[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

trungngothu

Xe tăng
Tra ra thì bọn tây nó làm bếp hay để toe kick, toe space chuẩn hóa là sâu 3.5" và cao 4", thế nên mrb nó cũng làm theo y như vậy. Vn thì ko quan tâm nên có đa số còn chả thèm thụt vào, hoặc thụt ít hơn. Cái toe kick đó giúp đứng bếp đỡ bị còng, đỡ phải rướn.
Khác nhau do cách thi công thôi, len chân ko lùi là do cái bếp đó làm bệ liền chân gỗ quây 4 xung quanh nên thường lùi vào rất ít, với chân nhựa hoặc inox rời thì chắc chắn vẫn sẽ lùi vào tầm 2-4cm so với hồi tủ. Sở dĩ lùi ít lại là do mặt top của tủ, bọn tây nó thường làm cạnh ngoài của đá hoặc tấm mặt top phẳng hoặc chỉ ra 1 vài mm so với mặt ngoài cánh, còn bên mình thường lẹp thêm 1 lượt cho cạnh trước và làm lồi ra 2-3cm so với mặt cánh nên cộng qua bù lại khoảng để chân cũng ko kém bao nhiêu đâu.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ đúng là người tiêu tiền cẩn thận và thông minh. Cháu cũng tính như thế rồi mà không làm được
Tôi có thời gian và thích đi tìm hiểu thị trường. Ví dụ, 1 cái tủ kho mình tự thiết kế ntn báo lên cho họ, lắp tận nhà giá 5,6 triệu

_MQ_

Xe tăng
Chả là nhà em đang nộp tiền căn họ chung cư 118m2. Cũng đua đòi muốn thiết kế sao cho sang trọng nên muốn tìm công ty thiết kế, thi công hoàn thiện phần thô, làm điện nước và nội thất hoàn chỉnh. Qua tự tìm hiểu, nhà em đang kết Công ty Morehome vì văn phòng gần nhà (Phạm Văn Đồng, Cầu Giấy, Hà nội), đơn vị này lại lớn, có mấy xưởng nội thất, có đủ đội ngũ thi công xây, điện, nước... Các bác có kinh nghiệm cho nhà em ý kiến tư vấn có nên chọn Morehome không và khi đặt hàng cần chú ý những gì.

Em có anh bạn làm kiến trúc sư, đợt vừa rồi anh ấy vừa sửa lại nhà, đẹp lắm. cụ mà cần thì em cho contact :D

ZynZyn

Xe lăn
Bây giờ quan niệm khu bếp hay vệ sinh là khu phụ đã ko còn nữa, ko gì lý tưởng bằng việc đất rộng để thiết kế sao cho đón nhiều ánh sáng vào nhà. Nhưng thực trạng nhà ở VN đa số là hình ống, 3 mặt bị giáp với tường nhà khác nên việc phân chia không gian như thế nào cho hợp lý sẽ phụ thuộc vào hiện trạng mảnh đất, kinh nghiệm của kts và nhu cầu của cđt.
Văn hoá ẩm thực của ng VN là chiên rán nhiều, dầu mỡ bắn kinh khủng, mặc dù bây giờ có nồi chiên ko dầu, nhưng có những món vẫn phải ngập dầu mỡ mới ngon, nên e thấy ốp kính màu là hợp lý, dễ lau chùi sạch sẽ, nhiều màu để lựa chọn. Trước đây mọi người toàn ốp gạch, 1 thời còn mốt ốp mosaic, dầu mỡ bám vào các mạch khó lau chùi, bất tiện. Nội thất cũng như thời trang, luôn cập nhật những cái mới, đẹp và hiện đại, đó là lý do vì sao ốp kính glasskote được ưa chuộng như hiện nay.

Nhân chuyện bàn về bếp, tôi phải nói rằng bếp ở Việt Nam các KTS chưa kịp theo được các xu hướng của TG, thành ra sản phẩm bếp khá đắt tiền (tôi không nói phần ứng dụng phụ kiện và thiết bị), nhiều căn bếp trông hoặc rất đơn điệu, hoặc đồng bóng, lòe loẹt...

Bếp là nới sinh hoạt và sử dụng nhiều nhất.
Bếp nếu cẩn thận, chi tiền nội thất có khi nhiều nhất,
Vậy mà ít chú ý.
Rất ít kiến trúc sư chuyên sâu về bếp, nếu có chỉ là nghiên cứu phần công năng, ứng dụng kỹ thuật.
Nhà ở, kể cả chung cư xây mỗi Cty mỗi chuẩn nên chưa module hóa được các bộ phận bếp để giảm giá thành và tăng chất lượng.
Hầu như bếp đều phải may đo, nên giá thành cao.
Tôi thấy, trên TG, bếp họ hơn bếp VN ở mấy điểm:
1. Họ thiết kế bếp (có thể may đo đơn chiếc, có thể trên cơ sở mua các bộ phận Module) như một sản phẩm nghệ thuật kiến trúc, hài hòa về hình khối, màu sắc, đường nét, họa tiết, đáp ứng nhu cầu công năng chủ nhà và tính cách, thói quen dùng bếp của chủ.
2. Kết hợp giữa tủ kín và hở (nhất là tủ trên).
3. Màu rất quan trọng trong bếp.
4. Sử dụng thiết bị theo từng loại máy móc chủ nhà.

Nhiệt độ màu của ánh sáng bếp ban ngày phải có ánh sáng tự nhiên, ban tối phải đủ ấm áp (dưới 4000K), chỉ chỗ nấu có thể ánh sáng lạnh (trên 5000). Vậy mà ở VN, bếp hay nhét vào chỗ xó xỉnh, thiếu sáng, đèn ánh sáng bếp thường rất lạnh (trên 6000).

Tôi rất ít khi thấy nước ngoài họ ốp kính trên tường bếp (chắc khu vực Sinh, Hongkong ốp nhiều thôi). Kính chỉ được cái sạch, nhưng nhiều vật liệu khác cũng đáp ứng sạch. Kính cho ta cảm giác lạnh lẽo, đơn điệu, rồi khi cần phát triển ứng dụng khoan lỗ không được, giá thành lại cao... Vậy mà ở VN lại thành xu thế nhà nhà ốp kính, người người ốp kính, không có kính tốt, chuẩn thì dùng kính thường, không có kính màu chọn thì sơn lên...

Phụ kiện bếp tây họ sáng tạo ra rất nhiều (từ hồi cái gác măng nhê của Pháp nó đã làm cách mạng về chạn, tủ bếp của VN, thay cho cái chạn tre hay rổ úp bát để cọc sắn ba chạc). Tuy nhiên, văn hóa ăn và đồ dùng, khí hậu bắc VN rất khác, nhiều cái không dùng được, hoặc nhà phải chạy máy lạnh 100%... Ai không dùng máy lạnh, hút ẩm 100% xin đừng dùng ống đũa, thìa của Hafele...

Giang con

Xe hơi
Tôi có thời gian và thích đi tìm hiểu thị trường. Ví dụ, 1 cái tủ kho mình tự thiết kế ntn báo lên cho họ, lắp tận nhà giá 5,6 triệu
Cụ cho hỏi cốt mdf Thái Lan cụ đặt tên hãng là gì ạ so với An Cường thì chất lượng thế nào? Em thấy nhiều bên nội thất báo giá cốt Thái rẻ hơn cốt An Cường.

Nguyen Van Bien

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Lùi tầm 3cm so với hội hay 5cm so với mặt cánh là ok rồi
thế bác chưa làm loại ấy nên chưa biết, có mã âm đèn báo xuống đất để báo thời gian kết thúc rửa xong bác làm 3cm thì ko đủ nhìn thấy sẽ che đèn ngay. Em thi công nên em thấy vậy thôi bác ạ. Làm lên nhìn cũng ko bị sâu nhiều đâu bác ạ

ILoveU

Xe hơi
Bác cẩn thận thì lên xưởng của họ ở Hữu Bằng xem mẫu ván, máy dán cạnh và keo dán. Nếu là hàng mình đặt họ làm không kém bất cứ nhà máy nghiêm chỉnh nào vì máy và công nghệ gỗ cn cực kỳ đơn giản. Quan trọng là vật liệu và tay nghề , mức độ sx hàng loạt của họ tại xưởng gia đình rẻ rất nhiều chứ không thua về chất lượng. Tôi chứng kiến các lô hàng họ sx cấp cho các nhà thầu Cần Thơ, Nha Trang... đủ biết tay nghề và giá của họ rất cạnh tranh.
Vâng, cảm ơn cụ, tìm đc xưởng làm ngon mà giá vậy quá tốt rồi ạ.

ILoveU

Xe hơi
E đính chính lại 1 chút nhé
cái chiều cao max 220 với min 90 là khoảng cách tối đa và tối thiểu của tấm cánh ốp mặt ngoài máy rửa (cánh bằng gỗ để đồng bộ với nội thất)
còn khoảng sâu 100 chính là khoảng cách giữa mặt ngoài cánh máy rửa bát (mặt trong cánh gỗ) vào chân của máy. Cái đó ko phải chiều sâu của tấm ố chán. Thường tuỳ đời máy mà sẽ có 2 cái bas gài đi theo máy để bắt vào tấm ốp, cái bas này sẽ điểu chỉnh dc độ sâu của tấm chân tầm từ 20-70mm.
căn cứ vaof chiều cao cánh ốp mà sẽ có khoảng lùi của tấm chân cho phù hợp để ko vướng khi mở cánh.
Chuẩn rồi cụ, nhà em lắp xong em mới hình dung ra, giờ thay lại thì lại tốn xèng nên để tạm sau cần đóng gì lắp lại vậy.

kimvanchinh

Xe tăng
Trong các dòng công nghiệp thì laminate và veneer đắt hơn melamin. Cốt xanh chống ẩm đắt hơn cốt thường, An cường đắt hơn Thái, thái lại đắt hơn các hãng Việt Nam khác... Trên Hữu bằng họ sx hàng chợ và hàng đặt nhưng hầu như chỉ có 2 loại nguyên liệu chính là gỗ cốt xanh Thái và cốt thường. Các phân khúc rất rẻ và rất đắt (lõi xanh ac) họ ít làm. Bác nào muốn rẻ thì phải đặt theo 2 dòng gỗ họ quen làm. Nếu đặt ac thì giá cũng sẽ cao. Thế nên mới có đất kinh doanh cho các xưởng "may đo" sẵn sàng làm cốt ac nhưng giá chắc chắn cao . Vấn đề là các bác thích ac phải tìm được xưởng họ làm đúng cốt ac và dán laminate như yêu cầu và đàm phán giá hợp lý. Đó là tôi chưa nói đến các dòng gỗ tự nhiên và ghép thanh rất tốt và đẹp. Trên đã nói, gỗ cn chỉ thích hợp đóng đồ dính tường. Nhiều đồ trong nhà phải gỗ tự nhiên. Chỗ xưởng chính tôi đặt họ có 3 xưởng: 1 chuyên gỗ tự nhiên, 1 gỗ cn, 1 chuyên sơn , vậy họ mới làm may đo các đồ được

Giang con

Xe hơi
Em thấy bên flexfit (phân khúc tầm trung và cao cấp) họ cũng sử dụng cốt gỗ Thái Lan hãng Panel Plus, so với cốt các xưởng ở Hữu Bằng sử dụng thì chất lượng thế nào ạ?

Toi88888

Xe điện
Cụ cho hỏi cốt mdf Thái Lan cụ đặt tên hãng là gì ạ so với An Cường thì chất lượng thế nào? Em thấy nhiều bên nội thất báo giá cốt Thái rẻ hơn cốt An Cường.
Hi. Chém đấy cụ ah. Hàng vn CLc và Tàu thôi. Rẻ cụ đóng bằng tần bì ấy. Bảo xưởng họ sấy kĩ cho còn bền hơn mấy cái dở dở kia.

kimvanchinh

Xe tăng
Em thấy bên flexfit (phân khúc tầm trung và cao cấp) họ cũng sử dụng cốt gỗ Thái Lan hãng Panel Plus, so với cốt các xưởng ở Hữu Bằng sử dụng thì chất lượng thế nào ạ?
Tôi không rành lắm nhưng ông giám đốc Cty chuyên gia công cánh gỗ PMA (giống An cường) ông ấy bảo gỗ cốt xanh Thái không thua kém An Cường, thậm chí có loại còn ưu việt hơn và họ làm cánh tủ bếp cao cấp ảcylic cũng bằng cốt xanh Thái. An cường họ có cái thương hiệu và chảnh choẹ quá, giá cao nên chỉ người tiêu dùng mê tít chứ nhiều nhà sx có trình độ họ chê An Cường cao giá quá. Giống vicostone bên đá ấy, giờ họ ăn thương hiệu là chính chứ cũng có nhiều loại đâ chất lượng tương đương mà mềm giá hơn. Còn các cty như pma, flexfit, hana... thuộc phân khúc cao cấp rồi với công nghệ dán mép noline máy Đức. Hữu bằng thuộc phân khúc bình dân giá rẻ máy Tàu thôi . Cốt chỉ 1 phần thôi, khoảng 1/2 chất lượng gỗ ở lớp mặt và công nghệ dán mép

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
thế bác chưa làm loại ấy nên chưa biết, có mã âm đèn báo xuống đất để báo thời gian kết thúc rửa xong bác làm 3cm thì ko đủ nhìn thấy sẽ che đèn ngay. Em thi công nên em thấy vậy thôi bác ạ. Làm lên nhìn cũng ko bị sâu nhiều đâu bác ạ
Đèn nó chiếu từ trên cánh xuống mà cụ, cào nào thì nó cũng chỉ dày 3-4cm thôi, e lắp cũng phải trên trăm cái máy rồi, chưa thấy cánh nào dày hơn cả, hic

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Chuẩn rồi cụ, nhà em lắp xong em mới hình dung ra, giờ thay lại thì lại tốn xèng nên để tạm sau cần đóng gì lắp lại vậy.
Ko cần phải thay gì đâu cụ, cụ cứ làm thêm 1 thanh chắn dài 60cm, để cánh máy rửa bát đóng, rồi đặt nó thẳng hàng với chân bệ của tủ, rồi thử mở cánh máy từ từ, đến lúc cái cánh nó chạm vào thanh chắn đó, đánh dấu chiều cao, rồi cụ xén chiều cao nó đi là ok, thường với chân bệ tủ cao 10cm thì xén đi tầm 2.5-3cm là vừa.

kimvanchinh

Xe tăng
Hi. Chém đấy cụ ah. Hàng vn CLc và Tàu thôi. Rẻ cụ đóng bằng tần bì ấy. Bảo xưởng họ sấy kĩ cho còn bền hơn mấy cái dở dở kia.
Một số đồ gỗ áp tường như tủ đứng đóng gỗ tự nhiên chỉ đẹp bề ngoài mà không thể đẹp bên trong sử dụng như gỗ công nghiệp. Hơn nữa gỗ tự nhiên khó chống được co ngót, cong vênh nếu đóng tấm lớn như cánh tủ. Gỗ cn có loại cốt ván ghép cao su hay sồi, ngoài dán óc chó hay lim tuỳ gia chủ thì phát huy được thế mạnh của cả hai loại gỗ hoặc plywood (ván ép) cao cấp dán veneer rất chuẩn. Gỗ tự nhiên chỉ thích hợp đóng đồ rời không cần công năng nội thất thì đẹp, tuy vậy lại khá đắt tiền. Bác nói vậy thì gỗ cn ac dán veneer hay laminate họ không bán được hàng à? Trên thực tế những thiết kế sang trọng đều dùng gỗ cn rất nhiều, không phải quảng cáo mà đẳng cấp gỗ họ vượt trội so với gỗ tần bì. Cái tủ bếp chẳng hạn, giá hàng mấy trăm triệu thì 100% gỗ cn mới đẹp và tốt hơn tần bì nhiều

chanquayxoan

Xe buýt
Hôm qua có bác hỏi về dự toán đồ gỗ, tôi hôm nay mới lập bảng dự toán này, thuộc phân khúc bình dân nhưng bảo đảm đồ rất tốt, dùng hàng chục năm không sao. Vấn đề là các bác có thiết kế rồi (hoặc tự mình thiết kế sơ bộ về kích thước, chọn màu), sau tìm các cơ sở đặt hàng chuẩn. Tốt nhất lên Hữu Bằng đặt xưởng gốc, không qua bất cứ trung gian nào. Cần đặt 4 nhà: 1 nhà chuyên đồ CN, 1 nhà chuyên bàn ghế ăn, 1 nhà chuyên sofa, 1 nhà gỗ thịt, Giá tổng khá bất ngờ (dưới 100 triệu, chưa bằng hệ thống điều hòa nhà các bác lắp multi).

Nếu tăng chi phí lên gấp đôi (khoảng 200tr), sắm đồ đã rất mỹ mãn rồi.

Bằng tư duy như vậy, tôi đang sắm mới toàn bộ đồ gỗ trong phòng khách, thờ chỉ với 35 tr mà đồ tôi thấy rất ưng, ban đầu tôi nghĩ riêng cái sofa văng hay cái bàn nguyên khối gỗ tốt đã 30 triệu rồi...
Ngoại trừ các siêu thị giá trên trời hàng rồng phượng, bàn trà và bàn ghế ăn tốt nhất là bác lên Melinh Plaza nhiều lựa chọn. Siêu thị gỗ Bùi Văn lục ở tầng 3 the Garden Mỹ đình đồ đẹp giá phải chăng. Nội thất TH ở 66 Lê văn Lương cũng chuyên bàn ăn gỗ giá rẻ đẹp. Hoặc Luxfuni chuyên bàn ăn gốm và đá hiện đại. Giá rẻ có bàn ăn veneer sồi ghế cabin cao su phủ da xuất khẩu chỉ 3.5tr/ bộ 4 ghế hoặc 5 tr / bộ 6 ghế. Bác mà lên Hữu Bằng Thạch Thất mua hay đặt là cả một thế giới bàn ăn và bàn trà đủ loại, có loại chân óc chó mặt gỗ sồi hoặc mặt đá rất sang giá rẻ bất ngờ, đẹp . Bàn nguyên khối có Nguyenmoc.vn ở làng lụa Vạn phúc. Tôi tự đặt đóng bàn ăn và trà gỗ nguyên khối, ghế toàn mua đồ cũ chỉ 200k/ ghế cabin mới 98% đẹp long lanh

Bàn trà nhà tôi thiết kế thế này
Em tìm mua mấy cái bàn hay cái tủ nhỏ để decor của cty chuyên design, mấy kiểu đèm đẹp toàn gỗ sồi veneer, mà họ tính đắt quá. Toàn chục củ trở lên. Tất nhiên mẫu mã rất tinh tế, mềm mại. Em thấy ở Thạnh Thất, Đông Anh ... họ có xưởng nhưng họ bán mẫu xấu, ko biết đưa họ mẫu họ có đóng đc ko ?

Toi88888

Xe điện
Em tìm mua mấy cái bàn hay cái tủ nhỏ để decor của cty chuyên design, mấy kiểu đèm đẹp toàn gỗ sồi veneer, mà họ tính đắt quá. Toàn chục củ trở lên. Tất nhiên mẫu mã rất tinh tế, mềm mại. Em thấy ở Thạnh Thất, Đông Anh ... họ có xưởng nhưng họ bán mẫu xấu, ko biết đưa họ mẫu họ có đóng đc ko ?
Mình cũng đang tìm mấy mẫu sideboad hay kiểu tủ buffet để phòng ăn đây

leo86vn

Xe tăng
Trong các dòng công nghiệp thì laminate và veneer đắt hơn melamin. Cốt xanh chống ẩm đắt hơn cốt thường, An cường đắt hơn Thái, thái lại đắt hơn các hãng Việt Nam khác... Trên Hữu bằng họ sx hàng chợ và hàng đặt nhưng hầu như chỉ có 2 loại nguyên liệu chính là gỗ cốt xanh Thái và cốt thường. Các phân khúc rất rẻ và rất đắt (lõi xanh ac) họ ít làm. Bác nào muốn rẻ thì phải đặt theo 2 dòng gỗ họ quen làm. Nếu đặt ac thì giá cũng sẽ cao. Thế nên mới có đất kinh doanh cho các xưởng "may đo" sẵn sàng làm cốt ac nhưng giá chắc chắn cao . Vấn đề là các bác thích ac phải tìm được xưởng họ làm đúng cốt ac và dán laminate như yêu cầu và đàm phán giá hợp lý. Đó là tôi chưa nói đến các dòng gỗ tự nhiên và ghép thanh rất tốt và đẹp. Trên đã nói, gỗ cn chỉ thích hợp đóng đồ dính tường. Nhiều đồ trong nhà phải gỗ tự nhiên. Chỗ xưởng chính tôi đặt họ có 3 xưởng: 1 chuyên gỗ tự nhiên, 1 gỗ cn, 1 chuyên sơn , vậy họ mới làm may đo các đồ được
Cụ cho em xin tên các xưởng cụ đặt hàng e tham khảo với, vài tháng nữa e cũng bắt đầu làm nthat cho căn cc mới!

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ cho em xin tên các xưởng cụ đặt hàng e tham khảo với, vài tháng nữa e cũng bắt đầu làm nthat cho căn cc mới!
Tôi công khai lên đây cũng được: đồ cn bình dân Oanh Đạt ở Hữu Bằng, đồ gỗ thịt và cn cao cấp xưởng Khánh ở cạnh trạm xá Dị Nậu, sofa ở 319 Xuân Phương (nội thất az), bàn ăn nguyên khối ở Nguyên Mộc làng Vạn Phúc, đồ veneer cao cấp đẹp tân cổ điển đắt tiền bác lên xưởng cụ Lĩnh Á Châu hoặc Defa Phố Văn cao