nhất là xem để rút kinh nghiệm ở công trình của mình.
Em nghĩ chê bai nhau ko làm chúng ta vui vẻ hơn. Vậy nên chúng ta chỉ nên chia sẻ, trao đổi trên tinh thần học hỏi thiện chí cho vui vẻ bổ ích các cụ ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Rất mừng khi bác KTS Trần Anh Tùng không yêu cầu tôi rút lời "phê phán" bác ấy. Tôi cho đó là dấu hiệu tốt của một tài năng hiện tại và tương lai cho ngành kiến trúc nội thất. Còn việc bác không muốn tranh luận thêm thì đúng. Chúng ta cần và phải bỏ qua cho nhau những khác biệt cả về tính cách và góc nhìn (rõ ràng là tôi là người không làm nghề KTS với bác là KTS hạng giỏi về nội thất sao có góc nhìn giống nhau được). Nhưng việc biết tôn trọng nhau, lắng nghe ý kiến của nhau, tìm ra giá trị trong các ý kiến sẽ góp phần nâng thêm lợi ích thực sự cho cả hai bên và cho cả cộng đồng nữa. Topic này tôi đã muốn cho nó vào kho vì tôi đã làm xong nhà. Admin có lần cho rằng topic mang tính bán hàng và xóa nó, tôi cũng chả có ý kiến, không biết sao họ lại mở lại cho cộng đồng. Mà khi đã mở lại, tôi với tư cách là chủ topic tôi sẽ vẫn có ý kiến của mình chứ không thể thiên vị với riêng bác Tùng để tránh không góp ý khi bác có ý kiến cần tranh luận.

Rất mừng là topic vẫn thu hút nhiều người nghiêm chỉnh tham gia, nhất là có những khách hàng cần làm nhà, rồi các nhà kiến trúc, quản lý công ty nội thất vẫn theo dõi và có ý kiến. rất mừng nữa là những kẻ giả danh KTS, những người lừa đảo nữa, những người ba hoa nói không chính danh với công việc, trình độ, kỹ năng nghề nghiệp (xin phép tôi không tiện nêu danh) đã ít nhảy vào topic với mục đích thương mại của họ. Thế là topic tôi cho là thành công.

Tôi rất mừng là qua topic nhiều khách hàng tìm được KTS ưng ý, đặc biệt là bác Tùng được khá nhiều anh em ở phân khúc khá cao cấp và hiểu biết về công việc tìm đến để kết giao hợp đồng thiết kế. Quả thật là chính tôi cũng qua đọc các comment của bác Tùng mới hiểu thêm về công việc thiết kế, tư vấn, làm nhà.
Mong mọi người tích cực tham gia và cho các ý kiên có chất lượng.

tinaliuyifei

Xe hơi
Em theo dõi thớt từ đầu đến cuối thì thấy thế này:
- Cụ kimvanchinh am hiểu nhiều lĩnh vực, dày công nghiên cứu và cụ đã chia sẻ khối lượng lớn kiến thức bổ ích về vật liệu cũng như nhiều kinh nghiệm sửa chữa, làm nội thất. Chúng ta nên cảm ơn cụ Chính về những chia sẻ này. Có điều em cảm nhận cụ Chính có định kiến với nghề kts nội thất, định kiến là kts chỉ chăn tiền chủ nhà chứ ko làm ra sản phẩm tử tế. Về điểm này, em cho là ko chỉ nghề nội thất, mà mọi nghề khác trong xã hội này, nếu chúng ta ko sáng suốt lựa chọn dịch vụ và giám sát dịch vụ thì đều có thể trở thành gà cho họ chăn. Nhưng ko nên vì thế mà định kiến quá xấu với những ng làm nghề. Nghề nào cũng có ng này ng kia, và tỉ dụ như nghề kts nội thất thì trong thớt này em thấy có cụ Tùng và mợ ngothutrung khá là tâm huyết, đàng hoàng.
- Cụ Kts. Trần Anh Tùng là người có chuyên môn, tâm huyết với nghề, những chia sẻ của cụ ấy cũng vô cùng hữu ích với những ng ko có nghề (như em). Đúng là 1 vài còm cụ cũng tỏ rõ sự khó chịu đối với những ý kiến trái chiều mà như cụ nói là SẴNG, nhưng tổng hợp lại thì những ý kiến của cụ Tùng xác đáng, thể hiện kiến thức chuyên sâu và trách nhiệm với nghề.
Mỗi cụ có 1 cá tính, 1 quan điểm riêng. Em nghĩ tất cả chúng ta nên học cách chấp nhận sự khác biệt, vì thực tế là ko ai giống ai hết về nhu cầu, sở thích, quan điểm sử dụng đồ đạc... Cá nhân em thì đọc thớt này và lưu lại những thông tin cần thiết với em. Còn các sản phẩm nội thất đc chia sẻ trong thớt, thấy đẹp thì khen, ko đẹp thì góp ý theo hướng xây dựng và vẫn nên tôn trọng lựa chọn cá nhân, ko nên chê bai quá đà. Quan trọng nhất là xem để rút kinh nghiệm ở công trình của mình.
Em nghĩ chê bai nhau ko làm chúng ta vui vẻ hơn. Vậy nên chúng ta chỉ nên chia sẻ, trao đổi trên tinh thần học hỏi thiện chí cho vui vẻ bổ ích các cụ ạ.
em cũng cùng quan điểm với cụ
cụ chính có bỏ công sức ra tìm hiểu và thấy nhiều nhà tiền đầu tư cao nhưng ko đẹp,nhiều kts lấy giá cao nhưng ko chuyên nghiệp or sp ko đẹp.nên có ấn tượng xấu với kts.đối với em,từ ban đầu chân ướt chân ráo đi tìm kts,gặp cty nào kêu 200k 1m2 cũng cảm thấy giá cao nhưng giờ đây sau khi gần hoàn thiện tk xong căn nhà thì lại thấy mình đầu tư vào kts 1 số tiền nhỏ so với tiền nội thất nhưng sp nhận được có khi về độ đẹp lại tăng rất nhiều lần.đó là sự đầu tư đáng giá.
còn như cụ chính ví dụ tiền gỗ 100 tr mà tiền tk 80 tr.em nghĩ trường hợp này ko thuộc phân khúc cụ tùng.có khi chỉ có tự mình làm mới dc.mà em nghĩ với mức đầu tư đó mình nên đi mua combo bán sẵn theo phòng của 1 cty bán lẻ sản phẩm chuyên 1 phong cách nào đó.chứ thuê công ty làm nội thất dù với giá 150-200k 1m2 họ cũng ko chịu mức đầu tư đó

largo_kent

Xe tăng
Em có giới thiệu cụ Tùng kia cho hàng xóm khác tầng chỗ em thiết kế. Nhà hàng xóm sau khi thiết kế xong thì gọi đơn vị khác thi công. Em có chứng kiến là cụ Tùng suýt đấm nhau với thầu thi công vì:
- Làm ăn lởm khởm: vật liệu thi công kém, hoàn thiện kém (để báo giá rẻ thì phải độn vào thôi và chủ nhà thì không biết món nào cần phải dùng đồ tốt, món nào dùng đồ bình thường là được)
- Không biết làm 1 số món cụ Tùng vẽ (không hỏi lại KTS cách làm mặc dù cụ Tùng đã lập group trao đổi chung chủ nhà-KTS-nhà thầu để hỗ trợ) nên tự làm theo ý mình => tổng thể bị hỏng hết

Vì thế em thấy số tiền bỏ ra cho KTS tử tế là rất đáng tiền, vì chủ nhà có siêu đẳng mấy, có google lâu mấy thì có rất nhiều thứ mà trong nghề người ta mới biết được, nếu không thì học hành làm gì. Các KTS mà bỏ công bỏ sức với công trình của khách hàng như nhà của mình như cụ Tùng thì tiền bỏ ra cho họ là hoàn toàn xứng đáng.

TuanBanhBao

Xe tăng
Qua topic này tôi cũng học hỏi đc rất nhiều điều về kiến trúc nội thất và cũng mới làm xong căn hộ cho mình tương đối hài lòng, tất nhiên có những chi tiết chưa được ưng ý lắm do nhiều nguyên nhân.
Còn về chi phí thiết kế thì ở đây chúng ta đang nói phần đông người đọc hay cụ thể là ofer là phân khúc bình dân trung cấp thì với 1 căn hộ 2 pn (70-80m2) hay 3n (100-110m2) họ đầu tư cho tầm 150-180tr 2n và 220-250tr cho 3n mà thuê giá như cụ Tùng là 500k/m2 thì liệu số còn lại đủ làm lên 1 sp hoàn chỉnh và hợp lý ko? vì rõ ràng bỏ ra 500k/m2 thì nó phải khác với 100-200k chứ. Tiền ít + nhà nhỏ làm đẹp hợp lý mới khó cc à.
Và biết đâu có khi nào cụ Chính mời cụ Tùng hợp tác làm 1 căn nhà nào đó khi ấy bận đến mấy em cũng đến xem cho bằng đc :D.
Chúc cả nhà vui vẻ và có nhiều kiến thức chia sẻ cho nhau.

kimvanchinh

Xe tăng
em cũng cùng quan điểm với cụ
cụ chính có bỏ công sức ra tìm hiểu và thấy nhiều nhà tiền đầu tư cao nhưng ko đẹp,nhiều kts lấy giá cao nhưng ko chuyên nghiệp or sp ko đẹp.nên có ấn tượng xấu với kts.đối với em,từ ban đầu chân ướt chân ráo đi tìm kts,gặp cty nào kêu 200k 1m2 cũng cảm thấy giá cao nhưng giờ đây sau khi gần hoàn thiện tk xong căn nhà thì lại thấy mình đầu tư vào kts 1 số tiền nhỏ so với tiền nội thất nhưng sp nhận được có khi về độ đẹp lại tăng rất nhiều lần.đó là sự đầu tư đáng giá.
còn như cụ chính ví dụ tiền gỗ 100 tr mà tiền tk 80 tr.em nghĩ trường hợp này ko thuộc phân khúc cụ tùng.có khi chỉ có tự mình làm mới dc.mà em nghĩ với mức đầu tư đó mình nên đi mua combo bán sẵn theo phòng của 1 cty bán lẻ sản phẩm chuyên 1 phong cách nào đó.chứ thuê công ty làm nội thất dù với giá 150-200k 1m2 họ cũng ko chịu mức đầu tư đó
1. Các nhà này thợ mộc kiêm luôn KTS đấy bác ạ. Cũng có nhiều thợ mộc họ giỏi lắm bác, không những giỏi về tay nghề mà giỏi cả trong thiết kế đồ gỗ cho căn hộ đấy. Trong nghề cơ khí khối bác thợ cơ khí làm việc sáng tạo hơn cả một Viện nghiên cứu mấy chục ông tiến sỹ, giáo sư.
2. Rất cần kết nối giữa các nơi sx đồ gỗ như đại công trường Hữu Bằng với các showroom tổng hợp kiểu Melinh Plaza nhiều năm trước, các nhà tư vấn nội thất và khách hàng tiềm năng. Không thì ai cũng phải trả giá, kể cả KTS có tâm với nghề.

Nghề KTS Việt Nam quá khổ, không thiếu người tài ví dụ như Ngô Viết Thụ, Võ Trọng Nghĩa, Quách Thái Công... nhưng sản phẩm kiến trúc công trình để lại cho xã hội là một đống hổ lốn lai căng và kệch cỡm. Cả nhà giàu ở trong những lâu đài lai căng vô hồn thiếu thông gió lẫn nhà nghèo ở chui rúc trong các nhà ống không cửa sổ hoặc địa ngục Lê Thanh thản họ đều có quyền trách cứ KTS đã bán lương tâm nghề nghiệp cho qủy dữ...

Trong kiến trúc nội thất giờ cũng đang diễn ra quá trình giống hệt kiến trúc công trình...

tinaliuyifei

Xe hơi
em có theo dõi kênh modulor của cụ tùng (hồi vẫn còn) thấy cụ chia sẻ rất thẳng thắn khách quan.về lượng thông tin kiến thức thì cũng ko nhiều lắm và cũng ko có gì bí mật đặc biệt.có điều thấy ko thiên hướng công ty sản phẩm nào cả.Đó là điều khách hàng cũng nên quan tâm khi tìm kts

các kts của công ty tk có thi công luôn thì dù uy tín mấy đi,vẽ đẹp mấy thì họ cũng tính toán làm sao lợi nhuận công ty của họ cao.lợi nhuận cao ai mà ko muốn chứ

kimvanchinh

Xe tăng
Qua topic này tôi cũng học hỏi đc rất nhiều điều về kiến trúc nội thất và cũng mới làm xong căn hộ cho mình tương đối hài lòng, tất nhiên có những chi tiết chưa được ưng ý lắm do nhiều nguyên nhân.
Còn về chi phí thiết kế thì ở đây chúng ta đang nói phần đông người đọc hay cụ thể là ofer là phân khúc bình dân trung cấp thì với 1 căn hộ 2 pn (70-80m2) hay 3n (100-110m2) họ đầu tư cho tầm 150-180tr 2n và 220-250tr cho 3n mà thuê giá như cụ Tùng là 500k/m2 thì liệu số còn lại đủ làm lên 1 sp hoàn chỉnh và hợp lý ko? vì rõ ràng bỏ ra 500k/m2 thì nó phải khác với 100-200k chứ. Tiền ít + nhà nhỏ làm đẹp hợp lý mới khó cc à.
Và biết đâu có khi nào cụ Chính mời cụ Tùng hợp tác làm 1 căn nhà nào đó khi ấy bận đến mấy em cũng đến xem cho bằng đc :D.
Chúc cả nhà vui vẻ và có nhiều kiến thức chia sẻ cho nhau.
Tôi đã đưa ra mấy công thức rồi:
1. Giá trị công trình mà 5 tỷ thì cần đầu tư (tổng) cho cái áo nội thất nghĩa rộng (sơn trần sàn gỗ) khoảng 20-30%, tức khoảng 1,5 tỷ là đẹp. Còn riêng phần nội thất đồ gỗ khoảng 15-20%. Trong chi phí nội thất đồ gỗ, tùy theo nhu cầu sử dụng công trình lâu dài hay không mà quyết định thuê kiến trúc bậc phân khúc nào. Nó tầm 5-10% là đẹp, như vậy, tiền thiết kế khoảng 50-100 triệu.
2. Tuy nhiên, trong 3 cấp độ nhận TK và tư vấn thiết kế mà bác Tùng chia sẻ, hướng dẫn, tùy khả năng chủ nhà cả về năng lực và thời gian, sẽ chọn cấp độ nào. Thay vì để bác ấy đi tìm và chọn vật liệu, chủ nhà biết khoanh vùng và mang vật liệu đến nhà bác ấy để bác ấy duyệt thì chi phí tư vấn sẽ giảm đi rất nhiều...
3. Tôi mà có làm nhà nữa, dứt khoát tôi sẽ chọn bác Tùng. Làm việc rất chuyên nghiệp, rõ ràng và trách nhiệm. Nhưng tôi vẫn sẽ tìm cách để bác ấy ký HĐ ở cấp độ giá thấp mà sản phẩm vẫn ở cấp độ chất lượng cao.

tinaliuyifei

Xe hơi
1. Các nhà này thợ mộc kiêm luôn KTS đấy bác ạ. Cũng có nhiều thợ mộc họ giỏi lắm bác, không những giỏi về tay nghề mà giỏi cả trong thiết kế đồ gỗ cho căn hộ đấy. Trong nghề cơ khí khối bác thợ cơ khí làm việc sáng tạo hơn cả một Viện nghiên cứu mấy chục ông tiến sỹ, giáo sư.
2. Rất cần kết nối giữa các nơi sx đồ gỗ như đại công trường Hữu Bằng với các showroom tổng hợp kiểu Melinh Plaza nhiều năm trước, các nhà tư vấn nội thất và khách hàng tiềm năng. Không thì ai cũng phải trả giá, kể cả KTS có tâm với nghề.

Nghề KTS Việt Nam quá khổ, không thiếu người tài ví dụ như Ngô Viết Thụ, Võ Trọng Nghĩa, Quách Thái Công... nhưng sản phẩm kiến trúc công trình để lại cho xã hội là một đống hổ lốn lai căng và kệch cỡm. Cả nhà giàu ở trong những lâu đài lai căng vô hồn thiếu thông gió lẫn nhà nghèo ở chui rúc trong các nhà ống không cửa sổ hoặc địa ngục Lê Thanh thản họ đều có quyền trách cứ KTS đã bán lương tâm nghề nghiệp cho qủy dữ...

Trong kiến trúc nội thất giờ cũng đang diễn ra quá trình giống hệt kiến trúc công trình...
các thợ thì chỉ thiết kế được sản phẩm đơn lẻ thôi cụ ạ.dù có so sánh thì chỉ so sánh được với các kts sản phẩm nội thất
còn như cụ tùng thì là thiết kế không gian nội thất. nó là 2 nghề hoàn toàn khác nhau.
dù cho kts giỏi về tk sp nội thất họ cũng ko thể tk 1 không gian nội thất đẹp được
bạn em học kts về tk sp nội thất.em nhờ nó tk nhà em,nó từ chối thẳng.nó bảo chưa bao giờ làm và ko làm được.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
các thợ thì chỉ thiết kế được sản phẩm đơn lẻ thôi cụ ạ.dù có so sánh thì chỉ so sánh được với các kts sản phẩm nội thất
còn như cụ tùng thì là thiết kế không gian nội thất. nó là 2 nghề hoàn toàn khác nhau.
dù cho kts giỏi về tk sp nội thất họ cũng ko thể tk 1 không gian nội thất đẹp được
bạn em học kts về tk sp nội thất.em nhờ nó tk nhà em,nó từ chối thẳng.nó bảo chưa bao giờ làm và ko làm được.
Đúng như bác nói, từ sản phẩm đẹp đến không gian đẹp là cả một khoảng cách, do vậy tôi mới nói yêu cầu cơ bản của KTS nội thất là năng lực nghệ thuật sắp đặt (về bố cục, kích thước, hình khối, chi tiết và màu sắc). Chả thế mà trên Thế giới họ rất coi trọng môn nghệ thuật sắp đặt. Chính Quách Thái Công ban đầu cũng tự phát hiện ra tài năng của mình thông qua việc cụ ấy biết sắp đặt các đồ gỗ bán sẵn trong phòng làm việc của mình.

Rồi từ một không gian đẹp của ngôi nhà đến tổng thể không gian sinh sống của khu phố , cả thành phố lại là một khoảng cách lớn nữa cũng cần vai trò của Kiến trúc sư. Nhiều ngôi biệt thự đẹp nhưng đặt trong một khu phố nghèo, đường hẹp và bẩn giá trị giảm hơn nửa so với ngôi biệt thự đó đặt trong khuôn viên đáng sống và đẳng cấp hơn.

Kiến trúc nhà cửa và cả đô thị không chỉ của các KTS mà còn của toàn xã hội. Chủ đầu tư và quyết định xuống tiền ra phương án thực tế là các chủ nhà, kể cả chủ nhà giàu có lẫn chủ nhà ít tiền.

Ở các nước, họ không quá hào phóng trong việc cung cấp dịch vụ KTS như mình. Nhưng bù lại, hiểu biết và kỹ năng tự làm nhà của người dân rất cao (ví dụ ở Đức); rồi hệ thống showroom, nhà cung cấp đồ gỗ, các hình thức modul hóa đồ gỗ của họ rất phát triển với sự tư vấn và sản xuất tuyệt vời. Kết quả là các ngôi nhà của họ giống như quần áo họ mặc rất chuẩn mực, bền, giá cũng phù hợp. Còn ở VN mình thiếu sự kết nối, thị trường vừa đa dạng vừa bát nháo, vừa ở tầm đang phát triển nên khách hàng khá là mệt mỏi khi phải làm nhà. Các KTS và công ty kiến trúc dù tay nghề kém nhưng cũng hoạt động được rất nhộn nhịp, kiếm ăn dễ... Được cái là mình tiền thì ít nhưng vẫn làm được cái nhà có khi có tư vấn kiến trúc đàng hoàng... KTS kém và thiếu cả đạo đức nghề nghiệp vẫn kiếm ăn được...

Giá phải trả là sự xuất hiện những sản phẩm kệch cỡm râu ông nọ cắm cằm bà kia tân cổ giao duyên đầy rẫy với sơn son thếp vàng chỉ phào la mã với salon óc chó hoặc sofa vua chúa trắng toát nhưng dùng vài năm thì mục tã, sờn mòn...

kimvanchinh

Xe tăng
Đaij loại cụ chỉ nên dùng 2 mảng màu sắc cho căn nhà của mình, thêm màu 3 cho điểm nhấn thôi ạ :D em dịch vậy ko rõ đúng ko
Tôi dich ra tiếng Việt như sau:
Trong phối màu nội thất, chỉ nên dùng trong 1 không gian 3 màu là tối đa theo nguyên tắc 60/30/10
Màu chủ đạo 60%
Trong một bố cục không gian nội thất, nên có 60% có màu thuộc màu sắc chủ đạo. Khi áp dụng thực tế, trong thiết kế nội thất các căn phòng (nội thất phòng khách, nội thất phòng ngủ) thì các mảng lớn (như mảng tường, trần, vách ...) được dành cho màu sắc chủ đạo.

Màu cấp 2 (màu phụ): 30%
Khoảng 30% không gian còn lại (kể cả đồ nội thất) được dùng màu này

Màu nhấn (10%)
Khoảng 10% không gian và đồ nội thất được trang hoàng bằng loại màu nhấn, màu nhấn thường sống động mang tính nhấn mạnh (có thể là màu nóng)

kimvanchinh

Xe tăng
Cái này mới khó cụ ây, nếu đc thì e cũng thuê bác Tùng.
Tôi có thời gian nên tôi có thể đến phục vụ pha trà hầu bác ấy, rồi chạy sai vặt cho bác ấy, bác ấy sẽ trừ tiền công quy ước của tôi thành ra giá thấp thôi mà.