[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Thead của cụ hay quá, mấy hôm nay e vào nghiên cứu nên cũng vỡ ra được nhiều về công tác hoàn thiện chung cư.
Cách đây gần 10 năm e cũng đã xây nhà nhưng do ít kinh nghiệm, nên sau này sử dụng cũng còn nhiều bất cập và có 1 vài kinh nghiệm khi nhận đồ thì cần kiểm tra cẩn thận, em mua hàng của 1 siêu thị lớn ở Văn Quán Hà Đông ạ, ở siêu thị trưng bày thế này nhưng khi giao hàng cho mình bị tráo những bộ phận chất lượng kém hơn, như chậu rửa bát (e bị tráo một bộ của lưới chắn rác, sau này dùng nó cứ hoen ố, nhìn rất bẩn), hay như sen cây ( e bị tráo vòi sen tay, sau phải mua cái khác lắp vào), tủ bếp thì e làm tạm đồ rẻ tiền nên dùng rất chán.
Cuối năm nay e cũng nhận 1 căn chung cư 88m2 có 3 ngủ, 2Wc và hoàn thiện cơ bản của chủ đầu tư bao gồm tủ bếp ( e nghĩ cũng lởm), sàn gỗ, trần thạch cao, điều hòa ( 4 cái/ 3N vs Khách). Em muốn sửa chữa lại một chút ở gian bếp, làm nội thất cho 2 phòng, 1 phòng tận dụng đồ cũ:
1. Mở rộng bếp: đập tường chỗ tủ âm PN2 thay bằng tường thạch cao, làm lại sàn bếp bằng gỗ nhựa.
2. Phòng khách: Chuyển cửa PN2 ra vị trí tủ lạnh ( lắp cửa mới có ô kính), cửa cũ bịt lại bằng tường thạch cao và đặt tủ rượu vào đúng vị trí cửa ( âm vào tường 10cm). Làm kệ tivi và bàn thờ treo, bề rộng của tủ rượu và ban thờ bằng nhau, cân đối giữa hai bên, thêm 1 bộ sofa ( loại trung bình)
3. Làm nội thất 2 phòng ngủ bao gồm 1 phòng master vs 1 phòng trẻ con gái, đặc biệt cửa sổ 2 phòng này thì chạy từ sàn lên đến trần thạch cao ( cách 10cm).
Em nhờ các bác tư vấn giúp em phương án như thế có ổn không kinh phí khoảng tầm bao nhiêu? Đặc biệt vị trí 2 cửa sổ làm như thế nào cho hợp lý.
Em rót rượu chờ sẵn và cảm ơn các cụ mợ đã đọc bài.
Ý tưởng của bác khá hợp lý. Tôi thấy bác nên:
1. Đổi chiều mở cửa vào nhà sử dụng tủ giầy mới hợp lý.
2. Bỏ cửa ngăn bếp. Tường ngăn bếp với PN 2 có khi làm bằng chính tấm hậu tủ áo sát trần làm ván CN dầy, dán lớp PVC vân đá rất đẹp .
3. Cửa sổ PN có kính từ sàn lên trần thật không hay. Bác có thể che bớt lại bằng cách đóng thêm dải chân ốp tường cao 90cm rồi mắc rèm phủ đến sàn OK. Vào phòng gặp kính chơi vơi rất sợ, thừa sáng...
4. Bếp nhỏ vậy nên lát gạch, khéo chọn gạch khổ nhỏ cải màu rất đẹp
4. Nếu bác thiết kế xong, thi công phần thô và sửa điện khoảng 20-30tr; đồ gỗ nếu đóng chủ lực là CN melamin tầm 100tr là đẹp.

Alohavn911

Xe buýt
2. Bỏ cửa ngăn bếp. Tường ngăn bếp với PN 2 có khi làm bằng chính tấm hậu tủ áo sát trần làm ván CN dầy, dán lớp PVC vân đá rất đẹp .
3. Cửa sổ PN có kính từ sàn lên trần thật không hay. Bác có thể che bớt lại bằng cách đóng thêm dải chân ốp tường cao 90cm rồi mắc rèm phủ đến sàn OK. Vào phòng gặp kính chơi vơi rất sợ, thừa sáng...
4. Nếu bác thiết kế xong, thi công phần thô và sửa điện khoảng 20-30tr; đồ gỗ nếu đóng chủ lực là CN melamin tầm 100tr là đẹp.
Cháu cảm bác đã tư vấn rất tận tình cho cháu ạ.
- Do cháu không hiểu về nghề mộc lắm nên nếu đảo chiều như thế thì liệu phần khung và bản lề cửa có vấn đề gì ko bác? Đục đẽo lại có ảnh hưởng đến thẩm mỹ ko? Vách kính của bếp sẽ bỏ bác ạ.
- ý tưởng dùng vách sau tủ dán vân đá làm vách ngăn rất hay, cháu sẽ nghiên cứu thêm và sẽ thực hiện nhưng nếu gỗ công nghiệp tiếp xúc trực tiếp với phía sau tủ lạnh( nhiệt độ cao hơn, cháu dùng tủ SBS) có ảnh hưởng đến tủ áo hay đồ dùng bên trong không ạ.
- Đúng là vị trí cửa sổ kính từ sàn đến trần nhìn có vẻ đẹp nhưng cháu chưa có ý tưởng gì hợp lý để thực hiện, cháu định làm kiểu ghế băng bọc da có lưng tựa, phía dưới làm ngăn kéo chạy ngang bề rộng cửa không biết lên hình nhìn sẽ như thế nào nữa.
- Tài chính cháu cũng dự trù khoảng 100, hy vọng là đủ ạ ( do cháu làm cầu đường nên phần thô, điện có thể thuê hay nhờ 1 2 người quen rồi làm trực tiếp luôn nên sẽ đỡ tốn hơn ạ)
Một lần nữa cảm ơn bác đã tư vấn cho cháu rất nhiệt tình ạ.
Hiện tại cháu mới đọc đến được đến trang 70 thread này của bác, thread thật bổ ích ạ, cháu chúc bác hoàn thiện được căn hộ của mình thật ưng ý.

Chỉnh sửa cuối:

Alohavn911

Xe buýt
Bác cho cháu hỏi thêm chút về phần cây xanh trang trí ban công mình có bàn ở đây không ạ.

taont8

Xe máy
Em được người quen giới thiệu làm nội thất ở đây. Đã cụ nào làm ở đây chưa ạ. Xưởng dưới đan phượng
CÔNG TY CỔ PHẦN KIẾN TRÚC NỘI THẤT EVERY HOME
Số nhà 51_liền kề 6B_Làng Việt Kiều Châu Âu_ Mỗ Lao_Hà Đông_Hà Nội

kimvanchinh

Xe tăng
Em được người quen giới thiệu làm nội thất ở đây. Đã cụ nào làm ở đây chưa ạ. Xưởng dưới đan phượng
CÔNG TY CỔ PHẦN KIẾN TRÚC NỘI THẤT EVERY HOME
Số nhà 51_liền kề 6B_Làng Việt Kiều Châu Âu_ Mỗ Lao_Hà Đông_Hà Nội
1/Tôi chưa biết Cty này, nhưng xem qua Facebook Cty giới thiệu thì thấy Cty này chắc không có họa sỹ KTS hoặc chỉ có KTS hạng xoàng, sản phẩm tổng thể cóp nhặt, lặp lại, phối cảnh và trang trí thiếu chuyên nghiệp (hay dùng gỗ thanh, mặt đá trang trí trần sàn kiểu văn phòng, màu sắc không nổi và đẹp, họa tiết nhiều vật hơi chối). Gỗ chủ yếu dùng đồ CN melamin, giá phải chăng. nếu nhà bác yêu cầu bình thường về kiến trúc và chất liệu thì làm chắc OK .
2/ Bác nên đến thăm xưởng SX mới biết thêm về chất lượng đồ gỗ.

Trangg Đào

Đi bộ
Chào các bác,
Cảm ơn các bác vì thread rất rất bổ ích này, nghiền ngẫm cả mấy tuần vẫn chưa ngấm hết được các thông tin. Thực sự rất quý giá giữa thời điểm thị trường bất đối xứng thông tin như bác kimvanchinh đã đề cập. Và đọc nhiều comment, cháu cũng rút ra được kha khá kinh nghiệm cho bản thân.
Em/cháu năm nay 28 tuổi, cũng vừa mua được căn nhà thô, thông thủy 103.8m2. Layout là chủ CĐT gửi tham khảo.
Nhà mới có 2 vợ chồng trẻ, chưa có con cái cũng như ông bà chưa lên ở cùng nên lên đây xin các bác vài ý kiến đóng góp ý tưởng xây sửa căn hộ.
Tiền thì không nhiều, cháu định làm dần dần (1 ngủ, 1 khách, bếp, trần, nền, wc trước), 2 pn còn lại thì sẽ hoàn thành từ từ, do thực tế cũng chưa đi vào sử dụng ngay. Nhưng nội thất sử dụng hướng tới sự đơn giản và thông minh. Tiêu chí là trong nhà không có vật dụng nào thừa thãi, tạo nhiều không gian thoáng nhất có thể (VD bàn ăn thì cháu định mua dạng bàn thông minh gấp gọn. sofa có thể trải thành giường nếu cần)

Các bác, cụ, mợ cho cháu/em xin thêm ý kiến nhé ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Chào các bác,
Cảm ơn các bác vì thread rất rất bổ ích này, nghiền ngẫm cả mấy tuần vẫn chưa ngấm hết được các thông tin. Thực sự rất quý giá giữa thời điểm thị trường bất đối xứng thông tin như bác kimvanchinh đã đề cập. Và đọc nhiều comment, cháu cũng rút ra được kha khá kinh nghiệm cho bản thân.
Em/cháu năm nay 28 tuổi, cũng vừa mua được căn nhà thô, thông thủy 103.8m2. Layout là chủ CĐT gửi tham khảo.
Nhà mới có 2 vợ chồng trẻ, chưa có con cái cũng như ông bà chưa lên ở cùng nên lên đây xin các bác vài ý kiến đóng góp ý tưởng xây sửa căn hộ.
Tiền thì không nhiều, cháu định làm dần dần (1 ngủ, 1 khách, bếp, trần, nền, wc trước), 2 pn còn lại thì sẽ hoàn thành từ từ, do thực tế cũng chưa đi vào sử dụng ngay. Nhưng nội thất sử dụng hướng tới sự đơn giản và thông minh. Tiêu chí là trong nhà không có vật dụng nào thừa thãi, tạo nhiều không gian thoáng nhất có thể (VD bàn ăn thì cháu định mua dạng bàn thông minh gấp gọn. sofa có thể trải thành giường nếu cần)

Các bác, cụ, mợ cho cháu/em xin thêm ý kiến nhé ạ.
Nên nhập 2 PN 2+3 thành 1 để ngủ cho rộng, khi nào cần ngăn lại ngăn ra. Tạm thời chưa đầu tư WC master (ốp xong làm kho), Ngủ Master làm phòng làm việc hoặc thể thao và có đệm cho khách ngủ. Sofa và bàn ăn phải mua chuẩn, không nên dùng loại "thông minh" gập ra gập vào dùng nó bất tiện và không sang.

Trangg Đào

Đi bộ
Cảm ơn bác kimvanchinh
Gộp phòng 2+3 thành 1 phòng super master đúng là 1 phương án hay ạ, do sau có con cái thì chắc tới lúc 4, 5 tuổi, bố mẹ và con sử dụng phòng đấy vẫn ok được, tối ưu công năng của phòng.
1 trong 3 phòng cháu cũng muốn thiết kế thành phòng đọc sách, làm việc do vợ chồng đều muốn có 1 không gian riêng cho khoản này.
Lúc đầu cháu đang nghĩ là làm vách ngăn di động cho phòng ngủ 3 (nhỏ nhất), không dùng thì kéo vách, tạo thêm S cho không gian chung, con khi nhỏ thì không gian chơi trong nhà được thoáng - cũng là lí do cháu muốn sử dụng đồ có thể gấp gọn, tới tuổi con tập đi, chạy thì cháu sẽ gấp vào hết, khi dùng thì mở ra. Tuy nhiên điều này cháu cũng lắng nghe thêm, để đảm bảo hài hòa được công năng sử dụng cũng như tính bền của sản phẩm.
Còn về WC phòng master - cháu gọi đây là phần cần tới bên thứ 3 thi công thì sẽ làm 1 thể (vd Bếp, WC) chứ sau này sửa sang lại thành lắt nhắt và bề bộn. Nên cháu vẫn nghĩ làm gọn gàng khu WC luôn ngay từ đầu ạ.
Bác có thêm ý kiến khác thì giúp cháu nhé ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn bác kimvanchinh
Gộp phòng 2+3 thành 1 phòng super master đúng là 1 phương án hay ạ, do sau có con cái thì chắc tới lúc 4, 5 tuổi, bố mẹ và con sử dụng phòng đấy vẫn ok được, tối ưu công năng của phòng.
1 trong 3 phòng cháu cũng muốn thiết kế thành phòng đọc sách, làm việc do vợ chồng đều muốn có 1 không gian riêng cho khoản này.
Lúc đầu cháu đang nghĩ là làm vách ngăn di động cho phòng ngủ 3 (nhỏ nhất), không dùng thì kéo vách, tạo thêm S cho không gian chung, con khi nhỏ thì không gian chơi trong nhà được thoáng - cũng là lí do cháu muốn sử dụng đồ có thể gấp gọn, tới tuổi con tập đi, chạy thì cháu sẽ gấp vào hết, khi dùng thì mở ra. Tuy nhiên điều này cháu cũng lắng nghe thêm, để đảm bảo hài hòa được công năng sử dụng cũng như tính bền của sản phẩm.
Còn về WC phòng master - cháu gọi đây là phần cần tới bên thứ 3 thi công thì sẽ làm 1 thể (vd Bếp, WC) chứ sau này sửa sang lại thành lắt nhắt và bề bộn. Nên cháu vẫn nghĩ làm gọn gàng khu WC luôn ngay từ đầu ạ.
Wc thì cứ làm, ốp sẵn , xong làm kho. Bệ xí, chậu rửa, vòi sen và gương đều là thứ shop bán hàng họ bán họ lắp cho luôn rất dễ dàng . Mấy thứ đó khi nào dùng hãy lắp mà tổng cũng nhiều tiền . Lắp mà không dùng lau chùi cũng mệt. Wc liền nhau vậy tk chung 1 nóng lạnh , chung hút mùi ok

Alohavn911

Xe buýt
Bàn tốt quá chứ, kể cả cây xanh trong nhà
Cây xanh ban công cháu thấy mọi người hay trồng hoa ( Hoa hồng, lan) cần chăm sóc thường xuyên và rất cầu kỳ, hoa giấy ít công chăm hơn nhưng hoa lá rụng nhiều nên mất công vệ sinh có thể ảnh hưởng đến nhà dưới, những loại khác kiểu như hoa loa kèn thì nhỏ quá nên cháu có ý tưởng trồng cây xanh ( kiểu bon sai) nhưng hơi to chút ( ban công nhà cháu rộng 1.2m, cháu định đặt chậu 60x80cm), cây thì sống bằng nước nên có thể 1 tháng làm xô nước là xong, ko tốn công chăm sóc thì không biết có vấn đề gì ko do cháu chưa thấy nhà nào trồng cây kiểu đó.
Cháu có ảnh cây như thế này liệu có hợp ko ạ, nếu dùng chậu 1.1mx80cm có thể kết hợp nuôi cá vàng luôn. Cháu nhờ các bác cho ý kiến

seeyou

Xe điện
Cây xanh ban công cháu thấy mọi người hay trồng hoa ( Hoa hồng, lan) cần chăm sóc thường xuyên và rất cầu kỳ, hoa giấy ít công chăm hơn nhưng hoa lá rụng nhiều nên mất công vệ sinh có thể ảnh hưởng đến nhà dưới, những loại khác kiểu như hoa loa kèn thì nhỏ quá nên cháu có ý tưởng trồng cây xanh ( kiểu bon sai) nhưng hơi to chút ( ban công nhà cháu rộng 1.2m, cháu định đặt chậu 60x80cm), cây thì sống bằng nước nên có thể 1 tháng làm xô nước là xong, ko tốn công chăm sóc thì không biết có vấn đề gì ko do cháu chưa thấy nhà nào trồng cây kiểu đó.
Cháu có ảnh cây như thế này liệu có hợp ko ạ, nếu dùng chậu 1.1mx80cm có thể kết hợp nuôi cá vàng luôn. Cháu nhờ các bác cho ý kiến
Ban công nhà chung cư thường nhỏ chủ yếu là chỗ có thể để máy giặt, cục nóng điều hòa, chỗ phơi quần áo rồi nên phần còn lại phía dưới nền có thể trồng cây hoa (hồng, phong lan, dạ yến thảo, hoa giấy, hoa sử quân tử ...) , cây cảnh bonsai loại nhỏ, hoặc có nhà treo vài lồng chim và có nhà muốn có 1 cái bàn nhỏ + 2 ghế để ngắm cảnh, thứ giãn vào buổi sáng, tối hoặc ngồi hút thuốc lá. Cây của cụ to nặng thế kia tốn nhiều diện tích mà không phù hợp.

Alohavn911

Xe buýt
Ban công nhà chung cư thường nhỏ chủ yếu là chỗ có thể để máy giặt, cục nóng điều hòa, chỗ phơi quần áo rồi nên phần còn lại phía dưới nền có thể trồng cây hoa (hồng, phong lan, dạ yến thảo, hoa giấy, hoa sử quân tử ...) , cây cảnh bonsai loại nhỏ, hoặc có nhà treo vài lồng chim và có nhà muốn có 1 cái bàn nhỏ + 2 ghế để ngắm cảnh, thứ giãn vào buổi sáng, tối hoặc ngồi hút thuốc lá. Cây của cụ to nặng thế kia tốn nhiều diện tích mà không phù hợp.
Cảm ơn cụ đã tư vấn cho cháu nhưng cháu có ý như thế này:
- Thực ra góc này là góc chết do cháu định treo 2 cục nóng điều hòa bên trên, bên dưới thì đặt cây vào thì cũng ko ảnh hưởng đến công năng của ban công lắm( nếu đặt cây cháu sẽ làm phương án bảo vệ cây, tránh gió từ cục nóng phả thẳng vào cây). Ban công nhà cháu rộng 1.2m, dài 3.3m, đặt cây này vào chỉ mất khoảng 0.8m chiều dài (1/4 chiều dài ban công) như thế vẫn có thể sử dụng vào việc khác ạ.
- Cháu cũng hay phải đi công tác nên không thể chăm cây hàng ngày được nên mới tính trồng cây này ạ ( 1 tháng bơm nước 1 lần hay cắt tỉa) chứ hoa chăm hàng ngày thì hơi khó, quên cái là nó tèo ngay ạ.
Điều cháu băn khoăn nhất là nếu đặt cây này thì có giống tuýp người cũ quá không (cháu u40 rồi ạ) như kiểu là hội sinh vật cảnh hay hội phụ lão ý ạ.
Ps: chậu cây này 3 4 người khiêng tay được bác ạ, mình cháu ôm được cái chậu, cây hơi cồng kềnh nên cần 2 người khi bê nên cũng ko nặng lắm

kimvanchinh

Xe tăng
Cây xanh cũng như bể cá là món trang trí cần không gian đủ, điều kiện nắng gió, đam mê và kỹ năng chăm sóc của chủ nhà. Nhiều nhà thuê tk tiểu cảnh rồi dần dần cây chết, vườn hoang phải phâ bỏ. Theo tôi tiểu cảnh ban công phải kết hợp đồ chết (gỗ nhựa) và sống, đồ thật và giả để tạo hài hoà. Trong đồ sống kết hợp cây chủ lực như chậu hoa giấy có chậu đúc to đặt nổi góc ban công với cây theo mùa như giò lan, hoa mùa .... Các cây đã được khẳng định sống bền trong đk ban công cần chọn như thiên tuế, cỏ nhật, .... Có thể lắp hệ tưới tự động nhỏ giọt , phun mưa...

Xuân Trường

Xe buýt
Cảm ơn bác kimvanchinh
làm thì nên làm 1 thể hết nhà luôn, gì cũng phải làm thô đã không sau này làm lắt nhắt bừa bộn dọn dẹp mệt.
Phương án gộp phòng ngủ chỉ phù hợp với nhà ít người, chứ vợ chồng trẻ tầm 2 năm nữa lòi ra 2 đứa, xong ông bà lên là không có chỗ ngủ. có 3 ngủ cứ để 3 ngủ kể cả ngủ 3 bé dành cho khách vẫn hơn. đơn giản là khách nằm giường vẫn hơn là nằm đệm đất nhất là bố mẹ

kimvanchinh

Xe tăng
CỬA VÀ KHÓA CHUNG CƯ
Qua kinh nghiệm tôi làm, tôi rút ra những kết luận sau.
1/ Cửa và khóa rất quan trọng nên cần đầu tư nghiên cứu chọn cho nhà mình cẩn thận.
2/ Cửa chính các chung cư hiện chủ yếu dùng cửa nhựa PVC hoặc có lõi thép rất chắc chắn, không nên thay cửa chính tốn tiền.
3/ Cửa thông phòng và WC nên làm cửa nhựa, 1 loại thôi Huge hoặc các hãng tương đương.
4/ Cửa ra ban công thường Chủ đầu tư họ làm sắn chủ yếu là cửa nhôm kính (Singfa).
5/ Khóa các cửa kính và ban công nếu chủ đầu tư họ lắp khóa Kinlong thì cũng dùng được, không phải thay. Nếu thay thì nghiên cứu các loại khóa cửa nhôm kính phù hợp. Tôi thấy Khóa Kinlong rất tốt, giá phải chăng.
6/ Cửa ra vào nên thay vì đó là bộ mặt của căn hộ, hơn nữa trong quá trình bàn giao, thi công, chìa khóa không còn là bí mật 100% nữa, ít nhất nên thay ngõng (lõi) khóa, cao hoan thay khóa cho đúng chủng loại cửa chính thường to bản hơn, dày dặn hơn, chắc chắn hơn, tất nhiên đắt tiền hơn (hình dưới). Có nhà dùng các loại khóa số, vân tay... rất hiện đại, dùng khóa chìa thì cũng phải chọn khóa cửa chính đúng TK cho cửa chính... Loại này thường có cầu trúc khóa nếu cắm chìa trong thì bên ngoài không mở được...
7/ Khóa thông phòng chủ yếu chọn tay gạt cho đẹp (hợp kim nhôm mạ mờ là thịnh hành chứ tráng mạ bóng hay Inox cổ điển và không đẹp). Kiểu cách tay gạt phải phù hợp với kiến trúc căn hộ (ví dụ tân cổ điển dùng tay gạt màu đồng hoa văn tân cổ điển, nhà hiện đại dùng màu sáng hiện đại). Thường dùng nhất ổ khóa là loại có chìa mở ngoài và núm vặn bên trong dễ thao tác (không nên dùng loại hai bên đều chìa mở).
8/ Khóa WC rất đặc biệt, chỉ cần tay vặn và núm khóa chốt bên trong. Bên ngoài nếu đúng chuẩn chỉ có một khe vặn tovit dẹt được (phòng khi bên trong bị tai nạn thì bên ngoài dùng tovit mở được cửa WC). Nhiều người dùng khóa có chìa ở WC là không đúng kiểu và khi sử dụng rất phiền phức...

Dưới đây là ảnh tôi lấy trên web về các loại khóa, chiều tôi chụp ảnh thực tế post thêm.

Về chất lượng, tôi thấy khóa Đức (như hãng Abus hiện có bán ở VN) là tốt nhất, sau đó là Nhật Bản, Hàn và TQ (hãng). Các thương hiệu như Huy Hoàng, Việt tiệp cũng dùng được... Không nên dùng khóa không có thương hiệu hàng tàu trôi nổi sau han gỉ và xộc xệch rất xấu

Khóa cửa chính thường Đức họ TK có một bên tay nắm tròn

Khoá cửa chính

Chỉnh sửa cuối:

seeyou

Xe điện
Khổ, tôi đang phải đi thêm dây điện cho tủ bếp
Sao cụ không đi dây diện thẳng lên trần rồi thả xuống. Làm thế này lúc lắp tủ trên phải cẩn thận không lại khoan vào dây điện thì lại hỏng.

seeyou

Xe điện
CỬA VÀ KHÓA CHUNG CƯ
Qua kinh nghiệm tôi làm, tôi rút ra những kết luận sau.
1/ Cửa và khóa rất quan trọng nên cần đầu tư nghiên cứu chọn cho nhà mình cẩn thận.
2/ Cửa chính các chung cư hiện chủ yếu dùng cửa nhựa PVC hoặc có lõi thép rất chắc chắn, không nên thay cửa chính tốn tiền.
3/ Cửa thông phòng và WC nên làm cửa nhựa, 1 loại thôi Huge hoặc các hãng tương đương.
4/ Cửa ra ban công thường Chủ đầu tư họ làm sắn chủ yếu là cửa nhôm kính (Singfa).
5/ Khóa các cửa kính và ban công nếu chủ đầu tư họ lắp khóa Kinlong thì cũng dùng được, không phải thay. Nếu thay thì nghiên cứu các loại khóa cửa nhôm kính phù hợp. Tôi thấy Khóa Kinlong rất tốt, giá phải chăng.
6/ Cửa ra vào nên thay vì đó là bộ mặt của căn hộ, hơn nữa trong quá trình bàn giao, thi công, chìa khóa không còn là bí mật 100% nữa, ít nhất nên thay ngõng (lõi) khóa, cao hoan thay khóa cho đúng chủng loại cửa chính thường to bản hơn, dày dặn hơn, chắc chắn hơn, tất nhiên đắt tiền hơn (hình dưới). Có nhà dùng các loại khóa số, vân tay... rất hiện đại, dùng khóa chìa thì cũng phải chọn khóa cửa chính đúng TK cho cửa chính... Loại này thường có cầu trúc khóa nếu cắm chìa trong thì bên ngoài không mở được...
7/ Khóa thông phòng chủ yếu chọn tay gạt cho đẹp (hợp kim nhôm mạ mờ là thịnh hành chứ tráng mạ bóng hay Inox cổ điển và không đẹp). Kiểu cách tay gạt phải phù hợp với kiến trúc căn hộ (ví dụ tân cổ điển dùng tay gạt màu đồng hoa văn tân cổ điển, nhà hiện đại dùng màu sáng hiện đại). Thường dùng nhất ổ khóa là loại có chìa mở ngoài và núm vặn bên trong dễ thao tác (không nên dùng loại hai bên đều chìa mở).
8/ Khóa WC rất đặc biệt, chỉ cần tay vặn và núm khóa chốt bên trong. Bên ngoài nếu đúng chuẩn chỉ có một khe vặn tovit dẹt được (phòng khi bên trong bị tai nạn thì bên ngoài dùng tovit mở được cửa WC). Nhiều người dùng khóa có chìa ở WC là không đúng kiểu và khi sử dụng rất phiền phức...

Dưới đây là ảnh tôi lấy trên web về các loại khóa, chiều tôi chụp ảnh thực tế post thêm.

Về chất lượng, tôi thấy khóa Đức (như hãng Abus hiện có bán ở VN) là tốt nhất, sau đó là Nhật Bản, Hàn và TQ (hãng). Các thương hiệu như Huy Hoàng, Việt tiệp cũng dùng được... Không nên dùng khóa không có thương hiệu hàng tàu trôi nổi sau han gỉ và xộc xệch rất xấu

Khóa cửa chính thường Đức họ TK có một bên tay nắm tròn

Khoá cửa chính
Về khóa em thấy nên dùng loại khóa tay gạt cho dễ sử dụng. Hạn chế dùng khóa loại tay nắm tròn xoay, khi mở khóa phải xoay nên nó có mấy nhược điểm:
1. Người khuyết tật về tay sẽ không mở được. Nếu dùng loại tay gạt thì chỉ cần cái gì nặng đè xuống là mở được.
2. Nếu khóa bị điện dò vào hoặc bị nóng bỏng tay (trong lúc cháy nhà cẳng hạn) thì gần như không mở được.