[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

freakingprime

Xe buýt
1. Diện tích bếp thường khá chật , dùng chậu 2.ngăn 80cm là hết không gian rồi, không nên thêm khoang bàn inox gắn cạnh chậu (chỉ kiểu bếp Tây 1 khoang rửa hoặc bếp ăn tập thể nhà hàng mới vậy. ). Hơn nữa hiện nay có nhiều phụ kiện lắp thêm như giá gắn chậu rửa rất tiện... 2. Bàn bếp giờ không ai làm gờ chắn nước như cái bờ đê xung quanh cả, quá xấu và bất tiện nữa. Quan trọng là chỗ thoát nước vào chậu âm bàn ấy. 3. Nước RO nếu lắp ở gầm tủ bếp (không để máy riêng) thì dùng vòi 3 đường nước là thượng sách rồi.
Cháu đi Hàn thấy cái bếp của khách sạn nhỏ mà tiện, mà bọn này nó rất tinh tế, hữu ích. Cháu thích cái giá bát 1 tầng kia.

Ảnh cắt từ clip vì mất ảnh chụp rồi. Để ý gờ đá bếp vòng lên một chút, chả xấu tí nào mà ko sợ nước chảy. Mặt bếp chỉ cần một chút nước từ rau cỏ đồ đông lạnh chảy ra là nó long tong xuống sàn rồi. Cái chậu rửa có bàn cũng để tránh điều đó, cái gì hơi ướt là đặt vào đó ko phải lăn tăn, vệ sinh cũng tiện. Nó thêm có 30cm chứ mấy.

Ks có 1 bộ thoát sàn cực to, làm bằng nhựa mà cháu thấy rất dễ thoát nước và vệ sinh lau rửa, tháo ra ko cần vặn ren gì cả, ưu điểm vượt xa đám thoát sàn có cốc inox bán tại VN. Hôm nọ đi vietbuild cũng thấy mà ko ghi lại, giờ google ko ra.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Cháu đi Hàn thấy cái bếp của khách sạn nhỏ mà tiện, mà bọn này nó rất tinh tế, hữu ích. Cháu thích cái giá bát 1 tầng kia.

Ảnh cắt từ clip vì mất ảnh chụp rồi. Để ý gờ đá bếp vòng lên một chút, chả xấu tí nào mà ko sợ nước chảy. Mặt bếp chỉ cần một chút nước từ rau cỏ đồ đông lạnh chảy ra là nó long tong xuống sàn rồi. Cái chậu rửa có bàn cũng để tránh điều đó, cái gì hơi ướt là đặt vào đó ko phải lăn tăn, vệ sinh cũng tiện. Nó thêm có 30cm chứ mấy.

Ks có 1 bộ thoát sàn cực to, làm bằng nhựa mà cháu thấy rất dễ thoát nước và vệ sinh lau rửa, ưu điểm vượt xa đám thoát sàn có cốc inox bán tại VN. Hôm nọ đi vietbuild thấy mà ko ghi lại, giờ google ko ra.

cái mặt này chắc phải đặt làm nguyên từ xưởng chứ gờ tường lẫn gờ mép thế kia cháu sợ đá nhà ta k làm đc

trungngothu

Xe tăng
Tiện dịp cụ Chính bắt đầu làm bếp em gửi tặng các cụ các mợ clip ghi lại những chuyển động thường ngày khi sử dụng căn bếp (căn bếp chưa lắp các giá rổ, khay chia công năng). Với e phần chuyển động chính là đầu tư cần thiết nhất của khu bếp, nó có bền bỉ, tiện dụng đến mãi về sau chính là do đầu tư ở đây, mọi hỏng hóc, mất công năng hay gây khó chịu khi sử dụng cũng từ đây mà ra. Nên nếu đủ kinh phí, các cụ nên bỏ vào đây 1/4 giá trị toàn khu bếp (trừ thiết bị)

4vnpro

Xe buýt
Các bác cho e tay nâng Blum HF mà khi mở cửa lên nó ko ko giảm chấn mà bị bật lên hết rồi rung. Chỗ này có cách nào điều chỉnh đc ko ạ. E cám ơn.

Cokhongtien

Xe hơi
Tôi bắt đầu làm đến bếp.

Chuyện làm bếp chung cư rất quan trọng như đã bàn ở nhiều đoạn trong topic này.

Nó cũng chiếm tỷ trọng cao trong chí phí, cao hơn cả phòng khách là bình thường, gấp đôi 1 căn ngủ bình thường.

Nó là nơi gia đình sử dụng nhiều nhất.

Tính toán, giám sát (quản lý thiết kế, thi công) về chi phí, chất lượng rất quan trọng, có thể tiết kiệm khá nhiều tiền và chọn chất lượng phù hợp sau sử dụng không hối tiếc.

Đây là trả lời cho các bạn cứ muốn biết câu trả lời bếp làm bao nhiêu tiền? Bao nhiêu tiền 1 mét dài?

Chưa suy nghĩ và tính toán mà cứ đòi báo giá chi tiết.

Bạn mà hỏi tôi nói 20tr/ mét dài thì bạn chê là đắt. Mà nói 5tr/ mét dài thì khen nhưng đó là bếp chưa có gì để sử dụng.
Vậy khi làm bếp phải tính toán.

Có những quyết định sau mà chủ đầu tư cần có hiểu biết để quyết khi đặt thiết kế, thi công bếp:
1. Bếp bóc tách đặt riêng hay chung với HĐ đồ gỗ khác. Cái này tùy yêu cầu về bếp, trình độ, kỹ năng của nhà thầu nội thất chính. Trường hợp của tôi tôi vẫn giao cho nhà thầu chính họ làm bếp (phần gỗ), thực ra phần gỗ mọi người bàn nhiều nhưng nó cũng chỉ chiếm 30-50% giá trị bếp và nhiều nhà thầu làm tốt (chi tiết về thùng, hậu, cánh tủ bếp đã bàn ở phần trên). Tôi mua và hợp tác với các nhà thầu khác mua thiết bị, lắp mặt bếp..... Nếu nhà thầu lúng túng trong lắp đặt thiết bị mà mình yêu cầu ví dụ dùng chân rời Hafele, lắp máy rửa bát, ray âm, Bản lề Blum... thì nên chọn đơn vị thi công bếp riêng chuyên về bếp.
2. Áng chừng tổng chi phí chi cho Bếp để co kéo giữa các nhóm đồ theo liệt kê của tôi ở bảng dưới. Đại để căn bếp bình thường không thể đầu tư dưới 40 triệu. Mức trung bình là 80tr; mức khá (như tôi lấy ví dụ nhà tôi trong bảng): 100tr; mức cao cấp gấp rưỡi: 150tr). Chuyện đầu tư từng bước cũng rất quan trọng vì có những món đồ có thể lắp đặt sau như MRB, Máy lọc nước, thậm chí giá nồi...
3. Chọn gỗ cho các cấu kiện gỗ. Chủ yếu là cánh dưới: chọn Laminate, Arcylic bóng , Arcylic mờ đều là tối ưu rổi. Riêng Flexfit họ có công nghệ làm cánh của Đức rất tốt nhưng đắt. Thùng tủ trên, dưới của chậu rửa thường chọn nhựa Picomat phủ sơn bệt. Nhiều nhà chọn màu và gỗ trong thùng tủ toàn màu gỗ cánh dán tôi thấy không đẹp. Thùng tủ nên màu sáng.
4. Chọn thiết bị theo tủ rất quan trọng và chênh nhau khá nhiều về giá. Tông chi phí cũng vài triệu. Dùng đồ Hafele hoặc tương đương (eurogold, carriny...) là rất OK. Chú ý hàng chính hãng có bảo hành, nhãn mác, rất nhiều đồ giả mà giá thật đấy.
5. Thiết bị bếp lại càng quan trọng và tùy túi tiền và quan điểm dùng mà khác nhau khá nhiều.
6. Mặt đá (5-70tr) chênh nhau rất nhiều về giá, từ đá Bình định 700K/ MD đến đá cao cấp 15tr/MD. Tôi chọn Vicostone loại 2,2tr/ MD.
7 Chọn chậu rửa và vòi bếp: Chậu âm bàn và dương bàn khác nhau rất nhiều trong sử dụng bếp kiểu VN. Tôi khuyên nên chọn âm bàn. Tuy nhiên, chậu âm bàn rất ít mẫu mã. tôi đã phải nhờ chuyên gia Ngothutrung và tìm được chậu âm bàn hafele giá rất phải chăng (3,5tr). Vòi bếp cũng vậy, nên chọn loại 3 đường nước nếu dùng RO lọc nước.

DỰ TOÁN BẾP (LOẠI TRUNG BÌNH KHÁ)

TTNội dungSLĐơn giaThành tiền
1Tủ bếp trên (gỗ, chưa tính phụ kiện)6met dài2,5-3tr/m dài15 tr
2Tủ bếp dưới6 mét dài3,0-3,5tr/ MD20tr
CỘNG PHẦN TỦ GỖ35TR
3Mặt đá (Vicostone loại rẻ nhất) 3tr/ mét26 mét dài2,1tr/ MD (cả ghép mép và cắt khoét)13tr
4Ốp kính tường6 mét dài1 tr/ MD6tr
CỘNG DỒN PHẦN THÔ 54tr
5Phụ kiện tủ tối giản Hafele và tương đương (bản lề, ray (không kể phần thiết bị giá), tay nắm …)Khoảng 60 cái70 nghìn4,2tr
6Phụ kiện trung bình các giá cần thiết như giá nồi, giá bát (không nâng hạ), góc, mâm xoay, giá liên hoàn, giá dao thớt, bàn lề nâng hạ Blum HF25-286 đơn vị2tr/ thiết bị12tr
CỘNG DỒN PHẦN BẾP TĨNH 70TR
PHẦN THIẾT BỊ BẾP
7Bếp nấu110-15tr
8Hút mùi13-5tr
9Chậu rửa đôi13-10tr
10Vòi (tốt nhất dùng vòi 3 đường nước)14tr
11MRB110tr
12Lọc nước3-5tr
CỘNG DỒN THIẾT BỊ45TR
CỘNG DỒN TẤT CẢ BẾP115 TRIỆU

Acrylic không rõ hiện tại ở HN có đơn vị nào thi công được không line ko nếu không lại phải đặt bên AC làm chứ nếu dán cạnh có đường line dùng một thời gian trông chán lắm ạ, Cụ cho em xin địa chỉ đơn vị làm mặt đá Vicostone và mã đá loại 2,2tr/ MD với ạ, em thấy rẻ quá

cuchuoi0509

Xe tăng
Acrylic không rõ hiện tại ở HN có đơn vị nào thi công được không line ko nếu không lại phải đặt bên AC làm chứ nếu dán cạnh có đường line dùng một thời gian trông chán lắm ạ, Cụ cho em xin địa chỉ đơn vị làm mặt đá Vicostone và mã đá loại 2,2tr/ MD với ạ, em thấy rẻ quá
đá vicostone giá từ 3-12tr/m2 (100x100) đều có mà cụ, 100x60 giá đó là đúng r mà, 1tr8 + công ghép khoét. Nhưng cháu k biết loại rẻ nhất này chất đá có tốt hơn đá tự nhiên hay chủ yếu để lấy màu trắng cho sáng và ghép mối cho đẹp hả bác kimvanchinh

trungngothu

Xe tăng
Các bác cho e tay nâng Blum HF mà khi mở cửa lên nó ko ko giảm chấn mà bị bật lên hết rồi rung. Chỗ này có cách nào điều chỉnh đc ko ạ. E cám ơn.
Nếu nhẹ thì chỉnh dc, nặng quá thì phải đổi bộ khác cụ ạ, cái này ko phải do tay nâng mà là do thợ lắp dặt

L.C.D

Xe container
Em làm bếp nhiều thì thấy là khoang mặt bàn bếp chỗ bồn rửa bát nên thiết kế thấp (lõm) xuống khoảng 5mm so với mặt bàn bếp chung để khi rửa rau rửa bát, nước ko tràn ra mặt bếp hoặc chảy xuống sàn bếp. Có cách nào mài đá ở khoảng đó cho thấp xuống so với mặt bàn mà vẫn đẹp ko các bác nhỉ. Chứ ngay cả khi dùng chậu rửa âm cũng ko ăn thua đâu ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Arcylic với dán nolines giờ có mấy đơn vị ở Hà Nội làm khá tốt vì quan trọng là nguyên liệu mặt dán nhập chuẩn và máy dán noline cộng băng , keo để dán mép chuẩn nhập thì AC và họ đều như nhau . Các đơn vị này đều ở vùng Thạch Thất - Hoài Đức. Tôi đã xem nhà máy và sản phẩm của một trong số đó và rất thích vì họ có nguyên liệu bề mặt bóng mờ. 09621621 sáu tám. PMA ở gần Trôi. Trên Thạch Thất cũng có 1 đơn vị tôi thấy sản phẩm rất khá. Giá của họ same same nhau và so với AC thì họ rẻ hơn 15% nhưng thời gian và chủng loại sản phẩm có khi khá hơn.
2. Vicostone tôi cũng chẳng hiểu sao họ bán đắt vậy. Hiện nay họ có nhóm rẻ nhất (2,9tr/ mét 2), nhóm trung bình khoảng trên 5 tr/ m2, nhóm cao cấp trên 10tr/ m2. Từ giữa tháng 6 này họ cũng có 1 chương trình khuyến mại nho nhỏ cho các đơn hàng trên 15tr.

Nếu bếp của bác là bếp thẳng, không dán mép cầu kỳ thì một mét dài 0,65cm giá gốc nguyên liệu chỉ gần 2tr/ mét dài (chưa tính khuyến mại còn giảm chút nữa). Cộng công lắp đặt, vận chuyển, cắt mép chậu và bếp, dán nối... giá tống thành lên chút nữa.... Tuy nhiên, chọn đơn vị thi công đá vicostone là chuyện khó. Ông nào cũng đại lý, cũng 1 tấc lên giời nhưng giá cao ngất. Bác nhờ bác Ngothutrung trên otofun ấy, một chuyên gia về bếp và lắp đá vicostone 0904190 chín một chín.
Quan trọng là bác chọn mã đá mà bác thích trong các nhóm. Mỗi nhóm đá (theo giá) có khoảng 10-20 mã đá khác nhau...

freakingprime

Xe buýt
Em làm bếp nhiều thì thấy là khoang mặt bàn bếp chỗ bồn rửa bát nên thiết kế thấp (lõm) xuống khoảng 5mm so với mặt bàn bếp chung để khi rửa rau rửa bát, nước ko tràn ra mặt bếp hoặc chảy xuống sàn bếp. Có cách nào mài đá ở khoảng đó cho thấp xuống so với mặt bàn mà vẫn đẹp ko các bác nhỉ. Chứ ngay cả khi dùng chậu rửa âm cũng ko ăn thua đâu ạ.
Thì làm mép cong lên như e nói đó cụ. Ở Hàn có nhưng VN ko biết có ko. Nó gọi là marine edge, vốn dùng cho nhà hàng, tàu biển.

L.C.D

Xe container
Thì làm mép cong lên như e nói đó cụ. Ở Hàn có nhưng VN ko biết có ko. Nó gọi là marine edge, vốn dùng cho nhà hàng, tàu biển.

Đấy em cũng muốn mép nó cong lên như thế cụ ạ. Để khi nào làm em hỏi các đơn vị thi công bếp xem có làm đc ko ạ.

Cokhongtien

Xe hơi
1. Arcylic với dán nolines giờ có mấy đơn vị ở Hà Nội làm khá tốt vì quan trọng là nguyên liệu mặt dán nhập chuẩn và máy dán noline cộng băng , keo để dán mép chuẩn nhập thì AC và họ đều như nhau . Các đơn vị này đều ở vùng Thạch Thất - Hoài Đức. Tôi đã xem nhà máy và sản phẩm của một trong số đó và rất thích vì họ có nguyên liệu bề mặt bóng mờ. 09621621 sáu tám. PMA ở gần Trôi. Trên Thạch Thất cũng có 1 đơn vị tôi thấy sản phẩm rất khá. Giá của họ same same nhau và so với AC thì họ rẻ hơn 15% nhưng thời gian và chủng loại sản phẩm có khi khá hơn.
2. Vicostone tôi cũng chẳng hiểu sao họ bán đắt vậy. Hiện nay họ có nhóm rẻ nhất (2,9tr/ mét 2), nhóm trung bình khoảng trên 5 tr/ m2, nhóm cao cấp trên 10tr/ m2. Từ giữa tháng 6 này họ cũng có 1 chương trình khuyến mại nho nhỏ cho các đơn hàng trên 15tr.

Nếu bếp của bác là bếp thẳng, không dán mép cầu kỳ thì một mét dài 0,65cm giá gốc nguyên liệu chỉ gần 2tr/ mét dài (chưa tính khuyến mại còn giảm chút nữa). Cộng công lắp đặt, vận chuyển, cắt mép chậu và bếp, dán nối... giá tống thành lên chút nữa.... Tuy nhiên, chọn đơn vị thi công đá vicostone là chuyện khó. Ông nào cũng đại lý, cũng 1 tấc lên giời nhưng giá cao ngất. Bác nhờ bác Ngothutrung trên otofun ấy, một chuyên gia về bếp và lắp đá vicostone 0904190 chín một chín.
Quan trọng là bác chọn mã đá mà bác thích trong các nhóm. Mỗi nhóm đá (theo giá) có khoảng 10-20 mã đá khác nhau...
Em cám ơn bác nhiều ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
đá vicostone giá từ 3-12tr/m2 (100x100) đều có mà cụ, 100x60 giá đó là đúng r mà, 1tr8 + công ghép khoét. Nhưng cháu k biết loại rẻ nhất này chất đá có tốt hơn đá tự nhiên hay chủ yếu để lấy màu trắng cho sáng và ghép mối cho đẹp hả bác kimvanchinh
Mỗi loại đá có cái ưu , nhược khác nhau đã phân tích ở trên (đoạn trên lâu rồi). Đá Vicostone có loại rẻ (trên 2tr, TB 4-5tr và cao cấp 8-10tr/ mét dài) đều là đá nhân tạo thạch anh rất thích hợp cho bàn bếp, bàn đảo và bàn ăn.
Nó không sang trọng và hào nhoáng như đá tự nhiên marble (loại vân đẹp, màu sang) nhưng theo tôi nó hơn hẳn đá Granit, nhất là dòng rẻ tiền và trung tiền. 1. Độ đồng đều bề mặt rất đều; 2. Độ cứng thua đá tự nhiên granit nhưng "dẻo" hơn, khó gãy hơn, chịu xước bề mặt thua đá granit nhưng độ giữ không bị ám màu lại tốt hơn. 3. Độ mịn, lỳ bề mặt khá hơn đá granit nhiều, không bị bóng nhãy như đá granit. 4. mép và những chỗ cắt mài (như thành chậu rửa đặt âm bàn) đẳng cấp rất cao, chính xác từng mm chứ không cắt lởm khởm mài tay như Granit...

Về màu, nó có nhiều gam màu hơn đá tự nhiên và với bề mặt mịn nhưng không bóng nó đẹp về màu hơn đá tự nhiên Granit.

Theo tôi, ai thích mạnh mẽ nên dùng Granit, Marble giá 1,8-3tr/ mét dài (dòng Tây ban Nha, Ý, Brazin ...) rất đẹp và ấn tượng. ai thích chỉnh chu, hài hòa thì dùng vicostone

kimvanchinh

Xe tăng
Đấy em cũng muốn mép nó cong lên như thế cụ ạ. Để khi nào làm em hỏi các đơn vị thi công bếp xem có làm đc ko ạ.
Mấy cái mặt bàn mép cong chế tạo theo modul bằng nhựa , Composits hay đá nhân tạo bên Nhật, hàn và Âu họ lắp nhiều theo kiểu modul hóa về kích thước. Rất phù hợp với thiết kế bếp cho tàu thuyền, ký túc xá phòng hẹp.... Chất lượng nói chung không cao và mỹ thuật kém, chỉ thích hợp với phòng bé.

Bếp cho căn hộ nghiêm chỉnh ngay bên Nhật, hàn họ cũng không dùng loại này mà dùng đồ cao cấp hơn, đo cắt theo thiết kế riêng.

Ở VN ít dùng loại này và theo tôi cũng chưa đơn vị nào nhập hoặc sản xuất nó.
Một vài đơn vị bán mặt tủ bếp composits TQ họ cũng nhận làm mặt bếp như vậy (liền khối, uốn cong mép, uốn len chân tường...), chất lượng xấu và chịu va đập, chống xước kém... Võ Chí Công tôi thấy 1 đơn vị như vậy.

kimvanchinh

Xe tăng
Bác kiếm dc mấy mẫu ảnh này ở đâu mà trông nó thực tế thế ạ? cháu đang nghiên cứu mã nhóm P mà xem trên web của vicostone nó cứ ảo ảo.
Tôi chụp điện thoại vội,
lại còn ở đâu? Showroom đại bản doanh Vicostone phioos Hoàng Ngân vắng như chùa Bà Đanh ấy