[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Hôm qua admin xoá topic với lý do có nhiều quảng cáo. Các bác bán hàng, cung cấp dịch vụ cẩn trọng nhé. Tôi cũng sẽ báo cáo hoặc delet những bài quảng cáo đúng theo tôn chỉ diễn đàn

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Hôm qua admin xoá topic với lý do có nhiều quảng cáo. Các bác bán hàng, cung cấp dịch vụ cẩn trọng nhé. Tôi cũng sẽ báo cáo hoặc delet những bài quảng cáo đúng theo tôn chỉ diễn đàn
Qua e vào ko đc mà ko hiểu lý do gì lại bị bay mất thớt :-s

trungngothu

Xe tăng
Sáng ko thấy định hỏi cụ, thớt này mà bay nhiều ae tiếc lắm, cụ nào quảng cáo thì nên khéo léo tí cho đỡ phản cảm, viết bài nên đầu tư chút để ng nào đọc cũng thấy có ích

Mẹ Hĩm

Xe đạp
Em cần các cụ các mợ tư vấn bản Tk 3d nhà em mà ko biết gửi file như thế nào. CCCM hướng dẫn với ạ!

seeyou

Xe điện
Em bổ sung diện tích để các cụ các mợ bổ sung thêm ý kiến cho hợp lý nhất có thể ạ. Cám ơn các cụ, các mợ nhiều ạ.
Vẫn cái layout này ah mợ. E quất lại nhìn cùng phối cảnh

chanquayxoan

Xe buýt
Tính khéo thì ok. Thực ra tủ bếp chỉ cần cái cánh tủ cần ruột an cường phủ acrylic hay laminate là quá ok, thùng tủ chỉ cần gỗ chống ẩm thái phủ melamin quá tốt, riêng thùng tủ chậu rửa lại phải picomat (gỗ nhựa). Đồ khác bác lên tận xưởng Hữu Bằng đặt theo đúng lõi chống ẩm Thái, melamin theo màu chọn, phụ kiện loại tốt giá khoảng 2tr/ mét vuông tủ quy đổi. Riêng bàn ghế ăn và sofa thì đặt các hãng chuyên hay mua cty xuất khẩu thì rẻ và tốt. Chất lượng thì yêu cầu họ ra gỗ rồi báo mình lên kiểm tra rồi mới dán mép thì ai lừa được. Hơn nữa rất nhiều thợ họ nhận đặt thì làm đúng cam kết theo giá đã thoả thuận thôi. Sợ nhất là đặt trọn gói rồi lười kiểm tra gặp thợ mộc ăn gỗ họ tráo đổi vật liệu hay mấy cty nhiều việc họ nhận rồi đi đặt lại giá thấp. Mình ở ngọn (mua hàng) mà tìm tận nhà sx gốc thì lo gì về chất lượng? Cứ tiền nào của nấy thôi.
Em lang thang trên mạng vô tình thấy 1 xưởng ở Thạch Thất làm sản phẩm giống y các mẫu thiết kế nội thất của cty nội thất. Giá rẻ chưa đến 1 nửa. Nghĩ cũng ko công bằng cho người thiết kế. Họ bị nhái sản phẩm và mất bộ hồ sơ thiết kế. Cái này công ty thiết kế chưa bảo vệ đc bản quyền của mình. Ko biết nên vui hay nên buồn, cho người tiêu dùng cuối.

trungngothu

Xe tăng
Em lang thang trên mạng vô tình thấy 1 xưởng ở Thạch Thất làm sản phẩm giống y các mẫu thiết kế nội thất của cty nội thất. Giá rẻ chưa đến 1 nửa. Nghĩ cũng ko công bằng cho người thiết kế. Họ bị nhái sản phẩm và mất bộ hồ sơ thiết kế. Cái này công ty thiết kế chưa bảo vệ đc bản quyền của mình. Ko biết nên vui hay nên buồn, cho người tiêu dùng cuối.
ko nhái dễ thế đâu cụ ạ, hình thức thì có thể chứ cốt lõi và kết cấu bên trong thì chưa chắc. E đã lăn lộn với khá nhiều xưởng, có những thứ ko cầm tay chỉ việc thì thợ bình thường ko làm dc đâu ạ, kể cả những xưởng lớn nếu chỉ quen hàng đóng sẵn.

kimvanchinh

Xe tăng
Thế là vui nếu ai biết tìm và đặt xưởng mộc có chất lượng mà giá rẻ. Về tổ chức sản xuất thì xưởng Thạch Thất họ ăn đứt các công ty kềnh càng và thợ đã chắc gì chuyên nghiệp bằng. Về thiết kế thì thạch thất họ chỉ học mót hoặc chủ nhà phải cùng họ thiết kế trên cơ sở học mót trên web thôi. Các công ty nếu làm lớn thì phải biết tự bảo vệ bản quyền và bí quyết chế tạo sao cho chống hàng nhái. Về kỹ thuật chế tạo, nhiều cty như chỗ bác Trungngothu nói, họ ứng dụng các kỹ thuật mới thợ lóng ngóng chỉ bắt chước bề ngoài chứ kỹ thuật bên trong không đủ máy móc và kỹ năng sao làm nổi. Chỉ đơn giản dán arcylic noline mà thợ nào dám bắt chước An Cường? Còn kiểu dáng công nghiệp cái tủ cái bàn thì cũng giống cái chai cái lọ cái nồi, nó thành tài sản quốc dân mỗi khi công bố chứ ít cty bỏ tiền đăng ký kiểu dáng cn độc quyền.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
ko nhái dễ thế đâu cụ ạ, hình thức thì có thể chứ cốt lõi và kết cấu bên trong thì chưa chắc. E đã lăn lộn với khá nhiều xưởng, có những thứ ko cầm tay chỉ việc thì thợ bình thường ko làm dc đâu ạ, kể cả những xưởng lớn nếu chỉ quen hàng đóng sẵn.
các xưởng lớn họ sẽ chỉ quen làm theo mordun sẵn nên càng ít thợ có tay nghề cụ ạ.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Note nhỏ: Nếu tính riêng về cốt gỗ, thì AC với các hãng khác chất lượng chỉ chênh nhau 5-10% thôi chứ mấy các cụ :D
ăn thua là tay nghề, máy móc và cách xử lý các cụ ạ.
chênh rất nhiều đấy Cụ ạ. Cụ thử thực tế 1 miếng gỗ MDF chống ẩm và MDF của Thái Lan, InDo, Malay.... Cụ cho ngâm vào nước khoảng 15'-20' sau khoảng 2h trở đi Cụ sẽ bắt đầu thấy sự khác biệt. và khoảng 2-3 ngày sau thì sự khác biệt càng rõ ràng hơn đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Thế là vui nếu ai biết tìm và đặt xưởng mộc có chất lượng mà giá rẻ. Về tổ chức sản xuất thì xưởng Thạch Thất họ ăn đứt các công ty kềnh càng và thợ đã chắc gì chuyên nghiệp bằng. Về thiết kế thì thạch thất họ chỉ học mót hoặc chủ nhà phải cùng họ thiết kế trên cơ sở học mót trên web thôi. Các công ty nếu làm lớn thì phải biết tự bảo vệ bản quyền và bí quyết chế tạo sao cho chống hàng nhái. Về kỹ thuật chế tạo, nhiều cty như chỗ bác Trungngothu nói, họ ứng dụng các kỹ thuật mới thợ lóng ngóng chỉ bắt chước bề ngoài chứ kỹ thuật bên trong không đủ máy móc và kỹ năng sao làm nổi. Chỉ đơn giản dán arcylic noline mà thợ nào dám bắt chước An Cường? Còn kiểu dáng công nghiệp cái tủ cái bàn thì cũng giống cái chai cái lọ cái nồi, nó thành tài sản quốc dân mỗi khi công bố chứ ít cty bỏ tiền đăng ký kiểu dáng cn độc quyền.
em cảm ơn chủ thớt đã có những hiểu biết nhất định về Thạch Thất quê em.
Bác nói Thạch Thất thợ hay ăn cắp ý tưởng cũng có một phần dúng. bởi ở Thạch Thất nói về nghề thì là đất trăm nghề, nên thợ ở đây đa dạng và vô cùng lắm ạ, hàng tinh, hàng xảo đều có thợ làm phù hợp.
Đến cả đồ chuyên xuất khẩu đòi hỏi thị trường kỹ tính như ở Đài Loan, Nhật đều có thợ phù hợp.
Các Cụ ở bên ngoài nên chỉ nhìn được bề nổi của thợ ở đây, bởi đất trăm nghề nên hàng chợ ở đây cũng rất phát triển. hàng chợ họ làm theo tiêu chuẩn hàng chợ, nhưng hàng kỹ thì vô cùng lắm. và điều này không phải ai cũng biết và tìm được đúng địa chỉ.

kai9x

Xe tải
chênh rất nhiều đấy Cụ ạ. Cụ thử thực tế 1 miếng gỗ MDF chống ẩm và MDF của Thái Lan, InDo, Malay.... Cụ cho ngâm vào nước khoảng 15-20 sau khoảng 2h trở đi Cụ sẽ bắt đầu thấy sự khác biệt. và khoảng 2-3 ngày sau thì sự khác biệt càng rõ ràng hơn đấy ạ.
MDF AC hay MDF của Thái, Indo, Malay tốt hơn vậy cụ

cháu lót dép hóng ạ

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
MDF AC hay MDF của Thái, Indo, Malay tốt hơn vậy cụ
như cảm nhận của em khi va chạm làm thực tế thì dòng gỗ công nghiệp hiện nay An Cường vẫn là hơn cả. sau đó thì Thái Lan cũng khá oke, nhưng so với An Cường thì không phải là một 10 một 8 đâu ạ, mà nó còn hơn khá nhiều.
Điều này nhìn bề mặt thì các Cụ không nhận thấy được.
Nhưng cơ bản hiện nay đa số là nhà chung cư nên việc chống ẩm cũng không quá quan trọng, do đó các công ty thiết kế họ làm, tư vấn cho khách bằng gỗ Thái Lan, Malay cũng rất nhiều.
Điểm vượt trội của An Cường nữa là tính thân thiện với môi trường.
Nói lý thuyết theo kiểu tiêu chuẩn gì gì đó thì em không nói hay được, nhưng thực tế em chỉ biết là gỗ An Cường không gây cảm giác mùi gỗ như các loại cốt khác, nó cũng không gây dị ứng như đặc biệt là các loại cốt trung quốc