[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, em muốn lắp điều hỏa tổng công suất lớn nhất cho căn hộ 150m 3 PN, 1 khách 1 bếp thì chi phí ước chừng khoảng bnh ạ?
Chơi multi Daikin 2 chiều 1 cục nóng 45k với 5 cục lạnh thì khoảng 100tr nếu không đi ống chia cửa gió. Nếu chơi 2-3 cục nóng thì rẻ hơn nhiều. Nếu multi lại chia cửa giò thì 150tr đi đứt. Phải có bản vẽ mới tính được và phải mời dân chuyên đh họ báo giá chính xác

kimvanchinh

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, ở HN có chỗ nào bán bồn tắm nhỏ xíu ko ạ (kích thước dưới 1m)? Em đi Nhật thấy phòng tắm họ bé xíu nhưng vẫn đầy đủ bồn tắm để ngâm thư giãn, mà em search web bên mình ko thấy có loại nào kích thước nhỏ ạ.
Đi các showroom có đấy. Tuy nhiên chuẩn nhà và bồn tắm, wc ở Việt nam rộng hơn Nhật nhiều (Việt Nam theo chuẩn Âu)

L.C.D

Xe container
Chơi multi Daikin 2 chiều 1 cục nóng 45k với 5 cục lạnh thì khoảng 100tr nếu không đi ống chia cửa gió. Nếu chơi 2-3 cục nóng thì rẻ hơn nhiều. Nếu multi lại chia cửa giò thì 150tr đi đứt. Phải có bản vẽ mới tính được và phải mời dân chuyên đh họ báo giá chính xác
Hic em chưa hiểu các khái niệm về chia cửa gió là như nào cụ ạ

L.C.D

Xe container
Từ 1 cục nóng duy nhất có thể chia ra 3-4-5 ống lạnh để đi đến các cục lạnh bố trí ở các phòng (casette âm trần, âm trần hoặc treo tường). Nhiều nhà muốn có nhiều cửa gió bố trí nhiều nơi hơn (như kiểu văn phòng) thì phải làm thêm hệ thống chia cửa gió lạnh chạy trên trần rất phúc tạp và đắt tiền. Mấy ảnh dưới đây để bác hiểu
Em chỉ chia ra 5 cục lạnh ở 5 phòng thì cụ dự toán giúp em chi phí đc ko ạ? em cảm ơn cụ nhiều ạ!

kimvanchinh

Xe tăng
Daikin Multi 5 cục lạnh theo tôi biết thì cục nóng inventer công suất lớn nhất là 34.000BTU, giá trên 40tr tý, nếu dùng các cục lạnh treo tường thì trung bình khoảng 8-9 tr/ cái, tất tần tật 80tr cộng công thợ và dây điện, ống đồng phụ kiện 10tr nữa. Chi tiết hỏi Cháu tôi nó chuyên bán Daikin và có đội thợ lắp. (Thanh 0912135417). Nhà tôi 120m2 vừa lắp 1 cục nóng, 1 cassette (đắt), 2 cục lạnh treo tường giá 80tr. Nhà bác 150m2 mà có chỗ để cục nóng nên lắp 1 cái Multi 34000 cộng 1 cái bình thường cho phòng nào có ban công để được cục nóng riêng gọn. Cụ thể phải có sơ đồ và hỏi Thanh nó báo chi tiết

L.C.D

Xe container
Daikin Multi 5 cục lạnh theo tôi biết thì cục nóng inventer công suất lớn nhất là 34.000BTU, giá trên 40tr tý, nếu dùng các cục lạnh treo tường thì trung bình khoảng 8-9 tr/ cái, tất tần tật 80tr cộng công thợ và dây điện, ống đồng phụ kiện 10tr nữa. Chi tiết hỏi Cháu tôi nó chuyên bán Daikin và có đội thợ lắp. (Thanh 0912135417). Nhà tôi 120m2 vừa lắp 1 cục nóng, 1 cassette (đắt), 2 cục lạnh treo tường giá 80tr. Nhà bác 150m2 mà có chỗ để cục nóng nên lắp 1 cái Multi 34000 cộng 1 cái bình thường cho phòng nào có ban công để được cục nóng riêng gọn. Cụ thể phải có sơ đồ và hỏi Thanh nó báo chi tiết
Dạ em cảm ơn cụ ạ!

seeyou

Xe điện
Bác tham khảo dự toán chi phí lắp điều hòa ở link dưới. Tính sơ bộ điều hòa Multi loại tốt, chi phí khoảng 1,2 - 1,3tr/m2.

freakingprime

Xe buýt
Điều hòa multi vd 34k 45k mà chạy 1 dàn lạnh 9k thôi thì có tốn điện hơn đh 9k lẻ ko nhỉ?

programervn

Xe tải
Đi điện, nước theo em nên đi theo quy luật đường thẳng hoặc cua vuông góc, sau này khi cần khoan không sợ chạm vào. Ngoài ra dây điện ngầm nên để trong ống, hỏng còn rút dây thay thế được.
Tôi muốn các đầu nối phải trong hộp nối giấu trong lòng tủ cho an toàn và sau còn biết để sửa từng đèn, từng ổ. Xong dây đi hậu tủ trên

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
1. Xem xưởng: xem máy móc họ dùng gồm đủ máy không? xem thợ làm, thợ cả, KTS (KTS vẽ thiết kế, chuyển cho thợ cả ra bản vẽ thi công, rồi chuyển cho thợ xẻ gỗ, lắp ráp, hoàn thiện), 3 ông này có phối hợp nhau được tốt không? xem sản phầm họ đang làm các thứ có tốt không? Xem sản phẩm họ đã lắp đặt ở đâu đó (nhà dân đã xong) có tốt và đẹp không? Xem chủng loại vật liệu họ đang làm ở xưởng có tương đồng loại mình yêu cầu không (sx gỗ thịt khác, veneer khác, laminate khác, melamin khác, sơn bệt khác..., nếu làm arcylic phải hỏi họ đặt xưởng nào làm? ...
2. Thông thường, 1 cty (xưởng) họ chỉ chuyên làm 1-2 loại vật liệu như nhau thôi, ví dụ chuyên melamin-laminate thì họ không hay rất ít làm gỗ thịt, veneer, sơn bệt. Nhà bác đóng đồ melamin thì nhiều xưởng đều làm tốt.
- vấn đề 1 bác nói rất chuẩn ạ.
- vấn đề 2 thì chưa chính xác. bởi như ở quê e làm ví dụ. đã là xưởng làm nội thất thì với dân làng nghề cái gì cũng làm được, và làm đẹp thì họ mới nhận. với xưởng gỗ chuyên công nghiệp thì với melamine, laminate, vernerr, hàng sơn là như nhau. chỉ có khu bên hàng chợ họ mới là chuyên 1 việc bởi thợ làm bên hàng chợ, 1 người chỉ làm được một việc. khó làm sang các việc khác bởi không có kinh nghiệm và kỹ năng da dạng như thợ làm chuyên nghiệp, có tay nghề và kinh nghiệm.
Với thợ làm gỗ công nghiệp, gỗ tự nhiên chưa chắc thợ nhiều tuổi đã là tay nghề cao.
còn đồ làm cẩn thận hay không là do tính của chủ xưởng, của anh thợ cả. thợ cả yêu cầu làm kỹ thợ sẽ làm kỹ. ông thợ cả rất quan trọng.

L.C.D

Xe container
Cụ tư vấn nhiều nhưng em yêu quả tư vấn này nhất ạ :D
- Nhanh
- Vuông
- Đi vào lòng người

Nếu cảm thấy khó khăn. Cụ có thể ghé em tham khảo luôn ạ. Thanks cụ!

Nói đến tủ bếp công nghiệp mà ko nhắc tơi em có vẻ như đó là 1 tội ác cụ ạ ;;) ;;) ;;)
Cụ cho em hỏi, bếp nhà em 1 chiều 3,5m, 1 chiều 4m, với diện tích đó còn kê cả bàn ăn 900x2000mm thì nên làm tủ bếp kiểu gì cho đẹp và ko bị chật chội. Với vật liệu gỗ CN thì dự tốn kém khoảng bnh ạ.
Em muốn tủ bếp xây phần chân (khoảng 7-10cm) cho chắc chắn có đc ko cụ? để ko bị bụi rác gì lọt vào í mà.

L.C.D

Xe container
Nhà tôi treo quạt giấu cánh . Phòng ăn treo quạt có đèn
Bác chắc tầm tuổi thầy bu cháu. Vì đồ bác chọn y chang 2 ngài nhà cháu. Tức là cứ vàng vàng choe chóe mới đẹp. Xong tường tủng thì gắn đèn oằn tà là vằn, cửa giả uốn éo các kiểu hoa văn. Cháu thấy sợ mà các cụ thích lắm.

L.C.D

Xe container
Bẩm các cụ, em đang lên PA sửa nhà mà chủ trương làm theo kiểu tối giản. Kiểu như 1 phòng chỉ 1 cái đèn, dạng đèn của Nhật mà tăng giảm độ sáng đc từ 5%-100%. Đồ gỗ làm thẳng và phẳng. Tường trần ko đắp phào phủng gì hết. Có bác nào tư véo cho em kiểu nội thất tối giản đc ko ạ? Nhà em 140m 3 PN nhỏ, 1 phòng thờ nhỏ, PK và bếp thông nhau ạ. Đồ gỗ em làm gỗ CN cho rẻ vì tài chính hạn hẹp. Các bác cho em xin cả dự toán. Em cảm ơn nhiều ạ.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Cụ cho em hỏi, bếp nhà em 1 chiều 3,5m, 1 chiều 4m, với diện tích đó còn kê cả bàn ăn 900x2000mm thì nên làm tủ bếp kiểu gì cho đẹp và ko bị chật chội. Với vật liệu gỗ CN thì dự tốn kém khoảng bnh ạ.
Em muốn tủ bếp xây phần chân (khoảng 7-10cm) cho chắc chắn có đc ko cụ? để ko bị bụi rác gì lọt vào í mà.
Chào cụ ạ!
- Thiết kế, bố trí phụ thuộc nhiều vào hiện trạng cụ ạ. Cụ cho e xin cái mặt bằng tổng thể để bố trí cho hợp lý ạ
- Giá rổ phụ thuộc vào vật liệu, phụ kiện, đá, kính... cụ lựa chọn ạ. Bên e giá dao dộng từ 5tr5-15tr/md ạ ( bên e sẽ tư vấn cụ thể ưu nhược điểm từng loại để cụ có sự lựa chọn hợp lý cả về thẩm mỹ và chi phí đầu tư)
- Về xây bệ ( bậc) là ko cần thiết cụ nhé!

Có điều kiện cụ add zalo giúp e 0906781113 em xin phép trình bày cụ thể hơn ạ. Thanks cụ!

kimvanchinh

Xe tăng
Bác chắc tầm tuổi thầy bu cháu. Vì đồ bác chọn y chang 2 ngài nhà cháu. Tức là cứ vàng vàng choe chóe mới đẹp. Xong tường tủng thì gắn đèn oằn tà là vằn, cửa giả uốn éo các kiểu hoa văn. Cháu thấy sợ mà các cụ thích lắm.
Chưa hiểu hết tôi đâu. Thanh niên theo tôi còn mệt cả về tri thức, óc thẩm mỹ và kỹ thuật kỹ năng

kimvanchinh

Xe tăng
Bẩm các cụ, em đang lên PA sửa nhà mà chủ trương làm theo kiểu tối giản. Kiểu như 1 phòng chỉ 1 cái đèn, dạng đèn của Nhật mà tăng giảm độ sáng đc từ 5%-100%. Đồ gỗ làm thẳng và phẳng. Tường trần ko đắp phào phủng gì hết. Có bác nào tư véo cho em kiểu nội thất tối giản đc ko ạ? Nhà em 140m 3 PN nhỏ, 1 phòng thờ nhỏ, PK và bếp thông nhau ạ. Đồ gỗ em làm gỗ CN cho rẻ vì tài chính hạn hẹp. Các bác cho em xin cả dự toán. Em cảm ơn nhiều ạ.
Kiến trúc nội thất Nhật trông có vẻ giản dị và nhiều đường thẳng đấy nhưng nó không phải kiểu thẳng Hữu Bằng đóng đồ đâu bác ạ. Học được Nhật không dễ và không rẻ tiền tý nào. Đồ Hữu Bằng họ ghép các miếng gỗ công nghiệp vào nhau thì rẻ thật nhưng đó không phải là nội thất Nhật.

L.C.D

Xe container
Kiến trúc nội thất Nhật trông có vẻ giản dị và nhiều đường thẳng đấy nhưng nó không phải kiểu thẳng Hữu Bằng đóng đồ đâu bác ạ. Học được Nhật không dễ và không rẻ tiền tý nào. Đồ Hữu Bằng họ ghép các miếng gỗ công nghiệp vào nhau thì rẻ thật nhưng đó không phải là nội thất Nhật.
Cháu muốn làm theo kiểu tối giản, đại loại ít đồ đạc và đồ thì đơn giản nhất có thể, chứ ko hẳn là học theo nội thất Nhật bác ơi.
Ảnh của bác là kiểu quán xá gì đó chứ cháu đi 1 số nơi ở Nhật chưa thấy nơi nào nom lại lộn xộn thế.
Cháu thấy bác có nhiều kiến thức hay đáng học hỏi. Mong bác chia sẻ nhiều hơn ạ.

trungngothu

Xe tăng
Cháu muốn làm theo kiểu tối giản, đại loại ít đồ đạc và đồ thì đơn giản nhất có thể, chứ ko hẳn là học theo nội thất Nhật bác ơi.
Ảnh của bác là kiểu quán xá gì đó chứ cháu đi 1 số nơi ở Nhật chưa thấy nơi nào nom lại lộn xộn thế.
Cháu thấy bác có nhiều kiến thức hay đáng học hỏi. Mong bác chia sẻ nhiều hơn ạ.
Kiểu của cụ phải nói là gọn mắt chứ thật ra ko ít đồ đạc tí nào đâu ạ.
thứ nhất đồ nhà cụ phải thật nhiều tủ nhưng là dạng tủ âm tường các vách tủ này phải liền từ trần đến sàn, mọi đồ đạc sẽ cất gọn trong đây.
tiếp theo các vật dụng có thể phải đa năng, ví dụ như bàn ăn có thể thu gọn hoặc giấu trong tủ, các ghế kệ cũng vậy, giường cũng có thể thu gọn hoặc nâng hạ, có ngăn kéo..
tiếp nữa tủ giường bàn ghế nêu trên sẽ tận dụng che chắn mọi ngóc ngách để cuối cùng khi sắp xếp xong phòng phải nhìn vuông vắn gọn gàng ko các chi tiết lòi ra gây vướng mắt.
tường trần sàn còn lại cũng vậy, hạn chế những vật dụng nhô ra như đèn quạt, điều hoà... tất cả nên âm trần phẳng phiu.
nói chung là gọn gàng vì đồ đạc đã dc cất kín rồi.
cụ đồng ý phong cách này có thể inbox để ta cùng trao đổi thêm ạ.

L.C.D

Xe container
Kiểu của cụ phải nói là gọn mắt chứ thật ra ko ít đồ đạc tí nào đâu ạ.
thứ nhất đồ nhà cụ phải thật nhiều tủ nhưng là dạng tủ âm tường các vách tủ này phải liền từ trần đến sàn, mọi đồ đạc sẽ cất gọn trong đây.
tiếp theo các vật dụng có thể phải đa năng, ví dụ như bàn ăn có thể thu gọn hoặc giấu trong tủ, các ghế kệ cũng vậy, giường cũng có thể thu gọn hoặc nâng hạ, có ngăn kéo..
tiếp nữa tủ giường bàn ghế nêu trên sẽ tận dụng che chắn mọi ngóc ngách để cuối cùng khi sắp xếp xong phòng phải nhìn vuông vắn gọn gàng ko các chi tiết lòi ra gây vướng mắt.
tường trần sàn còn lại cũng vậy, hạn chế những vật dụng nhô ra như đèn quạt, điều hoà... tất cả nên âm trần phẳng phiu.
nói chung là gọn gàng vì đồ đạc đã dc cất kín rồi.
cụ đồng ý phong cách này có thể inbox để ta cùng trao đổi thêm ạ.
Cụ nói đúng mong muốn của em rồi ạ.

seeyou

Xe điện
Các cụ nhận nhà thô và sau khi hoàn thiện nội thất căn hộ của mình thì các cụ có thuê vệ sinh công nghiệp (vscn) không hay tự làm. E thấy nhiều nhà thuê vscn giá khoảng 15-35k/m2, họ thường làm 4-6 người trong khoảng 4-5 tiếng là xong.
Nhà em trước kia, sau khi sửa chữa xong 2 vợ chồng tự tay lay dọn hết không thuê ai cả, đỡ tốn tiền mà tự tay mình làm có cảm giác sạch sẽ hơn nếu thuê vscn. Nhiều nhà sau khi thuê thì vẫn phải lau dọn tiếp.
Hai vc em lau dọn khoảng 2 đêm từ 20h đến 2h sáng là ổn, chịu khó mua dụng cụ lao động và bảo hộ cùng nước tẩy rửa. Lâu nhất là sắp xếp đồ đạc, quần áo cho vào tủ.